[Funland] Mexico là gì?

coolpix8700

Xe ngựa
Khó như nhau cụ ơi. Ngữ pháp gần giống, giống số má gần giống. TBN hơi phonetic hơn một chút (viết gì đọc nấy).
Nếu ví thì nên so sánh với tiếng Pháp, kém 1 hay 2 thể động từ. Là thứ ngôn ngữ hiện đại (vì đã được Nhà thờ chuẩn hóa, ngôn ngữ Esperanto dựa chủ yếu bằng tiếng TBN).
Học dễ hơn tiếng Pháp, biết tiếng TBN thì đọc và nghe được tiếng Bồ Đào Nha, tiếng Ý.
Thổ dân vùng trung Mỹ khá hiền lành nên bị diệt chủng ít hơn so với cả 2 châu lục Nam và Bắc Mỹ. Ở Mexico tỷ lệ thổ dân trong dân số rất cao.
Hội Nam Mỹ ở châu Âu nổi tiếng với Đô giả.
Ông bạn em đang là đại sứ ở Mixico.

Chỉnh sửa cuối:

metalins

Xe tăng
Em tưởngTexas mua lại của Pháp chứ nhể? Còn Hoa Kỳ và Mexico là ký hiệp ước Guadalupe Hidalgo 1848 là vùng New Mexico, Utah, California, Nevada, Arizona...
Texas ban đầu thuộc đế quốc Mexico nhg các anh cowboy gốc England, Ireland đếch thích bị mấy anh TBN lập quốc Mexico cai trị nên nổi dậy đòi li khai. Bị Mexico đàn áp quá quay lên xin hỗ trợ và sau đó làm đơn xin gia nhập Hoa Kỳ. Vì thế Mexico mới có cuộc chiến tranh với Mỹ.

SesameStreet

Xe điện
Texas ban đầu thuộc đế quốc Mexico nhg các anh cowboy gốc England, Ireland đếch thích bị mấy anh TBN lập quốc Mexico cai trị nên nổi dậy đòi li khai. Bị Mexico đàn áp quá quay lên xin hỗ trợ và sau đó làm đơn xin gia nhập Hoa Kỳ. Vì thế Mexico mới có cuộc chiến tranh với Mỹ.
Là anh Mỹ tự ý đưa người vào Texas, Mexico đuổi đi không được.
Bọn cao bồi sau khi vào được Texas của Mexico thì quậy, thế là nổ ra chiến tranh.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Bọn này nó mua luôn cả chính quyền ấy chứ, xem phim narcos thì Mexico với Colombia tổng thống còn bị bọn nó mua.
Vậy vấn đề là CQ thôi.
Chứ ở đâu cũng vậy, bọn đen là tay sai thôi.
Chứ CQ có trong tay cả quân đội khí tài thích thì sản phẳng trong nốt nhạc.

minhhai985

Xe lăn
E nghĩ đến trùm băng đảng, lâu lâu lại nghe công an bị trùm buôn ma túy bắn chết.

minhhai985

Xe lăn
Gái Nam Mẽo đc mỗi cái phổi to, cơ mà sao em cảm giác gái vùng này nó cứ... hoi hoi kiểu như gái Ấn ấy nhỉ. Dù cùng là màu da hơi sạm và gần tương tự về mặt lai giống nhưng gái C.Âu ở vùng Iberia như Tây, Bồ lại ko có cảm giác như vậy:-B
Mexico ở Trung Mỹ, thổ dân là người Da đỏ nên cụ thấy có nét giống người Ấn
Từ bé đến giờ e cứ nghĩ nó thuộc Bắc Mỹ. Giờ 1 cụ bảo Nam 1 cụ bảo Trung là sao.

metalins

Xe tăng
Là anh Mỹ tự ý đưa người vào Texas, Mexico đuổi đi không được.
Bọn cao bồi sau khi vào được Texas của Mexico thì quậy, thế là nổ ra chiến tranh.
Lúc đó có phải ai cũng ý thức mình là ng Mỹ đâu, dân cowboy càng ko và ko muốn bị bất kỳ chính quyền nào quản lý tạo nên quá trình di dân tự nhiên đến Texas. Đến giờ Texas dân gốc Anh vẫn âm ỉ tư duy li khai.

hoangduc.sbr

Xe container
Từ bé đến giờ e cứ nghĩ nó thuộc Bắc Mỹ. Giờ 1 cụ bảo Nam 1 cụ bảo Trung là sao.
Mexico thuộc vùng Trung Mẽo Concacap nhưng về nặt ngoại hình thuần chủng học và văn hóa thì em thấy gần với nhóm Nam Mẽo latinh hơn cụ ah.

SesameStreet

Xe điện
Lúc đó có phải ai cũng ý thức mình là ng Mỹ đâu, dân cowboy càng ko và ko muốn bị bất kỳ chính quyền nào quản lý tạo nên quá trình di dân tự nhiên đến Texas. Đến giờ Texas dân gốc Anh vẫn âm ỉ tư duy li khai.
Nó có biên giới cụ ạ.
Ở bên này cụ nói tiếng Anh, cụ sang bên kia là tiếng Tây Ban Nha.
Dân cao bồi được chính phủ Mỹ xúi giục lấn sang Texas, gặm dần.
Nên dân Mexico và Mỹ Latin rất ghét Mẽo, như Việt Nam ghét trung quốc.
Tất nhiên vẫn phải phụ thuộc.

tung.npvh

Xe tăng
Em xem được đúng tập đầu xong là chịu, không thể xem thêm vì chả có gì để xem!
Cụ tưởng tượng điện đôi lúc còn thiếu (lúc có lúc ko), Truyền hình thì có đúng 1 kênh của nhà nước (còn chưa có chữ VTV như bây giờ) phát 4-5h gì đó 1 tối tất tật các nội dung từ cho trẻ em đến thời sự đến tri thức đến phim truyện thì có phim này xem là đặc sản lắm rồi.
Nhà em cạnh QTG mà đầu những năm 80 cả xóm có 1-2 cái TV. Tối tối cả xóm quây quần 1-2 nhà đó xem nói chung là hoan hỉ lắm.

SesameStreet

Xe điện
Vậy vấn đề là CQ thôi.
Chứ ở đâu cũng vậy, bọn đen là tay sai thôi.
Chứ CQ có trong tay cả quân đội khí tài thích thì sản phẳng trong nốt nhạc.
Dân Mexico bất hạnh ở chỗ chính cảnh sát cũng là tội phạm, cũng bắt cóc trẻ con nhà giàu tống tiền, bảo kê cho ma túy.
Nên chính phủ Mexico dẹp ma túy toàn dùng quân đội.
Ở vùng nào thanh bình thì có nghĩa là ở đó chỉ có 1 cartel thống trị.
Khi hai băng đảng tranh giành nhau địa bàn thì chỉ bắn giết nhau đến chết hết.
Cảnh sát đứng nhìn.

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Em nói tiếng Nga đến tận 5 tuổi, mới tập viết được ít chữ thì tịt, chuyển sang tiếng Việt, giờ đọc mà chả hiểu gì trừ khi nó trùng mấy từ latin hehe. Có lẽ tiếng Nga khó hơn hẳn, em nghe các cụ bảo thế.
Cụ học thực nghiệm à cụ? Xưa e cũng thế

comiki

Xe ba gác
Người OF
Em nói tiếng Nga đến tận 5 tuổi, mới tập viết được ít chữ thì tịt, chuyển sang tiếng Việt, giờ đọc mà chả hiểu gì trừ khi nó trùng mấy từ latin hehe. Có lẽ tiếng Nga khó hơn hẳn, em nghe các cụ bảo thế.
Em cũng chữ thầy trả thầy hết rồi, nhưng thấy ngữ pháp tiếng Nga khó hơn hẳn.

Phỗng new

Xe điện
Để hiểu phần nào về ma túy và băng đảng Mex, Netflix đang có loạt phim "Thuốc phiện". Phim quay người thực việc thực luôn, cụ nào chưa xem thì tham khảo.

vihali

Xe container
Cụ học thực nghiệm à cụ? Xưa e cũng thế
Khu em nhiều chuyên gia LX nên trẻ con tụi em nói với họ. Bố và mấy chú cơ quan em cũng nói được nên lúc bắt đầu tập viết là em học 2 tiếng song song. Hết cấp 1 thì em chuyển sang tiếng Anh.

Giờ nhân tiện covid, em học tiếng TBN. Sau 2 tháng liên tục thì có thể đọc được báo thể thao, nghe hội thoại đơn giản nhưng chưa nói tốt vì cái này cần thực hành. TBN chỉ sau TA và TQ về số lượng người nên học cũng vui. Vả lại cũng là cái cớ để học 1 nền văn hoá chứ ko hẳn ngôn ngữ.

Em phấn đấu xem mấy phim nói tiếng gốc TBN trên netflix nữa. Dạo này bọn ấy làm phim latin hay.

dz0r0

Xe điện
Cụ tưởng tượng điện đôi lúc còn thiếu (lúc có lúc ko), Truyền hình thì có đúng 1 kênh của nhà nước (còn chưa có chữ VTV như bây giờ) phát 4-5h gì đó 1 tối tất tật các nội dung từ cho trẻ em đến thời sự đến tri thức đến phim truyện thì có phim này xem là đặc sản lắm rồi.
Nhà em cạnh QTG mà đầu những năm 80 cả xóm có 1-2 cái TV. Tối tối cả xóm quây quần 1-2 nhà đó xem nói chung là hoan hỉ lắm.
Em cũng trải qua thời đó mà cụ. Em công nhận là gia đình em hơi khác đa số các gia đình khác đó là không ai trong nhà thích xem mấy cái phim đó. Khởi đầu trào lưu đó là Nô tỳ Isaura, sau đó là Người giàu cũng khóc, rồi đến Đơn giản tôi là Maria... cứ đến giờ chiếu phim đó là đành ngậm ngùi tắt ti vi vì chả có gì để xem :))

Đợt đó có một dạo cả xã hội phát cuồng vì phim Đơn giản tôi là Maria nhưng cũng sau đó cả xã hội ngán ngẩm với phim đó, thậm chí trên báo còn có bài nói là bà con yên tâm, phim này sắp hết rồi :))

shiluo

Xe container
Em cũng trải qua thời đó mà cụ. Em công nhận là gia đình em hơi khác đa số các gia đình khác đó là không ai trong nhà thích xem mấy cái phim đó. Khởi đầu trào lưu đó là Nô tỳ Isaura, sau đó là Người giàu cũng khóc, rồi đến Đơn giản tôi là Maria... cứ đến giờ chiếu phim đó là đành ngậm ngùi tắt ti vi vì chả có gì để xem :))

Đợt đó có một dạo cả xã hội phát cuồng vì phim Đơn giản tôi là Maria nhưng cũng sau đó cả xã hội ngán ngẩm với phim đó, thậm chí trên báo còn có bài nói là bà con yên tâm, phim này sắp hết rồi :))
Ngày xưa gọi là phim dưới cầu thang mà cụ, gần như toàn bộ phim quay trong 1 ngôi nhà duy nhất. Thời không có gì xem vớ được phim gì chẳng thích, ngày xưa mỗi tuần chỉ có 1-2 buổi có phim truyện, em vẫn nhớ nhạc của chương trình phim truyện rất kích thích cảm xúc 😄

gnor

Xe buýt
Dân Mexico bất hạnh ở chỗ chính cảnh sát cũng là tội phạm, cũng bắt cóc trẻ con nhà giàu tống tiền, bảo kê cho ma túy.
Nên chính phủ Mexico dẹp ma túy toàn dùng quân đội.
Ở vùng nào thanh bình thì có nghĩa là ở đó chỉ có 1 cartel thống trị.
Khi hai băng đảng tranh giành nhau địa bàn thì chỉ bắn giết nhau đến chết hết.
Cảnh sát đứng nhìn.
Trước nay vẫn nghe Mexico gớm lắm, nhưng vừa xem phim mới thấy kinh: Denzel Washington đóng cựu CIA sang Mễ làm vệ sĩ bảo vệ cô bé nhà giàu, sau đó là màn bắt cóc, oánh nhau, ăn chia các kiểu.