[Funland] Mexico là gì?

mmxhung

Xe điện
Cụ nào nhớ 3 nhân vật này thì cũng đã nhừ rồi :D
Ngày xưa đến giờ chiếu bộ phim của Mẽxico là đường phố vắng hẳn
Ngày xưa dân trí thấp, cả xóm tụ tập xem phim "Người giàu cũng khóc" "Đơn giản tôi là Maria". Bỏ bê công việc, trễ nải học hành chỉ để hóng xem bọn người xấu bị trừng phạt thế nào, người tốt có gặp điều lành không. Mà tsb thằng đạo diễn nó cứ câu giờ, nay nó quăng cho cục xương này, mai nó quẳng cho miếng bì kia, xem được 10 phút thì tivi lại nổ quảng cáo 5 phút, phim thì nó làm thành mấy phần, mỗi phần vài trăm tập. Lãng phí thời gian và sức khỏe kinh khủng.

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com
Ngày xưa dân trí thấp, cả xóm tụ tập xem phim "Người giàu cũng khóc" "Đơn giản tôi là Maria". Bỏ bê công việc, trễ nải học hành chỉ để hóng xem bọn người xấu bị trừng phạt thế nào, người tốt có gặp điều lành không. Mà tsb thằng đạo diễn nó cứ câu giờ, nay nó quăng cho cục xương này, mai nó quẳng cho miếng bì kia, xem được 10 phút thì tivi lại nổ quảng cáo 5 phút, phim thì nó làm thành mấy phần, mỗi phần vài trăm tập. Lãng phí thời gian và sức khỏe kinh khủng.
Em cũng thấy zậy, xem mãi cái đơn giản tôi là MARIO mà từ lúc bả làm người hầu đến lúc thành bà già hết mợ nó cả năm :D

Libertas

Xe máy

Em gửi các Cụ mấy tầm hình khu trung tâm Mexico city. Trước đây em hay qua lại giữa cửa khẩu San Diego (Mỹ) với Tijuana ( Mexico). Em thấy người Mễ giống người VN. Trên đường phố, dân tụ tập buôn chuyện ngoài đường nhiều, buôn bán lề đường chào mời như VN. Cảnh sát, hải quan... tham nhũng, xin đểu nhiều. Em hay đưa người VN từ Mỹ sang Tijuana chơi, cảnh sát cửa khẩu Mễ toàn chặn lại đòi tiền cafe, sau thành luật, 2-3 usd/ người. Quen mặt đến nỗi mỗi lần em đến, cầm cả sấp hộ chiếu đưa cảnh sát Mễ đóng dấu, nó chả buồn nhìn những ai nhập cảnh nữa. Nhiều khi nó còn hỏi, đóng dấu toàn bộ hay chỉ vài quyển :)) .
Từ Mẽo sang Mễ thì chả ai xét hỏi gì , khi từ Mễ về lại Mỹ thì Hải quan Mỹ xét rất kỹ , kiểm tra người, xe, hành lý...

namson229

Xe điện
Mexico là nơi được lựa chọn làm điểm tập kết mai thuý trước khi chuyển vào thị trường Mỹ, cho nên muốn hay không thì nó vẫn đầy ắp các tổ chức tội phạm xuyên quốc gia (Cartel).
Gái Mễ xin vãi cả lờ. Trước em học với con bạn người Mexico, mặt bầu bĩnh ngực khủng, mà mình chỉ khen nó xinh một cái nó đã nhìn như kiểu muốn ăn tươi nuốt sống, rất dâm đãng. Tiếc là hồ đấy còn non quá chưa có gan, chứ bây giờ thì chết với. bố mày huhu

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun
Sợ lại mày chết với bà í chứ; nhìn các e í hừng hực thế mà

Phỗng new

Xe điện
Anh em V+ sang Tjiuana chắc chủ yếu "tham quan" món kia, cụ nhẩy?:D
View attachment 6441737 View attachment 6441742 View attachment 6441745

Em gửi các Cụ mấy tầm hình khu trung tâm Mexico city. Trước đây em hay qua lại giữa cửa khẩu San Diego (Mỹ) với Tijuana ( Mexico). Em thấy người Mễ giống người VN. Trên đường phố, dân tụ tập buôn chuyện ngoài đường nhiều, buôn bán lề đường chào mời như VN. Cảnh sát, hải quan... tham nhũng, xin đểu nhiều. Em hay đưa người VN từ Mỹ sang Tijuana chơi, cảnh sát cửa khẩu Mễ toàn chặn lại đòi tiền cafe, sau thành luật, 2-3 usd/ người. Quen mặt đến nỗi mỗi lần em đến, cầm cả sấp hộ chiếu đưa cảnh sát Mễ đóng dấu, nó chả buồn nhìn những ai nhập cảnh nữa. Nhiều khi nó còn hỏi, đóng dấu toàn bộ hay chỉ vài quyển :)) .
Từ Mẽo sang Mễ thì chả ai xét hỏi gì , khi từ Mễ về lại Mỹ thì Hải quan Mỹ xét rất kỹ , kiểm tra người, xe, hành lý... View attachment 6441823

Duc Sang

Xe container
Mà nhà đài còn chơi khăm bà con, đang chiếu phim Đơn giản tôi là Maria thì lại không chiếu nữa. Vì thế nên cháu ko biết phim kết thúc thế nào :D

Demchinhhang.net

Xe container
2 diễn viên có phong cách, anh trai cũng khá giống kiểu Mễ
View attachment 6435658
Vừa tối qua gặp "thằng khùng" này ở Assassins trên Netfflix, con người của tay này không biết ngoài đời thế nào chứ bất kỳ phim nào nó cũng hằn học và điên dại. Em thì lại tin tính cách và số mệnh nó ăn nhập với vai diễn.

Demchinhhang.net

Xe container
Cũng nhiều thứ để làm mà. Với lại có phải TV chiếu suốt tuần đâu, chiếu cách nhật và cũng nhanh. Đâu đó 45 phút thì phải :))
Thời đó làng em cứ mở TV có hình là xem, nhìn lại mới thấy bị xỏ mũi dắt đi như 1 con bò:))

Demchinhhang.net

Xe container
Khác gì youtube hay tiktok bây giờ đâu cụ hầy!
Hoàn toàn khác cụ ơi, ít nhất là cụ được chọn cái cụ thích hay muốn xem. Còn ếch ộp thì kiểu gì cũng bị dắt mũi thôi:))

Wakeup

Xe điện
Cũng tùy cụ ak. Nếu chưa biết gì thì 2 tiếng nói chung là khó như nhau, còn nếu đã biết 1 tiếng thì học tiếng kia dễ lắm.

Còn nếu biết tiếng Anh thì vẫn có lợi thế khi học từ tiếng Việt vì có khá nhiều từ giống nhau. Tiếng Anh thế hệ 7x, 8x học vật vã mà nói ko ra làm sao là vì học sai chứ không phải tiếng Anh khó. Ngữ pháp và biến thể thì TBN, Pháp khó hơn nhiều, đã thế biến thể phải hợp giống.

Tiếng Anh có mỗi chữ the chứ TBN có el, la, los, las, không nhớ giống là áp dụng loạn cả lên.
Thế hệ 7x, 8x học ngoại ngữ không có định hướng rõ ràng gì cả. Việc mỗi cấp (cấp II, cấp III) rồi vào đại học học 1 thứ tiếng như Nga, Pháp, Anh là chuyện bình thường.
Chưa kể giáo viên chuyển từ tiếng Nga sang dậy tiếng Anh không hiếm.
Thế nên ngoại ngữ của lứa 7x, 8x học ở trường ko đến đầu đến đũa.

vihali

Xe container
Thế hệ 7x, 8x học ngoại ngữ không có định hướng rõ ràng gì cả. Việc mỗi cấp (cấp II, cấp III) rồi vào đại học học 1 thứ tiếng như Nga, Pháp, Anh là chuyện bình thường.
Chưa kể giáo viên chuyển từ tiếng Nga sang dậy tiếng Anh không hiếm.
Thế nên ngoại ngữ của lứa 7x, 8x học ở trường ko đến đầu đến đũa.
Đúng như cụ nói lứa này bị dạy sai, ko tập trung nên số giỏi tA rất hiếm.

Em may mà lên cấp 2 là ông già kiên định cho học tiếng Anh và ổng dạy em có 3 ngày để đọc được phiên âm, sau tìm sách có phiên âm đọc chứ ko đi học mấy lớp Headway, Streamline. Có đà nền 1 tiếng, sau em tự học các tiếng khác như một thú vui.

Em chả bằng cấp TA gì mà giờ công việc dùng tA chiếm 90%, ngộ thật. Giờ tA này mà phải cạnh tranh với các cháu 8 chấm thì em toi, may mà các cháu lớn thì em cũng sắp nghỉ hưu.

Wakeup

Xe điện
Đúng như cụ nói lứa này bị dạy sai, ko tập trung nên số giỏi tA rất hiếm.

Em may mà lên cấp 2 là ông già kiên định cho học tiếng Anh và ổng dạy em có 3 ngày để đọc được phiên âm, sau tìm sách có phiên âm đọc chứ ko đi học mấy lớp Headway, Streamline. Có đà nền 1 tiếng, sau em tự học các tiếng khác như một thú vui.

Em chả bằng cấp TA gì mà giờ công việc dùng tA chiếm 90%, ngộ thật. Giờ tA này mà phải cạnh tranh với các cháu 8 chấm thì em toi, may mà các cháu lớn thì em cũng sắp nghỉ hưu.
Thêm 1 vấn đề của lứa 7x, 8x là phát âm tiếng Anh rất kém vì thầy cô dậy lứa này toàn tự học, không có được giao tiếp, học với người bản xứ do thời gian này mình chưa mở cửa. Nghe lứa 7x, 8x phát âm nghe buồn cười lắm, đúng giọng bồi. Bọn trẻ con bảo chả hiểu bố nói tiếng gì :))

Giờ bọn em thỉnh thoảng ôn lại chuyện thầy giáo tiếng Nga ở ĐH của em người Nghệ An nên tiếng Nga của thầy phát âm kiểu miền trong, âm nào cũng có dấu nặng (.).
Rồi thầy kiêm thêm cả dậy tiếng Anh vì trường thiếu g.viên tiếng Anh. Phát âm tiếng Anh của thầy lai tiếng Nga pha vùng/giọng miền trong làm bọn em phát khổ, nhưng cấm có ai dám phát âm khác với thầy vì sợ cho điểm kém.

cmyk77

Xe điện
Mexico là nơi được lựa chọn làm điểm tập kết mai thuý trước khi chuyển vào thị trường Mỹ, cho nên muốn hay không thì nó vẫn đầy ắp các tổ chức tội phạm xuyên quốc gia (Cartel).
Gái Mễ xin vãi cả lờ. Trước em học với con bạn người Mexico, mặt bầu bĩnh ngực khủng, mà mình chỉ khen nó xinh một cái nó đã nhìn như kiểu muốn ăn tươi nuốt sống, rất dâm đãng. Tiếc là hồ đấy còn non quá chưa có gan, chứ bây giờ thì chết với bố mày huhu

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun
Chẹp chẹp tiếc quá cụ nhỉ, Em thấy cũng tiếc thay cụ.. chẹp chẹp