[Funland] Mệt mỏi khi lựa chọn ở quê hay phố

TONGIA

Xe lừa
Hiện tại
Thuê CC tầm 8-10 triệu/thg. Tính vào chi phí hàng tháng.
500 nên vay thêm 300 mua thêm 1 ô đất gần nhà - Đầu tư.
Làm ít lâu mua con xe 300 lấy cái đi về

tốt hơn phương án
Vay thêm 2-3 tỷ để mua 1 căn CC bình dân Cầu Giấy - Tây Hồ. Hay vay thêm 200 mua con xe mới cứng rồi về SS ở.

Chào các cụ ạ.
Em lên bài muốn xin ý kiến của các cụ về vấn đề em đang phân vân.
Em quê ở Sóc Sơn, vợ chồng em làm cùng cơ quan (giờ hành chính) ở Cầu Giấy cách nhà bố mẹ khoảng 25km. Hiện tại em đang thuê nhà gần cơ quan để đi làm cho tiện. Cuối năm vợ chồng em dự định có em bé. Vợ chồng em thu nhập tổng 20-30tr, để giành được khoảng 500 triệu. Hiện chúng em đang băn khoăn giữa 2 phương án.
1. Mua trả góp chung cư ở HN để đi làm cho tiện, vợ chồng trẻ nên muốn có không gian tự do.
2. Mua xe và đi đi về về hàng ngày, ở cùng với ông bà nên nhiều khi sẽ không tự do nhưng sẽ không phải lo việc chăm con hay chuẩn bị cơm nước hàng ngày.
Em chưa có nhiều kinh nghiệm, kính mong các cụ tư vấn giúp em ạ.
Chúc các cụ nhiều sức khoẻ, an khang thịnh vượng ạ.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Chào các cụ ạ.
Em lên bài muốn xin ý kiến của các cụ về vấn đề em đang phân vân.
Em quê ở Sóc Sơn, vợ chồng em làm cùng cơ quan (giờ hành chính) ở Cầu Giấy cách nhà bố mẹ khoảng 25km. Hiện tại em đang thuê nhà gần cơ quan để đi làm cho tiện. Cuối năm vợ chồng em dự định có em bé. Vợ chồng em thu nhập tổng 20-30tr, để giành được khoảng 500 triệu. Hiện chúng em đang băn khoăn giữa 2 phương án.
1. Mua trả góp chung cư ở HN để đi làm cho tiện, vợ chồng trẻ nên muốn có không gian tự do.
2. Mua xe và đi đi về về hàng ngày, ở cùng với ông bà nên nhiều khi sẽ không tự do nhưng sẽ không phải lo việc chăm con hay chuẩn bị cơm nước hàng ngày.
Em chưa có nhiều kinh nghiệm, kính mong các cụ tư vấn giúp em ạ.
Chúc các cụ nhiều sức khoẻ, an khang thịnh vượng ạ.
Em vote mua xe. Tích tiền xây nhà ở quê ngon lành rồi ở thôi!

emphailamsao

Xe tăng
Tung đồng xu cụ ơi, lúc khó khăn em toàn để hên xui quyết định, hiệu quả phết
Quan trọng là lúc tung đồng xu chưa rơi sẽ biết mình thực sự mong muốn nó úp hay ngửa ah. Lúc đó cũng dễ chọn hơn. Em cungz toàn tung đồng xu xong qd theo ý mình.

Cụ chủ giống em. Năm 2020 nhà em đã mua xe để ở quê, đi lại rất thuận tiện (ít đèn đỏ, có thể đi làm bằng cao tốc pháp vân luôn). Điều duy nhất em lăn tăn mỗi là trường của con thôi, học ở quê thì ko như hn được. Điều này tủy thuộc vào chính cụ thôi. Mỗi ng 1 hoàn cảnh ko thể ai cũng giống ai được.

caphale_89

Xe tải
Em đang thuê nhà để thuận công việc và trẻ đi học. Chăm trẻ thời hiện đại khá vất vả, các cụ tự nguyện thì còn được, chứ nên để người già nghỉ ngơi.

Hoang.Berty

Xe buýt
mình vote thuê nhà. mua xe r xăng cộ ltinh 1 tháng hết 5 triệu r. tiền đó thuê nhà gần r chăm lo con cái hay hơn. cứ đi đi về về mệt chết

nowhereland

Xe điện
Quan trọng là lúc tung đồng xu chưa rơi sẽ biết mình thực sự mong muốn nó úp hay ngửa ah. Lúc đó cũng dễ chọn hơn. Em cungz toàn tung đồng xu xong qd theo ý mình.

Cụ chủ giống em. Năm 2020 nhà em đã mua xe để ở quê, đi lại rất thuận tiện (ít đèn đỏ, có thể đi làm bằng cao tốc pháp vân luôn). Điều duy nhất em lăn tăn mỗi là trường của con thôi, học ở quê thì ko như hn được. Điều này tủy thuộc vào chính cụ thôi. Mỗi ng 1 hoàn cảnh ko thể ai cũng giống ai được.
Đi làm bằng cao tốc PV thì sợ tiền xăng, tiền phí ĐB, tiền bảo dưỡng sửa chữa xe quá tiền lương.

Cuongnh5256

Xe điện
Ngày đi 50km cũng hết khoảng 4 lít xăng, tháng mất 3tr tiền xăng đi làm chưa tính tiền bảo dưỡng, đi lung tung abc chắc tổng khoảng 5tr/tháng. Theo em hai vc nghỉ việc về quê kiếm việc gần nhà hơn mà làm chứ tổng thu nhập có 25-30tr thì có vẻ hơi căng cho cả hai phương án.

hieukon

Xe container
haiz, cũng k biết khuyên cụ như nào.
Nhà em ở Hà Nội, trước đi làm cạnh Mê Linh plza, nghĩ lại mỗi ngày đi 50km cũng nhọc thật
sáng dậy sớm, ăn sáng vội vàng, lên xe đi làm, bus thì đông đúc rồi phải nhờ bố đưa ra bến xe. Đi xe máy thì mưa gió, rồi đường xa nguy hiểm....

Ngày nắng k sao, mưa thì ối zời ơi.

Bây giờ công ty chuyển về HN cách nhà 4km, thấy đi làm gần nhàn thật, nhàn được rất nhiều. Mỗi ngày không mất gần 2h ngoài đường để di chuyển. Không sợ mưa gió, Vợ con hay nhà có việc vèo cái có thể chạy đc ngay (trước làm ở xa, có việc j phải xin nghỉ nửa buổi hoặc cả buổi).

chưa kể, đến mua sắm, giải trí, rồi đưa con đi khám đi tiêm, học hành có nhiều lựa chọn.

Em thì vẫn thích câu "giàu nhà quê, không bằng ngồi lê thành phố" cụ ak.

Nhưng thôi, cái j cũng có 2 mặt, cái đc cái mất. Cụ ưu tiên cái nào thì lựa cụ ak, đừng tính lâu dài, chắc ăn quá, lại chả đc j. Tránh đẽo cày giữa đường cụ nha!

danleduc

Xe điện
Em thấy nhà ở nội đô, đi xe ô tô đi làm ở các nhà máy, cty trong các khu công nghiệp hợp lý hơn vì không tốn phí gửi xe ô tô, chứ nhà ở ngoại ô hàng ngày đi làm bằng xe ô tô vào khu trung tâm TP thì ... phí gửi xe tháng mất 1,5 -2 tr tuỳ địa điểm, tốn xăng vì đi đường nội đô tắc lắm.

Rivers

Xe container
500tr mua thế nào đc cc quanh Cầu giấy, mua xe thì tháng cũng 4-5tr tiền xăng xe bảo dưỡng, nên phương án thuê nhà để ở là ổn nhất, còn lại tiền vứt ngân hàng hoặc làm gì đấy nếu có cửa kiếm.

Anh Trung Niên

Xe tải
Ngày lái xe 5-60km cũng mệt lắm cụ. Tiền xăng xe này nọ thà thêm vào thuê căn cc gần chỗ làm mà ở cho tiện. Bớt được thời gian đi lại, có thêm thời gian để dạy dỗ, gần gũi con cái. Sắm con xe vừa vừa tiền đôi ba tuần về thăm các cụ.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Lại anh Phục seeding à. Các cụ thấy nick mới 0 mã mà vào tư véo như đúng rồi nhể. Toàn nick ảo seeding linh tinh.

vietpq75hanes

Xe container
Ngày nào em cũng đua 25 km x 2 đây, tại sao không được. Chỉ sợ thiếu xèng mua xe với đổ xăng thôi nhá.

Riêng đi làm 50km x2 em cũng chứng kiến luôn rồi, nhiều năm luôn có sao đâu, miễn người ta thấy hợp lý.
Chuẩn mợ, mình đang đi làm đường gần nhất: 21km, đường xa nhất: 30km 1 chiều đây.

Đại tướng Alo

Xe điện
Cụ chủ thớt hãy nhớ câu này của Tào Tháo " Phàm gặp việc gì khó, hãy về hỏi vợ, vợ bảo sao, hãy làm ngược lại là ắt thành công ". =))

pisces_hn

Xe container
Bé mới sinh ở quê cũng được. Khi cần đi học thì có thể cụ mua được nhà trung tâm rồi. À mà cụ chịu khó đi xe máy, chứ nuôi thêm ông oto tốn kém càng lâu mua được nhà. Kiếm cái mũ bảo hiểm fullface sịn tí xe êm ái như Lead PCX thì thời tiết không mưa k nắng to 30km cũng nhẹ nhàng thôi.

emphailamsao

Xe tăng
Đi làm bằng cao tốc PV thì sợ tiền xăng, tiền phí ĐB, tiền bảo dưỡng sửa chữa xe quá tiền lương.
Em đi từ THường Tín thôi cụ, 20k phí + 50k xăng 1 ngày cả đi cả về. Nếu đi làm bằng oto mà kiếm ít hơn 1tr/ ngày thì cungz ko nên đi oto ah.

Sheldon

Xe buýt
Em thì nghĩ đời có sống đc mấy đâu mà phải mỗi ngày mất 2 tiếng lái xe đi làm. Ngày nắng còn đỡ, chứ mưa gió rét mướt thì khổ. Càng lái nhiều, rủi ro tai nạn càng nhiều, hao mòn xe. Thêm khoản stress, mệt mỏi, ko có thời gian với sức lực để chơi với con cái và gia đình.

Mỗi ngày 2 tiếng, 1 tháng là 44 tiếng, 1 năm là 528 tiếng tương đương với 22 ngày - hơn 3 tuần chỉ để đi lại thay vì nghỉ ngơi hay đi du lịch.

Trang này tính toán chi phí tiền bạc & thời gian cho việc đi lại làm việc của 1 hộ gia đình ở Mỹ.

The Value of Money

According to a AAA study in 2018, the average cost to own and operate a new vehicle was $8,849 a year. That’s $737 a month.

Considering the Census Bureau reports a median household income of $61,372 and most households have two cars, that’s 28 percent of your income going toward the cost of car ownership.

You could buy a decent used vehicle to cut down on the cost of ownership. Even though a used car could potentially lower your average monthly costs, you’d have to allocate more money to cover irregular expenses like maintenance and repair bills.

But whether you’re driving a new or used car, let’s break down the monetary cost of commuting to see what it’s costing you.

Let’s say your drive is 19 miles one-way. The IRS standard mileage rate for 2019 to account for the cost of gas and wear and tear on your vehicle is 58 cents per mile. That means your commute to work costs you $11.02.

If you multiply that by two to cover your drive there and back, you’ll find it takes $22.04 a day, or $110.20 every week, to commute back and forth to work.

But that’s just for one car, and most households have two people driving separate cars to work. When you calculate $110.20 a week for two vehicles, that’s $114,608 you spend on commuting over 10 years.

That’s a lot of money.

What if you saved that money instead? If you put that money into an investment account each week and let it grow over the same 10-year period with a reasonable return rate of 4%, you’d have $140,924 in your account.

Not only would you save the $114,608 that you’d otherwise spend on commuting, but you’d also earn more than $26,000 in interest.

The Value of Time

You already know your time is valuable, but not all uses of time are equal. If you spend more time doing profitable work, you’ll make more money.

Spending time with others builds better relationships. Using your time to create a flexible career will give you more freedom.

Whether you want more money, better relationships or more freedom, it all depends on how you spend your time.

This is known as opportunity cost. It compares how you are spending your time to how you could be spending your time.

For instance, if you spend time commuting, you can’t spend that time to invest in better relationships or use it to do more profitable work.

Since you’re spending time driving back and forth to work, let’s see what your commute is costing you.

Figuring out how much your time is worth is more than whatever wage you’d earn if you spent that hour working. You’ll need to add up the total amount of time you invest to earn money, not just the time you’re physically at work.

Let’s go back to your 19-mile commute. Now let’s say you live in a regular neighborhood but encounter high-traffic areas that slow down your drive, so your commute takes about 40 minutes one way.

In this example, you spend eight hours working and an hour and 20 minutes driving. That means it costs you nine hours and 20 minutes to earn money that day.

When you add it up over a five-day work week, your commute will take up an extra 6.5 hours of your week. That’s almost a full day’s work added to your already busy schedule, and that’s time that you could have spent on something more meaningful in your life.

If you work a five-day work week, you’re spending 346 hours throughout a year, the equivalent of 14.5 days, commuting. What could you do with an extra two weeks’ time every year?

If we look at the time you spend in monetary terms, let’s see how much cash it costs to commute. Determining the worth of an hour of your time is easily done by comparing it to your hourly wage.

As previously mentioned, the median household income in 2017 was $61,372. Using that average, the typical U.S. worker makes $29.50 per hour. So, those 346 hours you spend commuting would cost you $10,207 every year.

Since most households have two people that drive to work every day, you’re losing $20,414 in cash every year by driving to work.

If you’re spending $11,460 in actual costs and the equivalent of $20,414 in lost time, the real cost of your commute is $31,875 a year for your household.

khanhhip

Xe tải
o que lam cai nha vuon, khong khi trong lanh suong, doi khi phai danh doi nhieu thu nhu vui choi hoc hanh con cai