[Funland] Mệt mỏi khi lựa chọn ở quê hay phố

kites1

Xe điện
Em ko đồng ý quan điểm này. Các cụ thích có con cháu cạnh. Nhà có 25km mua xe mà đi. Làm ở mạn đó đi về hết mấy đâu bằng tjan ta tắc đường. Lại gần bm ae nhà.
Xong khi nghỉ sinh ở nhà rồi. Có kinh tế thích nhích mua thêm căn hộ để đó ở thì ở ko ở thì thôi. Chứ lên phố này lại thuê nhà lại vay mua nhà ở thì ko ai chăm con.
Cụ đồng ý hay không đồng ý cũng không ảnh hưởng gì. Mợ thớt hỏi, em cho ý kiến, còn quyền quyết định là ở nơi mợ ấy.

Em quan niệm rằng, con do mình sinh ra, thì mình phải tự có trách nhiệm chăm sóc và nuôi nấng. Không thể để bố mẹ nuôi mình cả đời, rồi ở tuổi xế chiều lại vác lên vai, cái gánh nặng nuôi cháu. Ông bà thích cháu, có thể đến gặp cháu, chơi cùng cháu 1-2 ngày. Chứ ngày nào, phải chăm sóc cháu nhỏ, thì vô cùng mệt nhọc.

Hơn nữa, không phải ai cũng thích ở gần anh em, cha mẹ . Ở xa nhau, khi gặp lại nhau, rất vui vẻ, rất quý nhau. Ở gần, đa số gặp hoàn cảnh ngược lại. Có chuyện xích mích 1 cái rồi thì tình cảm bay luôn.

Relax45

Xe hơi
chọn ở phố là đúng đắn.

noisepic

Xe máy
Có em bé thì cần lắm các cụ, tự bơi mệt lắm đấy. tiền 2vc như vậy ko nhiều. ở quê đi.

Yeuyenthanh

Xe tải
Chỗ nào SS mà đi làm Saint Paul có 15-20km cụ? Để em nghiên cứu phát.
Sorry cụ, em không nhớ chính xác, em lên nhà nó được một lần từ năm 2018, hình như cách đền Sóc tầm 3 - 6km. Nhưng ý chính của em là vợ nó hàng ngày vẫn đi Sóc Sơn - Xanhpon 10 năm nay và ưng ý với lựa chọn của mình.

Yeuyenthanh

Xe tải
Chém kinh quá cụ nhỉ :D , SS đi hết cầu TL đã 25km cmnr:D
hic, em đính chính rồi cụ, sorry em không nhớ chính xác. Nhưng quãng đường đó có lên đến 25 - 30km thì càng củng cố cho luận điểm đi xa ở rộng làm việc trong phố mà cụ.

Gooner_88

Xe tải
Cụ mợ ko thể hàng ngày đi làm từ Sóc Sơn bằng xe riêng được đâu. Đi xe bus thì còn được. Xe cộ đột nhiên hỏng, mưa bão, tắc đường, v.v... Muôn vàn lý do.
có 25km thì sao mà không đi được ah? Em đi 50km mà chạy vài năm có sao đâu. Xe cộ thì bảo dưỡng đầy đủ, có mấy khi hỏng, còn cụ lo tắc đường thì có ở cổng công ty thôi chứ cách 1km có khi cũng tắc rồi

Gooner_88

Xe tải
Chào các cụ ạ.
Em lên bài muốn xin ý kiến của các cụ về vấn đề em đang phân vân.
Em quê ở Sóc Sơn, vợ chồng em làm cùng cơ quan (giờ hành chính) ở Cầu Giấy cách nhà bố mẹ khoảng 25km. Hiện tại em đang thuê nhà gần cơ quan để đi làm cho tiện. Cuối năm vợ chồng em dự định có em bé. Vợ chồng em thu nhập tổng 20-30tr, Năm nay em lên Senior chắc được khoảng 5x tr ,vợ kế toán chắc gần 10tr
để giành được khoảng 500 triệu. Hiện chúng em đang băn khoăn giữa 2 phương án.
1. Mua trả góp chung cư ở HN để đi làm cho tiện, vợ chồng trẻ nên muốn có không gian tự do.
2. Mua xe và đi đi về về hàng ngày, ở cùng với ông bà nên nhiều khi sẽ không tự do nhưng sẽ không phải lo việc chăm con hay chuẩn bị cơm nước hàng ngày.
Em chưa có nhiều kinh nghiệm, kính mong các cụ tư vấn giúp em ạ.
Chúc các cụ nhiều sức khoẻ, an khang thịnh vượng ạ.
e xin phép có ý kiến thế này, với đầu bài như của cụ thì e chọn option 2 vì lý do như sau
- Nếu 500tr mua cc thì vay thêm cũng phải 1.5ti nữa, hàng tháng phải trả ngân hàng + tiền nuôi con + chi phí sinh hoạt như vậy chi phí hàng tháng sẽ rất cao và hầu như cụ ko tích lũy dc j cả, khi cần đến tiền rất bí.
- Cụ phải nhờ bà sang chăm cháu nữa khi vk cụ đi làm lại, ông có thể phải ở nhà 1 mình ít nhất 2 năm điều này e ko thấy ổn, Trường hợp cụ thuê osin thì gánh nặng tài chính cao hơn như ý 1 em có nói.
Cụ có thể chọn cách 2 rồi vài năm nữa khi con cụ cần đi học + tài chính tích lũy sai vài năm ở quê thì có thể mua nhà hoặc thuê ở HN cũng dc. TRong vài năm đó cụ cũng có xe để phục vụ gia đình .