mẹo vặt để làm sạch kính ô tô hiệu quả

banphagia

Xe tăng
cảm ơn kinh nghiệm quý báu của các cụ

Kulchik

Xe hơi
Cách này hay ghê. Sáng mai em thử luôn. Cảm ơn cụ chủ nhiều nhá nhá nhá :D

nvm_dtt

Xe tải
Ơ thế keo con chó của bọn dán ốp cửa dính lên kính thì tẩy thể nào bác? tôi bị thằng bọc lại nội thất làm dính keo mà chả biết làm thế nào? bác biết chỉ tôi với! vote trước bác cái(b)
Cụ bị keo chó dính vào kính à, cái này cụ lấy cái giẻ sạch, tẩm ít xăng vào, lau hết ngay,

buonchan79

[Tịch thu bằng lái]
Xe của em đi rửa xe ở ngoài hàng bị các ông ấy dùng nước giếng khoan nên bị ố hết kính và sơn nhưng sơn thì đánh xi là hết . khi vào dọn nội thất ở Toy giải phóng và hỏi những chỗ khác đều bó tay,kể cả đánh xi cũng không hết váng . em nghĩ mãi,mua một lọ bình xịt con vịt chuyên để xịt toilet phun lên kính và những phần inox bị ố,dùng giẻ bôi đều lên kính ( lưu ý là không được để dính vào các phần sơn ) sau 5phút thì lấy giẻ ướt lau lại là kính lai trong vắt . riêng kính lái,do dùng nước rửa kính nên phần gạt mưa không gạt tới nên tạo thành vết lâu ngày thì các Cụ làm lại khoảng 2 or 3 lần là OK . trên đây là mẹo nhỏ của em,nếu Cụ nào thấy hiệu quả thì (b)(b)(b) em nhé . Cảm ơn các Cụ .
Mẹo hay...cám ơn cụ....mừoi cụ (b)

SPL

Xe container
Kính xe em không biết dính cái gì cứ lấm tấm bằng đầu tăm khắp cả kính. Cứ rửa sạch xe, để ngoài đường bụi là hiện lên rõ ràng, phun nước gạt mưa nó cứ tạo thành vệt kéo dài từ các đầu tăm đó ra, đi trời tối bị đèn ngược chiều với trời nắng chiếu ngược rất khó chịu. Em đi các cụ ấy đánh kính bằng xi, giấy giáp với nước, đất sét chuyên dụng rồi em phang cả cana mà nhiều lúc vẫn thấy còn, chả hiểu kiểu gì. Có khi mai em chơi con vịt như cụ cho nó máu :D

nqt

Xe tải
Em moi lên để cho những Cụ chưa đọc . Các Cụ có mẹo gì hay thì bổ xung cho anh em nhé .

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Có ai biết cách tẩy vết xi măng không? tuần trước mình bị cả nắm vữa bằng bàn tay bay vào kiếng. Dính cứng như đá. Để mấy hôm tìm cách thử dấm (theo mấy site tiếng Việt), thử xà phòng (theo site tiếng Anh) đều không ngô khoai gì cả. Cuối cùng fải lấy con dao mổ (dao mổ người, bé bằng cái ngón tay út của con nít ấy), đặt ngửa áp sống dao xuống kính, chọc mũi vào kích từng tí rồi lật ngang dao cậy. Hì hục nửa tiếng đồng hồ mới hết. Đi mấy trận mưa gạt nước thì không còn nhìn ra được cái vết đó nằm đâu nữa, không còn dấu tích gì. Nhưng thấy làm cực và hồi hộp quá. Không biết có ai có mẹo gì không, chứ mình cứ phải đậu xe cạnh cái dãy phố người ta đang xây nhà và khách sạn nên lo quá.
Các hàng rửa xe đều có nước tẩy xi măng, xe em thỉnh thoảng bị dính, mấy chú rửa xe đều tẩy cho, không mất tiền.
;))

nguyenduong109

Xe tải
Em xin mạn phép hỏi các cụ tí ạ !
Dùng nước Javel tẩy trắng quần áo để làm sạch vết ố kính được không ạ.
Em thấy cách của cụ chủ cũng hay. Nhưng em rất sợ axít sẽ ăn mòn xe. Dù rửa kỹ nhưng có thể nó sẽ đọng ở đâu đấy và "ăn xe".
Các cụ cho tí kinh nghiệm với ạ.!!!

fantasy0178

Xe tăng
@nguyenanhon113 keo con chó thì xử lý đơn giản ra mua 1-2ngàn axiton.cầu kỳ nữa thì lên ngã 3 hàng thiếc và hàng hòm,thẳng thàng thiếc sang có em bán hàng tên Lan xinh phết nếu tốt đẹp có thể mời nhau đi ......
Vãi cụ ạ, làm e thèm rỏ dãi

nguyenduong109

Xe tải
Em xin mạn phép hỏi các cụ tí ạ !
Dùng nước Javel tẩy trắng quần áo để làm sạch vết ố kính được không ạ.
Em thấy cách của cụ chủ cũng hay. Nhưng em rất sợ axít sẽ ăn mòn xe. Dù rửa kỹ nhưng có thể nó sẽ đọng ở đâu đấy và "ăn xe".
Các cụ cho tí kinh nghiệm với ạ.!!!

phuchoivatlieu

Đi bộ
Nước con vịt chỉ tẩy được vết đốm nhẹ và váng màu nhẹ. Thành phần chủ yếu là HCL ở mứ c> 15% cùng một số dung môi hoạt động bề mặt. Độ ăn mòn rất cao nếu sử dụng trên kính thì không ổn mấy đầu các bác. Đặc biệt là nếu hóa chất này tiếp xúc trực tiếp với nhựa và sơn xe mầu đen nếu không lau chùi nhanh và rửa nhiều bằng nước sạch kịp thời thì sinh ra hiện tượng mốc trắng bạc màu sơn. Đặc biệt kính bị mốc do tủ bạt để lâu ngày trong gara mà đem ra tẩy rửa theo cách này thì kính mờ và xuất hiện ố mốc trắng nặng.
Mấy bác gara bây giờ chủ yếu là mua dung dịch HCL về pha loãng và đem ra tẩy cho khách. Nên mình đọc mấy bài trên forum thầy mấy bác kêu kính xe bị xước răm, váng ố mờ là do nguyên nhân trên.
Các bác có xe mà đem ra làm dịch vụ thì lưu ý nhé.

Bikerhanoi

Xe tải
Em note đe có lúc cân. Tks cụ

phamduyhieu

Xe máy
Các cụ cho hỏi tẩy vết ố vàng cho xe sơn màu trắng ntn ạ.

haihvn

Xe máy
RainOk giá thể nào hả cụ ơi?? Chỉ cần xịt vào kính lau là sạch hết vết ố hả cụ??

lighter

Xe tăng
Xe của em đi rửa xe ở ngoài hàng bị các ông ấy dùng nước giếng khoan nên bị ố hết kính và sơn nhưng sơn thì đánh xi là hết . khi vào dọn nội thất ở Toy giải phóng và hỏi những chỗ khác đều bó tay,kể cả đánh xi cũng không hết váng . em nghĩ mãi,mua một lọ bình xịt con vịt chuyên để xịt toilet phun lên kính và những phần inox bị ố,dùng giẻ bôi đều lên kính ( lưu ý là không được để dính vào các phần sơn ) sau 5phút thì lấy giẻ ướt lau lại là kính lai trong vắt . riêng kính lái,do dùng nước rửa kính nên phần gạt mưa không gạt tới nên tạo thành vết lâu ngày thì các Cụ làm lại khoảng 2 or 3 lần là OK . trên đây là mẹo nhỏ của em,nếu Cụ nào thấy hiệu quả thì (b)(b)(b) em nhé . Cảm ơn các Cụ .
cảm ơn cụ, em oánh dấu kinh nghiệm này

nguoi yeu xe

Xe tăng
em cũng đánh dấu để thử

Jenny2win

Xe máy
Em vừa thử cách cụ chủ thớt, hay phết. Cần để ý chỗ inox có xịt nước con vịt phải vệ sinh sạch sẽ nếu các cụ không muốn nó ố vàng nhìn như han rỉ. Thank cụ chủ.

nnhungcl

Xe tăng
Dung dịch HCL cũng làm tẩy đc ố mốc kính k hại sơn các cụ tham khảo

KeMon

Xe tải
Thế phải sắm thêm con vịt để trên xe