[Funland] Mazda 6 húc xe cấp cứu vượt đèn đỏ, ai đúng ai sai

honda_cub79

Xe lăn
Bác Mazda qua ngã tư chạy hơi nhanh, đáng nhẽ nên đi chầm chậm một chút, giờ nhiều xe máy hay vượt đèn đỏ ngã tư lắm.

builam77

Xe buýt
Thấy xe ưu tiên bật đèn với hú còi cứ chặn cmn lại hỏi rõ xem nó có việc khẩn cấp thật hay không rồi nhường chưa muộn :))

Lịt mợ , lắm ông tiêu chuẩn kép vkl :)

QUANG1970

Xe lăn
Em nói chung, ko nói th này nhé:
Xe cấp xứu được ưu tiên nhưng ko có nghĩa phóng như thằng điên.
Em gặp nhiều rồi, nó hú còi, phóng nhanh, vượt ẩu.
Chưa chắc đã cứu được bệnh nhân nhưng có khi còn nguy hiểm đến tính mạng nhiều người đi đường.
Cụ chả hiểu gì. Nhiều người hấp hối gia đình muốn đưa về chết ở nhà chứ không muốn chết trên đường cụ nhá.

Đồng ý với bác Newbiehn vì đây là một nét văn hoá của người Việt Nam như em đã nói trong "còm" 70.

Riêng bác vandatAT thì có lẽ bác không có kiến thức về cấp cứu khẩn cấp y khoa (Emergency/ First Aids) nên mới nói như vây !

Trong cấp cưu y khoa có một khoảng thời gian goi là khoảnh khắc vàng qua khỏi khoảnh khắc này khả năng cứu thoát coi như bằng không! Mà cái khoảnh khắc vàng này có ca (case) chi có mấy phút !!!

Mời các bác tham khảo thêm tài liệu cấp cứu này:

http://asttmoh.vn/wp-content/uploads/2015/06/c2.-TAI-LIEU-CAP-CUU.pdf

Mũi tên bạc

Xe container
Ưu tiên là 1 chuyện, đường VN mà cứ nghĩ ưu tiên có quyền đi thoải mái vì ngườ khác nhường đường, có khi toi.

Hay lại giống vụ xe cứu hoả đi ngược chiều trên cao tốc rồi toi 1 chú xxx vì "QUYỀN ƯU TIÊN" =))=))=))

Giả sử ông Mazda sai, thì tài xế và những người trên xe cấp cứu cũng bị thương nặng rồi.

Chỡ bệnh nhân từ BV ung bướu về nhà, khả năng cao là "BV trả về" , vậy thì chạy nhanh bất chấp để làm gì?
Cụ nói đoạn cuối cũng đúng nhưng hình như luật có quy định cứ có bệnh nhân trên xe là có ưu tiên!

vandatAT

Xe container
Đồng ý với bác Newbiehn vì đây là một nét văn hoá của người Việt Nam như em đã nói trong "còm" 70.

Riêng bác vandatAT thì có lẽ bác không có kiến thức về cấp cứu khẩn cấp y khoa (Emergency/ First Aids) nên mới nói như vây !

Trong cấp cưu y khoa có một khoảng thời gian goi là khoảnh khắc vàng qua khỏi khoảnh khắc này khả năng cứu thoát coi như bằng không! Mà cái khoảnh khắc vàng này có ca (case) chi có mấy phút !!!

Vâng, ý em là khẩn cấp, cấp cứu, nhanh nhưng phải đảm bảo an toàn. Chứ ko phải phóng bạt mạng :(

theanh90

Xì hơi lốp
Cụ nói đoạn cuối cũng đúng nhưng hình như luật có quy định cứ có bệnh nhân trên xe là có ưu tiên!
Xe chở bệnh nhân đi cấp cứu mới đc ưu tiên nhé. E vẫn cay bọn cấp cứu biển trắng. Ko có ng cấp cứu nó cũng hụ. Rồi chỉ cần thuê thôi là nó chạy chat cần biết có ng bệnh hay ko.
E ko bảo vệ cho con madza vì nó sai chắc rồi

philiat

Xe tải

Tk cụ quả tài liệu. Vụ va chạm anh chị em lái xe cần rút kinh nghiệm, tập trung lái xe nhất là khi qua đường giao cắt. Nhanh 1 phút chậm cả đời.

mr.wine

Xe tăng
Đi qua ngã tư mà bác M6 lái như bay thế này thì có vấn đề rồi.

nhuataiche

Xe container
Em nghĩ trong clip ko thấy xe cứu thương nháy đèn, ko có nghĩa là xe ko nháy đèn, vì hình ảnh clip ko rõ lắm.
Xe cứu thương nghe nói chạy từ TPHCM ra, nghĩa là vượt đèn đỏ, lấn đường chắc cũng vô số, khả năng ko hụ còi nháy đèn thấp lắm.
Bạn M6 là xe nhà, tài xế ít kinh nghiệm, chạy nhanh qua ngã tư mà ko giảm tốc độ, thiếu quan sát trầm trọng, ko có phản ứng, ko phanh xe kịp, đâm vào đuôi xe cứu thương, chừng đó lỗi mà biện bạch được thì em xin vái mấy vái luôn.
Còn việc xe cứu thương bị lạm dụng cho mục đích khác, hay là xe cứu thương chỉ đưa người sắp chết về nhà, đó là việc của các cấp quản lý, một việc khác hoàn toàn, em nghĩ ko nên tính vào trường hợp này. Cơ bản là nếu bạn M6 chạy đàng hoàng tử tế thì nếu có tai nạn, thiệt hại cũng nhẹ.

fanmu1234

Xe container
Em nghĩ trong clip ko thấy xe cứu thương nháy đèn, ko có nghĩa là xe ko nháy đèn, vì hình ảnh clip ko rõ lắm.
Xe cứu thương nghe nói chạy từ TPHCM ra, nghĩa là vượt đèn đỏ, lấn đường chắc cũng vô số, khả năng ko hụ còi nháy đèn thấp lắm.
Bạn M6 là xe nhà, tài xế ít kinh nghiệm, chạy nhanh qua ngã tư mà ko giảm tốc độ, thiếu quan sát trầm trọng, ko có phản ứng, ko phanh xe kịp, đâm vào đuôi xe cứu thương, chừng đó lỗi mà biện bạch được thì em xin vái mấy vái luôn.
Còn việc xe cứu thương bị lạm dụng cho mục đích khác, hay là xe cứu thương chỉ đưa người sắp chết về nhà, đó là việc của các cấp quản lý, một việc khác hoàn toàn, em nghĩ ko nên tính vào trường hợp này. Cơ bản là nếu bạn M6 chạy đàng hoàng tử tế thì nếu có tai nạn, thiệt hại cũng nhẹ.
Thế nếu không phải là Mazda 6 mà là Howo 25 tấn thì thế nào.

Đúng luật, nhưng đi ngu thì vẫn toi cụ ơi.

nhuataiche

Xe container
Em chả biết Howo ngoài kia như thế nào, trong nam xe ben xe tải ẩu đến đâu cũng kiêng cứu thương mấy phần.
Xe ben trong nam cán chết người vô số, nhưng đại đa số là xe máy.
Tài xế xe cứu thương trong vụ này coi như xui xẻo tận mạng, gặp đúng một anh không biết kiêng nể ai.

z0z0z0

Xe điện
Cấp cứu có còi đèn đầy đủ thì xe con sai, không thì ngược lại

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
vụ này xe cc đang nháy đèn nên nó có quyền ưu tiên
trách nhiệm của dân là thấy xe ưu tiên thì phải nhường. còn kiểm soát xe cc thế nào là việc của cơ quan chức năng. kể cả nó đang đi xe không mà còi đèn thì vẫn phải nhường. dân phát hiện ra thì tố giác tới csgt để xử chứ không được đâm nó
Tôi cố nhòm mấy lần mà không thấy "xe cc đang nháy đèn".
Chắc mắt kém cmnr.

*Bon Bon*

Xe tăng
Hóng xem vụ này thế nào vì clip mờ quá chả biết xe CC có đủ đk ưu tiên ko?