Thảo luận Mazda 3 1st Gen (2004-2008)

Quynhkun

Xe tăng
Của mình không phải kêu két két mà kêu "eeeeee..."
Thay bi tăng tổng và curoa rồi mà vẫn kêu :).
Thợ đang đoán khả năng do bơm trợ lực.
Nếu kêu thế thì chắc là do bơm trợ lực rồi a Tuấn ah. A bảo thợ tháo bơm ra đảo 10 cái lá mía, rồi đánh nhẵn lại cái vòng trong bơm đi xem có đỡ k a ah. Mà lúc trưa em gọi a k thấy nghe, em muốn hỏi lấn trc a nói ấn kiểu gì để check hết các đèn trên tap lô ấy nhỉ? :D
Ah a yang123 ơi, cái vòng bi ấy a đem ra chợ giời đóng cả bi cả công có 100k thôi, rẻ bèo mà bi Nhật ngon hẳn hoi, nếu a mua sẵn bi 6203 đến thì họ lấy có mấy chục k tiền công thôi :D Cái bệnh két két của a em mình em chắc chắn là do dây cua roa bị trượt a ah, giống mấy ông xe taxi ấy, 1 là do dây kém nên trượt, 2 là do bi kém nên trượt, a với a Anh ãnhco kiểm tra cả 2 bộ phận trên xem sao :D

Quynhkun

Xe tăng
Để một vài hôm nữa anh đưa ra gara chỗ ông bạn xử lý xem có Ok không nhé, em thay chủng loại bi gì vậy Thanh ơi!
Cả bi tăng bi tỳ của xe mình theo xe đều là NSK 6203 a ah, a đóng SKF hay của Koyo đều đc cả. Rẻ hều, chứ đừng nên order về 1 là nhầm, 2 là chất lượng k ngon đâu, a cứ đóng ra là chạy đc vài vạn nữa ok mà hạt dẻ ;))

yang123

Xe buýt
Nếu kêu thế thì chắc là do bơm trợ lực rồi a Tuấn ah. A bảo thợ tháo bơm ra đảo 10 cái lá mía, rồi đánh nhẵn lại cái vòng trong bơm đi xem có đỡ k a ah. Mà lúc trưa em gọi a k thấy nghe, em muốn hỏi lấn trc a nói ấn kiểu gì để check hết các đèn trên tap lô ấy nhỉ? :D
Ah a yang123 ơi, cái vòng bi ấy a đem ra chợ giời đóng cả bi cả công có 100k thôi, rẻ bèo mà bi Nhật ngon hẳn hoi, nếu a mua sẵn bi 6203 đến thì họ lấy có mấy chục k tiền công thôi :D Cái bệnh két két của a em mình em chắc chắn là do dây cua roa bị trượt a ah, giống mấy ông xe taxi ấy, 1 là do dây kém nên trượt, 2 là do bi kém nên trượt, a với a Anh ãnhco kiểm tra cả 2 bộ phận trên xem sao :D
Ok anh sẽ kiểm tra cái bi tăng tổng này, bởi vì anh mới thay cua roa tổng mà, còn ngon nguyên hi hi!

tuanha04

Xe tải
Em có ngu kiến như thế này có gì các cụ thông cảm nhé!
Để về sau tiện tra cứu và tìm kiếm link đặt đồ về cho anh em trong hội sử dụng, các cụ mỗi người một chân tay lưu lại tất cả các link rồi tập hợp lại thành một trang post lên topic và ghi rõ từng link mua đồ gì, như zậy được ko các cụ hehe :D:D:D:D
Tốt quá a à hi

Tigerforce

Xe điện
Cả bi tăng bi tỳ của xe mình theo xe đều là NSK 6203 a ah, a đóng SKF hay của Koyo đều đc cả. Rẻ hều, chứ đừng nên order về 1 là nhầm, 2 là chất lượng k ngon đâu, a cứ đóng ra là chạy đc vài vạn nữa ok mà hạt dẻ ;))
chuẩn rồi ah, hôm trước bác nói em nghĩ ra là bi KOYO của nhật, bi này cũng ngon còn SKF có đại lý ở đầu Nguyễn Xiển ah.

Tigerforce

Xe điện
Em post cái hình vòng bi nhé, để mai anh đi mua về cho đội thợ chỗ ông bạn thay xem sao !
bác mua 2 vòng bi NSK, SKF, KOYO đều đc mã 6203 mua loại xịn nhất nhớ chọn loại vòng chắn bụi bằng nhựa ko nên mua loại chắn bụi sắt. Đóng bi cũ ra là ok

yang123

Xe buýt
bác mua 2 vòng bi NSK, SKF, KOYO đều đc mã 6203 mua loại xịn nhất nhớ chọn loại vòng chắn bụi bằng nhựa ko nên mua loại chắn bụi sắt. Đóng bi cũ ra là ok
Vâng em sẽ mua theo tư vấn của cụ, thanks Cụ nhiều nhé!!:D

Quynhkun

Xe tăng
Báo cáo các cụ tối qua em đi xe thì k còn hiện tượng két két khi kịch lái nữa. Và đèn thì sáng đẹp long lanh thôi rồi ;)) em post mấy quả ảnh cho các cụ ngự lãm :))

Quynhkun

Xe tăng
Ah a Hải HIHIKI ơi, em hỏi chút. LCD trên đầu CD của em nó k hiện ra như của a đâu, tuy nhiên nhìn nghiêng ẩn ở dưới em vẫn thấy: hình chữ Auto và hình người (chắc của điều hoà tự động), chữ AMB như của a nên k hiểu của em nó bị làm sao nữa a ạ :D

HIHIKI

Xe tải
Em copy nguyên bài hướng dẫn cho cụ nhé:
----------------
I was just reading a post asking about how to hook up an AUX cable to the stock HU, and I don't think that anyone has posted it here:

How to hook up an aux cable to your 1st gen (2004-2006) OEM headunit for free.

=[Source - Ottawa Mazda]=

Tools & Parts
* Philllips screwdriver
* Audio cable for CD-ROM out of a old computer (See below for more details)
* An AUX cable that you don't mind cutting up. If you have one with a female end, that could be even better.
* Heatshrink or electrical tape. Something to connect small wires together such as a butt connector would be helpful.

Pre-install:
a) Disconnect battery, note your presets on your radio
b) Remove the decoration panel - pull the the decoration panel outward and detach the clips A and tab B in the order shown in the figure.

c) Remove:
1. Screw
2. Connector
3. Antenna feeder
4. Head Unit - Pull outward

Detach clips A, B and C and remove the upper panel.

Detach clips D, E and F and remove the boot panel.

Remove screws A.
Detach clips G.
Disconnect the cigarette lighter connector and seat warmer switch connectors. Remove the ashtray illumination, then remove the ashtray panel.

The actual mod

1) First you will need a Audio cable for CD-ROM out of a old computer.

2) Cut the connector in half and make sure the pins on one end of the connector are as follows: Empty - Black - White- Red (See below... re-pin if necessary)

3) THEN on the other end de-pin the connector and take two wires with connectors and connect them up together ( you can also use some shrink tube to make it nice) and then connect pin 1 and pin 13 together:

4) Then for the easy part... grab one of your random 3.5 mm Jack cables and cut it! give your self at least 4 ft if you need to strip alot!!

5) Now connect the different wires from the aux cable to the appropriate wires from the connector that you wired in step 2. Use shrink tube (or electric tape) like this

6) Now its time to plug it to the pins 3,5 and 7 ( 3 is right audio, 5 is Left audio and 7 is signal ) refer to the pictures 4 with the location of pins.

It should look like this now:

7)Route your wire wherever you like, i decided to drill a hole in my ash tray and pass my wire trough there

8) And then before assembling everything together.. make sure it works and you don't have loose connections....

PRESS media. AUX will show up; plug in your media player( iPhone, iPod, mp2... etc) and play your music

======================================
Enjoy
quả này anh đã làm theo rồi nhưng ... không được :( vẫn còn nguyên bộ dây đấu theo kiểu như thế này :D
Hiện không còn nhu cầu AUX (vì toàn bắt FM nghe nhạc qua đầu Vietmap C005 ra loa) nhưng chỉ muốn hoàn thiện biến cái lỗ đang để không cạnh góc chỗ để cốc ở giữa thành chỗ cắm giắc AUX khi có nhu cầu thui :D

Bẩm các cụ ạ xe của em đã lắp mở cốp điện, bây h làm thế nào để khi mở cốp tự nó nâng cốp lên hả các cụ ơi, có phải thay ty thủy lực ở cốp ko nhỉ hihi~X(:D
ngày xưa tôi đã làm thành công (mở lên từ từ như thật :D đóng xuống bằng cơm :D )theo cách của video này nhưng vì nó ảnh hưởng tới cái lẫy mở cốp điện (bấm mở cốp lúc được lúc không được do bị lò xo nén mạnh) nên lại tháo ra. Giờ bấm mở cốp từ chìa khóa xong dùng cơm nâng hạ cho khỏe tay :D

Quynhkun

Xe tăng
Còn đây là hình bi tăng bi tỳ theo xe anh em mình a Dương yang123 ah: :D

yang123

Xe buýt
Báo cáo các cụ tối qua em đi xe thì k còn hiện tượng két két khi kịch lái nữa. Và đèn thì sáng đẹp long lanh thôi rồi ;)) em post mấy quả ảnh cho các cụ ngự lãm :))

Đẹp quá rồi chú Thanh ơi!

HIHIKI

Xe tải

rốt cuộc nguyên nhân từ bi tăng tổng à Thanh ? đóng lại bi cho tiết kiệm xiền có được ko ?
chỉ anh mua cái bóng cos của Thanh đi, sáng đẹp quớ :D

Quynhkun

Xe tăng
rốt cuộc nguyên nhân từ bi tăng tổng à Thanh ? đóng lại bi cho tiết kiệm xiền có được ko ?
chỉ anh mua cái bóng cos của Thanh đi, sáng đẹp quớ :D
Bóng em là HID Phillips gì đó, em nhờ cụ bên HTX mua hộ a ạ, công nhận sáng :D Đóng lại bi mất 10p, 100k/1 vòng xịn đét a ah, hàng order TQ về nhìn k khôn như hàng gốc đâu a ah. A ra chợ Giời đóng lại, nếu a cẩn thận chọn mua bi trước đi rồi ra đó công đóng có mấy chục thôi ạ :D

Ah hay lúc nào gặp a cho em cắm thử quả cảm biến nhiệt của a xem sao, nếu nó chết thật thì em order luôn :D

HIHIKI

Xe tải
Ah a Hải HIHIKI ơi, em hỏi chút. LCD trên đầu CD của em nó k hiện ra như của a đâu, tuy nhiên nhìn nghiêng ẩn ở dưới em vẫn thấy: hình chữ Auto và hình người (chắc của điều hoà tự động), chữ AMB như của a nên k hiểu của em nó bị làm sao nữa a ạ :D
Trước của anh cũng không hiển thị, nhưng có 1 lần anh thay lọc gió điều hòa phải tháo toàn bộ bảng cầu chì dưới cốp trước . sau khi đấu lại như cũ và cũng kiểm tra mấy cái giắc ở cạnh chỗ để chân (góc cửa phụ) thì nó hiện lên chữ AMB-------- sau đó phát hiện ra cảm biến nhiệt hỏng nên lắp mới lại là lên nhiệt độ ngoài trười lun :D

Quynhkun

Xe tăng
Đẹp quá rồi chú Thanh ơi!
He he chưa bằng của a đâu ạ. Nhưng công nhận thay mặt pha vào em mới thấy bi xe mình sáng đẹp, đường cắt đẹp mà cái viền sáng ngoài cùng cũng đc vài màu trong 7 sắc cầu vồng giống mấy quả đèn của CRV 2015 ms cả Santafe mấy đứa bạn em chạy a ạ. Nhìn pờ rồ lắm ;)) chụp lên ảnh k nhìn rõ đc :D
Quả này mấy a em mình lúc nào off mỗi người phải mời a Hải HIHIKI 1 Cốc để cảm ơn a í đã chỉ cho cả hội thay mặt pha a Dương nhỉ :)) :))

Quynhkun

Xe tăng
Trước của anh cũng không hiển thị, nhưng có 1 lần anh thay lọc gió điều hòa phải tháo toàn bộ bảng cầu chì dưới cốp trước . sau khi đấu lại như cũ và cũng kiểm tra mấy cái giắc ở cạnh chỗ để chân (góc cửa phụ) thì nó hiện lên chữ AMB-------- sau đó phát hiện ra cảm biến nhiệt hỏng nên lắp mới lại là lên nhiệt độ ngoài trười lun :D
Dạ vâng ạ. Thế thì lúc nào gặp em nhờ a xử lý sau vậy he he :D

TuanTITAN

Xe hơi
Website
www.tuantitan.com
Anh quên chưa lưu số Em, số lạ nên không nghe máy đấy ^^
Em tắt hẳn chìa khoá, nhấn và giữ nút reset trip (khoảng 5s, lâu hơn cho cân thận cũng được) sau đó bật chìa khoá AC lên (vẫn giữ phím reset & không cần nổ máy nhé).

Đèn taplo sẽ chuyển sang chế độ check, nhấn lần lượt nút reset, mối 1 phát là nó check 1 phần ở trên đồng hồ taplo.