Thảo luận Mazda 3 1st Gen (2004-2008)

ãnhco

Xe tải
Số kmh lệch hay vòng tua máy lệch ạ?
Em nghĩ HUD lấy tín hiệu trực tiếp từ ECU thông qua cổng OBD là tín hiệu điện tử, không có sai số đâu.

Có chăng là vì qua quá trình convert từ tín hiệu số sang analog (đồng hồ cơ học trên taplo) thì đồng hồ cơ sẽ có độ trễ hơn.

Ví dụ 1: Khi đạp thốc ga rồi thả chân ga ra, HUD sẽ update kmh tức thì, còn đồng hồ cơ thì kim chưa kịp nhảy lên thì xe đã lại giảm tốc rồi nên sẽ thấy sai lệch tại thời điểm nhồi ga.

Ví dụ 2: Nắng lên nóng hơn điều hoà làm việc kham khổ hơn nên vòng tua lên cao hơn.
Em nghĩ lúc đó HUD hiển thị đúng, vì xài tín hiệu điện tử lấy từ OBD.
Còn đồng hồ taplo là convert từ tín hiệu điện tử chuyển sang đồng hồ cơ nên chưa kịp lên số cao đấy ạ :)).
Giữ đều ga chút xíu Em nghĩ đồng hồ taplo sẽ lên bằng con số hiển thị ở HUD.
Em cũng nghĩ như cụ, khó có sai số, nhưng đợt rồi e đọc được ở thớt nào đó biểu có. Trong setting của HUD cũng có tùy chỉnh cho đúng với xe thì phải.
Theo thực tế thì dữ liệu đọc được từ ODB2 thường là dữ liệu thô, qua thiết bị đọc nó sẽ tính toán theo công thức ( PID) rồi mới hiển thị ra cụ ạ, nên việc có thể có những dòng xe khác nhau xe có mỗi công thức tính khác nhau.

dloirumattroi

Xe hơi
Số kmh lệch hay vòng tua máy lệch ạ?
Em nghĩ HUD lấy tín hiệu trực tiếp từ ECU thông qua cổng OBD là tín hiệu điện tử, không có sai số đâu.

Có chăng là vì qua quá trình convert từ tín hiệu số sang analog (đồng hồ cơ học trên taplo) thì đồng hồ cơ sẽ có độ trễ hơn.

Ví dụ 1: Khi đạp thốc ga rồi thả chân ga ra, HUD sẽ update kmh tức thì, còn đồng hồ cơ thì kim chưa kịp nhảy lên thì xe đã lại giảm tốc rồi nên sẽ thấy sai lệch tại thời điểm nhồi ga.

Ví dụ 2: Nắng lên nóng hơn điều hoà làm việc kham khổ hơn nên vòng tua lên cao hơn.
Em nghĩ lúc đó HUD hiển thị đúng, vì xài tín hiệu điện tử lấy từ OBD.
Còn đồng hồ taplo là convert từ tín hiệu điện tử chuyển sang đồng hồ cơ nên chưa kịp lên số cao đấy ạ :)).
Giữ đều ga chút xíu Em nghĩ đồng hồ taplo sẽ lên bằng con số hiển thị ở HUD.
Tuấn nói chuẩn, đúng nghề ghê.

tuanha04

Xe tải
Oh, cụ ở QN à, hôm qua em mới ở ngoài đấy xong, nếu biết alo cụ cái nhỉ, thôi để lần sau vậy!
Dạ vâng e ở móng cái ạ , có dịp ra đây alo cho e , a e mình cafe cụ nhé , hôm nào có dịp lên hn các cụ cho e tham ra off với hộ mình với nhé

Quynhkun

Xe tăng
Vâng e cũng bảo cụ ấy rồi ạ , tiền thì chuyển cái ok , con khoản sip đang hỏi xe ạ
Cái đấy cụ cứ ra bưu điện VNPost, họ chuyển nhanh mà có bảo hiểm đàng hoàng cụ ơi, chuyển phát nhanh bảo đảm có mấy chục k thôi ạ :D

Quynhkun

Xe tăng
Dạ vâng e ở móng cái ạ , có dịp ra đây alo cho e , a e mình cafe cụ nhé , hôm nào có dịp lên hn các cụ cho e tham ra off với hộ mình với nhé
He he welcome cụ. Cụ post cái số đt chưa ạ? để cụ ãnhco update lên trang 1 cụ ơi :D

Tigerforce

Xe điện
Giá cũng cao phết cụ nhỉ. Cụ cũng chạy Mazda3 đời này ạ? :D k biết cái cao su này trong hãng họ lấy bao nhiêu cụ ơi? :D
trong hãng ở VN thì cao rồi bác ah, em nhớ ko nhầm khoảng 3,8 triệu thì phải. mua ở xe toàn cầu khoảng 1 triệu thôi :D, em chạy mazda3 2004

Quynhkun

Xe tăng
trong hãng ở VN thì cao rồi bác ah, em nhớ ko nhầm khoảng 3,8 triệu thì phải. mua ở xe toàn cầu khoảng 1 triệu thôi :D, em chạy mazda3 2004
He he em khuyên thật cụ đừng dùng của Toàn cầu. Trước em ham rẻ mua đôi rô tuyn cân bằng trước ở đấy, chạy đc gần 1 vạn lỏng như răng bà lão cụ ah. Được mỗi cái rẻ nên gara họ hay lấy :)) Cụ có cái link nào của bơm trợ lực và máy phát k ạ? Em tham khảo cái vì chắc rồi sẽ phải thay. Em cảm ơn cụ :D

HIHIKI

Xe tải
Cao su chân máy thì cái link cụ Tigerforce post là hàng xịn đấy, riêng các phụ tùng có liên quan đến vận hành chuyển động của xe thì các cụ cứ xịn mà quất, mua mấy cái hàng for được vài ba bữa có khi lại ngỏm lúc nào không biết, phí tiền của các cụ :D

HIHIKI

Xe tải
He he em khuyên thật cụ đừng dùng của Toàn cầu. Trước em ham rẻ mua đôi rô tuyn cân bằng trước ở đấy, chạy đc gần 1 vạn lỏng như răng bà lão cụ ah. Được mỗi cái rẻ nên gara họ hay lấy :)) Cụ có cái link nào của bơm trợ lực và máy phát k ạ? Em tham khảo cái vì chắc rồi sẽ phải thay. Em cảm ơn cụ :D
đầu tư cho vợ 2 kinh quá đấy :D
Cảm biến nhiệt AMB lấy ở link này nhé
https://world.taobao.com/item/534276568053.htm?fromSite=main

Chỉnh sửa cuối:

Tigerforce

Xe điện
em ko mua xe toàn cầu nhưng giá rẻ em post cho bác nào cần nhanh thôi. cái đó để em xem đã có em gửi thôi.

Quynhkun

Xe tăng
đầu tư cho vợ 2 kinh quá đấy :D
Cảm biến nhiệt ABM lấy ở link này nhé
https://world.taobao.com/item/534276568053.htm?fromSite=main
He he tks a. Đồng hồ em k thấy hiển thị nhiệt độ ngoài trời a ạ. Hôm trước a bảo là tháo cái cảm biến đó ra, sau đó cắm lại, tháo cọc ắc quy rồi lắp lại, nếu cảm biến đó còn hoạt động nó sẽ hiển thị nhiệt độ ngoài trời hả anh? :D

Quynhkun

Xe tăng
em ko mua xe toàn cầu nhưng giá rẻ em post cho bác nào cần nhanh thôi. cái đó để em xem đã có em gửi thôi.
Vâng ạ, tks cụ. Em cũng mới mày mò trang taobao này mà toàn tiếng Trung nên em chả biết tìm kiểu gì. Các cụ có kinh nghiệm share cho em với he he

ãnhco

Xe tải
He he tks a. Đồng hồ em k thấy hiển thị nhiệt độ ngoài trời a ạ. Hôm trước a bảo là tháo cái cảm biến đó ra, sau đó cắm lại, tháo cọc ắc quy rồi lắp lại, nếu cảm biến đó còn hoạt động nó sẽ hiển thị nhiệt độ ngoài trời hả anh? :D
Con cảm biến ngoài trời này nó nằm ở đâu cụ nhỉ, có phải nẳm phía trên cái quạt tản nhiệt k? nếu thế thì con xe e đang k có con cảm biến này, có cần gắn thêm k nhỉ!?

Quynhkun

Xe tăng
Báo cáo các cụ xe em đã gần xong các hạng mục. Vài hôm nữa cái dây cua roa về là coi như xong xuôi hết ạ.

Anh Hải HIHIKI post cho em xem ảnh cái màn của đầu CD nó hiện nhiệt độ như nào với :D

Ah em post cái ảnh mặt đèn mới. Long lanh đẹp lắm các cụ ạ. Nhất là buổi tối khi bi đèn lên nó trong vắt đẹp dã man. Khác hẳn ngày trc khi còn đang bị "đục thuỷ tinh thể" :)) :))

yang123

Xe buýt
Báo cáo các cụ xe em đã gần xong các hạng mục. Vài hôm nữa cái dây cua roa về là coi như xong xuôi hết ạ.

Anh Hải HIHIKI post cho em xem ảnh cái màn của đầu CD nó hiện nhiệt độ như nào với :D

Ah em post cái ảnh mặt đèn mới. Long lanh đẹp lắm các cụ ạ. Nhất là buổi tối khi bi đèn lên nó trong vắt đẹp dã man. Khác hẳn ngày trc khi còn đang bị "đục thuỷ tinh thể" :)) :))

Chẹp chẹp !!! đẹp mê ly sờ ty con lợn rùi chú Thanh ơi!:D:D:D, mắt mũi trong veo thế kia ra đường là khối em ngã với chú Thanh roài!

yang123

Xe buýt
Con cảm biến ngoài trời này nó nằm ở đâu cụ nhỉ, có phải nẳm phía trên cái quạt tản nhiệt k? nếu thế thì con xe e đang k có con cảm biến này, có cần gắn thêm k nhỉ!?
Nên gắn cụ Anh ơi, để còn biết nhiệt độ ngoài trời + khoang động cơ chứ!
Mà em cũng chưa kiểm tra cái cảm biến này ở xe em!

yang123

Xe buýt
Vâng ạ, tks cụ. Em cũng mới mày mò trang taobao này mà toàn tiếng Trung nên em chả biết tìm kiểu gì. Các cụ có kinh nghiệm share cho em với he he
Làm sao chú phải sợ tiếng Trung, chú cứ vào Taobao, bao nhiêu tiếng Tung của để anh giải quyết hihi:D:D:D