[Công nghệ] Máy lọc không khí có tác dụng thực sự không

Mũm_Mĩm

Xe tải
Em đang tìm 1 cái lọc kk kèm hút ẩm. Các cụ tư vấn cho em loại nào bền, dễ mua màng lọc thay thế với ạ

toanthangcs

Xe điện
Nhà em mua Sharp Made in China xuất Nhật, điện 100v:

bearbie

Xe điện
Cụ không cần mua cụ ạ =))

Nhà em có 2 cái con daikin, đồ smart home full kịch phòng thằng ôn con, chả thiếu thứ gì ngoài cái lọc không khí =)). Vì với em đơn giản thằng chọi con nó tiếp xúc với cái không khí ô nhiễm hơn 12h/ngày, việc cụ lọc không khí 8-10h không cải thiện được nhiều, nhất là chắc chó gì nó đã lọc được đảm bảo. Muốn đảm bảo thì chỉ có hộ khẩu hoặc đổi quốc tịch :D
Lý luận gì lạ vậy bác? Nó hít khí xấu 12 tiếng/ngày rồi, về nhà mình giúp nó hít khí tốt 10 tiếng (trong đó có 8 tiếng ngủ) thì cũng phải tốt hơn là nó hít bụi toàn bộ 24 tiếng chứ nhỉ? VD như thằng con tui vô trường là bị ép ăn cơm nhiều suốt, thì về nhà mình phải bớt cơm cho nó, chứ cứ ăn y như trong trường nữa thì nó béo phì chắc luôn.

Các bác cho tui hỏi có cái máy đo PM2.5 nào khoảng 600k đổ lại không vậy? Tui muốn mua để đo những chỗ khác trước khi đầu tư thêm.

khanhtx8

Xe tăng
Lý luận gì lạ vậy bác? Nó hít khí xấu 12 tiếng/ngày rồi, về nhà mình giúp nó hít khí tốt 10 tiếng (trong đó có 8 tiếng ngủ) thì cũng phải tốt hơn là nó hít bụi toàn bộ 24 tiếng chứ nhỉ? VD như thằng con tui vô trường là bị ép ăn cơm nhiều suốt, thì về nhà mình phải bớt cơm cho nó, chứ cứ ăn y như trong trường nữa thì nó béo phì chắc luôn.

Các bác cho tui hỏi có cái máy đo PM2.5 nào khoảng 600k đổ lại không vậy? Tui muốn mua để đo những chỗ khác trước khi đầu tư thêm.
Vấn đề là ngày xưa khi thi công phòng sạch, để 1 cái phòng bé tí đủ tiêu chuẩn dán kính em thấy vđ đầu tư để đạt được 1 cách tương đối không khí sạch. Và em không tin tưởng mấy cái máy bé tí, chạy phập phù này có thể giải quyết được vấn đề, chi phí cái tấm lọc cũng không phải rẻ rúng. Chứ còn con em ra đường em vẫn rọ mõm bằng 3M với khẩu trang loại tốt của bọn Mi. Còn trong nhà thì chỉ duy trì độ ẩm toàn nhà.

tvu732

Xe buýt
Em nghĩ là ko có đâu bác ạ. Em cũng từng tìm trên mạng, thấy toàn tiền triệu. Sau cuối cùng e nghe theo lời ông anh mua con Huma-i 150 giá 3tr (thực ra ông anh e dùng model rẻ hơn nhưng giờ bên bán ko nhập nữa). Đắt ngang 1 cái máy lọc nhưng em thấy hài lòng vì có nó mình chủ động hơn. E ko có tiền mua máy lọc loại xịn hiện cả số đo bụi trên màn hình nên e bằng lòng với combo 1 máy đo + 2 máy lọc giá vừa tầm cho nhà em.

tvu732

Xe buýt
Chứ còn con em ra đường em vẫn rọ *** bằng 3M với khẩu trang loại tốt của bọn Mi. Còn trong nhà thì chỉ duy trì độ ẩm toàn nhà.
Khẩu trang 3M bao lâu phải thay một lần bác? Có giặt để dùng lâu được không?

khanhtx8

Xe tăng
Khẩu trang 3M bao lâu phải thay một lần bác? Có giặt để dùng lâu được không?
Thằng nhà em không đến 1 tuần nó lại làm mất nên em cũng ko chú ý lắm, hiện em đang dùng của bọn Xiaomi loại dành cho trẻ con, năm ngoái thì em dùng 3M nhưng thấy ko hợp với phom của bọn trẻ lắm

bearbie

Xe điện
Cụ dùng thấy ổn ko ạ

Em mới mua về bật lúc nào cũng xanh lè (kể cả khi mới bật) chả nhẽ ko khí sạch thế?
hôm mới mua con Sharp chính hãng về tui xách khắp nhà chỗ nào cũng xanh y như bác. Xong rồi giũ chăn màn, màn cửa, v.v... thì nó có cam . Xài thêm thời gian thì mỗi lần 2 con mèo chạy giỡn trong phòng là nó cam cả nửa tiếng. Rồi tới giờ thì thỉnh thoảng trong ngày nó có chuyển cam, nên tui cũng hy vọng là nó có đo được bụi thật. Bác xài thử thời gian xem.

toanthangcs

Xe điện
Cụ dùng thấy ổn ko ạ

Em mới mua về bật lúc nào cũng xanh lè (kể cả khi mới bật) chả nhẽ ko khí sạch thế?
Em thấy ổn về khả năng độ nhạy cảm biến, ví dụ: Gấp chăn màn (có bụi) máy báo đèn vàng và chạy tăng tốc ù ù; xào nấu cũng tương tự. Khả năng khử mùi khá tốt.
Lọc bụi mịn thì có thể là ngoài khả năng của máy

tuannm1510

Xe tải
Em thấy ổn về khả năng độ nhạy cảm biến, ví dụ: Gấp chăn màn (có bụi) máy báo đèn vàng và chạy tăng tốc ù ù; xào nấu cũng tương tự. Khả năng khử mùi khá tốt.
Lọc bụi mịn thì có thể là ngoài khả năng của máy
E cảm ơn bác !

tuannm1510

Xe tải
hôm mới mua con Sharp chính hãng về tui xách khắp nhà chỗ nào cũng xanh y như bác. Xong rồi giũ chăn màn, màn cửa, v.v... thì nó có cam . Xài thêm thời gian thì mỗi lần 2 con mèo chạy giỡn trong phòng là nó cam cả nửa tiếng. Rồi tới giờ thì thỉnh thoảng trong ngày nó có chuyển cam, nên tui cũng hy vọng là nó có đo được bụi thật. Bác xài thử thời gian xem.
Vâng em sẽ quan sát thêm ạ !

fadco

Xe container
Các cụ bỏ thuốc lá đi, nghe chả liên quan nhưng em hút thử điếu thuốc mà máy lọc của em đỏ lòe lên tận hơn 300, mãi 30 phút sau mới hết, kinh dị quá em bỏ luôn thuốc rồi, hơ hơ

Atmosphere

Xe tải
Các cụ bỏ thuốc lá đi, nghe chả liên quan nhưng em hút thử điếu thuốc mà máy lọc của em đỏ lòe lên tận hơn 300, mãi 30 phút sau mới hết, kinh dị quá em bỏ luôn thuốc rồi, hơ hơ

em thuốc lá điện tử đây thở ra phát là còn đỏ lòe. cái này khi vệ sinh các cụ nhớ phải vệ sinh cả khu vực cảm biến ấy. máy nhà em mỗi lần vệ sinh màng lọc thô ngoài ra 1 lớp bụi dày khự. chỉ cần mở cửa hoặc e đi làm về thay quần áo trong phòng là cũng đỏ ngay. ăn thua phết đấy

fadco

Xe container
em thuốc lá điện tử đây thở ra phát là còn đỏ lòe. cái này khi vệ sinh các cụ nhớ phải vệ sinh cả khu vực cảm biến ấy. máy nhà em mỗi lần vệ sinh màng lọc thô ngoài ra 1 lớp bụi dày khự. chỉ cần mở cửa hoặc e
đi làm về thay quần áo trong phòng là cũng đỏ ngay. ăn thua phết đấy
Chuẩn, nhà em chỉ cần mở cửa phát là chỉ số phi mã như động cợ suoer charge hết ga:)

Atmosphere

Xe tải
Chuẩn, nhà em chỉ cần mở cửa phát là chỉ số phi mã như động cợ suoer charge hết ga:)
có cách nào kiểm tra bọ phát plasma ion đã hết hạn chưa bác. đèn báo plasma vẫn còn xanh là okie ah. con nhà e là kc 65y2 thì hết có thay được không

Quản Tượng

Xe tăng
E đang tìm con hút ẩm vừa vừa tiền, cụ nào thanh lý không ạ

Reddinang

Xe điện
Em mới cất bạn này từ tàu về. Hàng mới tinh. Trước dùng thử máy nhật bãi báo không khí xanh suốt.
Em mới này thì báo đỏ và bụi pm liên tục. Chỉ cần hé cửa cái là báo đỏ luôn. Thế mới tài.
Không biết tính hiệu quả của em nó như thế nào. Nhưng có con nhỏ thì cứ tạm tin là tốt với sức khoẻ của trẻ nhỏ đã

m
Con này bao tiền thế cụ?

gis123

Xe điện
Tiêu chuẩn "thế nào là không khí sạch" của con Xiaomi 3 rất lỏng lẻo cụ ạ. Bụi PM 2.5 chỉ cần thấp hơn 75 là nó đã báo xanh rồi, trong khi theo tiêu chuẩn máy đo cầm tay của em, dưới 25 mới xanh đèn. Các máy lọc khác mà em tìm hiểu, con thì dưới 35, con thì dưới 50. Chỉ có Xiaomi nhỏ hơn 75 đã được coi là sạch.

Dĩ nhiên có thể nó đo cũng ảo nữa. Vì thế e mới phải mua thêm cái máy đo riêng để đối chiếu. Hôm rồi nhà em lấy con Daikin về, em để cái máy đo ở cửa gió ra, kiểm tra thấy 0 bụi luôn mới cho thợ về.
E lại đang định làm con Xiaomi 3