[Công nghệ] Máy lọc không khí có tác dụng thực sự không

Lighthouse_ulsa

Xe tải
chuẩn bác , trước em dùng máy bên HITACHI tạo ẩm với bù i-on là bị thế đấy còn có cặn bụi xung quang máy nữa . Mà được người quen giới thiệu đổi sang hãng Aeris mới oke bác ạ
Em dùng của Sharp cứ để qua đêm là ăn đòn luôn, máy đó cũng có bù ẩm. Không biết lý do gì bác nhỉ

cuchuoi0509

Xe tăng
Cụ bảo màng HEPA nó dày tốt hơn mỏng, em thỉ chỉ biết đã đạt chuẩn HEPA là phải lọc được bao nhiêu phần trăm bụi, k cần quan tâm nó dày hay mỏng :) (HEPA 12 là 99,5% HEPA 13 là 99,97%)
Chủ yếu diện tích thực nếu trải thẳng ra là bao nhiêu, càng rộng thì không khí qua càng nhiều, lọc càng nhanh, và lâu phải thay hơn thôi, tương đối thì so sánh dài rộng dày bao nhiêu (còn tùy mật độ nếp gấp).

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Cụ bảo màng HEPA nó dày tốt hơn mỏng, em thỉ chỉ biết đã đạt chuẩn HEPA là phải lọc được bao nhiêu phần trăm bụi, k cần quan tâm nó dày hay mỏng :) (HEPA 12 là 99,5% HEPA 13 là 99,97%)
Chủ yếu diện tích thực nếu trải thẳng ra là bao nhiêu, càng rộng thì không khí qua càng nhiều, lọc càng nhanh, và lâu phải thay hơn thôi, tương đối thì so sánh dài rộng dày bao nhiêu (còn tùy mật độ nếp gấp).
Lội còm nhiều, thấy cụ hiểu biết. Nhờ cụ tư vấn cho mình máy lọc không khí cho Phòng khoảng 20 - 25 m2 vì đợt này F1 nhà mình viêm mũi dị ứng mãi không khỏi. Nhu cầu thì cũng đơn giản, máy chạy ổn, không cần quá nhiều chức năng, quan trọng là không khí trong phòng sạch nhanh. Cảm ơn cụ.

dungdesign

Đi bộ
hi cụ cuchuoi0509 Màng Hepa cao nhất là H13, ngoài ra còn có tiêu chuẩn lọc là HyperHEPA của IQAir là đạt mức lọc cao nhất là 99.97%. Về đọ dày mỏng của màng lọc mà em nói, chính là mật độ nếp gấp xếp liên tục của màng lọc, gấp xếp càng nhiều thì độ dày càng lớn, khả năng lọc sạch khi không khí đi qua bộ lọc sẽ càng cao cụ ạ. Em gửi cụ hình ảnh bộ lọc để cụ đánh giá.

cuchuoi0509

Xe tăng
Lội còm nhiều, thấy cụ hiểu biết. Nhờ cụ tư vấn cho mình máy lọc không khí cho Phòng khoảng 20 - 25 m2 vì đợt này F1 nhà mình viêm mũi dị ứng mãi không khỏi. Nhu cầu thì cũng đơn giản, máy chạy ổn, không cần quá nhiều chức năng, quan trọng là không khí trong phòng sạch nhanh. Cảm ơn cụ.
Em cũng mới tìm hiểu và mua máy lọc bụi đc 2 tháng thôi. Em thì đang dùng con philips thấy cảm biến khá nhạy và lọc cũng nhanh, chỉ có cái dở là muốn thử dùng hương xông phòng thì dùng xong bật máy lên nó cảm biến đc, chạy hết tốc lực, 1 lúc là hết sạch hương :(
Xiaomi có dòng mijia mới ra t8/2019 gen 3 giá gần 3 củ cũng đủ cảm biến nhiệt độ, độ ẩm, bụi, HEPA 13, quạt ly tâm kiểu mới thấy quảng cáo hút gió tốt hơn.

p/s: Đính chính chút con Xiaomi Pro hình như cảm biến có vẻ ảo, xem trên group facebook có ông mang ra đường để mà lọc 10ơ vẫn báo an toàn, k biết con gen3 kia cùng form có như vậy k. Con Philips nhà em thì mở cửa ra là báo ầm ầm r, và k đóng lại thì nó không xuống mức sạch được
https://www.facebook.com/groups/940174343029740/permalink/1020060718374435/

Chỉnh sửa cuối:

cuchuoi0509

Xe tăng
Cái cụ nói cuối cùng bản chất chuẩn nhất vẫn là diện tích màng lọc nếu trải thẳng ra sàn là bao nhiêu. Màng diện tích càng lớn thì gió đi qua dễ hơn (cùng áp suất tĩnh, thì máy hút được nhiều không khí hơn) công suất lớn hơn lâu phải thay hơn chứ đâu phải là sạch hơn. Sạch hay không do tiêu chuẩn HEPA bn, được kiểm chứng, chứng nhận r.
Em chỉ đang nghĩ màng nó to gấp đôi, công suất gấp đôi nhưng giá nó thì gấp 3 thôi, và phù hợp đặt ở văn phòng. Chứ trong nhà tầng, hay chung cư thì mỗi tầng, mỗi phòng đặt 1 cái nhỏ thì lọc vẫn tốt hơn. Phòng 15-20 m2 dùng lọc 30 m2 là dư dả rồi

levanto

Xe đạp
em cũng mới đầu tư một con nhỏ của Aeris dùng cho phòng ngủ thấy khá ok các cụ à, mặc dù giá hơi cao chút nhưng thấy dùng cho phòng ngủ oke(nhà em mới có bé). E thấy hãng này có nhiều máy để mình chọn lựa cho phù hợp mà. EM thấy dùng hàng châu Âu vẫn ok hơn.
em thấy đầu tư vào aeris hợp lí đó bác ạ. Bác có tiền thì hàng thụy sĩ còn có IQAir cơ. Khẩu trang IQAir cũng bá đạo top 1 rồi khỏi phải bàn =))

levanto

Xe đạp
Em cũng mới tìm hiểu và mua máy lọc bụi đc 2 tháng thôi. Em thì đang dùng con philips thấy cảm biến khá nhạy và lọc cũng nhanh, chỉ có cái dở là muốn thử dùng hương xông phòng thì dùng xong bật máy lên nó cảm biến đc, chạy hết tốc lực, 1 lúc là hết sạch hương :(
Xiaomi có dòng mijia mới ra t8/2019 gen 3 giá gần 3 củ cũng đủ cảm biến nhiệt độ, độ ẩm, bụi, HEPA 13, quạt ly tâm kiểu mới thấy quảng cáo hút gió tốt hơn.

p/s: Đính chính chút con Xiaomi Pro hình như cảm biến có vẻ ảo, xem trên group facebook có ông mang ra đường để mà lọc 10ơ vẫn báo an toàn, k biết con gen3 kia cùng form có như vậy k. Con Philips nhà em thì mở cửa ra là báo ầm ầm r, và k đóng lại thì nó không xuống mức sạch được
Cảm biến trong máy hút bụi cũng có mấy loại cụ ạ: cảm biến bụi, bụi mịn và khói. Chưa kể cảm biến thì theo thời gian cũng phải lấy vải áo ra lau qua chứ mờ quá nó check cũng dở lắm đó.

khanhtx8

Xe tăng
Cụ không cần mua cụ ạ =))

Nhà em có 2 cái con daikin, đồ smart home full kịch phòng thằng ôn con, chả thiếu thứ gì ngoài cái lọc không khí =)). Vì với em đơn giản thằng chọi con nó tiếp xúc với cái không khí ô nhiễm hơn 12h/ngày, việc cụ lọc không khí 8-10h không cải thiện được nhiều, nhất là chắc chó gì nó đã lọc được đảm bảo. Muốn đảm bảo thì chỉ có hộ khẩu hoặc đổi quốc tịch :D

2 con daikin ngày xưa em mua cũng chả phải để lọc mà chủ yếu khử mùi của 3 cái bễ, sau ko ăn thua nên vứt xó, mất toi 7 củ

sonvg

Xe điện
Chẳng có máy nào lọc phòng sạch nhanh được :)). Cụ tìm con máy daikin date cao một tí chạy cho êm, tăng cường thêm tí quạt gió cho lưu thông. Về cơ bản món này nên đầu tư, ưu điểm nhất cái món bù ẩm khi bật điều hoà mùa hè, hanh khô vào mùa thu

sonvg

Xe điện

Nhà em có 2 cái con daikin, đồ smart home full kịch phòng thằng ôn con, chả thiếu thứ gì ngoài cái lọc không khí =)). Vì với em đơn giản thằng chọi con nó tiếp xúc với cái không khí ô nhiễm hơn 12h/ngày, việc cụ lọc không khí 8-10h không cải thiện được nhiều, nhất là chắc chó gì nó đã lọc được đảm bảo. Muốn đảm bảo thì chỉ có hộ khẩu hoặc đổi quốc tịch :D

2 con daikin ngày xưa em mua cũng chả phải để lọc mà chủ yếu khử mùi của 3 cái bễ, sau ko ăn thua nên vứt xó, mất toi 7 củ
Còn chạy dc ko cụ thanh lý e

khanhtx8

Xe tăng
Còn chạy dc ko cụ thanh lý e
Để mai em vào kho cắm điện thử xem. Chạy được em mật thư cụ

Chẳng có máy nào lọc phòng sạch nhanh được :)). Cụ tìm con máy daikin date cao một tí chạy cho êm, tăng cường thêm tí quạt gió cho lưu thông. Về cơ bản món này nên đầu tư, ưu điểm nhất cái món bù ẩm khi bật điều hoà mùa hè, hanh khô vào mùa thu
Bù ẩm hoặc hút ẩm là cả 1 nghệ thuật đấy cụ. Mãi em mới làm chủ đc độ ẩm phòng thằng con em ở 60-65%, nhiệt độ lúc nào cũng loanh quanh 24oC. Riêng mùa hè nóng dưới 27oC thì em ko dùng điều hòa mà điều chỉnh gió quạt theo nhiệt độ.

Demo vài cái scenes em đang áp dụng với phòng thằng chọi cho các cụ

Chỉnh sửa cuối:

theanhbplc

Xe buýt

Nếu cụ không dùng thì để e về dùng thử xem sao ạ.

tvu732

Xe buýt

Tiêu chuẩn "thế nào là không khí sạch" của con Xiaomi 3 rất lỏng lẻo cụ ạ. Bụi PM 2.5 chỉ cần thấp hơn 75 là nó đã báo xanh rồi, trong khi theo tiêu chuẩn máy đo cầm tay của em, dưới 25 mới xanh đèn. Các máy lọc khác mà em tìm hiểu, con thì dưới 35, con thì dưới 50. Chỉ có Xiaomi nhỏ hơn 75 đã được coi là sạch.

Dĩ nhiên có thể nó đo cũng ảo nữa. Vì thế e mới phải mua thêm cái máy đo riêng để đối chiếu. Hôm rồi nhà em lấy con Daikin về, em để cái máy đo ở cửa gió ra, kiểm tra thấy 0 bụi luôn mới cho thợ về.

tvu732

Xe buýt
Chẳng có máy nào lọc phòng sạch nhanh được :)).
Lúc đầu em cũng nghĩ như cụ nhưng sau mới thấy, lọc phòng sạch nhanh là chuyện dễ nhất trên đời. Chỉ cần công suất đủ mạnh so với diện tích phòng, tấm lọc còn mới và bật lọc ở mức cao nhất thì chỉ tầm 15' là sạch. Cái em thấy khó hơn là duy trì được mức sạch đó khi nằm ngủ. Nhà em hay để cửa mở hé cho thoáng, không khí mới vào gây thêm bụi bẩn trong lúc máy đã chuyển sang chế độ quạt nhỏ cho đỡ ồn, do đó không làm sạch nhanh, nhiều như ban ngày được.

Dê!

Xe tăng
Máy lọc nước, máy lọc không khí các cụ phải mua thiết bị kiểm tra độc lập để kt, tin gì người bán.

Linhduocsitn

Xe đạp
Em mới cất bạn này từ tàu về. Hàng mới tinh. Trước dùng thử máy nhật bãi báo không khí xanh suốt.
Em mới này thì báo đỏ và bụi pm liên tục. Chỉ cần hé cửa cái là báo đỏ luôn. Thế mới tài.
Không biết tính hiệu quả của em nó như thế nào. Nhưng có con nhỏ thì cứ tạm tin là tốt với sức khoẻ của trẻ nhỏ đã

m

cuchuoi0509

Xe tăng
Lúc đầu em cũng nghĩ như cụ nhưng sau mới thấy, lọc phòng sạch nhanh là chuyện dễ nhất trên đời. Chỉ cần công suất đủ mạnh so với diện tích phòng, tấm lọc còn mới và bật lọc ở mức cao nhất thì chỉ tầm 15' là sạch. Cái em thấy khó hơn là duy trì được mức sạch đó khi nằm ngủ. Nhà em hay để cửa mở hé cho thoáng, không khí mới vào gây thêm bụi bẩn trong lúc máy đã chuyển sang chế độ quạt nhỏ cho đỡ ồn, do đó không làm sạch nhanh, nhiều như ban ngày được.
Cụ muốn thoáng khí thì lắp 1 cái quạt thông gió giống nhà vs ấy, xong mua thêm tấm lọc hepa oem size tương tự về đặt vào là xong. Bọn DIY nó mua mỗi cái màng về buộc quạt chạy ầm ầm như máy lọc ấy chuứ :))