[Công nghệ] Máy Giặt LỒNG NGANG - Vài lưu ý khi sử dụng để kéo dài tuổi thọ

Mợ gấu

Xe hơi
Máy giặt lồng ngang nhà cháu chả hiểu sao giặt mà cứ lồng lên như con ngựa vía, giờ mỗi lần nghĩ đến giặt lại thấy run run...

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Vodka cụ cái, sau khi đọc bài của cụ xong em đã chỉnh vòng vắt về 800 :)).
Trong HDSD của elec nó ghi, thỉnh thoảng vệ sinh máy giặt bằng cách chọn chế độ cotton và cho nhiệt độ 90 độ C, ko biết cụ chủ ý kiến thế nào ạ? có nên làm theo hay không? nếu làm giữ nguyên nhiệt độ đó hay giảm....?
thanks cụ :)
Máy mới thì cụ cứ 5 tháng làm 1 lần cho cháu, cụ đổ thêm 2 lít dấm là ok ạ

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Máy giặt lồng ngang nhà cháu chả hiểu sao giặt mà cứ lồng lên như con ngựa vía, giờ mỗi lần nghĩ đến giặt lại thấy run run...
Mợ không phải run đâu ạ :D
cứ thoải mái mà giặt, nt cho cháu cái đc , khi nào tiện trong tg sớm cháu qua xem cho :

hoatra

Xe điện
Cụ Nghĩa ken ơi, e muốn vệ sinh máy giặt lồng đứng toshiba nhà e trước thứ sáu tuần này, e inbox địa chỉ cho cụ rồi, cụ xem giúp đc ko, mời cụ ly rượu book chỗ, cụ xem hộ e luônkhi vắt e nó rên la cả dãy nghe thấy, e nó sinh năm 2010

Chỉnh sửa cuối:

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ Nghĩa ken ơi, e muốn vệ sinh máy giặt lồng đứng toshiba nhà e trước thứ sáu tuần này, e inbox địa chỉ cho cụ rồi, cụ xem giúp đc ko, mời cụ ly rượu book chỗ, cụ xem hộ e luônkhi vắt e nó rên la cả dãy nghe thấy, e nó sinh năm 2010
Nó mà đã rên cả dãy nghe thấy thì cũng căng phết nhỉ, cháu xem thư từ cụ thế nào đã nhé :D

laixecutkit

Xe tải
Cám ơn cụ, nhờ bài của cụ mà cháu rút kinh nghiệm không nên đặt chương trình có vòng quay max, nhà cháu thì toàn giặt nước lạnh thôi ah.

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com

boyhanoi724

Xe buýt
Qua cháu làm cho cụ rồi , cụ đi vắng, có thân mẫu cụ ở nhà
Không biết là cháu có làm hài lòng cụ và gđ không ?
:D
Máy của em chạy vẫn ổn. Cụ vệ sinh vẫn chưa sạch chô˜ gioăng cao su ở cửa. Ca´i máy bị hỏng thụt thiˋ chi phi´ sửa hết bao tiền vậy cụ.

cungcapphutung

Xe tải
Cháu Xin phép mạo muội viết lên đây mấy dòng chia sẻ cùng Các Cụ, Các Mợ sau thời gian cháu được cọ sát về bộ môn này ạ, ,.
Trong bài cũng chỉ là chút ít kinh nghiệm từ bản thân cháu, nếu cháu viết có gì sai, thiếu sót mong các Cụ, Mợ bổ sung thêm cho Diễn Đàn OF ngày càng nhiều ý kiến hay và hữu ích ạ.
Cháu xin kể trước :
Ngày 15.12 cháu có đi nhận 1 máy giặt của một cụ ( cháu xin không nhắc tên ) nhà mình, trên điện thoại cụ có trình bày là máy kêu to hơn thường lệ , thậm trí là rất to ạ.
Tới nhà Cụ, là 1 máy giặt lồng ngang hiệu SAMSUNG hình thức mới tinh ( cháu loại bỏ ngay hỏng bi và thụt) mua năm 2011, cháu bật máy lên để xem hiện tượng và tìm cách xử lý thì ở chế độ vắt thì máy kêu rất to ( nhưng mà nghe thì như là tiếng hỏng thụt ạ ) cháu bỏ máy nằm ra và kiểm tra đôi thụt , thụt tháo ra vẫn ngon choét ạ :D
Loại bỏ phần hỏng thụt, cháu lại cho máy chạy và tháo mặt trên máy ra, có thấy tiếng kêu từ sau máy, và nhìn miệng lồng giặt thì thấy có hiện tượng dơ lồng giặt.
Đã chắc được nguyên nhân > vỡ bi.
Cháu với hì hục tháo Bung máy ra để thay bi .. mất khoảng gần 1h để mở tung máy ra, nhưng trao ôi, khi mở lồng bung ra thì máy móc bên trong tệ hại quá :(
- Vỡ Bi đón bạc đạn,
- Hư doăng,
- Gãy trục giữ lồng giặt,
- Thùng ngoài lồng giặt ( phần tĩnh ) bị lồng quay lệch tâm nên mài và bục gần hết .
Sau một hồi hỏi chủ nhân sử dụng thì :
Nhà cụ thường để chế độ mặc định ( nhiệt độ nước là 40*, Vòng Vắt Là 1200v/p)
và ảnh đây cho các cụ chiêm ngưỡng , rất tai hại .
máy mới tinh, chưa 1 tì vết
[/URL][/IMG]
cháu mở tung tóe trong tg gần 1 tiếng
[/URL][/IMG]
phần ở vỏ nhựa bị tì vào có hình khía vòng đen đã bị bục vỏ nhựa
[/URL][/IMG]
Và con trường hợp này là nặng ạ
[/URL][/IMG]

Kinh nghiệm của cháu :
1-Các Cụ, Mợ sử dụng máy giặt lồng ngang là không nên giặt quần áo ở chế độ vòng vắt cao, nhiều cụ cứ nghĩ là giặt ở tốc độ tối đa ( 1400 or 1200 V/p thì quần áo sẽ sạch sẽ hơn :)) ) đây là hoàn toàn sai lầm ạ , bởi khi chọn chế độ mặc định, nhiều máy sẽ có chu trình cao nhất ở vòng vắt là 1200v/p > quần áo chỉ khô hơn thôi ạ bởi đây là vòng vắt cơ ạ . Nên chọn vòng vắt là 400 tới 800 cho tất cả để Vòng Bi, thụt có tuổi thọ kéo dài hơn. ( VD: xe máy hay oto các xe đều cho tốc độ tối đa, thử hỏi các cụ nhà mình đã ai chạy = ấy chưa , xe máy Dream cho cao là 160km/h, Các Cụ Chạy tới 80km/h thì máy móc đã gầm rú lên rồi ạ . )

2- Nhiệt độ nước cũng thế , không nên thường xuyên để ở nhiệt độ cao, bởi khi đung cho nước nóng lên thì cái doăng ngăn cho nước tiếp xúc với vòng bi sẽ nỏ dần, nỏ dần thì tới một lúc doăng nỏ đủ để cho nước chảy tới vòng bi... > vòng bi lại có mỡ bôi trơn + nước thì đương nhiên là thối mỡ và hỏng vỏng vòng bi. NÊN : Giặt nước lạnh là tốt nhất .

3- Trọng lượng quần áo cũng cho vừa đủ, chứ nhiều gia đình cứ ấn chặt quần áo ( nhà cháu thi thoảng với ấn chặt ạ :)) bởi máy lồng ngang là Lồng , Động cơ ... thùng giặt + quần áo hoàn toàn bị treo lên bởi 2 sợi lò so + 2 thụt giữ và tự điều chỉnh thăng bằng khi giặt và vắt, quần áo quá tải thì thứ nhất là không sạch, thứ 2 là Vòng Bi, Dây coroa, Động cơ, ... THụt + lò so đều nhanh hư hại. Nên Giặt vừa đủ .

4- Nước cấp , thi thoảng cũng nên tự vệ sinh lưới lọc đầu nguần nước vào máy để tránh hư hỏng không đáng có+ lưu lượng nước vào nhanh và tốt hơn cho máy .
4-1 Sử dụng đúng loại bột giặt: Đối với các loại máy giặt cửa trước, người dùng cần sử dụng loại bột giặt chuyên dụng .Loại bột giặt cho máy cửa trước có ít bọt, ít nhớt hơn, chống tình trạng trào bọt, bám chất nhớt vào trục quay có thể xảy ra khi dùng nhầm bột giặt dành cho giặt tay.

5-Và cũng còn nhiều cái khác hữu ích nhưng nay chaú chưa thể nghĩ ra luôn và ngay ạ, mong các cụ lướt qua rồi bổ sung ạ .
8->8->8->
Đôi lời viết hơi dài nhưng hy vọng sẽ có ích cho những ai đang sử dụng máy giặt ạ.

P/S: cháu không hề có ý định PR cho bản thân ạ :D
Và đây là một số cụ đưa ra những klinh nghiệm mà nhất thời cháu không nghĩ ra Ngay Và Luôn được :

Nhưng cứ sử dụng khoảng 3 năm thì nên gọi cháu để bảo dưỡng ạ , Bi, Thụt, Mâm ...

Các Cụ dạy rất chuẩn ạ , cháu nhất thời nên quên , các cụ nhớ nhé
Các cụ VOD cho những cụ này rượu đê :D ( cháu vod rồi )
kinh nghiệm của cụ thật quý báu, em xin bổ xung thêm về kinh nghiệm dùng máy của em ạ. máy nhà em là loại máy đa năng, lồng ngồi. nên sau khi giặt rồi phơi xong em tháo máy masage body, tra dầu mỡ xong mang phơi khô. đến nay dùng cũng đc 5 năm rồi mà chưa có hiện tượng gì. đúng là của bền tại người các cụ nhỉ.

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Máy của em chạy vẫn ổn. Cụ vệ sinh vẫn chưa sạch chô˜ gioăng cao su ở cửa. Ca´i máy bị hỏng thụt thiˋ chi phi´ sửa hết bao tiền vậy cụ.
He he, cái gioang cao su bị mốc thì khó xử lý cụ ạ , còn cái đôi thụt nhà cụ hỏi cháu inbox cho cụ cho đỡ loạn giá cụ ạ :))
Chúc cụ nhiều niềm vui

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
kinh nghiệm của cụ thật quý báu, em xin bổ xung thêm về kinh nghiệm dùng máy của em ạ. máy nhà em là loại máy đa năng, lồng ngồi. nên sau khi giặt rồi phơi xong em tháo máy masage body, tra dầu mỡ xong mang phơi khô. đến nay dùng cũng đc 5 năm rồi mà chưa có hiện tượng gì. đúng là của bền tại người các cụ nhỉ.
Chuẩn luôn cụ ơi, giặt xong khi lấy đồ ra cụ lau khô cái doăng cao su ở miệng máy cho cháu thì sau k bị mốc ố ạ :D

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cám ơn cụ, nhờ bài của cụ mà cháu rút kinh nghiệm không nên đặt chương trình có vòng quay max, nhà cháu thì toàn giặt nước lạnh thôi ah.
Vâng ạ , nay cháu chữa cho 1 cụ máy dùng ở chế độ 400 từ ngày mua mới ( mặc dù con ấy co chế độ 800v/p )
Cụ ấy nói là khi nào cần kíp thì với để 800v/p ạ
Mãy móc mọi thứ vẫn chắc nịch ạ :D

milkyway_90ly

Xe đạp
Các cụ ơi, em sắp chuyển nhà mới nên cần mua máy giặt. Ngân sách của em là tầm 8tr đổ lại

Em đang phân vân không biết có nên mua máy giặt cửa trước hay ko? (8tr chỉ mua đc máy cửa trước loại nhỏ so với tầm 6 7 tr là mua được máy cửa trên khá tốt rồi)

Em đọc ở đây thấy các cụ nói máy cửa trước nhiều thể loại lỗi quá nên càng phân vân hơn.

Các cụ tư vấn cho em với ạ.