[Funland] Máy bơm tăng áp Hanil

hungvu2480

Xe tải
Em hỏi các cụ khi nào thì dùng bơm tích áp khi nào dùng bơm không cần tích áp. Em chưa phân biệt được.

Dogmatix

Xe tăng
Con của nợ này có nhược điểm là cần cột áp đủ lớn mới chạy được ra hồn, chứ lắp nó ngay dưới đít téc nước (cho gọn) là phí tiền nhé.
Dịch vụ bảo hành của bọn Hanil lởm. Ngày trước em dính quả, giờ vẫn ghét.

Muốn rẻ, ÊM, cụ cứ làm cái bơm của bọn Zento ấy. Rẻ bèo, chưa đến triệu bạc là chạy phe phé. Sau khi bảo hành Hanil không xong em đổi sang cái Zento, quá hài lòng so với số tiền bỏ ra. Nó êm hơn Hanil nhiều. Công suất thì ko thua kém nhiều. Nói chung là 1 cái này cân được 1 vòi sen, 1 vòi bếp cùng lúc (không thấy yếu đi), nếu thêm 1 máy giặt thì sẽ thấy yếu đi.

QueViet

Xe tăng
Em hỏi các cụ khi nào thì dùng bơm tích áp khi nào dùng bơm không cần tích áp. Em chưa phân biệt được.
Hai loại này cùng mục đích bảo đảm đủ áp lực nước khi mở vòi ; loại tích áp thì dùng cảm biến áp suất , bình tích áp và các van một chiều lắp trong đoạn ống cần tăng áp , khi mở nước thì áp suất giảm xuống tác động lên cảm biến làm bơm chạy; loại không tích áp thì dùng cảm biến dòng chảy , khi mở nước chảy làm lật lá van tác động cho bơm chạy.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Con của nợ này có nhược điểm là cần cột áp đủ lớn mới chạy được ra hồn, chứ lắp nó ngay dưới đít téc nước (cho gọn) là phí tiền nhé.
Dịch vụ bảo hành của bọn Hanil lởm. Ngày trước em dính quả, giờ vẫn ghét.

Muốn rẻ, ÊM, cụ cứ làm cái bơm của bọn Zento ấy. Rẻ bèo, chưa đến triệu bạc là chạy phe phé. Sau khi bảo hành Hanil không xong em đổi sang cái Zento, quá hài lòng so với số tiền bỏ ra. Nó êm hơn Hanil nhiều. Công suất thì ko thua kém nhiều. Nói chung là 1 cái này cân được 1 vòi sen, 1 vòi bếp cùng lúc (không thấy yếu đi), nếu thêm 1 máy giặt thì sẽ thấy yếu đi.
Tại e thấy nhiều cụ khen ngợi

henryfrance

Xe hơi
Cụ ơi nên dùng Panasonic nhé. Em trước mua mấy con Tàu nó chạy suốt
Em tưởng panasonic là của Nhật chứ, là người ta mua sử dụng trên tàu đánh cá bác nhỉ
“Em trước mua mấy con Tàu nó chạy suốt” nghĩa là gì bác nhỉ?

cadic1008

Xe buýt
Nhà em thì dùng Chiti từ tháng 7/2021 vì em dùng giàn thái dương năng mà đội Pana, Hanil không tìm được loại bơm tăng áp chịu nhiệt độ cao. Giá hồi đó là 1.8 triệu. Áp suất thì con Chiti này cực khỏe, em tắm vòi sen to ở nhà xong là đi tất cả những nơi khác tắm đều thấy khó chịu trừ duy nhất 1 khách sạn trong Hội An (em ko nhớ tên KS) là có áp suất nước tương đương. Tuy nhiên đến tháng trước thì bơm nó hỏng con relay - thấy bơm chạy suốt mà vòi nước không mở, không rò. BH họ thay relay chắc loại khác nên nó đóng chậm hơn 1 lúc (khoảng 5~7 giây sau khi mở vòi thì bơm tăng áp mới chạy) - em đang khó chịu chỗ này mà chưa báo bên BH fix lại được do đi làm triền miên. Con Chiti này có nhược điểm là khi chạy có tiếng rít khá to nữa.

0904223800

Xe buýt
Nhà em trước dùng con Hitachi, hàng Nhật sản xuất tại Thái Lan. Giá lúc mua là 5,6 triệu, công suất 300w. Nó có cái van rất hay, nếu dòng chảy nhỏ thì máy bơm không hoạt động do đó rất nhỏ, gọn.
Nhưng nó có một nhược điểm chí mạng, đó là buồng bơm bằng nhựa, nên thường xuyên bị rò rỉ nước. Sau mấy lần sửa, thay linh kiện mà linh kiện độc quyền, khó kiếm, đắt kinh khủng em phải bỏ.
Em chuyển sang dùng máy Panasonic 200w, giá rẻ có 1,6 triệu, thay cái công tắc áp suất sang cái KP35 của Danfoss thấy dùng còn hay hơn cái Hitachi cũ, buồng bơm bằng gang nên không rò rỉ nước. Đóng ngắt dứt khoát, linh kiện thay thế dễ mà cực rẻ. Nói chung là hài lòng.

0904223800

Xe buýt
Hai loại này cùng mục đích bảo đảm đủ áp lực nước khi mở vòi ; loại tích áp thì dùng cảm biến áp suất , bình tích áp và các van một chiều lắp trong đoạn ống cần tăng áp , khi mở nước thì áp suất giảm xuống tác động lên cảm biến làm bơm chạy; loại không tích áp thì dùng cảm biến dòng chảy , khi mở nước chảy làm lật lá van tác động cho bơm chạy.
Máy bơm dùng công tắc dòng chảy còn gọi là máy bơm tăng cường, hoạt động theo nguyên tắc khi dòng chảy trong ống đủ lớn sẽ kích hoạt máy bơm. Vì vậy, giữa máy bơm và bể nước phải có độ chênh nhất định khoảng trên 1m thì máy mới hoạt động tốt. Nhược điểm của máy bơm dùng công tắc dòng chẩy là luôn có độ trễ khi mở vòi nước.
Đối với loại máy bơm hoạt động bằng công tắc áp suât thì không cần có chênh lệch giữa máy bơm và bể nước, thậm chí bể nước để thấp hơn máy bơm vẫn không sao vì máy bơm có thể hút được nước.
Nếu có điều kiện, các bác nên lắp cái lọc vào trước máy bơm, nhất là các loai máy bơm chân không để hạn chế kẹt cánh bơm

Chiến bơm

Xe hơi

lum_dong_tien

Xe tăng
Nhà em toàn phụ nữ đến khổ với mấy con tăng áp. Mua máy xịn vài triệu nhưng cứ 1 thời gian là vỡ cổ vỡ bi kêu tạch tạch suốt đêm. Từ lúc thay cái máy tàu mua shopee có 700k thì nước nôi êm ru, tiếng bơm cũng nhỏ. Trộm vía lâu lắm rồi ko phải gọi thợ.

kelanhlung004

Xe hơi
Em tưởng panasonic là của Nhật chứ, là người ta mua sử dụng trên tàu đánh cá bác nhỉ
“Em trước mua mấy con Tàu nó chạy suốt” nghĩa là gì bác nhỉ?
Nó tăng áp liên tục không ngắt ý cụ. May phát hiện sớm ko có nổ ống

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em toàn phụ nữ đến khổ với mấy con tăng áp. Mua máy xịn vài triệu nhưng cứ 1 thời gian là vỡ cổ vỡ bi kêu tạch tạch suốt đêm. Từ lúc thay cái máy tàu mua shopee có 700k thì nước nôi êm ru, tiếng bơm cũng nhỏ. Trộm vía lâu lắm rồi ko phải gọi thợ.
Chắc tại toàn phụ nữ,lại trẻ trung xinh đẹp,thoáng tính nữa nên các bác thợ kiếm cớ để gặp lại đấy. Còn cái bọn ốp bi nó có biết nhà bác toàn nữ đâu. Thế nên nó giao đồ,thu xèng là hết.

boygame

Xe máy
Em xin phép đào lại thớt hỏi các cụ chút ạ, thấy các cụ nói bơm biến tần của shirai giá hợp lý và chất lượng cũng tương đối nên e có tìm hiểu thì thấy có 2 loại như này, cùng công suất 400w nhưng chênh khá nhiều. Ngoài khác biệt về lưu lượng và 1 cái có 1 cái ko có bình áp thì e thì e thấy ko có j khác. Theo các cụ nên dùng loại nào ạ.
Tiện thể nhờ các cụ tư vấn : nhà em 4 tầng, téc nước đặt trên gác xép tầng 4 ( ko phải nóc t4, gần như đặt trên sàn của gác xép). Có 2 phòng tắm đều có sen cây, 1 chậu rửa nhà bếp và máy giặt. Sử dụng đồng thời tối đa 2 phòng tắm và vòi bếp.
Biến tần wilo thì xịn nhưng chát quá ạ, mong các cụ tư vấn

boygame

Xe máy
Em bổ xung ảnh vị trí đặt téc cho dễ hình dung ạ. Vì téc đặt sát mặt sàn nên em nghe nói 1 số loại bơm như mã PB- xxxEA của wilo cần đặt thấp hơn téc ít nhất 1~1.5m sẽ ko hoạt động được

Yakimoto

Xe hơi
Con này thì tăng áp từ bể mái xuống, áp suất nhỏ thôi, chạy êm phù hợp với 1 đến 2 vòi sử dụng, nếu dùng nước máy thì cũng bền, nước giếng khoan thì không bền lắm vì hay đóng cặn bị kẹt công tắc dòng chảy. Mua hàng qua mang tai maybomviet.com em thấy ổn.
Chuẩn. Nhà em mua từ năm 2010 chưa đụng chạm gì vẫn ok

Politeboy

Xe tăng
Cứ ra cửa hàng gần nhà nhất mà mua, lắp đặt xong thì trả tiền, hỏng thì gọi bảo hành
Họ sẽ tư vấn cho loại hợp lý nhất vì họ cũng không muốn phải bảo hành nhiều đâu

agrimeco

Xe lăn
Em bổ xung ảnh vị trí đặt téc cho dễ hình dung ạ. Vì téc đặt sát mặt sàn nên em nghe nói 1 số loại bơm như mã PB- xxxEA của wilo cần đặt thấp hơn téc ít nhất 1~1.5m sẽ ko hoạt động được
Mất công đồ trần mà sao ko đặt téc trên nóc luôn á cụ? Mai mốt có sự cố hay thau bể…cũng tiện chứ để này nó tràn nước ra hết cà nhà :D

boygame

Xe máy
Mất công đồ trần mà sao ko đặt téc trên nóc luôn á cụ? Mai mốt có sự cố hay thau bể…cũng tiện chứ để này nó tràn nước ra hết cà nhà :D
Vâng cụ nhưng cũng có cái lợi cụ ạ. téc nước , hệ thống lọc để bên trong cũng bền hơn do ko bị ảnh hưởng thời tiết , sàn đó em cũng xây bờ và chống thấm, lát gạch men nên có phải thay thế sửa chữa cũng ko quá bất tiện ạ

BMZ_Z4

Xe điện
Thằng Shira có bền ko cụ?
Biến tần nói chung thì nó phức tạp hơn, nhiều cảm biến hơn mà chỉ cần 1 cái nó trục trặc là nó nghỉ luôn. Bù lại thì nó nhiều công nghệ mới, khỏe hơn (với công suất lớn nhất, còn tùy cụ sử dụng mà nó tự điều chỉnh để duy trì áp lực). Nếu nói về bền thì nói chung sẽ không bền bằng cái Hanil kia được. Tuy nhiên còn tùy vào xác suất của từng máy.
Nhà em cũng dùng cái biến tần của Trung Quốc Prodn mà tầm 3-4tr cũng được vài năm, đầu tiên thì nó hỏng cảm biến áp lực thay xong thì chạy được, lại mới bị lỗi báo quá nhiệt khả năng phải thay cả mạch biến tần. Hỏi người bán thì cũng có vài người bị hỏng lỗi đó mà chữa chắc khoai nên em xếp xó rồi.
Kinh nghiệm chia sẻ về bơm biến tần TQ đó, cụ cân nhắc.