Mẫu xe 2014: mời đi xem car show mới

ThomasThang

Xe điện
Cụ Hna thích SUV thì em bồi thêm con này, cũng là con Chevy trên kia nhưng do phân xưởng Buick cua cùng tập đoàn GM, gọi là Enclave. CŨng y như nhau nhưng sang hơn thôi, chừng 45,000 đô. 8 chổ rộng rãi

Tiện đây em nói thêm về SUV. Là sport utility vehicle, dịch ra là thể thao-thực dụng, nhưng mà nó ko phải là thể thao theo nghĩa xe "đua", là chiêc xe nó thể thao, dùng di mau di nhanh như xe đua. Mà sport đây là người dùng đi tham dự thể thao, xe của người thể thao năng động. Thí dụ đi băng đồng (off-road), đi câu cá, săn bắn, đi lên núi xuống biển để đến nơi thể thao.

Nó phát xuất cuối thập niên 1980, bắt nguồn từ chiêc Jeep Willis và chiêc Land Rover mà ra. Hồi em qua đây chưa có đến từ SUV vì chưa ai nghĩ ra laọi này, hồi đó xe van hay minivan là thịnh hành. Có 1 lớp người thành phố thích xe pickup, là xe đồng quê, vì thực dung, nhất là thanh niên sinh viên hay dọn nhà, hoac đi chơi thể thao thì chở dụng cụ, xe đạp xe máy crosscountry v.v... Rồi có số người mua pickup nhưng lại mua thêm 1 cái gọi là shell (vỏ) để thùng sau thành 1 khoãng kín. Các hãng xe suy ra là nếu làm 1 chiêc xe giàn xe truck, mà hợp chung các tiện nghi của 3 thể loại van+Jeep+pickup mà chạy trong thành phố cũng hợp thì hạng người dùng xe kia sẽ vừa lòng.

Từ đó làm ra xe Bronco, Blazer và người ta mua ào ào. Lúc đầu nó nhỏ như chiêc Land Rover cổ điễn, sau dần dần to ra đến lớn như hiện nay, sanh ra những quái thai như Hummer, v.v... mà chỉ đường xá rộng rãi như Mỹ, Canada, Úc Châu mới chạy đc (Mỹ thì vì sa mạc và các khoãng hoang dã đồng cỏ mênh mông nhiều thì đi thay pickup) Mà nói chung xe du lịch và SUV khác nhau là SUV là giàn xe truck thôi.

Chỉnh sửa cuối:

vinh khanh

Xe tải
1 chiếc cơm áo gạo tiền, loại thanh niên sinh viên ưa thích vì tốn ít xăng và rẻ như bèo mà nội thất chả thua Civic

Bác nói mà thấy tủi thân phát khóc. Ở VN em chẳng đủ tiền để mua con này. Cho dù số tiền em bỏ ra mau con xe cùi bắp hơn vẫn nhiều hơn bên Bển của Cụ. *** nó cuộc đời

Kenket

Xe điện
Xe này giá chừng 50 nghìn mùa này, cụ thích xe to đùng thế này chổ đâu mà đậu cụ? Nó uống xăng 17 dặm 1 gallon đường trường, sốt ruột lắm đấy

Tương đương 15l/100km đường trường, với động cơ V8 5.3L thì e thấy cũng ổn.

ThomasThang

Xe điện
Bác nói mà thấy tủi thân phát khóc. Ở VN em chẳng đủ tiền để mua con này. Cho dù số tiền em bỏ ra mau con xe cùi bắp hơn vẫn nhiều hơn bên Bển của Cụ. *** nó cuộc đời
Bên VN giá mua xe ko tương xứng với giá thành của xe cụ ạ. Vì hạ tầng đường xá không đủ sức chịu nỗi số lượng xe mà túi tiền các cụ mua được nên nhà nước phải hạn chế xe chạy bằng cách đánh thuế thật là cao ngất. Các nước Âu Châu hay ngay cả Nhật là nước làm ra xe ào ào cũng thế, xe rất mắc, xin cái bằng lái xe đóng nghìn mỹ kim trong khi ở đây coi như miễn phí. Đó là chính sách nhà nước thôi, ko phải vì dân ko mua đc với giá tương đồng xứng đáng với thành phẩm.
Xe khó mua thế mà đường xá VN đã kẹt thì nếu nhiều hơn nữa chổ đâu mà chen phải ko cụ.

Kenket

Xe điện
Ở bển xe lưu hành phải đóng những phí gì cụ Thomas ?

ThomasThang

Xe điện
Ở bển xe lưu hành phải đóng những phí gì cụ Thomas ?
Tốn tiền nhất là bảo hiểm xe cụ ạ. Chừng 100 đồng 1 tháng, trẻ nhỏ thì mắc, lái lâu thì rẻ, đụng nhiều thì mắc, lái an toàn nhiều năm thì giảm. Tiền xăng là mối ưu tư mọi người khi ngủ dậy ra đường liêc cái giá trên trạm xăng. Thuế lưu hành chừng 200 đồng 1 năm cho xe giá trị 20,000 đại khái, xe mắc lưu hành mắc, xe củ lưu hành nhẹ. Mỗi năm linh tinh phải đi khám xe, xét khói xe (smog check) v.v.. Thế thôi, nhưng bảo trì xe thì tốn đáng kể, đều đều đúng hạn kỳ chứ ko có ba lơn vì an toàn là cái sinh mạng tài chánh của mình luôn. Đường thu phí thì rất rất it, California là hiếm.

ma deuce

Đi bộ
Bác ThomasThang ơi, bác có hình thằng 2014 Prius không, up lên cho em với, nghe giang hồ đồn là nó đồi táp-lô rồi, giống kiểu củ hơn, cái táp-lô hiện tại vừa kỳ vừa xấu kinh dị

ThomasThang

Xe điện
Bác ThomasThang ơi, bác có hình thằng 2014 Prius không, up lên cho em với, nghe giang hồ đồn là nó đồi táp-lô rồi, giống kiểu củ hơn, cái táp-lô hiện tại vừa kỳ vừa xấu kinh dị
2014 Prius V

2014 Prius C

Cái tạp lô là cai dashboard hả cụ?

Ko bít e có nhầm ko

Cái nay thì chắc chắn Prius, chụp tháng 4, 2013 (model 2014) tại khu đua xe Toyota Grand Prix. (Du côn nó chôm cái cục sang số rồi, show nào cũng thế)

ma deuce

Đi bộ
táp-lô là dashboard đúng rồi bác ThomasThang ơi, cai dashboard thứ nhất là của em nào vậy? Prius C hay V vậy bác?

giangsuki

Xe ngựa
Ko bít e có nhầm ko

Cái nay thì chắc chắn Prius, chụp tháng 4, 2013 (model 2014) tại khu đua xe Toyota Grand Prix. (Du côn nó chôm cái cục sang số rồi, show nào cũng thế)
Vụ này lạ thế, chả nhẽ chỉ chôm mỗi cái đấy, mà chôm kiểu gì cụ nhỉ

nissan CFR

Xe tăng
E xem mấy trang toàn thấy ảnh xe, mới có mỗi ảnh mẫu, cụ pót thêm ít ảnh mẫu nữa cho sinh động, cụ nào ko mơ được xe thì cũng có cái khác để mơ nhể?

ThomasThang

Xe điện
Vụ này lạ thế, chả nhẽ chỉ chôm mỗi cái đấy, mà chôm kiểu gì cụ nhỉ
Xe bị cắp cái "quả đấm" sang số (gọi là shift lever knob) ở shows là kinh niên ạ. Em đi xem tất cả 4 shows qua nhiều năm, lúc nào cũng có, ngày đầu còn it, qua ngày cuối chiêc nào chôm đc là đã mất. Rất dễ lấy chỉ cần vặn ra, tụi nó lấy tài tình lắm. Để nghịch chơi hay như nay thì bán trên ebay hay mạng khác, 1 cái cả 100 đô.

1 chiêc Camry này

1 chiêc Scion này

(Scion là 1 phân xưởng cua Toyota chuyên kiểu xe cho giới thanh niên)

Chỉnh sửa cuối:

NAM CHÍCH

Xe tăng
Bây giờ 1 gallon được 21 dặm (xa lộ, chả có bao giờ đc đâu :) phải xa lộ đường bằng, chạy rất đều hay cruise control) trong thành phố thì chừng 15 dặm thôi, bộn tiền.
Xe jeep giòng chính quân sự Mỹ cuối cùng (loại còn tại VN) chạy chừng 10 dặm 1 gallon.

Mẩu Cherokee là loại thông dụng nhất cho đến gần đây (chừng 4 năm) Mẫu năm 2014:

Trời, vậy mới thấy trước năm 75 anh Mẽo đổ tiền của vào NamVN nhiều đến thế nào!

ThomasThang

Xe điện
E xem mấy trang toàn thấy ảnh xe, mới có mỗi ảnh mẫu, cụ pót thêm ít ảnh mẫu nữa cho sinh động, cụ nào ko mơ được xe thì cũng có cái khác để mơ nhể?
Khổ, em ko có hình mẫu trong show này ạh, vì như em nói car show Mỹ nó tuyển gái sạch sẽ vào nhưng là thực dụng, như chỉ dẫn kỹ thuật, phát tờ bay, hỏi đáp giá cả v.v... chứ ko ăn mặc láng lẫy đứng làm dáng để mình chụp hình. :( Cái văn hóa nó thế. Có show là lễ hội như show trong dịp đua xe, thớt tháng 4 của em, em sẽ bổ túc them hình các cô khi kết thúc cái này ạ.

Show này thì thực dụng là rao hàng mới để bán, ko phải đúng nghĩa triển lãm.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Trời, vậy mới thấy trước năm 75 anh Mẽo đổ tiền của vào NamVN nhiều đến thế nào!
Dạ, xăng hồi đó rẻ như bèo cụ ạh, sau khi Mỹ giúp Israel đánh Ai Cập trận 1973 OPEC mới làm giá xăng để phạt Mỹ, và từ đó xăng tang dần chứ ko xuống. Lý do là lúc đó Tàu va các nước chưa phát triển ko có yêu cầu xăng. Thế mà em còn nhớ năm 1984 em mua 1 gallon chỉ 35 xu Mỹ thôi ạ (thời giá bằng chừng 1 đô bây giờ).

Bây giờ nó dùng chiêc này, 1 gallon chỉ chạy đc 6 dặm thôi ạ (6 dặm bằng đúng 10 km)

(chiếc này là chiêc Humvee quân sự thật, làm mẫu cho chiêc Hummer dân sự mà nay đã dẹp tiệm hết sản xuất, chạy 9 dặm 1 gallon)