Mẫu xe 2014: mời đi xem car show mới

bocun

Xe buýt
Các cụ thích SUV và off-road vehicles quá em soạn chương này truoc xem chơi, chỉ 1 hãng Jeep.

Jeep là 1 phân xưỡng của Chrysler, Jeep với chữ hoa là 1 thương hiệu, lấy từ tên gọi lính Mỹ trong thế chiến II gọi loại xe này, gọi là xe tạp dụng, general purpose, GP.
G (ri) P (pi) đọc là jeep. Sau thế chiến hãng Willis đang ký tên này thành thương hiệu đọc quyền. Gần đây Jeep ra nhiều kiểu xe khá đẹp, và nhất là uống ít xăng hơn truoc (10 năm truoc)

Con nít lạ, no thấy xe màu đỏ là tíu tít lên, nhất định đòi mua - bất cứ xe gì!
Đẹp quá cụ Thắng à :x. Em thích nhất con RuBiCon này.. Cám ơn cụ đã cho em được chiêm ngưỡng nhiều xe đẹp

tuanzs

Xe container
Nhìn cái ảnh này mà thấy run, thực tế ngoài đời chắc chả bao giờ dám leo cái dốc dựng đứng thế này. #-o

Len_duong_nao

Xe tải
Website
www.facebook.com
Ảnh đẹp, xe đẹp. thanks cụ
Cụ bổ xung thêm cái giá bán xem "tư bản giãy chết " nó bán xe đắt cỡ nào?

no1liveforever

Xe buýt
Bọn Mer ở VN cũng quảng cáo con GLK cũng cho đỗ trên 1 cái dốc như thế này , nhưng nó phải tháo ba đờ xốc trước ra rồi tời lên đỉnh dốc , sau đó mới lắp lại hoàn chỉnh :)

tranquang83

Xe điện
Bốn mặt phẳng của 4 bánh khác nhau. Bây giờ em nhớ có cụ trong 1 thớt nào đó tự hỏi hay hỏi độc giả, cái "láp" là cái gì. Láp là cái trụ lớn chạy dài dưới xe, chuyền động từ máy phía trước ra 2 bánh sau, từ " l'arbre de tranmission" là tiếng Pháp hồi xưa nó nói ở VN thời Pháp thuộc, người mình nghe ra vậy... Chiêc này bánh trước bên phải hõng đất. Xe khó bị lầy bùn hay cát vì 4 bánh quay độc lập, chổ nào computer thấy bám mới quay.
Em cũng mê dòng xe này vì tính mạnh mẽ của nó. Cho em khoe cái hình đứng cạnh một "em" dòng HMMWV tại Las Vegas

Tham gia thêm với cụ Thomas về cái "láp". Truyền động của ô tô từ động cơ xuống bánh xe qua các trục truyền động - chữ "láp" hay nói đến có nghĩa là vậy.
Trong đó, phân biệt ra "láp" dọc chính là trục truyền động dọc hay gọi là trục các - đăng (tên theo nguyên lý làm việc của nó) và "láp" ngang - trục truyền động ngang hay gọi là bán trục (vì ở giữa bao giờ cũng có bộ vi sai)...
Xin lỗi cụ chủ vì đã "chen ngang", "ngứa tay" mà làm loãng bài viết của cụ...

Chỉnh sửa cuối:

giangsuki

Xe ngựa
Phải đó, nhà cháu cũng thích, chỉ là đi xa lộ cần thứ mạnh hơn chút. Cở nó gọi là subcompact như Civic, đi xa lộ và đường xa thì ít nhất phải lên 1 cấp là compact là Camry hay Accord. Xưa compact chỉ bằng, về máy và giá tiền, subcompact bây giờ.
Em post chương này về chiêc Jeep rồi sẽ lên hãng Toyota, hãng trưng bày hùng hậu nhất trong show 2014 này
Cam hay cóc em nghĩ cũng chỉ hơn chút thôi, về cơ bản thế là ổn rồi
Còn dép thì em vẫn thích dòng wrangler nhất

ahfamily

Xe tải
Hyudai nếu nói hãng mới đang lên thì là 1 thương hiệu rất thành công, nay có thể thi đua với Honda/Toyota/Nissan gần ngang hàng

Nay kinh tế xuống, xăng mắc, ai đi xe loại này khỏi còn phải mắc cở mà lại có thể đc khen là khôn ngoan tiết kiệm.
Mấy em này ở quê mình còn xa lạ lắm cụ # ạ, quê mình chỉ Toy là số 1 thôi.

zippoa09

Xe tải
toàn xe đẹp , ực ực , bao giờ em mới có cơ hội như cụ đây

silver1

Xe điện
Xe mẽo có khác, to hầm hố quá, đầy chất cơ bắp.

ma deuce

Đi bộ
Hay quá co người sửa mới biết, chứ lâu nay cứ tin thằng hàng xóm Ấn Độ, 1 hôm nó bẩu ông thích đi national parks mua xe này nè, đi Sedona, Utah đẹp lắm, từ đó nhập tâm luôn. Cho nên nghe gì phải kiểm chứng rồi hãy tin và nhớ (các cụ đọc thằng thomasthang này viết cũng nên kiểm chứng lun nhe :) )

Em xin phép cụ em sửa post gốc lun cho phải. Cụ đang làm gì ở Flagstaff hay đang ở đâu?

Dạ, em không có sống ở Flagstaff, nhưng cũng có biết thành phố này bởi vì em đả từng bị dính một cái vé phạt quá tốc độ ở đây, nên nhớ nó hoài

Dinh7999

Xe tải
emđọc 1 lèo 16 trang. Cám ơn cụ Thắng nhiều ah

ThomasThang

Xe điện
... Còn mấy thắc mắc muốn hỏi cụ 1 tí ngoài lề về xe cộ em xin phép để cuối thớt, không lại làm loãng thớt ạ. Cảm ơn cụ!
Có gì cụ cứ việc chứ, có đầu mối bàn chuyện thì them hào hứng thôi, ko thì độc thoại 1 mình với ba các hình vớ vĩn cũng buồn

ThomasThang

Xe điện
Về từ "xe cơ bắp":

Nhận thấy có nhiều cụ dùng từ 'cơ bắp', em cũng thắc mắc, và thử dịch ra, thì ra đó là do từ từ Mỹ "muscle cars".

Muscle cars là xe "lực lưỡng", cho dù Mỹ nó dùng từ muscle là bắp thịt. Muscle cars là 1 thể loại xe Mỹ phát sinh độ giữa thập niên 1960, gồm những xe 2 cửa, vận hành bánh sau, mà cổ máy quá yêu cầu cho 1 loại xe chỉ dùng để di chuyển từ điểm A đến điểm B. Mỹ nó gọi là high performance, xe năng xuất cao, với máy từ 6 đến 8 máy (xy lanh) và khoãng trên 3.5 L

Các loại xe khác cho dù có bậm trợn, trông dữ dằn và nhất là ko phải 2 cửa thể thao và vận hành bánh sau thì ko gọi là muscle cars.

Các xe phát sinh ra dòng xe này, tiêu biểu nhất cho giòng xe này, nay vẫn còn sản xuất là xe Mustang, Camaro, Firebird, Grand Am, Corvette, GTO v.v... Có mấy chiêc trong show này

Xe Corvette thịnh hành với dân Mỹ trắng

ThomasThang

Xe điện
Các xe thể thao ngoại quốc đắt tiền và lanh lẹ hơn xe Mỹ cũng ko đc Mỹ gọi là xe muscle cars, ngay cả lại xe mà nguoi ta gọi chơi là "xe đua". Nói túm 1 xe muscle car là 1 xe Mỹ.

ThomasThang

Xe điện
Xe này vỏ phần gần hết là fiberglass

ThomasThang

Xe điện
Xe muscle car tiêu biểu hàng đầu là giòng xe Camaro có từ thập niên 1960. Tường tự là giòng xe Firebird va Dodge Charger mà có lúc cảnh sát xe lộ đã dùng làm xe đuổi bắt (police pursuit car) vì chạy đường thẳng thì ko xe nào bang.

2014 Camaro

batmancar

Xe điện
Xem sướng mắt thật. cảm ơn cụ chủ nhiều.

TL_Vietnam

Xe lăn
Em cũng mê dòng xe này vì tính mạnh mẽ của nó. Cho em khoe cái hình đứng cạnh một "em" dòng HMMWV tại Las Vegas

Tham gia thêm với cụ Thomas về cái "láp". Truyền động của ô tô từ động cơ xuống bánh xe qua các trục truyền động - chữ "láp" hay nói đến có nghĩa là vậy.
Trong đó, phân biệt ra "láp" dọc chính là trục truyền động dọc hay gọi là trục các - đăng (tên theo nguyên lý làm việc của nó) và "láp" ngang - trục truyền động ngang hay gọi là bán trục (vì ở giữa bao giờ cũng có bộ vi sai)...
Xin lỗi cụ chủ vì đã "chen ngang", "ngứa tay" mà làm loãng bài viết của cụ...
Em này vành bao nhiêu mà khủng thế kụ nhờ 8-x