[Funland] Mâu thuẫn với sếp ở bệnh viện, nên hòa hay nên đánh?

Leanh65

Xe container
Em đã từng đem những case lâm sàng đó đi hỏi các đàn anh và thầy mình ở YHN. Họ đều nhận xét điều trị như vậy không ổn (hại nhiều hơn lợi). Đây không còn là ý kiến của riêng em đâu cụ...
Điều trị thì ở góc độ bệnh nhân, em sẽ không chọn đhy. Các thày chỉ giỏi lý thuyết và chuẩn đoán thôi. Còn điều trị đỉnh phải là các bv chuyên ngành tuyến TƯ như BM, VĐ, K,108,C vv

Alex.N

Xe buýt
Trước hết em chúc mừng cụ đã xin được học bổng. Điều này chứng tỏ cụ hẳn phải là bác sĩ giỏi và có tầm.

Tuy nhiên, có vẻ như cụ đang bùng nổ cảm xúc tiêu cực sau khi bị sếp từ chối ký reference. Thật ra việc này cũng quá khó. Cụ cân nhắc thử các cách sau:

2. reference cần do sếp quản lý ký nhưng k hẳn phải là ông sếp đó. Cụ rà soát lại trong cơ cấu tổ chức, chỉ cần sếp nào có tham gia quản lý cụ đều có thể ký được (em cũng làm trog ngành y và đang sống ở nước tư bản nên hiểu rõ mình đang nói gì nhé).

Tóm lại, vấn đề chính của cụ trước mắt là lấy được reference và hoàn tất thủ tục đi học. Những chuyện đấu đá có phải là ưu tiên hoặc là cái cụ thật sự muốn không. Cụ cân nhắc nhé và em chúc cụ vạn sư thành công và trở thành bác sĩ giỏi hơn nữa nhé :)
Theo em cứ tránh đi là hơn. Tìm một sếp nào khác cùng bv nhờ ký Ref, giám đốc, phó giám đốc, các trưởng khoa..., bv tư mấy ghế này đếm ra chắc cũng phải chục bác, cứ dúi cho ông nào quan hệ tốt Với mình là xong chứ gì.
Nếu trường nó hỏi thì cũng nói thẳng là thằng a sếp trực tiếp nó đòi phong bì, tao k chấp nhận chuyện đó nên tao nhờ sếp khác cùng bệnh viện xác nhận. Mày cần tao về xin cả giấy Ref của giám đốc bv cho mày xem.
Chuyện anh gs, thì bg ảnh hưởng đến bệnh nhân, bv và bản thân mình thì mình lên tiếng, k thì cũng kệ đi, đời ối thằng vừa ngu vừa láo vừa lì, gặp ai cũng phản ứng thì mệt chết. Cơ bản, là việc lao vào một cuộc chiến nv k có lợi ích gì tương đương cho mình, nhưng bất tiện thì nhiều lắm.
Còn mà vẫn ghét lão ấy quá, thì bg an toàn bên kia đi rồi ta gửi nặc danh thông tin cho đối thủ của lão ấy, dùng hay k dùng tuỳ họ :D

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Những ông sếp nhiều kinh nghiệm, người ta nhìn người nhanh lắm. Với một chú nhân viên trẻ như cụ, mà đã tìm cách lật sếp, kiện sếp, kiện cơ quan, thì nói thật tư cách người lao động của cụ hơi kém. Cả tây cả ta đều không ưa dạng nhân viên luôn tìm cách lật đổ nồi cơm chung như cụ. Để tiến bộ, cụ cần rèn luyện hơn.

Với tư cách của cụ kém như vậy, sếp không ủng hộ cụ đi du học, mà như cụ nói học xong cụ cũng biến khỏi công ty đang làm, thì sếp cũng có mắt tinh đời đấy. Cụ nói là sếp không có phong bì nên không ký cho cụ, nhưng chưa chắc đúng đâu. Sếp đánh giá tiêu cực về cụ, nên không thể giới thiệu tốt cho cụ được.

Cụ nên điều chỉnh lại suy nghĩ và hành vi của mình một chút, tập trung vào chuyên môn, giảm sân si không cần thiết, thì em nghĩ cụ sẽ tiến xa hơn.
đúng là thanh niên ngựa non háu đá. chưa hiểu sự đời.
Cái sự đời nó tinh tể hơn nhiều.
Nhiều khi bằng cấp xin cũng chẳng để làm gì.
lạc nước 2 xe đành bỏ phí...
Nếu động cơ là vì sự phát triển của ngành Y và vì sức khỏe của người bệnh thì em ủng hộ ĐÁNH các cụ ạ.

Vova

Xe container
Tu nghiệp tiến sĩ trời Âu, làm trưởng 1 khoa lớn ở bv tuyến TW mà không đọc nổi tài liệu chuyên ngành tiếng Anh, cụ vẫn tin bs đó rất giỏi?
Nếu em làm PhD. ở Pháp, về cắm đầu vào cày ở đây thì chẳng có gì đảm bảo là tiếng Anh của em sẽ tốt cả. Chưa kể mấy bác giờ về hưu thì chắc sẽ thuộc hệ làm PhD. ở Đông Âu, tiếng Anh càng khó có thể tốt hơn nữa.
Như post trước em có góp ý, bác sỹ đấy có thể gian dối khi đi học 1 tuần về quản lý bệnh viện ở Harvard, hay đóng tiền 2 tuần một khóa tiếng Anh Y tế ở Yale, hay vác tiền công đi tham dự hội thảo ở Johns Hopkins rồi về đăng mập mờ trên CV, quẳng lên quảng cáo trên mạng là đã tu nghiệp ở mấy trường đấy. Nhưng em cũng đã nói là dạng như thế giờ nhan nhản khắp nơi, cụ đọc mấy cái quảng cáo phòng mạch trên FB hay web thì tòi ra cả đống.
Thế nên theo em cụ không nên bàn bạc chuyện chuyên môn trên này. Mọi người ở đây cũng chẳng đủ trình độ, chuyên môn cũng như thông tin để đánh giá. Đi làm có lúc gặp được môi trường làm việc thuận lợi, có lúc không. Có lúc gặp được người vừa tốt vừa giỏi vừa hợp, nhưng đa phần là không. Thực ra cụ đang định đi tu nghiệp, do đó chuyện lại càng dễ. Giờ mục tiêu là có xong cái reference letter, nếu chấp nhận thì quà bánh để xin của anh đầy bằng cấp kia, nếu không thì xin thẳng lên lãnh đạo bệnh viện. Cứ đi xong đã. Sang bên kia tập trung học hành, rảnh rỗi thì đi chơi mở mang đầu óc. Đến lúc đấy vẫn thấy cú anh ở nhà quá thì gửi mail thảo luận với anh ý sau cũng được cơ mà :).

Thạc sỹ

Xe tăng
Vụ việc của chủ thớt theo em khá là kinh điển tại môi trường làm việc tại VN. Em đọc còm các cụ thì đa phần khuyên HÒA, nhưng thực ra các cụ không để ý 1 điều là cụ chủ là thế hệ 9X, khác nhiều với các cụ trong tư duy và cách sống.

Nên, chủ thớt hãy cứ làm theo cách mà cụ đã làm và đạt được thành công như ngày hôm nay !

yuh2105

Xe tăng
Trước hết em chúc mừng cụ đã xin được học bổng. Điều này chứng tỏ cụ hẳn phải là bác sĩ giỏi và có tầm.

Tuy nhiên, có vẻ như cụ đang bùng nổ cảm xúc tiêu cực sau khi bị sếp từ chối ký reference. Thật ra việc này cũng quá khó. Cụ cân nhắc thử các cách sau:

1. ông sếp đã nói rất rõ thích phong bì. Việc này quá đơn giản. Cụ chỉ cần chuẩn bị 1 ít quà bánh phong bì và nhờ ông ấy ký. Theo em, cái hì mua được bằng tiền đều quá rẻ. Nhất là cho 1 cơ hội học hỏi và phát triển bản thân lớn như vậy. Nếu là em á, em sẽ hỏi rõ ông ấy muón giá bao nhiêu cho dễ hành xử.

2. reference cần do sếp quản lý ký nhưng k hẳn phải là ông sếp đó. Cụ rà soát lại trong cơ cấu tổ chức, chỉ cần sếp nào có tham gia quản lý cụ đều có thể ký được (em cũng làm trog ngành y và đang sống ở nước tư bản nên hiểu rõ mình đang nói gì nhé).

Tóm lại, vấn đề chính của cụ trước mắt là lấy được reference và hoàn tất thủ tục đi học. Những chuyện đấu đá có phải là ưu tiên hoặc là cái cụ thật sự muốn không. Cụ cân nhắc nhé và em chúc cụ vạn sư thành công và trở thành bác sĩ giỏi hơn nữa nhé :)
Cụ nói quá đúng, và em rất kết câu: " Cái gì còn mua được bằng tiền là quá rẻ ". Đúng cụ sống ở nước tư bản có khác. :D

trungthu2020

Xe tăng
Em sợ không phang được lại mắc tội vu khống
Gương tày liếp còn đang nóng hổi

kieuthienan

Xe buýt
Cụ thật nhẹ nhàng, ngon ngọt đưa tiền cho ông ý nhận. Nhưng photo hết những tờ tiền và chụp ảnh lại. Để làm gì thì cụ sau hướng dẫn cụ.

Thuantrung

Xe tăng
Những ông sếp nhiều kinh nghiệm, người ta nhìn người nhanh lắm. Với một chú nhân viên trẻ như cụ, mà đã tìm cách lật sếp, kiện sếp, kiện cơ quan, thì nói thật tư cách người lao động của cụ hơi kém. Cả tây cả ta đều không ưa dạng nhân viên luôn tìm cách lật đổ nồi cơm chung như cụ. Để tiến bộ, cụ cần rèn luyện hơn.

Với tư cách của cụ kém như vậy, sếp không ủng hộ cụ đi du học, mà như cụ nói học xong cụ cũng biến khỏi công ty đang làm, thì sếp cũng có mắt tinh đời đấy. Cụ nói là sếp không có phong bì nên không ký cho cụ, nhưng chưa chắc đúng đâu. Sếp đánh giá tiêu cực về cụ, nên không thể giới thiệu tốt cho cụ được.

Cụ nên điều chỉnh lại suy nghĩ và hành vi của mình một chút, tập trung vào chuyên môn, giảm sân si không cần thiết, thì em nghĩ cụ sẽ tiến xa hơn.
Ý của em commet cũng giống hòa toàn giống cụ. Người ta ko muốn kí không hẳn vì muốn vòi tiền vì đơn giản đang đánh giá ko tốt về cụ. Ở nước ngoài họ cũng thế, để làm TS cụ sẽ cần Thầy hướng dẫn, vì sao mà cần thư giới thiệu? vì đơn giản ông Thầy tương lai ở nước ngoài cũng ko muốn gặp rắc rối, kết nạp thành phần dẫu có tài nhưng thiếu đức, ăn cháo đá bát( xin ký giấy giới thiệu cho những lời tốt đẹp về chuyên môn, về đạo đức nghĩa là đã 1 bước thành Thầy của cụ, xong cụ còn định quay lại đánh) cho nên họ mới cần giới thiệu, về cơ bản mới ra trường 2 năm, lại bệnh viện tư thì trình độ còn non và xanh lắm. Ông PGS kia chẳng ăn đứt cậu về chuyên môn, có khi là cậu ko đủ trình để đánh giá ổng, tuổi đời, tuổi nghề mà thái độ của cậu vậy thì họ chẳng bực. Nếu cậu là trò của tôi thì không bao giờ tôi giới thiệu cái thể loại NCS như thế này, có tiền tỷ cũng ko vì chức danh, chuyên môn đó kiếm cả tỷ một cách đàng hoàng, ko cần phải có Pbi.

Chỉnh sửa cuối:

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Em cùng ý kiến với nhiều cụ trên này, người làm nghề y nên biết giữ bình tĩnh, tránh sa vào những chuyện rắc rối ngoài chuyên môn. Bác thớt nên học cách nhẫn nhịn và tìm cách giải quyết vấn đề một cách khéo léo mềm mỏng.

Không liên quan, nhưng em đã từng làm nhân viên kinh doanh dưới quyền một sếp ko biết kinh doanh, phải tự quản lý công việc vì sếp cũng quản lý quá kém ( công ty MNC chứ ko phải cty quốc doanh nhé ). Em nhẫn nhịn và xoay chuyển được tuốt !
Thông tin 1 chiều mà thấy nhiều cụ nói xấu ông bác sĩ kia quá. Cứ phải nghe 2 chiều may ra mới tư vấn đc.

vneseman

Xe lăn
Theo em thì chú tâm vào mục đích chính mà xin chữ ký để đi được, còn những việc khác nên bỏ. Ngoài ra tố hoặc kiện việc bằng cấp thế chẳng đi được đến đâu vì chỉ có chứng cứ trên website mà việc này rất dễ đổ tội cho thằng đánh máy or quản trị web.

Leanh65

Xe container
Em giống cụ, đến 2 từ đó em thật sự ngỡ ngàng lỗi chính tả sơ đẳng :D
Chết,người HD như em càng có tuổi lại càng hay lẫn lộn như vậy. Khi xưa em nói thì ngọng chứ hiếm khi viết sai. Giờ có tý tuổi viết xong nhìn lại phải sửa suốt. Mới hôm rồi còn bị sếp trẻ tuổi hơn sửa vb có chữ rà Xoát của em. Mắc cỡ chết, thôi chắc về chăn gà trồng rau cho đỡ tủi vậy.

bodoicuho8

Xe tải
Nghe chuyện cụ thớt kể nếu đúng sự thật thì có thể là BV của anh V, tuy nhiên có 1 vài tình tiết ko logic lắm. Nếu đúng là chuyện thật thì cụ thớt inbox mình có thể tư vấn cách xử lý giúp, còn nếu là chuyện bịa câu view thì thôi.

kduc

Xe Cứu Trợ
Nói luôn đã trưởng khoa Bv tuyến cuối chẳng ai kém cả (gđ thì chưa chắc :D ).

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Vụ việc của chủ thớt theo em khá là kinh điển tại môi trường làm việc tại VN. Em đọc còm các cụ thì đa phần khuyên HÒA, nhưng thực ra các cụ không để ý 1 điều là cụ chủ là thế hệ 9X, khác nhiều với các cụ trong tư duy và cách sống.

Nên, chủ thớt hãy cứ làm theo cách mà cụ đã làm và đạt được thành công như ngày hôm nay !
Bác sĩ 9x làm bệnh viện tư thì còn non kinh nghiệm, sao mà đòi nhận xét chuyên môn bậc lão làng trưởng khoa bệnh viện hàng đầu? (mà mới thấy chê tiếng Anh, chứ chuyên môn y thì chủ thớt cũng chả dám nhận giỏi).
Bản lĩnh sống thì đem chuyện riêng lên đây xin tư vấn kiểu này thì còn non lắm, làm gì mà đã gọi là thành công khi còn đang phải học thêm, xin một cái thư giới thiệu ở chỗ làm còn khó khăn..Các cụ OFer khuyên HÒA là nói lịch sự, thât ra là ngầm khuyên chủ thớt soi lại mình xem có nên HÀNG không thôi.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Theo thông tin của cụ thớt em đã tìm ra thông tin cụ sếp kia trong vòng vài nốt nhạc. Thành ra lại nghi ngờ động cơ của cụ chủ. Rất mong cụ chủ gửi một vài công trình nhỏ của mình lên đây để cccm offers cùng mổ xẻ xem có đúng là bác sĩ thật hay lại là xít đờ của bệnh viện nào đó.

TalaMit

Xe tải
Theo thông tin của cụ thớt em đã tìm ra thông tin cụ sếp kia trong vòng vài nốt nhạc. Thành ra lại nghi ngờ động cơ của cụ chủ. Rất mong cụ chủ gửi một vài công trình nhỏ của mình lên đây để cccm offers cùng mổ xẻ xem có đúng là bác sĩ thật hay lại là xít đờ của bệnh viện nào đó.
Cụ inbox em xem gúc của em và cụ có giống nhau ko? Em gg 3 phát ra đối tượng khớp 90%, haha