Mẫu Sơn - Lạng Sơn, liệu có thể đạp xe đến không?

Sói nhỏ

Chã!
Em nghĩ vé loại B, C là chia theo ghế cứng, ghế mềm, không biết có khoang điều hòa không? nếu có thì nên mua khoang điều hòa. Nếu các cụ cần hỏi chi tiết thì tối em chạy ra ga hỏi thăm giúp cho.

Nếu tàu chậm thì kinh khủng lắm đấy nhé, giống như tàu hồi bao cấp ấy, nhốn nháo nhộn nhạo: có đủ thứ bán buôn trên tàu, đủ hạng người và các cụ cẩn thận kẻo gặp móc túi. Nhưng đi tầu cũng là 1 cách hay để cảm nhận những cung bậc khác nhau của cuộc sống. :) Bỏ qua cảm giác nóng bức và ngột ngạt, các cụ tha hồ ngắm cảnh sông núi nước non. Hồi tháng 5 e cũng có 1 chuyến đi tàu như thế, vui phết.

Duatretoxac

Xe buýt
Em nghĩ vé loại B, C là chia theo ghế cứng, ghế mềm, không biết có khoang điều hòa không? nếu có thì nên mua khoang điều hòa. Nếu các cụ cần hỏi chi tiết thì tối em chạy ra ga hỏi thăm giúp cho.

Nếu tàu chậm thì kinh khủng lắm đấy nhé, giống như tàu hồi bao cấp ấy, nhốn nháo nhộn nhạo: có đủ thứ bán buôn trên tàu, đủ hạng người và các cụ cẩn thận kẻo gặp móc túi. Nhưng đi tầu cũng là 1 cách hay để cảm nhận những cung bậc khác nhau của cuộc sống. :) Bỏ qua cảm giác nóng bức và ngột ngạt, các cụ tha hồ ngắm cảnh sông núi nước non. Hồi tháng 5 e cũng có 1 chuyến đi tàu như thế, vui phết.
Tàu này không có điều hòa và chỉ có một loại ghế thôi mợ ơi, tàu chợ mà. Tàu du lịch thì mới có nhiều hạng ghế và hạng toa.

Alexmazzz

Xe buýt
Em lên tận ga để phục vụ các cụ đấy ạ
Các cụ xem cái tgian - nó mất 5,5h - thì biết nó đi đứng ntn.
Em dự nó đi 2,5h đứng 3h.
Em không biết bây giờ ra sao, nhưng cách đây vài năm em đi HN-LN từ 5.30 đến 16.30 mới đến LS. :(((

Em thấy bảo bến xe Lương Yên cứ 15' có một chuyến đi Lạng sơn, có lẽ nên đổi phương án đi xe ô tô cho nhanh. Nếu đi ô tô từ 5-6AM thì lên đến nơi khoảng 10AM là cùng, có khi chúng ta làm 1 vòng LS trước, sau đó về ngã 3 đi Mẫu sơn đợi đoàn siêu nhân lên rồi leo nhỉ? loanh quanh 5-60KM chắc cũng không có vấn đề gì :))
Hôm trước em đi bus từ LS về đến tận nhà là 3,5h, về đến bến lương yên chắc chưa đến 3h. Các cụ đi oto hay hơn đi tàu là đi tàu phải đến LS mới xuống được, đi oto nếu ngứa chân có thể nhập đoàn tại Bắc Giang, Kép, Chi Lăng, Sài Hồ.... thích xuống chỗ nào cũng được.

2R+

Xe điện
Mấy cái ảnh về tầu đi LS em copy bên Emong:

loại C chắc là ghế băng chạy dài ntn

còn đây chắc ghế loại B

xế độp thì đc để ở chuồng riêng

Chỉnh sửa cuối:

cachoi

Xe điện
Mặc dù là chuyến đi của năm nhưng em không theo được, ngồi nhà đợi tin các cụ vậy

hanoien

Xe điện
Oto đi mãi rồi, em nghĩ trải nghiệm tàu chợ cũng thú. Kiểu gì cũng chén được Mẫu Sơn. Các cụ mang theo con gà luộc + coca cola, oánh chén no say trên tàu chả mấy chốc cũng đến nơi.

2R+

Xe điện
ờ rất tiếc là em lại phải nhỡ chuyến này với a e rồi , t7 cn dính bóng đá họp hành ko đỡ dc, visa gia đình thì unlimit , chúc anh em chinh phục Mẫu sơn thành công :)
Tình hình chân cẳng của em hôm nay sưng to quá, em chính thức chuột rút cung này, híc, 1 tháng mong đợi cuối cùng tan thành mây khói
Mặc dù là chuyến đi của năm nhưng em không theo được, ngồi nhà đợi tin các cụ vậy
càng gần đến giờ G - càng thấy nhiều chiến sỹ Rụng :D

lazyboyz

Xe tải
Em vừa check với đại lý bán vé tàu, tàu HN- Đồng Đăng xuất phát từ ga Gia Lâm lúc 6.00AM, đến LS cỡ độ đầu giờ chiều hoặc muộn hơn vì lý do tàu chợ nên nếu hàng nhiều thì xếp lâu nên có thể chậm ...:-s ... Chỉ có một hạng ghế cứng giá vé là 64.000đ/lượt. Xe độp thì cứ mang ra ga và vứt lên khoang hành lý, xe không đóng thùng thì giá khoảng 10-20.000 (bọn nó cũng không rõ lắm vì ít người đi).... tình hình này chắc ô tô là lựa chọn tôt hơn.

quachanh

Xe hơi
Các cụ ơi hay là thôi ko lãng mạn nữa, mình đi xe khách LS cho thực tế nhỉ :))

Tien seven

Xe tải
Em vừa check với đại lý bán vé tàu, tàu HN- Đồng Đăng xuất phát từ ga Gia Lâm lúc 6.00AM, đến LS cỡ độ đầu giờ chiều hoặc muộn hơn vì lý do tàu chợ nên nếu hàng nhiều thì xếp lâu nên có thể chậm ...:-s ... Chỉ có một hạng ghế cứng giá vé là 64.000đ/lượt. Xe độp thì cứ mang ra ga và vứt lên khoang hành lý, xe không đóng thùng thì giá khoảng 10-20.000 (bọn nó cũng không rõ lắm vì ít người đi).... tình hình này chắc ô tô là lựa chọn tôt hơn.
Vậy thì cứ theo lựa chọn là ô tô đi ạ. Vì có vẻ là tàu đi chậm quá. Vậy là ta tiễn đoàn đi qua cầu, rồi ăn sáng xong mới bắt xe khách đi LS à? Vì xe khách đi nhanh lắm.

lazyboyz

Xe tải
Thông tin thêm nhé: em vừa gọi điện cho nhà xe Lâm Hương (SĐT 0913211470), xe xuất phát lúc 7.00 tại HN, mình thích đón lúc nào cũng được em cứ tạm book là cửa nhà hát lớn nhé. Đi xe Mec 16 chỗ, mình sẽ mua 8 vé x 100=800K, 4 người 4 chỗ ngồi, gập hàng cuối lại để 4 xe đạp. Xe chạy đúng 7h và đến LS lúc 10.30 ... các cụ chốt được không ạ.

Nếu các cụ thích thì đến chụp ảnh xong, đi ăn sáng cafe, đạp tiễn cũng được rồi hẹn xe đến đón lên LS. 10.30 lên LS lại ăn chơi tham quan rồi quay lại ngã ba đi Mẫu sơn chờ đoàn Siêu nhân ...

Chỉnh sửa cuối:

Fiat_ELX

Xe điện
Thông tin thêm nhé: em vừa gọi điện cho nhà xe Lâm Hương (SĐT 0913211470), xe xuất phát lúc 7.00 tại HN, mình thích đón lúc nào cũng được em cứ tạm book là cửa nhà hát lớn nhé. Đi xe Mec 16 chỗ, mình sẽ mua 8 vé x 100=800K, 4 người 4 chỗ ngồi, gập hàng cuối lại để 4 xe đạp. Xe chạy đúng 7h và đến LS lúc 10.30 ... các cụ chốt được không ạ.
Nếu các cụ thích thì đến chụp ảnh xong, đi ăn sáng cafe, đạp tiễn cũng được rồi hẹn xe đến đón lên LS. 10.30 lên LS lại ăn chơi tham quan rồi quay lại ngã ba đi Mẫu sơn chờ đoàn Siêu nhân ...
Gập 2 hàng ghế thì xếp được 6 xe (em đã xếp lần đi chùa Ngục trước đây) nên nếu gập 1 hàng để xếp 4 xe thì xe phải tháo bánh trước, cũng rất đơn giản, nhưng là phanh dầu nên các cụ liên lạc cụ Cachoi, xin (không mua :))) 4 cái chèn má phanh để chèn khi tháo bánh, tháo bánh là chèn ngay, rồi mới xếp xe, vì nếu bị kẹt má phanh thì kích ra khá vất vả.

...tháo bánh là chèn ngay, rồi mới xếp xe, vì nếu bị kẹt má phanh thì kích ra khá vất vả.
Cái này ngoài lề: Sao lại phải chèn hả anh? Từ trước đến nay em không biết cứ tháo ra thôi :(

benq

Xe điện
Gập 2 hàng ghế thì xếp được 6 xe (em đã xếp lần đi chùa Ngục trước đây) nên nếu gập 1 hàng để xếp 4 xe thì xe phải tháo bánh trước, cũng rất đơn giản, nhưng là phanh dầu nên các cụ liên lạc cụ Cachoi, xin (không mua :))) 4 cái chèn má phanh để chèn khi tháo bánh, tháo bánh là chèn ngay, rồi mới xếp xe, vì nếu bị kẹt má phanh thì kích ra khá vất vả.
Thông tin cụ bổ ích, e mời cụ ~o)
Hôm trước e nhận xe của T.A cũng tháo bánh trước, khi lắp lại vào cứ bị chạm phanh làm e loay hoay mãi...

Fiat_ELX

Xe điện
Cái này ngoài lề: Sao lại phải chèn hả anh? Từ trước đến nay em không biết cứ tháo ra thôi :(
Khi tháo bánh rồi mà phanh dầu vô tình chạm vào tay phanh, nó bóp 2 má phanh chạm vào nhau thì khó đỡ lắm, không lắp bánh vào được, phải xả dầu + cạy 2 má phanh tách nhau ra, nói chung là mệt.

Hôm trước e nhận xe của T.A cũng tháo bánh trước, khi lắp lại vào cứ bị chạm phanh làm e loay hoay mãi...
Say quá :)) cụ cứ thủ sẵn đôi chèn là ổn, lắp bánh lại lúc nào cũng ngon.

2R+

Xe điện
Khi tháo bánh rồi mà phanh dầu vô tình chạm vào tay phanh, nó bóp 2 má phanh chạm vào nhau thì khó đỡ lắm, không lắp bánh vào được, phải xả dầu + cạy 2 má phanh tách nhau ra, nói chung là mệt.

Say quá :)) cụ cứ thủ sẵn đôi chèn là ổn, lắp bánh lại lúc nào cũng ngon.
Hôm trước đi Đền Gióng về em với KP phải xé quyển tạp chí của bác Nhè để chèn má phanh trước :))

Khi tháo bánh rồi mà phanh dầu vô tình chạm vào tay phanh, nó bóp 2 má phanh chạm vào nhau thì khó đỡ lắm, không lắp bánh vào được, phải xả dầu + cạy 2 má phanh tách nhau ra, nói chung là mệt...
Hay quá, thêm 1 kinh nghiệm nữa, em cảm ơn anh :)

buituananh_as

Xe điện
ớ..em đã chèn bằng tấm bìa cứng rồi mà :)>- ..lúc em còn lôi cái tấm giâý đó ra anh còn nhìn là zề ( hôm mang xe lên Tn em cũng làm vậy, hôm đó em còn tháo cả 2 bánh cơ..lúc ráp chỉ giật cái bìa ra là ngon mà )
cho nên em nghĩ cứ cái bìa cứng bóng chèn là ngon ngay hehe

Chỉnh sửa cuối:

linhkiemkhach

Xe đạp
Lần đầu tiên vào 4rum này, mấy bác hay đi thích thật đấy. Em lâu rồi không chạy xe, trong topic này em thấy có a Hùng, a Nab trước thi thoảng có đi với TD5. Hình như là mai các bác đi phải không nhỉ??? Chúc các bác có sức khỏe tốt để chinh phục những con đèo nhé. Mẫu Sơn em thấy dài nhưng không dốc lắm, ở điều kiện bình thường chắc chỉ hơn 1h là tới đỉnh thôi :), không gắt và khó đi như 3 vì, 3 đảo, khủng nhất khu này em thấy vẫn là Gióng, ngắn nhưng chắc có chỗ phải 15% mất.

benq

Xe điện
ớ..em đã chèn bằng tấm bìa cứng rồi mà :)>- ..lúc em còn lôi cái tấm giâý đó ra anh còn nhìn là zề ( hôm mang xe lên Tn em cũng làm vậy, hôm đó em còn tháo cả 2 bánh cơ..lúc ráp chỉ giật cái bìa ra là ngon mà )
cho nên em nghĩ cứ cái bìa cứng bóng chèn là ngon ngay hehe
E có chèn ah, hôm đó a không để ý. Nhưng chắc chèn chưa đủ hay sao, vì a lắp vào chỉnh chọt linh tinh cả mà vẫn bị sát má phanh, thêm kinh nghiệm cho a e MTB ~o)