Matiz 2 lỗi 0115 (engine coolant temprature sensor), nhờ các cụ chỉ giúp

leenamtuankorea

Xe tăng
em nghĩ là có, em đã thử rút rơle ra, đèn check sáng Cụ nhé
Thay cái xe mới em đảm bảo hết lỗi luôn cụ. hề hề...Cũng có thể là do van hằngg nhiệt cụ nhé. Xe em trước đi mưa là đèn báo check... fix lại bị...Test thì do cái van hằng nhiệt nó hỏng ko đóng khi động cơ chưa mát...Cứ cho nước lạnh vào hoài thành ra máy mát quá hđ ko đúng công suất....Để đi cũng ko sao nhưng mà tốn xăng hơn nên em thay cái hết luôn.

matiz2014

Xe tải
bênh này mà mang ra gara khéo dây điện Của Cụ thành màng nhện :))
Em cũng sợ như thế, ngoài ra còn sợ thành gà, sợ lại phát sinh thay cái lọ cái chai chả liên quan gì
Vụ gần nhất xe em bị kêu lục cục không biết do cái gì. Ra gara Thiên Kim chỗ đường Đỗ Đức Dục, ông thợ có vẻ là thợ cả (mặt hơi đỏ) nhảy lên đi một vòng về phán xanh rờn, chết hết lap rồi, thay thôi

Đến lúc chú thợ khác trực tiếp vào xử lý em mới hỏi nhỏ ơ thế không tháo ra xem mà đã biết à, chú ý mới lại trèo lên lái thử, rồi nâng xe lên quay bánh lắc bánh, soi gầm, hỏi e thấy kêu bên nào, em bảo kêu bên lái. Cuối cùng chốt là chết bi moay ơ bánh trước bên lái, thay vòng bi mới. Trong lúc thợ sửa em để ý thấy láp trong bị chạm vào ống xả, nát hết cả cao su che bụi láp, mỡ bắn tóe loe, e nghĩ đấy mới là nguyên nhân :)
Đây là chi phí cho vụ này của em:

quang102

Xe tăng
Em cũng sợ như thế, ngoài ra còn sợ thành gà, sợ lại phát sinh thay cái lọ cái chai chả liên quan gì
Vụ gần nhất xe em bị kêu lục cục không biết do cái gì. Ra gara Thiên Kim chỗ đường Đỗ Đức Dục, ông thợ có vẻ là thợ cả (mặt hơi đỏ) nhảy lên đi một vòng về phán xanh rờn, chết hết lap rồi, thay thôi

Đến lúc chú thợ khác trực tiếp vào xử lý em mới hỏi nhỏ ơ thế không tháo ra xem mà đã biết à, chú ý mới lại trèo lên lái thử, rồi nâng xe lên quay bánh lắc bánh, soi gầm, hỏi e thấy kêu bên nào, em bảo kêu bên lái. Cuối cùng chốt là chết bi moay ơ bánh trước bên lái, thay vòng bi mới. Trong lúc thợ sửa em để ý thấy láp trong bị chạm vào ống xả, nát hết cả cao su che bụi láp, mỡ bắn tóe loe, e nghĩ đấy mới là nguyên nhân :)
Đây là chi phí cho vụ này của em:
thôi đó cũng là học phí Cụ ợ, hồi em mới lấy xe bị chém đẹp cái tông phanh ,ở gara B&T trên đường trần thái tông. nó thay cho em 1tr7 cải đểu về đi dc đúng 3 tháng (em hỏi giá cái đểu đấy đắt thì 400k,), lại chết em, phải thay hàng bãi 800k h vẫn tốt

matiz2014

Xe tải
em nghĩ là có, em đã thử rút rơle ra, đèn check sáng Cụ nhé
Vậy à cụ, em sẽ kiểm tra thêm rơ le quạt. Lúc đèn check sáng thì quạt quay chứng tỏ không bị lỏng mà rơ le kém bị chập chẳng hạn

matiz2014

Xe tải
thôi đó cũng là học phí Cụ ợ, hồi em mới lấy xe bị chém đẹp cái tông phanh ,ở gara B&T trên đường trần thái tông. nó thay cho em 1tr7 cải đểu về đi dc đúng 3 tháng (em hỏi giá cái đểu đấy đắt thì 400k,), lại chết em, phải thay hàng bãi 800k h vẫn tốt
Em cũng toàn phải nghĩ là học phí cho vui vẻ cụ ạ. Em để ý thường khi mình là gà thì gara họ chép giá phụ tùng gấp đôi hoặc gấp 3 lần cụ à. Đúng là làm nghề nào choén nghề đấy

matiz2014

Xe tải
Thay cái xe mới em đảm bảo hết lỗi luôn cụ. hề hề...Cũng có thể là do van hằngg nhiệt cụ nhé. Xe em trước đi mưa là đèn báo check... fix lại bị...Test thì do cái van hằng nhiệt nó hỏng ko đóng khi động cơ chưa mát...Cứ cho nước lạnh vào hoài thành ra máy mát quá hđ ko đúng công suất....Để đi cũng ko sao nhưng mà tốn xăng hơn nên em thay cái hết luôn.
Cái van này có nhiều cụ tháo luôn ra, nhất là các cụ phía Nam vì trong đó quanh năm nắng nóng, nếu tháo ra mà đèn check engine lại sáng thì gay go quá

thktsvtc

Xe hơi
Van hằng nhiệt hỏng không hiện check đc. Role quat low và high giông nhau có thê tráo đổi đc nhé. Cụ loại trừ tưng thứ.

matizse06

Xe đạp
Xe em cũng bị hiện tượng tượng đèn engine sáng, đưa ra thợ phán lỗi cảm biến gió, đổi cảm biến cuar xe tốt sang vẫn thế. Cụ nào biết chỗ nào có máy check chỉ em với.

baccop1981

Xe buýt
Xe em có hiện tượng như sau:
Lần đầu tiên nổ máy thì sau khoảng vài phút, đèn check engine sáng. Nếu tắt khóa điện, nổ máy lại thì đèn check tắt

Em nối tắt chân A-C ở đầu đọc ODB và đọc thì báo lỗi 0115 (các cụ xem video em up lên ạ)

Em đã kiểm tra điện áp ở chân cắm cảm biến:
- Khi không cắm vào cảm biến thì điện áp 4,6-4,7v
- Khi cắm vào cảm biến và bật khóa điện, em đo điện áp gần 2v

Em đã thay cảm biến khác lấy từ cụ thktsvtc thấy vẫn có lỗi như thế

Em đã tháo cọc âm bình ắc quy để vài phút để reset ECU, học lại ga cầm chừng, bệnh vẫn không hết

Có cụ nào đã kinh nghiệm về cái này cho em xin lời khuyên ạ. Em cảm ơn các cụ!
E cũng đã bị đèn check báo một lần mà ko rõ lỗi và nguyên nhân. Sau đó e mới phát hiện ra là đường mát vào thành xe của e kém quá nên có khi không đủ mát. E tháo ra vệ sinh sạch rồi đấu tăng cường cho dây mát thế là thấy hết đèn check. Cụ kiểm tra lại và thử theo cách của e xem sao ?

matiz2014

Xe tải
E cũng đã bị đèn check báo một lần mà ko rõ lỗi và nguyên nhân. Sau đó e mới phát hiện ra là đường mát vào thành xe của e kém quá nên có khi không đủ mát. E tháo ra vệ sinh sạch rồi đấu tăng cường cho dây mát thế là thấy hết đèn check. Cụ kiểm tra lại và thử theo cách của e xem sao ?
hôm nay e vừa mua cảm biết nhiệt nước làm mát về thay vẫn thế
ca này khó hiểu thật

em đang thiên về ý kiến của cụ, gần đây em xử lý cái hộp cầu chì trong khoang máy (chân cắm rơ le đèn pha và đèn phanh bị nóng chảy nhựa) có thể ảnh hưởng đến đường điện trong hộp cầu chì. mai em tháo ra xem có lỏng gì ko

matiz2014

Xe tải
à mà em cập nhật vụ rơ le quạt làm mát, em tháo rơ le ra cũng không nổi đèn check cụ quang102 nhoé :)

matiz2014

Xe tải
Cụ sử lý dc chưa vậy? Xe em cũng sáng đèn báo 0115 mà thay cảm biến vẫn báo lỗi
em chưa xử lý được cụ ạ
em thay 2 cảm biến vẫn thế
dậy dợ chỗ giắc cắm cảm biến cũng kiểm tra kỹ ko vấn đề gì. e sẽ kiểm tra lại đường điện hộp cầu chì khoang máy và đường mát xem sao
xe em bị lõi này sau khi e đi lại chân rơ le đèn pha và đèn phanh trong hộp cầu chì :(

tuấn anh loa

Xe máy
Em nghĩ không tắt thì dễ hiểu hơn xe em chứ ạ, thà nó lỗi là lỗi mãi mình còn dễ xử lý
Xe em chỉ bị ở lần nổ máy đầu tiên, thế mới lạ :D
Em đo dây vẫn có nguồn, thay cảm biến khác vẫn bị, thay rơ le và chân rơ le vẫn báo