[Funland] mất ngủ kinh niên, liệu có bài thuốc nào chữa hiệu quả?

xecor

Xe đạp
chia sẻ vs cụ, e thấy nhưng người mất ngủ thì cơ thể thường là bị suy nhược và thấy ai cũng gầy cả
Em thì lại khác, béo quay ra ý. EM giảm cân cả mấy tháng mới xuống được 4kg, nhưng có khi công tác 2 ngày đã tăng lên 1kg rồi. phải mỗi cái mất ngủ thôi.

huy.mitalab

Xe hơi
Cụ nên uống an thần thường xuyên rất tốt sẽ ngủ đc thôii mà

hnilqhuy

Xe tăng
sáng xoa mặt, tối xoa chân
dần dần sẽ tỉnh táo ban ngày ngủ say ban đêm

MeTom123

Xe máy
cụ chịu khó thể dục thể thao vào ăn đc là ắt ngủ đc ngay ý mà

honda66666

Xe máy
em cũng bị mất ngủ mấy năm nay

ks.quyet

Tháo bánh
Chả là bố em năm nay gần 70, bị mất ngủ kinh niên hơn chục năm nay, thấy ông cụ bảo ngày chắc ngủ tầm tiếng, đêm nào nhiều thì 2 tiếng, có hôm nằm thức trắng. nguyên nhân giờ cũng chắc biết là do đâu. Mà bệnh này thì các cụ chắc cũng ít nhiều trải qua, đêm nào mất ngủ là sáng dậy mệt mỏi, thần kinh căng thẳng đâm ra hay cáu ghắt. ông cụ em thì cũng khám bệnh viên có, đông y có, châm cứu có...nhưng không ăn thua nên cũng nản:s...người thì càng ngày càng gầy đi :(:(e lên đây mong có cụ nào có bài thuốc hay kinh nghiệm gì để chữa bệnh mất ngủ này ạ. cảm ơn các cụ.
Em không phải bác sĩ . Mẹ của em cũng bị và em đưa bà ra 27 Nguyễn Bỉnh Khiêm -Bệnh viện y học cổ truyền trung ương dùng thuốc đông y và giờ giấc ngủ đã được cải thiện rất nhiều ạ

vanthanh2691

Xe máy
cháu thì cứ suy nghĩ nhiều là mất ngủ không phải suy nghĩ gì thì ngủ ngon như gì ý

Dịch Vụ Công Chứng

[Tịch thu bằng lái]
Chả là bố em năm nay gần 70, bị mất ngủ kinh niên hơn chục năm nay, thấy ông cụ bảo ngày chắc ngủ tầm tiếng, đêm nào nhiều thì 2 tiếng, có hôm nằm thức trắng. nguyên nhân giờ cũng chắc biết là do đâu. Mà bệnh này thì các cụ chắc cũng ít nhiều trải qua, đêm nào mất ngủ là sáng dậy mệt mỏi, thần kinh căng thẳng đâm ra hay cáu ghắt. ông cụ em thì cũng khám bệnh viên có, đông y có, châm cứu có...nhưng không ăn thua nên cũng nản:s...người thì càng ngày càng gầy đi :(:(e lên đây mong có cụ nào có bài thuốc hay kinh nghiệm gì để chữa bệnh mất ngủ này ạ. cảm ơn các cụ.
Các cụ nhà em cách đây 1 năm cũng vậy , nhất là cụ ông , đêm đêm cứ lọ mọ như ma y , mà mất ngủ nhiều triền miên thì lại liên quan đến huyết áp , đo đạc cả đêm luôn (còn gây tiếng ồn nữa chứ ) , và bgio các cụ ý bảo nhau "ngồi thiền" ạ , giai đoạn đầu cũ ngồi nhiều lắm , cứ mất ngủ là dậy ngồi thiền , hai ông bà âm thầm ko ai bảo ai , giường của ai ng đấy ngồi , sau khoảng gần nửa năm gi đấy hai cụ nhà em ổn lắm nhé , nhất là cụ ông bgio có thời khóa biểu rõ ràng , tối tối đi ngủ từ 9 giờ , và sáng ra 4gio kém dậy làm vệ sinh song là ngồi thiền , da dẻ hồng hào , thuốc và đồ đo huyết áp ko đùng nữa ,
Cách ngồi thiền như thế nào cho có hiệu quả thì cụ cứ tra hỏi hay đè cổ anh GOOGLE kiểu gì anh ý cũng phun ra hết , Em mong là Ông cụ nhà cụ sớm vượt qua dc giai đoạn này

Chỉnh sửa cuối:

vietran

Xe ba gác
Em năm nay 43t, cứ khoảng 2-3h sáng là thức giấc sau đó ngủ lại rất khó. Cụ nào có phương pháp nào chữa bệnh này được không, kính mong được chỉ bảo ạ.
Tuổi này nhiều người giống cụ.
Bỏ thuốc lá, chè, cà phê
Hạn chế bia rượu
Sáng sớm ngồi thiền 30 phút, chiều thể dục thể thao 1 tiếng.
Tối 10h30 lên giường ngủ một mạch đến 6h30 phút sáng. Say như chết k mộng mịnho he gì, có mơ thì chỉ thấy gái đẹp.
Vợ chỉ có nước ôm gối sang phòng khác ngù chả sơ múi dc gì =))

vietran

Xe ba gác
Ông bà già em đều U80.
Sáng dậy cái ngồi thiền luôn, ngày 2 lần
Sau đó thể dục, đi bộ,
Chiều bóng bàn cầu lông
Ngày lúc rảnh tạp dưỡng sinh theo cái bài hội dưỡng sinh hướng dẫn.
Hạn chế tối đa xem tivi nhất là phim truyện hàn, tàu, vn vì sướt mướt lâm ly bi luỵ ảnh hưởng đến sức khoẻ tâm thần
Các cụ ngủ khoẻ hơn thanh niên

hiepngo.nd

Xe tải
Chịu khó thể dục thể thao, ăn uống thì kiếm mấy loại như tâm sen lá vông... dùng thử xem cụ

xecor

Xe đạp
Tuổi này nhiều người giống cụ.
Bỏ thuốc lá, chè, cà phê
Hạn chế bia rượu
Sáng sớm ngồi thiền 30 phút, chiều thể dục thể thao 1 tiếng.
Tối 10h30 lên giường ngủ một mạch đến 6h30 phút sáng. Say như chết k mộng mịnho he gì, có mơ thì chỉ thấy gái đẹp.
Vợ chỉ có nước ôm gối sang phòng khác ngù chả sơ múi dc gì =))
Cảm ơn cụ nhiều! Mình sẽ nghe lời cụ, nhưng mà không biết ngồi thiền thế nào hả cụ?

thầy mộc

Xe tăng
Cụ bị lâu thế thì khó lắm ạ vì mất ngủ đoi khi lẫn giữa thói quen và bệnh lý, ngay người khỏe mạnh nếu thức khuya thường xuyên tạo thành thói quen sau dần ngủ rất khó. Nên tập nhẹ nhàng, tắm nước ấm, thư giãn, thoải mái trước khi ngủ. Nhà cụ ở đâu, bên BV em cũng hay mở các lớp tập dưỡng sinh theo phương pháp của cố Bộ trưởng Nguyễn Văn Hưởng, nhẹ nhàng nhưng giúp cho các cụ từ điều tiết được cơ thể mình. Chứ bệnh lâu thế điều trị khó lắm cụ ạ.
Nhà em đồng quan điểm với cụ.
Nhưng yếu tố tâm lí cũng rất quan trọng.

vietran

Xe ba gác
Cảm ơn cụ nhiều! Mình sẽ nghe lời cụ, nhưng mà không biết ngồi thiền thế nào hả cụ?
Cái món thiền phải học hành bài bản cụ ạ và phải rất kiên trì, kết quả đem lại thì tuyệt vời.
Có rất nhiều trường phái thiền, thiền Phật giáo, thiền duỡng sinh, thiền yoga, thiền năng lượng điện trường sinh học, thiền Hàn quốc,... cụ cân nhắc tìm hiểu kỹ lưỡng trước khi chọn cái phù hợp và yêu thích.

thầy mộc

Xe tăng

xecor

Xe đạp
Cái món thiền phải học hành bài bản cụ ạ và phải rất kiên trì, kết quả đem lại thì tuyệt vời.
Có rất nhiều trường phái thiền, thiền Phật giáo, thiền duỡng sinh, thiền yoga, thiền năng lượng điện trường sinh học, thiền Hàn quốc,... cụ cân nhắc tìm hiểu kỹ lưỡng trước khi chọn cái phù hợp và yêu thích.
Cảm ơn cụ nhiều nha. Em sẽ tìm và báo cáo cụ sau.

Mazafaka

Xe buýt
Em giờ cứ làm tí nước linh chi trước khi ngủ. 10h là ngáy rung giường rồi

Cụ đưa bố ra Hà Nội tìm xem chỗ nào chữa bệnh bằng phương pháp Diện Chẩn ấy, em đảm bảo ngay ngày đầu tiên vè là cụ ngủ ngon. Không tin cụ có thể tìm hiểu trên mạng nhé.