[Funland] Marketing cho bán lẻ - Các cụ/mợ hỏi, em trả lời!

xomo

Xe buýt
Em về mảng bán lẻ hàng may mặc, bán offline đang rất khó khăn, online thì em không mạnh lắm, bạn em một vài thương hiệu lớn thường mời phạm thoại xả kho là lỗ chỏng vó rồi
Mảng may mặc này thực sự em không có kinh nghiệm. Mong cụ thông cảm.
Hiện tại trên các web tuyển dụng thì các ngành hàng sau tuyển TP MKT quanh năm suốt tháng, tuyển rất nhiều mà không được: Bất Động sản, May mặc thời trang, thẩm mỹ, y tế, dược. Đủ biết là thị trường đó khó thế nào.

xomo

Xe buýt
Học làm gì cho phí tiền mời cafe em dạy cho, 3 ngày là hết bố nó kiến thức của em rồi.Em gặp mấy đồng chí bỏ ra 5 củ học xong nói ngô nga ngô nghê.
Các cụ các mợ chỉ cần quan tâm đến những việc sau:
- phương pháp marketing online trên các trình duyệt tìm kiếm 13 năm nay ko thay đổi.
- hãy thực hiện các bước như ngày xưa là top. Web mới chắc phải 6 tháng nó mới index được hết sản phẩm. Đừng nghe bọn bịp bợm nó kêu cần tên là vua, mà nó chỉ là 1 phần của công việc tối ưu hóa website trên các trình duyệt tìm kiếm thôi.
Cảm ơn cụ tham gia cùng em.
Em có thu được đồng nào ở đây đâu cụ ơi? Chỉ là chia sẻ chứ có ai dậy đâu mà học hành tiền nong.
Em làm SEO từ 2006 đến nay, hiện vẫn đang SEO ở một số lĩnh vực có cạnh tranh mạnh. Cụ bỏ qua content mà làm SEO được thì xứng đáng số 1 không có số 2 của thị trường.

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Vâng, cụ nào rảnh đi cùng cho vui, em truyền lại tịch tà kiếm phổ một thế. Em ở văn quán. Thứ 7, chủ nhật em bận rồi. Các cụ nào cần thì hẹn hò cùng đi , em chỉ cho luôn, đỡ phí kiến thức của em.
E làm mảng b2b, có team marketing mà 6 tháng vẫn chưa ra số. Cụ có kn này ko, e qua học hỏi ạ.
Thành tích thì toàn top 1 thôi, nghề này nếu làm thuê nó bạc bẽo

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Cụ lại ko đọc phần cuối của em rồi
Cảm ơn cụ tham gia cùng em.
Em có thu được đồng nào ở đây đâu cụ ơi? Chỉ là chia sẻ chứ có ai dậy đâu mà học hành tiền nong.
Em làm SEO từ 2006 đến nay, hiện vẫn đang SEO ở một số lĩnh vực có cạnh tranh mạnh. Cụ bỏ qua content mà làm SEO được thì xứng đáng số 1 không có số 2 của thị trường.

xomo

Xe buýt
E có ít hàng tồn muốn đẩy thu vốn, nó là cai gập bụng thể dục khoảng hơn triệu thì chạy kênh nào hiệu quả hiện nay ạ? Face ổn chưa ạ? E cảm ơn
Trước có lần em nhớ là có ứng tuyển chạy Face cho mợ nhưng không đạt thì phải.
Đẩy hàng tồn thì em cắt lỗ 20% giá nhập đẩy kênh buôn. Khỏi đau đầu ạ!

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thưa mợ!
1. Cụm từ bôi đỏ đậm làm em cảm thấy không thể chối từ. Hoặc là em đã (có thể là cố tình) hiểu sai.:D
2. Em vốn là người làm MKT, quản trị công việc, nhân sự .... không phải là thế mạnh của em.
3. Mâu thuẫn nằm ngay trong câu hỏi của mợ. Không thể muốn làm tốt mọi việc mà không ôm nhiều việc được.
Tuy nhiên có một vài phương pháp em vẫn làm trong những lúc quá bận rộn như sau (riêng ở lv MKT thôi nhé)
a. Đầu tiên muốn tốt mọi việc thì phải có tham chiếu thế nào là tốt. Phải định lượng được cái mức tốt mà mợ mong muốn. Em lấy vd: Ngày bán 1 tỉ doanh thu là tốt. Vậy ngày thường mình đang bán bao nhiêu, khoảng cách đến mức tốt là bao xa?
b. "Mọi việc" là một từ vô cùng đáng sợ. Trong MKT có cả núi các việc cần làm, có thể làm ... Vấn đề của người làm quản trị là chọn được những công việc tối ưu nhất, phù hợp nhất để team triển khai. Chọn việc sai thì kết quả MKT (đơn giản nhất là kết quả kinh doanh) sẽ không ổn. Tóm lại phải lọc được vài việc trong cái "mọi việc" để tập trung xử lý.
c. Chia ra các công việc là thường quy hoặc phát sinh. Định lượng thời gian cho nó. Ví dụ hàng ngày mợ đếm tiền mất 2h đồng hồ là thường quy, còn tự nhiên phải bán 1 hợp đồng 10 tỷ là phát sinh
d. Định lượng giá trị công việc: Cái nào giao được và kiểm soát được kết quả thì giao đi. Chịu khó đào tạo đệ muội. Trả lương tốt vào. Luôn yêu cầu nhân viên "Chị giao cho em việc gì thì em phải làm tốt hơn chị tự làm, không thì chị thuê em phí tiền à?"
e. Định vị giá trị cốt lõi của hệ thống công việc. Chỉ quyết định phần cốt lõi còn lại giao và giám sát.

f,g,h....... Còn nhiều lắm mợ ạ. Em gõ mỏi tay lắm.
Đêm đã về khuya mong mợ vặn nhỏ volumn và lắng nghe câu chuyện khác ạ :D
Hy vọng là khi đọc được những dòng này mợ sẽ cảm thấy vui vẻ.
Trân trọng!
Một bài siêu dài đọc thấy đã luôn cụ à.
Nhưng mà nhiều từ em không hiểu như định lượng, tham chiếu, thường quy.. :D
Nhưng mà do em có thể search được nên cụ không cần giải thích thêm đâu, em có chịu tìm hiểu ko hay thôi :D
Em cảm ơn cụ đã chia sẻ, đúng là em phải san sẻ, bàn giao bớt công việc cho mọi người và kiểm soát tốt cv giao cho họ. Em sẽ cố gắng.
Chúc cụ mạnh khoẻ và giữ mãi sự nhiệt huyết đam mê chia sẻ này nhé cụ.

tazan_90

Xe tăng
Cụ cho e hỏi em có hàng mỹ phẩm oganic,vsf dầu gội phủ bạc thì seo fb giờ có ổn ko cun.

xomo

Xe buýt
Một bài siêu dài đọc thấy đã luôn cụ à.
Nhưng mà nhiều từ em không hiểu như định lượng, tham chiếu, thường quy.. :D
Nhưng mà do em có thể search được nên cụ không cần giải thích thêm đâu, em có chịu tìm hiểu ko hay thôi :D
Em cảm ơn cụ đã chia sẻ, đúng là em phải san sẻ, bàn giao bớt công việc cho mọi người và kiểm soát tốt cv giao cho họ. Em sẽ cố gắng.
Chúc cụ mạnh khoẻ và giữ mãi sự nhiệt huyết đam mê chia sẻ này nhé cụ.
Cảm ơn mợ. Cũng không phải nhiệt huyết hay đam mê gì đâu. Tại mợ hỏi đúng lúc em trống chút thời gian thôi.
Cụ cho e hỏi em có hàng mỹ phẩm oganic,vsf dầu gội phủ bạc thì seo fb giờ có ổn ko cun.
Em chỉ SEO web thôi, SEO facebook thì chưa làm bao giờ.

xomo

Xe buýt
E làm mảng b2b, có team marketing mà 6 tháng vẫn chưa ra số. Cụ có kn này ko, e qua học hỏi ạ.
Cụ ở đâu? Hôm nào bố trí được em qua nói chuyện với team MKT của cụ 1 buổi.
Căn bản, cốt lõi của B2B là lên được mô tả khách hàng. Không biết họ là ai, họ muốn gì, họ ở đâu, .... thì không bao giờ tiếp cận được. B2B không phải cứ chạy Ads, chạy SEO lên là ra số đâu ạ.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Buôn k ra nổi hàng cụ ơi, nên phải đẩy lẻ. Face giờ chạy dc k cụ? Trc e chạy ổn sau loạn e dừng, k biết giờ như nào rồi

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Vâng, cụ nào rảnh đi cùng cho vui, em truyền lại tịch tà kiếm phổ một thế. Em ở văn quán. Thứ 7, chủ nhật em bận rồi. Các cụ nào cần thì hẹn hò cùng đi , em chỉ cho luôn, đỡ phí kiến thức của em.
Thành tích thì toàn top 1 thôi, nghề này nếu làm thuê nó bạc bẽo
E có thằng cháu học digital marketing năm 3 mà như con gà công nghiệp, chả hiểu học xong làm dc gì, e muốn no chạy thực chiến seo web, chạy quảng cáo, cụ có nhận đệ k e gửi nhờ cụ chỉ bảo cháu nó với.

Celica82

Xe tải
Học làm gì cho phí tiền mời cafe em dạy cho, 3 ngày là hết bố nó kiến thức của em rồi.Em gặp mấy đồng chí bỏ ra 5 củ học xong nói ngô nga ngô nghê.
Các cụ các mợ chỉ cần quan tâm đến những việc sau:
- phương pháp marketing online trên các trình duyệt tìm kiếm 13 năm nay ko thay đổi.
- hãy thực hiện các bước như ngày xưa là top. Web mới chắc phải 6 tháng nó mới index được hết sản phẩm. Đừng nghe bọn bịp bợm nó kêu cần tên là vua, mà nó chỉ là 1 phần của công việc tối ưu hóa website trên các trình duyệt tìm kiếm thôi.
Cụ gần hồ Văn Quán ko? Rảnh e mời cụ coffee chém tí nhé

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Nó có kiến thức cơ bản rồi thì 1 hôm là xong thôi. Việc đầu tiên là tẩy độc kiến thức cho cháu trước, sau kế hoạch dùng tiền cũng quan trọng ko kém đâu.
E có thằng cháu học digital marketing năm 3 mà như con gà công nghiệp, chả hiểu học xong làm dc gì, e muốn no chạy thực chiến seo web, chạy quảng cáo, cụ có nhận đệ k e gửi nhờ cụ chỉ bảo cháu nó với.
quan điểm của em là bỏ ra ít nhất mà gặt hái được kết quả tốt nhất.

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Nhà em ở đầu Nguyễn Khuyến ra hồ một tí. Tối cụ rảnh ra cafe bốc phét cùng em cho vui
[ QUOTE="Celica82, post: 67797629, member: 40706"]
[/QUOTE]

xomo

Xe buýt
Buôn k ra nổi hàng cụ ơi, nên phải đẩy lẻ. Face giờ chạy dc k cụ? Trc e chạy ổn sau loạn e dừng, k biết giờ như nào rồi
Buôn không ra nổi hàng thì lẻ chạy face hay chạy gì cũng hên xui ạ.
Face em vẫn chạy ngon. Loạn một chút, giờ ổn rồi ạ. Vẫn là 1 kênh ra hàng chính của nhiều đơn vị.

hhnd

Xe tăng
Thưa mợ!
1. Cụm từ bôi đỏ đậm làm em cảm thấy không thể chối từ. Hoặc là em đã (có thể là cố tình) hiểu sai.:D
2. Em vốn là người làm MKT, quản trị công việc, nhân sự .... không phải là thế mạnh của em.
3. Mâu thuẫn nằm ngay trong câu hỏi của mợ. Không thể muốn làm tốt mọi việc mà không ôm nhiều việc được.
Tuy nhiên có một vài phương pháp em vẫn làm trong những lúc quá bận rộn như sau (riêng ở lv MKT thôi nhé)
a. Đầu tiên muốn tốt mọi việc thì phải có tham chiếu thế nào là tốt. Phải định lượng được cái mức tốt mà mợ mong muốn. Em lấy vd: Ngày bán 1 tỉ doanh thu là tốt. Vậy ngày thường mình đang bán bao nhiêu, khoảng cách đến mức tốt là bao xa?
b. "Mọi việc" là một từ vô cùng đáng sợ. Trong MKT có cả núi các việc cần làm, có thể làm ... Vấn đề của người làm quản trị là chọn được những công việc tối ưu nhất, phù hợp nhất để team triển khai. Chọn việc sai thì kết quả MKT (đơn giản nhất là kết quả kinh doanh) sẽ không ổn. Tóm lại phải lọc được vài việc trong cái "mọi việc" để tập trung xử lý.
c. Chia ra các công việc là thường quy hoặc phát sinh. Định lượng thời gian cho nó. Ví dụ hàng ngày mợ đếm tiền mất 2h đồng hồ là thường quy, còn tự nhiên phải bán 1 hợp đồng 10 tỷ là phát sinh
d. Định lượng giá trị công việc: Cái nào giao được và kiểm soát được kết quả thì giao đi. Chịu khó đào tạo đệ muội. Trả lương tốt vào. Luôn yêu cầu nhân viên "Chị giao cho em việc gì thì em phải làm tốt hơn chị tự làm, không thì chị thuê em phí tiền à?"
e. Định vị giá trị cốt lõi của hệ thống công việc. Chỉ quyết định phần cốt lõi còn lại giao và giám sát.

f,g,h....... Còn nhiều lắm mợ ạ. Em gõ mỏi tay lắm.
Đêm đã về khuya mong mợ vặn nhỏ volumn và lắng nghe câu chuyện khác ạ :D
Hy vọng là khi đọc được những dòng này mợ sẽ cảm thấy vui vẻ.
Trân trọng!
Em xin phép làm phiền hỏi cụ chút: Em có sản phẩm mới (Rượu ngâm củ quả) mà muốn đưa ra thị trường thì nên MKT như thế nào cụ nhỉ?

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Buôn không ra nổi hàng thì lẻ chạy face hay chạy gì cũng hên xui ạ.
Face em vẫn chạy ngon. Loạn một chút, giờ ổn rồi ạ. Vẫn là 1 kênh ra hàng chính của nhiều đơn vị.
Buôn thì phải có lời ng ta mới bán, k chạy dc nên họ k nhập cụ ạ. Còn e bán thu hồi vốn thì lỗ vẫn phải bán. Nên e muốn đẩy là thế ạ. E k nhớ trc cụ bảo xin chạy cho e k dc là như nào :D cụ xem giờ còn duyên thì đẩy giúp e ạ :D

xomo

Xe buýt
Buôn thì phải có lời ng ta mới bán, k chạy dc nên họ k nhập cụ ạ. Còn e bán thu hồi vốn thì lỗ vẫn phải bán. Nên e muốn đẩy là thế ạ. E k nhớ trc cụ bảo xin chạy cho e k dc là như nào :D cụ xem giờ còn duyên thì đẩy giúp e ạ :D
(Đẩy ngược kênh buôn tức là bán ngược lại cho nhà cung cấp mặt hàng mình đang ế - Thuật ngữ 1 chút ạ) Giảm đến -20% giá nhập mà kênh buôn không thu lại chứng tỏ là họ cũng không bán được hàng. Tức là thị trường không chấp nhận sản phẩm này hoặc tính mùa vụ không còn nữa. Nếu mình tự chạy thì cũng không khác ném tiền qua cửa sổ. Đấy là kinh nghiệm của em ạ!
Khi em chạy xả kho cho người khác thì đầu tiên là em làm 1 vài lô đẩy ngược kênh buôn để xem có bán được không. Mức deal cắt máu là từ 5-20%. Tùy tình hình đánh giá thị trường. Bán được em mới dám nhận chạy.

xomo

Xe buýt
Em xin phép làm phiền hỏi cụ chút: Em có sản phẩm mới (Rượu ngâm củ quả) mà muốn đưa ra thị trường thì nên MKT như thế nào cụ nhỉ?
Mặt hàng này bị cấm chạy QC. Em nghĩ là chỉ có đi rải hàng vào siêu thị hoặc cửa hàng thôi. Dấn tiền chạy QC cũng không bền ạ!

PhungQuangThanh

Xe tải
Nhà em ở đầu Nguyễn Khuyến ra hồ một tí. Tối cụ rảnh ra cafe bốc phét cùng em cho vui
[ QUOTE="Celica82, post: 67797629, member: 40706"]
[/QUOTE]
Xin hỏi cụ có nhận chạy seo hay qc ko