Mái tôn hay Lợp ngói

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ dùng ngói Fuji TBC khung giàn thép rất OK: ngon bổ - giá hợp lý.

samoclan

Xe điện
Mục đích của em là che cái sân thượng chống nóng thôi cụ ạ. Trung bình trọn gói cái mái ngói như kiểu bọn ngói Đồng Tâm thì giá tầm bn cụ có nắm đc k ạ
mục đích chống nóng thì .........................lợp pro-xi-măng...hjhj

samoclan

Xe điện
Bác làm mái tôn mà úp trực tiếp lên cái sàn mái BT thì chính xác nó chỉ có tác dụng chống đỡ thấm dột cho cái mái BT bên dưới, cũng giống như bác mặc thêm một lớp áo mỏng bên ngoài, chứ không hề có tác dụng cách nhiệt.
Chưa kể mái tôn thì cũng phải bảo dưỡng bảo trì vài năm một lần, chứ nếu cứ bỏ không nó đấy không vệ sinh hay sơn sửa thì cũng chỉ có tác dụng được 3-5 năm, nhất là với phần khung thép bên dưới do thời tiết nóng và ẩm nên rỉ sét rất nhanh.
Bình thường em có tư vấn cho khách hàng hoặc anh em bạn bè thì nếu có điều kiện thì nên xài hẳn khung cột mái lợp ngói, tôn chỉ là giải pháp tình thế ok trong vòng 2-3 năm đầu do giá thành rẻ.
tôn tôi bắn 15 năm rồi vẫn trơ trơ cùng nắng gió, chưa một lần bảo dưỡng. cụ nói 2-3 năm nghe như tấm nhựa sv ko bằng.

leehun

Xe tải
tôn tôi bắn 15 năm rồi vẫn trơ trơ cùng nắng gió, chưa một lần bảo dưỡng. cụ nói 2-3 năm nghe như tấm nhựa sv ko bằng.
tuổi thọ 15-20 năm là bình thường, nhưng với điều kiện là nhà cụ không bị đọng nước, không rác, không tắc máng. Nhà bác cứ bị đọng nước tầm 1 năm xem nó có mọt từ trong ra không. Hôm trước em có đi khảo sát cho 1 bác cũng ở trên này, máng thu nước giữa 2 nhà không có đk để vệ sinh thường xuyên, máng bục nước chảy khắp nơi. Mái tôn nhà bác cứ mưa thoát xong nắng lên khô thì bác xài thoải mái chả phải nghĩ. Em nói chuyện vệ sinh bảo dưỡng là ở chỗ đó. Mà các đầu vít vài năm bác lại phải bôi lại silicon 1 lần, chứ cứ để vậy gioăng cao su nó dão ra nó dột từ lỗ vít dột đi ấy.

leehun

Xe tải
nếu bác chưa sử dụng thì đừng đánh giá vật liệu của nguời ta là hàng học lỏm, hàng nhái hay hàng trung quốc. nếu họ biết bác nói vậy họ đủ pháp lý chứng minh là hàng tốt chất lượng thì bác quy vào lỗi phỉ bán, nói k căn cứ đó bác. xin lỗi vì nói bác như vậy, nhưng đó là những gì cháu nghĩ.
EM làm thép 10 năm nay rồi bác ạ, hàng vntruss, hay tptruss hay vision truss hay ecotruss em qua hết rồi bác ạ, bác có bán hàng của bên đó hay không thì em không ý kiến. Nhưng lịch sử mấy cái hàng đó em biết khá rõ, cũng toàn người Blue cũ nhảy ra làm cả nên bác đừng bảo em nói không có căn cứ. Kiểu dáng + công nghệ thì Smartruss của Bluescope là hàng đầu tiên ứng dụng ở VN, sau này họ sx ra cũng tương tự thì em bảo là tương tự. Còn ở trên em chỉ nói là vật liệu của họ nhập từ nhiều nguồn và không đồng nhất và hàng AZ100 thì có rất nhiều nguồn, chứ em không bảo họ dùng hàng TQ. BÁc đọc kĩ lại hộ em cái.

mebenafor

Xe đạp
EM làm thép 10 năm nay rồi bác ạ, hàng vntruss, hay tptruss hay vitruss ,.... bác này có nhiều kin nghiệm về thép nhẹ quá rồi. làm phiền bác cho em xin mấy thông tin về những loại này với, đang làm nhà chưa biết chọn loại nào? mà hổng biết khách hàng chon vntruss hay chọn loại nào nhỉ? loại nào làm làm xà gồ nhẹ tốt nhất đây??

mebenafor

Xe đạp
oh như bác nói thì vntruss là hàng làm tương tự Smartruss của Bluescope Úc, vậy không biết Vntruss đã cải tiến được những gì khác so với Smartruss rồi bác nhỉ

Simin

Xe đạp
Ngói có mấy loại bác ạ: loại ngói đất nung : Hạ Long, gốm việt, Viglacera, loại này thì bền màu tuyệt đối nhưng chỉ có 1 màu đỏ đất nung, loại có màu khác thì là do sơn hoặc tráng men - cái này thì cũng sẽ bị bạc màu theo thời gian thôi.
Loại thứ 2 là ngói xi măng và quét sơn, thì cũng có hai dòng: Dòng cao cấp như ngói Fuji của NM Sakura Hải Dương thì ngói sau khi đúc được sơn màu lên và nung qua nhiệt, do đó độ bền màu cao hơn, bản thân hệ sơn nhập của Nhật cũng chất lượng tốt hơn, dùng bình thường thì 10 năm vẫn bền màu.
Loại ngói xi măng bình dân hơn: Secoin, Cpac, Đồng Tâm ... thì tất nhiên chất lượng không ngon bằng, nhưng giá thành thì lại rẻ hơn, khoảng 1/2 so với Fuji.
Còn lại có một số loại ngói xi măng rẻ tiền khác do các đơn vị tư nhân khác sx: Phước An.. thì còn rẻ hơn nữa, tất nhiên chất lượng cũng thấp hơn nữa.
NGoài ra ngói xi măng thì còn độ bền cũng khác nhau theo giá thành: Hàng Fuji thì có lớp sợi gia cường ở giữa ngói nên bền và dai + khó vỡ hơn, các loại khác thì giòn và dễ vỡ hơn. riêng mấy ông gia công thì tỉ lệ hao hụt rất cao do hay bị sứt sẹo.
Các bác lợp ngói thì hiện giờ đừng nên dán ngói lên mái bê tông, các bác dùngg hệ kèo thép Zacs của Bluescope steel VN sản xuất để làm khungg kèo mái là chuẩn nhất mà hợp túi tiền, cao cấp hẳn hơn nữa thì chơi hàng Smartruss AZ200 màu vàng đồng cũng của Bluescope thì khỏi phải nghĩ nữa. Thị trường cũng có các loại hàng tương tự hàng Bluescope nhưng chất lượng thì không thể bằng được.
Vntruss ok k bác .

viethunghoi

Xe tải
Website
gamudahanoi.com.vn
Nếu đủ tài chính thì nên lợp ngói cụ ạ vừa thẩm mỹ vừa bền

leehun

Xe tải
Bác hỏi mua loại nào cuxngg được bác ạ, nhưng để chắc cú về chất lượng thì bác yêu cầu họ xuất cho mình CO, CQ của lô hàng, mill test của vật liệu để chắc chắn là mình mua được hàng đúng chất lượng mình yêu cầu, cũng giống như bác đi mua máy tính thì phải biết rõ cấu hình, hãng SX ấy. Vật liệu có thể từ nhiều hãng khác nhau, quan trọng là do mình cần loại gì, cường độ thép bao nhiêu, lớp mạ bao nhiêu. Thường thì để làm kèo thép mạ nên dùng loại G550, lớp mạ từ AZ100 trở lên. Còn anh vntruss hay multitruss hay tptruss thì cũng chỉ là anh cán ra thanh thôi bác.

Simin

Xe đạp
Bác hỏi mua loại nào cuxngg được bác ạ, nhưng để chắc cú về chất lượng thì bác yêu cầu họ xuất cho mình CO, CQ của lô hàng, mill test của vật liệu để chắc chắn là mình mua được hàng đúng chất lượng mình yêu cầu, cũng giống như bác đi mua máy tính thì phải biết rõ cấu hình, hãng SX ấy. Vật liệu có thể từ nhiều hãng khác nhau, quan trọng là do mình cần loại gì, cường độ thép bao nhiêu, lớp mạ bao nhiêu. Thường thì để làm kèo thép mạ nên dùng loại G550, lớp mạ từ AZ100 trở lên. Còn anh vntruss hay multitruss hay tptruss thì cũng chỉ là anh cán ra thanh thôi bác.
Cho em hỏi ngu cái CO , CQ LÀ gì vậy . Thông số như nào tốt ạ Loại nào khung chắc chắn ,nhôm không rỉ sét ấy . Em lắp chống chống nóng và đẹp thôi vì em đổ trần bê tông Hết . Cho nên khó nhận biết chất lượng về lâu dài lắm . Em cần cái tư vấn chuẩn xác của các cụ với em sắp làm mái , giá cả k quan trọng huhu

leehun

Xe tải
CO là certificate of Original, CQ là certificate of Quality, gọi chung là chứng chỉ nguồn gốc vaqf chứng chỉ chất lượng cụ ạ. Giống như hàng hóa cụ mua là có tên tuổi và xuất xứ chính hãng đàng hoàng, chứ kp là hàngg trôi nổi.
Như ý cụ muốn bền mà đẹp thì chỉ có dùng hàng thép chính hãng Bluescope thôi. Mắc 1 xíu nhưng yên tâm, bảo hành 20 năm chống rỉ cơ mà.

captain81

Xe tải
CO thì cũng chỉ là nơi xuất hàng thôi. Em nhập linh kiện rời bên kia mang về VN lắp ráp thì lúc xuất đi thì CO vẫn là từ VN, nhưng bản chất vẫn là hàng bên kia. Nếu dùng kèo thép mạ thì chỉ cần G450, mạ thì nên AZ150.

dinhtrung1977

Xe máy
chào cụ cụ có tiền cụ lên làm ngoi thì hay hơn mình cũng mơi làm xong mây em be be

leehun

Xe tải
CO thì cũng chỉ là nơi xuất hàng thôi. Em nhập linh kiện rời bên kia mang về VN lắp ráp thì lúc xuất đi thì CO vẫn là từ VN, nhưng bản chất vẫn là hàng bên kia. Nếu dùng kèo thép mạ thì chỉ cần G450, mạ thì nên AZ150.
cụ đang nhầm giữa 2 chủng loại, nếu là G450 thì sẽ là thép mạ kẽm Z275, độ dày thường >1mm (1,5mm trở lên) còn đã là mạ nhôm kẽm AZ70,100,150,200 thì là G550 (5500kG/cm20) và độ dày từ 1mm trở xuống.
Tùy từng trường hợp cần thiết mà dùng dày mỏng khác nhau do khả năng chịu lực cụ ạ

captain81

Xe tải
cụ đang nhầm giữa 2 chủng loại, nếu là G450 thì sẽ là thép mạ kẽm Z275, độ dày thường >1mm (1,5mm trở lên) còn đã là mạ nhôm kẽm AZ70,100,150,200 thì là G550 (5500kG/cm20) và độ dày từ 1mm trở xuống.
Tùy từng trường hợp cần thiết mà dùng dày mỏng khác nhau do khả năng chịu lực cụ ạ
Vâng cụ, lẫn cẫn rồi. Ý em là nếu xà gồ, kèo mạ thì dùng G450 Z275. Còn cái G550 AZ70-200 dùng làm tôn thôi chứ nhỉ.

lionlaw

Đi bộ
giờ em thấy có mái ngói mà còn khung bằng thép thấy khá nhanh và tiện nhỉ

leehun

Xe tải
Vâng cụ, lẫn cẫn rồi. Ý em là nếu xà gồ, kèo mạ thì dùng G450 Z275. Còn cái G550 AZ70-200 dùng làm tôn thôi chứ nhỉ.
Cái AZ70-200 G550 cũng cán ra được thanh tiết diện C và TS (đòn tay) để làm thanh kèo/mè lợp ngói được cụ ạ, hôm nay em mới xuống kiểm tra công trình bên em làm về, tối em gửi tặng cụ cái ảnh để cụ tham khảo