Mái tôn hay Lợp ngói

Hôm trước em hỏi loại ngói nung tráng men là 15000/v dùng 9,09v/m2 quên tên thương hiệu rồi.
Kiểu như này , có 2 vít bắt khung thép cụ ơi.

Cụ tìm hiểu hệ kèo ZACS xem giá rẻ hơn hộp kẽm không ?
cháu thấy khung kèo vntruss tốt đó bác, bác tìm hiểu xem sao ạ

leehun

Xe tải
DÙNG NGÓI LOẠI NÀO lợp nhà bền màu nhất vậy các bác?
Ngói có mấy loại bác ạ: loại ngói đất nung : Hạ Long, gốm việt, Viglacera, loại này thì bền màu tuyệt đối nhưng chỉ có 1 màu đỏ đất nung, loại có màu khác thì là do sơn hoặc tráng men - cái này thì cũng sẽ bị bạc màu theo thời gian thôi.
Loại thứ 2 là ngói xi măng và quét sơn, thì cũng có hai dòng: Dòng cao cấp như ngói Fuji của NM Sakura Hải Dương thì ngói sau khi đúc được sơn màu lên và nung qua nhiệt, do đó độ bền màu cao hơn, bản thân hệ sơn nhập của Nhật cũng chất lượng tốt hơn, dùng bình thường thì 10 năm vẫn bền màu.
Loại ngói xi măng bình dân hơn: Secoin, Cpac, Đồng Tâm ... thì tất nhiên chất lượng không ngon bằng, nhưng giá thành thì lại rẻ hơn, khoảng 1/2 so với Fuji.
Còn lại có một số loại ngói xi măng rẻ tiền khác do các đơn vị tư nhân khác sx: Phước An.. thì còn rẻ hơn nữa, tất nhiên chất lượng cũng thấp hơn nữa.
NGoài ra ngói xi măng thì còn độ bền cũng khác nhau theo giá thành: Hàng Fuji thì có lớp sợi gia cường ở giữa ngói nên bền và dai + khó vỡ hơn, các loại khác thì giòn và dễ vỡ hơn. riêng mấy ông gia công thì tỉ lệ hao hụt rất cao do hay bị sứt sẹo.
Các bác lợp ngói thì hiện giờ đừng nên dán ngói lên mái bê tông, các bác dùngg hệ kèo thép Zacs của Bluescope steel VN sản xuất để làm khungg kèo mái là chuẩn nhất mà hợp túi tiền, cao cấp hẳn hơn nữa thì chơi hàng Smartruss AZ200 màu vàng đồng cũng của Bluescope thì khỏi phải nghĩ nữa. Thị trường cũng có các loại hàng tương tự hàng Bluescope nhưng chất lượng thì không thể bằng được.

Ngói có mấy loại bác ạ: loại ngói đất nung : Hạ Long, gốm việt, Viglacera, loại này thì bền màu tuyệt đối nhưng chỉ có 1 màu đỏ đất nung, loại có màu khác thì là do sơn hoặc tráng men - cái này thì cũng sẽ bị bạc màu theo thời gian thôi.
Loại thứ 2 là ngói xi măng và quét sơn, thì cũng có hai dòng: Dòng cao cấp như ngói Fuji của NM Sakura Hải Dương thì ngói sau khi đúc được sơn màu lên và nung qua nhiệt, do đó độ bền màu cao hơn, bản thân hệ sơn nhập của Nhật cũng chất lượng tốt hơn, dùng bình thường thì 10 năm vẫn bền màu.
Loại ngói xi măng bình dân hơn: Secoin, Cpac, Đồng Tâm ... thì tất nhiên chất lượng không ngon bằng, nhưng giá thành thì lại rẻ hơn, khoảng 1/2 so với Fuji.
Còn lại có một số loại ngói xi măng rẻ tiền khác do các đơn vị tư nhân khác sx: Phước An.. thì còn rẻ hơn nữa, tất nhiên chất lượng cũng thấp hơn nữa.
NGoài ra ngói xi măng thì còn độ bền cũng khác nhau theo giá thành: Hàng Fuji thì có lớp sợi gia cường ở giữa ngói nên bền và dai + khó vỡ hơn, các loại khác thì giòn và dễ vỡ hơn. riêng mấy ông gia công thì tỉ lệ hao hụt rất cao do hay bị sứt sẹo.
Các bác lợp ngói thì hiện giờ đừng nên dán ngói lên mái bê tông, các bác dùngg hệ kèo thép Zacs của Bluescope steel VN sản xuất để làm khungg kèo mái là chuẩn nhất mà hợp túi tiền, cao cấp hẳn hơn nữa thì chơi hàng Smartruss AZ200 màu vàng đồng cũng của Bluescope thì khỏi phải nghĩ nữa. Thị trường cũng có các loại hàng tương tự hàng Bluescope nhưng chất lượng thì không thể bằng được.

có dòng ngói nhật isora đó bác. tốt, bền

Nếu mình không nhầm thì isora hình như là dòng bình dân của Fuji bạn ạ, cũng từ NM Sakura HD. Dòng này dùng sơn VN nên giá thành chỉ tương đương Cpac, Secoin
theo em biết ngói này chưa phân phối ra các đại lý nhỏ lẻ. nó chỉ nằm tại các đại lý cấp 1. và đa số những dự án lơn tại hà nội và tphcm mua cho dự án. vậy mà bạn biết nó dùng sơn việt nam luôn

leehun

Xe tải
theo em biết ngói này chưa phân phối ra các đại lý nhỏ lẻ. nó chỉ nằm tại các đại lý cấp 1. và đa số những dự án lơn tại hà nội và tphcm mua cho dự án. vậy mà bạn biết nó dùng sơn việt nam luôn
nếu nó là của ngói Fuji thì mình sure luôn, vì bên mình chuyên làm kết cấu thép lợp mái, KC thép nhà công nghiệp tiền chế, thép mạ cường độ cao. Bên mình cũng vẫn lấy hàng của Fuji VN, có cái isora này chưa đụng bao giờ thôi. Để mình check lại, nếu đúng là nó thì mình sẽ chụp lại catalogue cho bạn xem vì catalogue vẫn để văn phòng.

leehun

Xe tải
Bên mình cũng là khách hàng của Fuji mà

7years

Xe điện
Bẩm các cụ chả là em đang xây cái nhà be bé ở quê để cbi tách khẩu. Sắp đổ xong tầng 2 rồi mà e đang phân vân k biết để lợp mái tôn chống nóng hay lợp ngói ở sân thượng. Nhà e thì muốn để khoảng không ở trên sân chứ ko làm áp mái nên ko biết có làm mái ngói khung thép đc ko. Và giá cả của loại này so với tôn lạnh thì ntn (khoảng bn $/m2). Cụ nào có kinh qua vụ này hoặc trong ngành cho em vài chỉ giáo với ạ
Theo em có tý kinh nghiệm làm 3 cái mái tôn

Thì chả chống nóng được tẹo nào, chống dột cũng không. Chỉ phí tiền

Tầm 10 năm bắt đầu rỉ sét sắt đỡ, rất bẩn

tầm 15 năm đổ ra thì bắt đầu rỉ, rách mép. Mọt máng

Chi phí thì ngang 1 mái bê tông

leehun

Xe tải

Bác làm mái tôn mà úp trực tiếp lên cái sàn mái BT thì chính xác nó chỉ có tác dụng chống đỡ thấm dột cho cái mái BT bên dưới, cũng giống như bác mặc thêm một lớp áo mỏng bên ngoài, chứ không hề có tác dụng cách nhiệt.
Chưa kể mái tôn thì cũng phải bảo dưỡng bảo trì vài năm một lần, chứ nếu cứ bỏ không nó đấy không vệ sinh hay sơn sửa thì cũng chỉ có tác dụng được 3-5 năm, nhất là với phần khung thép bên dưới do thời tiết nóng và ẩm nên rỉ sét rất nhanh.
Bình thường em có tư vấn cho khách hàng hoặc anh em bạn bè thì nếu có điều kiện thì nên xài hẳn khung cột mái lợp ngói, tôn chỉ là giải pháp tình thế ok trong vòng 2-3 năm đầu do giá thành rẻ.

naviestore

Xe tải
Em xây 2011. Có ba thứ vật liệu em thấy gớm nhất là tôn, kính, inox. Em cũng bí bách và ko biết chọn giải pháp nào thay thế, chỉ biết rằng chắc chắn vẫn phải có mái, vừa đẹp, vừa chống nóng, chống thấm....
Lần mò mãi, vớ được ông này, tấm lợp onduline, duyệt ngay tắp lự.
http://www.tonthanhcong.com/2009/07/ton-sinh-thai-onduline-cach-nhiet-cach-am.html
https://hiepthanhvn.com.vn/tam-lop-sinh-thai-onduline-21
Nhà em dùng, thấy quá đỗi hài lòng, ít nhất là trông nó ko tệ hại như cái nhà kho khi lợp tôn, ko ầm ĩ như đánh trống trận. Ít nhất là thế này:
- Ko đắt;
- Làm mái trông có màu đẹp tự nhiên, trông như ngói;
- Dễ thi công, an toàn, mềm mềm, nhẹ;
- Ko ồn vì có vân, nên hạt mưa bị xé mà ko kêu lùm bùm...
Cụ tự tìm và quyết, điều kỳ lạ là em lại thấy ko nhiều nhà dùng, phải chăng thói quen...
cái này là biến thể của fibro ximăng thì phải, ko đẹp lắm

mebenafor

Xe đạp
em thì lại được mấy ông kiến trúc sư thiết kế tư vấn làm xà gồ nhẹ vntruss az100 màu trắng. mạng thổ thì làm xà gồ màu gì các bảc nhỉ

leehun

Xe tải
em thì lại được mấy ông kiến trúc sư thiết kế tư vấn làm xà gồ nhẹ vntruss az100 màu trắng. mạng thổ thì làm xà gồ màu gì các bảc nhỉ
vntruss là hàng làm tương tự Smartruss của Bluescope Úc, hay nói cách khác là hàng học lỏm. quan trọng hơn là nguồn gốc vật liệu bác ạ, hàng AZ100-G550 thì có đủ các thể loại luôn, trong nước : hoa sen cũng có mà hàngg Tàu cũng có

Hero_Nup

Xe tải

Em cũng đang chuẩn bị quẩy quả mái kèo thép hộp kẽm tự hàn với lợp ngói mà chưa biết làm thế nào, chưa biết chọn ngói gì đây.

vậy bác hãy thử đến cty để xem qua hàng và trải nghiệm thử. vì cái này mỗi người một ý. người nào k thích thì sẽ chê, người thích thì sẽ khen. nên tôt nhất bác đến cty để xem mẫu trực tiếp.

vntruss là hàng làm tương tự Smartruss của Bluescope Úc, hay nói cách khác là hàng học lỏm. quan trọng hơn là nguồn gốc vật liệu bác ạ, hàng AZ100-G550 thì có đủ các thể loại luôn, trong nước : hoa sen cũng có mà hàngg Tàu cũng có
nếu bác chưa sử dụng thì đừng đánh giá vật liệu của nguời ta là hàng học lỏm, hàng nhái hay hàng trung quốc. nếu họ biết bác nói vậy họ đủ pháp lý chứng minh là hàng tốt chất lượng thì bác quy vào lỗi phỉ bán, nói k căn cứ đó bác. xin lỗi vì nói bác như vậy, nhưng đó là những gì cháu nghĩ.