[Funland] Made in Germany

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em có đứa cháu năm nay 13 tuổi, chậm phát triển, có 3 nhân viên chăm sóc, 1 dạy học, 1 chuyên gia tâm lý, 1 nhân viên y tế (tập phục hồi chức năng). Đi tàu xe thì cả người dẫn theo cũng được miễn phí. Chỗ park thì đậu vào ô nguời khuyết tật và để tờ giấy chứng nhận vào kính xe là ok.
Về chăm sóc trẻ em thì có những chi tiết rất nhỏ nhưng chứng tỏ họ quan tâm thế nào. Cầu thang dốc thì họ sẽ có khuyến cáo người lớn đi kèm phải lên sau, xuống trước, và họ cũng làm một cái tay vịn cầu thang phụ vừa tầm cho trẻ em.
Y tế ở Đức thì nói làm gì, đau lòng dân ta bác ạ.

Tôi biết 1 đôi, vợ chăm sóc chồng ốm mãn tính. Và vợ cũng được trả lương.
"Lương" vợ được trả độ 1200-1500euro / tháng. Ông chồng nhận Lương hưu trí.
Lý do: Nếu vợ chăm, dù ko có chuyên môn, nhưng là người nhà, hiệu quả hơn.
Và đỡ tốn kém hơn khi phải điều 1 chị Điều dưỡng nào đó chăm sóc tận nhà (còn vợ đi làm).
Cần gì gấp thì alo, nó sẽ cử 1 chú chuyên nghiệp đến hỗ trợ ngay và luôn.

Pumzen

Xe ba gác
Thời gian trôi đi nhanh thật! Ngoảnh đi ngoảnh lại tính đến nay đã gần 30 năm kể từ khi nhà cháu đặt chân lên DDR ( Democratische Deutscher Republik). Uớc mơ nóng bỏng được nung nấu bao nhiêu năm nay là 1 lần quay trở lại mà nhà cháu vẫn chưa thực hiện được. Nhưng chắc chắn,việc này chỉ là vấn đề thời gian. Bạn bè nhà cháu ở bên đó còn khá nhiều,mỗi người 1 phương trải đều từ Ost sang west và từ Norden xuống Süden. :)

HenryVN

Xe tải
Thời gian trôi đi nhanh thật! Ngoảnh đi ngoảnh lại tính đến nay đã gần 30 năm kể từ khi nhà cháu đặt chân lên DDR ( Democratische Deutscher Republik). Uớc mơ nóng bỏng được nung nấu bao nhiêu năm nay là 1 lần quay trở lại mà nhà cháu vẫn chưa thực hiện được. Nhưng chắc chắn,việc này chỉ là vấn đề thời gian. Bạn bè nhà cháu ở bên đó còn khá nhiều,mỗi người 1 phương trải đều từ Ost sang west và từ Norden xuống Süden. :)
Cụ ở thành phố nào thế ạ? Em và gia đình cũng gắn bó với nước Đức 1 thời gian dài..Ngày xưa, em ở Dresden ạ :D..

Pumzen

Xe ba gác
Cụ ở thành phố nào thế ạ? Em và gia đình cũng gắn bó với nước Đức 1 thời gian dài..Ngày xưa, em ở Dresden ạ :D..
Nhà cháu ở Ilmenau gần Erfurt ạ! Thời đó,nhà cháu đi khắp nước Đức. Dresden chỗ mợ nhà cháu thường xuyên xuống. Do có thẻ Antrag,vé tàu đc giảm đến 2/3 tiền nên cháu hay đi lắm. Cứ thứ 7,CN lại đi thăm bạn bè ( kết hợp buôn bán luôn :D). Còn những nơi xa độ hơn trăm cây,thì nhà cháu toàn Motorräder phi đến. :)

HenryVN

Xe tải
Nhà cháu ở Ilmenau gần Erfurt ạ! Thời đó,nhà cháu đi khắp nước Đức. Dresden chỗ mợ nhà cháu thường xuyên xuống. Do có thẻ Antrag,vé tàu đc giảm đến 2/3 tiền nên cháu hay đi lắm. Cứ thứ 7,CN lại đi thăm bạn bè ( kết hợp buôn bán luôn :D). Còn những nơi xa độ hơn trăm cây,thì nhà cháu toàn Motorräder phi đến. :)
Vâng ạ, cụ nói làm em lại nhớ ngày xưa :))..Em cũng muốn dành thời gian một lúc nào đấy quay trở lại thăm ''chiến trường cũ'' mà mãi em cũng vẫn chưa thực hiện được :D.

'_'

Xe đạp
Em có đứa cháu năm nay 13 tuổi, chậm phát triển, có 3 nhân viên chăm sóc, 1 dạy học, 1 chuyên gia tâm lý, 1 nhân viên y tế (tập phục hồi chức năng). Đi tàu xe thì cả người dẫn theo cũng được miễn phí. Chỗ park thì đậu vào ô nguời khuyết tật và để tờ giấy chứng nhận vào kính xe là ok.
Về chăm sóc trẻ em thì có những chi tiết rất nhỏ nhưng chứng tỏ họ quan tâm thế nào. Cầu thang dốc thì họ sẽ có khuyến cáo người lớn đi kèm phải lên sau, xuống trước, và họ cũng làm một cái tay vịn cầu thang phụ vừa tầm cho trẻ em.
Bé đó có phải con gái cụ không? Cụ có phải làm phiên dịch hồi những năm 90 ko?

Pumzen

Xe ba gác
Vâng ạ, cụ nói làm em lại nhớ ngày xưa :))..Em cũng muốn dành thời gian một lúc nào đấy quay trở lại thăm ''chiến trường cũ'' mà mãi em cũng vẫn chưa thực hiện được :D.
Mợ ở khoảng thời gian nào ạ? Phải công nhận là TP Dresden quá đẹp luôn. Hầu như các công trình văn hoá cổ,cơ sở hạ tầng từ thời xưa vẫn đc lưu giữ bảo tồn rất tốt. Trên này,nhà cháu quen 1 cụ cũng ở Dresden đấy ạ! :)

HenryVN

Xe tải
Mợ ở khoảng thời gian nào ạ? Phải công nhận là TP Dresden quá đẹp luôn. Hầu như các công trình văn hoá cổ,cơ sở hạ tầng từ thời xưa vẫn đc lưu giữ bảo tồn rất tốt. Trên này,nhà cháu quen 1 cụ cũng ở Dresden đấy ạ! :)
Vâng, em sang từ những năm 80; hồi đấy em đi theo bố mẹ ạ :)).. Bố em thì ở cả hơn chục năm bên đấy; mãi đển giữa những năm 90 ông mới về Vn. Giờ bố em xem TV và nói tiếng Đức vẫn chuẩn lắm; em thì chỉ tự tin nói và nhớ được mỗi câu ''Guten Tag'!'' :))..

Em công nhận là TP Dresden đẹp; Melbourne chỉ được cái gió to và nhiệt độ thay đổi thất thường thôi ạ :)).Mà cụ nào trên này ở Dresden thế hả cụ?

nhabaxe

[Tịch thu bằng lái]
Đúng nghĩa với tự do, nhân quyền cao thì cuộc sống sướng thật, trẻ e đc giáo dục văn minh, thất nghiệp đuợc chính phủ nuôi, già thì vào trại dưỡng lão miễn phí, vào viện đc chăm sóc tốt và không bị bắt đưa phong bì, túm lại là mọi thứ đều là niềm mo uóc ccho những người đang sống ỏ Việt Nam. Dưng mà e sợ mỗi cái là khủng bố tràn lan ví dụ như,: đang ngồi học tự dưng có thằng vác tiểu liên làm 1 băng, đang uống bia hoi vỉa hè làm cái đùng phát thôi tẽo. Túm lại le nghĩ là cái gì nó cũng có 2 mẹt cả. E thấy ỏ vn ta nếu bớt nạn tham nhũng thì ỏ vn e vẫn khoái, vì nó QUÊ HUONG.( vì e ko có điều kiện để sống ỏ mỹ các cụ ạ...hehe).

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Bác này chắc là cựu lưu học sinh thời đó (30 năm = 1985).
Tôi sang đó 1987, ở Zwickau, rồi Chemnitz.

Pumzen

Xe ba gác
Vâng, em sang từ những năm 80; hồi đấy em đi theo bố mẹ ạ :)).. Bố em thì ở cả hơn chục năm bên đấy; mãi đển giữa những năm 90 ông mới về Vn. Giờ bố em xem TV và nói tiếng Đức vẫn chuẩn lắm; em thì chỉ tự tin nói và nhớ được mỗi câu ''Guten Tag'!'' :))..

Em công nhận là TP Dresden đẹp; Melbourne chỉ được cái gió to và nhiệt độ thay đổi thất thường thôi ạ :)).Mà cụ nào trên này ở Dresden thế hả cụ?
Ngoại ngữ nó như văn ôn võ luyện. Nếu ko sử dụng sẽ mai một dần. Tuy nhiên,về cơ bản thì nó cũng giống như 1 người đã biết bơi rồi thì dù có vài chục năm a ta ko bơi,nhưng thả xuống nước là lại biết bơi ngay.
Nhà cháu cũng vậy,thời gian quá lâu làm cho vốn từ cũng bị quên nhiều,nhưng nếu có nói chuyện với ng Đức là chỉ sau 1 lúc,nhà cháu dần dần nhớ ra. Được cái,do đã tiếp xúc trực tiếp nên cách vận dùng từ của mình làm họ hiểu luôn. 1 lần,cách đây độ 3 năm,nhà cháu tiếp chuyện 1 ô thầy dạy tiếng Đ ở VN. Đi cùng ô ấy là 1 SV đã học 3-4 năm. Trong buổi nói chuyện,ô ý nói với nhà cháu là: a nói chuyện,tôi nghe còn dễ hiểu hơn trò của tôi. Chả biết có phải là 1 lời khen xã giao ko?
Nhưng quả thực,bây giờ cho nhà cháu 1 mình sang bên đấy,chắc chắn nhà cháu ko cần Dolmetscher ( phiên dịch)

Seduxen

Xe điện
Cụ mà nán ở lại Ilmenau khoảng 2o năm nữa là có khi gặp em ở đó í nhỉ. :P

Pumzen

Xe ba gác
Bác này chắc là cựu lưu học sinh thời đó (30 năm = 1985).
Tôi sang đó 1987, ở Zwickau, rồi Chemnitz.
Nhà cháu sang vừa học vừa làm ạ. Chemnitz trước là Karl Marx Stadt,nhà cháu cũng 1-2 lần qua đây. Mà hình như Zwickau chỗ bác,nhà cháu cũng qua rồi đấy ạ. Thực sư là cháu đi nhiều và ko còn nhớ hết các địa danh nữa. Gần 30 năm rồi mà. :)

Pumzen

Xe ba gác
Cụ mà nán ở lại Ilmenau khoảng 2o năm nữa là có khi gặp em ở đó í nhỉ. :P
Hồi đó có ô Bùi Trung Tá,sau này là BT BCVT( không nhớ rõ lắm) là cựu SV ở trường ĐH Ilmenau đó. Bây giờ có Nguyễn T Nhân cũng là cựu SV ở Dresden. :)

HenryVN

Xe tải
Nhưng quả thực,bây giờ cho nhà cháu 1 mình sang bên đấy,chắc chắn nhà cháu ko cần Dolmetscher ( phiên dịch)
Cụ có nền tảng rồi thì đúng là lâu ngày không dùng, vốn từ có thể mai một đi 1 chút; nhưng cần là bắt kịp nhanh thôi ạ..

Em ấn tượng 2 món hồi ở Dresden: món đùi gà rán mỗi lần đi ăn ở hội chợ và bia hơi Đức thì nổi tiếng cụ nhỉ?

À, phải thêm cả món Kartoffel salat vào danh mục ăn uống nữa chứ ạ :))

uduchi_drive

Xe hơi
Đức có nền giáo dục tốt nhất thế giới rồi, kiếm tiền cho F1 sang Đức du học thôi các bác

Pumzen

Xe ba gác
Cụ có nền tảng rồi thì đúng là lâu ngày không dùng, vốn từ có thể mai một đi 1 chút; nhưng cần là bắt kịp nhanh thôi ạ..

Em ấn tượng 2 món hồi ở Dresden: món đùi gà rán mỗi lần đi ăn ở hội chợ và bia hơi Đức thì nổi tiếng cụ nhỉ?
Bia Đức ấn tượng với nhà cháu 1 điều,từ nó mà mình trở thành "tín đồ" của cái thứ nước vàng vàng sủi bọt lên men này. :))
Có những buổi lang thang quảng trường mệt rũ người vì mỏi,những lúc đấy,mắt cứ phải ngó nghiêng xem quán bia ở đâu. 1 chiếc Brockwurt nóng hổi bốc hơi nghi ngút cùng 1 vại bia tươi to 1 lit là tương đối đủ cho bữa trưa. Broiler quay cũng là 1 món khoái khẩu của nhà cháu khi đấy.

Pumzen

Xe ba gác
Dân Đức cực kỳ tích kiệm. Hồi mới sang bên đấy,nhà cháu rất ngạc nhiên khi nhìn thấy cảnh 1 bác to béo bụng phệ mặc com lê lịch sự như GĐ. Bác ý tha thẩn khắp các toa tàu để nhặt vỏ chai bia rồi nhét vào cái cặp da.

Hà Tam

Xe điện
Hồi đó có ô Bùi Trung Tá,sau này là BT BCVT( không nhớ rõ lắm) là cựu SV ở trường ĐH Ilmenau đó. Bây giờ có Nguyễn T Nhân cũng là cựu SV ở Dresden. :)
Bác ấy là Đỗ Trung Tá, làm doctor habin (tiến sĩ KHKT) ở Đức, còn bác Nhân làm doctor thôi.

HenryVN

Xe tải
Dân Đức cực kỳ tích kiệm. Hồi mới sang bên đấy,nhà cháu rất ngạc nhiên khi nhìn thấy cảnh 1 bác to béo bụng phệ mặc com lê lịch sự như GĐ. Bác ý tha thẩn khắp các toa tàu để nhặt vỏ chai bia rồi nhét vào cái cặp da.
Vâng, dân Đức đúng là siêu tiết kiệm; mà còn nguyên tắc nữa cụ nhỉ?

Mà không biết dân Hàn hay dân Đức ai tiết kiệm hơn ai cụ nhỉ? Sói nhà em đi làm 1 năm ở HQ, kể là đi ăn trưa với anh bạn đồng nghiệp người Hàn, còn 1 ít cơm cháy dính dưới đáy thố nồi; anh bạn ấy đổ nước cho mềm ra rồi ăn nốt..

Món cơm cháy em cũng thích; nhưng em chưa bao giờ xơi kiểu thế ạ :D..Chẹp, mà cụ nhắc đến Brockwurt em lại thèm..