[Funland] Mách em thuê nghiệm thu sau khi sửa nhà như thế nào ?

DaDieuchienxu

Xe container
Hình như cụ chủ ở Nha Trang, trước có mở thread nhờ tư vấn việc sửa chữa nhà?
Nếu đúng vậy, ở thread ấy mình có khuyên nên tìm thầu XD nào có kinh nghiệm.
Cty XD có ưu điểm là có tư cách pháp nhân, khi chủ đầu tư yêu cầu thì đưa ra bản chiết tính đầy đủ, cung cấp bản vẽ thiết kế...rất nhanh. Tuy nhiên, đội quân cơ hữu của họ thì hên xui.
Trừ ~ Cty XD lớn ra, các Cty nhỏ có quân tay nghề ko biết chừng đâu, nên khi thi công, chủ đầu tư phải nắm chắc khâu giám sát, sai đâu sửa đó....
Giờ chủ thread nên nhờ người thân/ bạn bè....có kinh nghiệm trong việc XD đến nghiệm thu thôi.

formen

Xe lăn
Cty XD có ưu điểm là có tư cách pháp nhân, khi chủ đầu tư yêu cầu thì đưa ra bản chiết tính đầy đủ, cung cấp bản vẽ thiết kế...rất nhanh. Tuy nhiên, đội quân cơ hữu của họ thì hên xui.
Trừ ~ Cty XD lớn ra, các Cty nhỏ có quân tay nghề ko biết chừng đâu, nên khi thi công, chủ đầu tư phải nắm chắc khâu giám sát, sai đâu sửa đó....
Giờ chủ thread nên nhờ người thân/ bạn bè....có kinh nghiệm trong việc XD đến nghiệm thu thôi.
A, đúng r, em vừa xem lại thớt đó, thế là cụ thớt đúng nát như cc cảnh báo khi mới ở ý tưởng.

DaDieuchienxu

Xe container
A, đúng r, em vừa xem lại thớt đó, thế là cụ thớt đúng nát như cc cảnh báo khi mới ở ý tưởng.
Cũng nên thông cảm cho cụ chủ thread cụ ạ.
Chính vì ko có kinh nghiệm trong việc sửa nhà nên mới vào đây tạo thread để nhờ các cụ mợ có kinh nghiệm trong việc XD chia sẻ.
Lẽ ra, nếu amateur về vấn đề này thì cụ chủ nên ký hợp đồng vs 1 Cty tư vấn giám sát lo vụ này. Tưởng thế sẽ tốn kém, nhưng ko, thà tốn tiền mà hiệu quả công việc cao, giảm thiểu sự bực mình đến mức thấp nhất.
Thôi, sự việc đã lỡ rồi, giờ cứ nhờ người thân hoặc bạn bè đến nghiệm thu. Chỗ nào ko hài lòng thì buộc bên thi công khắc phục ngay.
Đang còn giam 1 số tiền công, bảo thì họ phải làm lại ~ chỗ chưa đc, hoàn thành xong thì thanh toán dứt điểm...
Cầu mong hợp đồng chặt chẽ 1 chút...

Abcdefghiklmnkl

Xe tải
Nhà em sửa xong nhà. Sắp đoạn thầu đòi tiền. Mà em thấy nó làm ăn cũng chán . Hư chỗ này sửa chỗ kia.
Các cụ mợ có hay thuê bên ngoài có công ty hay chuyên gia mình sẽ thuê để lập biên bản nghiệm thu cho mình không.
Chủ nhà thuê 1 ngày để họ tới kiểm tra có được không ?
Lúc trả tiền cho thầu, ta bắt nó kí vào biên bản nghiệm thu mới trả tiền ?
Người nghiệm thu có cùng với mình gặp thầu, để thay mình để trả lời các vấn đề về thi công không ?
Các cụ mợ bày nước cho em.

--===
Đây các bác xem , thằng thầu nó làm . Hư sai chỗ nào mình vạch ra, nó chống chế cho bằng được.
1.
đường cấp nước bịt lỗ vẫn rò nước liên tục . Nó chống chế : lắp thiết bị nước vào là hết.

2
đổ thẳng xi hồ lên gạch men của mình mà không lót. Làm xong mình bắt nó phải trả về như cũ. Nó cạo cho hư men lủng. Lớp men cũ trước đây vẫn trơn tru ngon lành.

3.
Xây tường không chừa trổ cửa sổ.Mình phát hiện, lại phảiđi báo với nó

Nhiều cái khác nữa. Chắc người có chuyên môn lên kiểm tra mới thấy hết được
Nghiệm thu phải có tiêu chuẩn để nghiệm, ko có tiêu chuẩn thì nghiệm vào mắt. Tiêu chuẩn này dựa trên cái gì, dựa trên 2 bên nói mồm thì cũng thôi! Ví dụ công trình của cô Nga ( căn nhà kỳ dị ở Đà Lạt) cho em cũng méo ở được, nhưng xét theo tiêu chuẩn của cô ý thì lại ok, nghiệm thu tốt.

King Neptune

Xe buýt
là em đây.
Công ty nó làm cũng được 1 người quen giới thiệu. em đã cẩn thận kiểm tra nó có tư cách pháp nhân, có mã số thuế, CCCD của nó, thấy nó khoe làm nhiều nhà , nhiều chung cư. Tới tận nơi nó làm để xem.
Vậy mà vẫn dính phải thằng làm ẩu, ngu dốt.
Hồi nó hay kể lể 3-4 nhà nó làm tới gần xong thì xích mích. Nó đổ thừa nhà này thì bà kia ko chịu trả 2 tr cho nó, nhà khác ông kia nhất định ko chấp nhận cái cửa nó thiết kế, bắt tháo mang đi mà nó tháo ko được. Hồi đó nghĩ nó vui thì nó tâm sự sự cố khi làm nghề.
Giờ thì hiểu vấn đề rồi. Nó làm nhà nào cũng có cái mánh tìm cách moi tiền khách, phát sinh, làm ẩu, cắn chỗ này, bòn chỗ kia thiết kế ko khả thi ko dùng được , gây bất hòa với khách hàng .
Giờ nó vẫn làm 3 cái nhà khác. Ko biết nó còn cắn bao nhiêu.

howcanido

Xe máy
Bây giờ nó có nhóm zalo rồi xong giai đoạn nào cụ nghiệm thu gđ ấy, chứ làm xong hết rồi bắt lỗi nó sẽ khó hơn,

King Neptune

Xe buýt
Cũng nên thông cảm cho cụ chủ thread cụ ạ.
Chính vì ko có kinh nghiệm trong việc sửa nhà nên mới vào đây tạo thread để nhờ các cụ mợ có kinh nghiệm trong việc XD chia sẻ.
Lẽ ra, nếu amateur về vấn đề này thì cụ chủ nên ký hợp đồng vs 1 Cty tư vấn giám sát lo vụ này. Tưởng thế sẽ tốn kém, nhưng ko, thà tốn tiền mà hiệu quả công việc cao, giảm thiểu sự bực mình đến mức thấp nhất.
Thôi, sự việc đã lỡ rồi, giờ cứ nhờ người thân hoặc bạn bè đến nghiệm thu. Chỗ nào ko hài lòng thì buộc bên thi công khắc phục ngay.
Đang còn giam 1 số tiền công, bảo thì họ phải làm lại ~ chỗ chưa đc, hoàn thành xong thì thanh toán dứt điểm...
Cầu mong hợp đồng chặt chẽ 1 chút...
đợt tuần trước dù chưa xong cái cầu thang, nó vẫn mò lên đòi tiền các phần còn lại đã xong. Nhưng mình không đưa . Giờ đợi vài cơn mưa to để kiểm tra. Vì hôm qua thấy có nước tràn sàn mà ko rõ lý do.
Nó làm cho mình vách cembo nhưng nứt, sau cố đổ trét bột lên làm dày lên, mà vách tường vẫn bị gồ ghề lồi lên thấy chán.Thật thà xây tường gạch cho xong.

Mình mới đi xem 1 nhà họ cũng làm vách xi măng tấm kiểu đó. Làm 3 năm sau cũng nứt , ố cục bộ vài điểm. Thấy chán mấy cái vách dễ tháo dỡ .

Chỉnh sửa cuối:

King Neptune

Xe buýt
Bây giờ nó có nhóm zalo rồi xong giai đoạn nào cụ nghiệm thu gđ ấy, chứ làm xong hết rồi bắt lỗi nó sẽ khó hơn,
3 tháng lăn lóc, mình ngày nào cũng mò lên để chụp ảnh tình hình thi công lưu lại. Lúc đầu thì thờ ơ, ko chụp kĩ, ko soi xét gì. Tầm 1 tuần thấy bắt đầu thấy công trình nó xếp việc rối lung tung. Hư đủ thử. Làm cái tường mà xây lộn kéo dài ra, ko chừa cửa sổ ...Mình phải lật đật đi nhắc nó . Lúc đó là thấy có vấn đề rồi.
Từ từ mọi thứ làm rất cẩu thả, sai sửa nhiều. Nó rất ít có mặt tại chỗ thi công, suốt ngày khoe đang lam nhà này nhà kia. Rồi mọi thứ mâu thuẫn cứ phát sinh dần.

Lúc đầu còn nhắc nhẹ nhàng thế này thôi.

DaDieuchienxu

Xe container
đợt tuần trước dù chưa xong cái cầu thang, nó vẫn mò lên đòi tiền các công trình còn lại đã xong. Nhưng mình không đưa . Giờ đợi vài cơn mưa to để kiểm tra. Vì hôm qua thấy có nước tràn sàn mà ko rõ lý do.
Nó làm cho mình vách cembo nhưng nứt, sau cố đổ trét bột lên làm dày lên, mà vách tường vẫn bị gồ ghề lồi lên thấy chán.Thật thà xây tường gạch cho xong. Lúc đầu HĐ đã xây gạch rồi, nhưng sau nghe nó dỗ ngọt là làm vách xi măng cho nhanh , cũng chắc chắn lắm. Mình nghe theo. Mà giá cũng bằng xây gạch luôn, mình cũng ko trừ tiền ra.
Mình mới đi xem 1 nhà họ cũng làm vách xi măng tấm kiểu đó. Làm 3 năm sau cũng nứt , ố cục bộ vài điểm. Thấy chán mấy cái vách dễ tháo dỡ .
Bên thi công (gọi tắt là thầu) thường nhận nhiều công trình trong cùng thời điểm là bình thường cụ ạ.
Họ sẽ ứng tiền của công trình này để trả lương (hoặc tiền vật liệu nếu bao) cho thợ ở công trình khác.
Tuy nhiên, phía chủ đầu tư nhất thiết chỉ thanh toán theo tiến độ thi công, chứ ko thể có chuyện (dòng in đậm) đc. Hơn nữa, dù nghiệm thu xong thì chủ nhà vẫn đc giữ vài % tiền trong thời gian....tháng (cái này là thỏa thuận giữa 2 bên)
Bây giờ, điều quan trọng nhất là kiểm tra xem có bị thấm ko? Món này nếu bị thì chua như me.
Đang vào mùa mưa nên checkk cũng dễ, chỉ 1-2 trận mưa lớn, có thấm là phát hiện ra ngay.

Alongcamepolly06

Xe container
Thuê nó thiết kế, trc khi thi công mình phải duyệt thiết kế, đã đồng ý cho nó thi công theo thiết kế, khi thi công xong lại bảo là ko đồng ý thiết kế đấy chắc chỉ có cách 2 bên oánh nhao thoy
Thực ra thiết kế điện, nước nó lắt nhắt lắm, họ chỉ đi cơ bản trong bản vẽ quy cách, số lượng, tiêu chuẩn thiết bị... chứ lắp thực tế còn phải hợp với ông kiến trúc, nội thất... nhiều khi chủ nhà ko để ý hết lên vẫn vênh là bình thường; có điều thầu bao gồm cả thiết kế phải biết chủ động phối hợp và hợp lý xử lý với chủ nhà, còn qua lời cụ chủ, thợ có vẻ ko hợp tác thì cái này chịu thua thật! Chủ nhà khó mà quán xuyến hết được tất cả mọi thứ 1 mình từ kiến trúc, kết cấu, điện, nước, chiếu sáng...

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Nhà em sửa xong nhà. Sắp đoạn thầu đòi tiền. Mà em thấy nó làm ăn cũng chán . Hư chỗ này sửa chỗ kia.
Các cụ mợ có hay thuê bên ngoài có công ty hay chuyên gia mình sẽ thuê để lập biên bản nghiệm thu cho mình không.
Người nghiệm thu có cùng với mình gặp thầu, để thay mình để trả lời các vấn đề về thi công không ?

--===
Đây các bác xem , thằng thầu nó làm . Hư sai chỗ nào mình vạch ra, nó chống chế cho bằng được.
1.
đường cấp nước bịt lỗ vẫn rò nước liên tục . Nó chống chế : lắp thiết bị nước vào là hết.

2
đổ thẳng xi hồ lên gạch men của mình mà không lót. Làm xong mình bắt nó phải trả về như cũ. Nó cạo cho hư men lủng. Lớp men cũ trước đây vẫn trơn tru ngon lành.

3.

Cụ cứ xem chỗ nào làm ẩu , chưa đạt thì gọi đến sửa thôi . Sửa bao giờ xong thì trả nốt tiền

Bopbi_hsgs

Xe container
Thực ra thiết kế điện, nước nó lắt nhắt lắm, họ chỉ đi cơ bản trong bản vẽ quy cách, số lượng, tiêu chuẩn thiết bị... chứ lắp thực tế còn phải hợp với ông kiến trúc, nội thất... nhiều khi chủ nhà ko để ý hết lên vẫn vênh là bình thường; có điều thầu bao gồm cả thiết kế phải biết chủ động phối hợp và hợp lý xử lý với chủ nhà, còn qua lời cụ chủ, thợ có vẻ ko hợp tác thì cái này chịu thua thật! Chủ nhà khó mà quán xuyến hết được tất cả mọi thứ 1 mình từ kiến trúc, kết cấu, điện, nước, chiếu sáng...
Thiết kế nhà cải tạo mà tính theo m2 thì bên thiết kế phải vẽ hết ngay từ đầu: Vẽ & chụp lại hiện trạng, từ mặt bằng, mặt đứng, để vẽ lại mặt bằng tường sau cải tạo, mặt bằng bố trí nội thất trần các tầng, mặt bằng điện cải tạo các tầng gồm đầy đủ định vị các ổ cắm, công tắc điện kể cả định vị các điều hòa sau khi cải tạo, mặt bằng nc cải tạo các tầng, các mặt bằng về nội thất cũng phải vẽ hết gồm giường, tủ, tủ bếp...mà phải vẽ chi tiết để bên thi công có thể gia công lắp đặt đc. Chưa kể còn phải có cả bản vẽ 3D để chủ nhà dễ hình dung. mặt đứng cũng phải vẽ ra đầy đủ.

Đằng này vừa làm vừa chỉnh sửa, đến lúc làm xong chủ nhà nói ko đồng ý thiết kế như vậy thì dễ cãi nhao lém

clessking

Xe tăng

--===
1.

2

3.

Nghiệm thu mục đích để làm gì? Nghiệm thu nếu không đạt thì phá ra làm lại hay giảm tiền? Dù kết quả thế nào đi nữa thì vẫn chỉ có 1 giải pháp duy nhất là thương thảo để thống nhất. Vì HĐ thì ko ghi chi tiết, ko có quy chuẩn, ko trao đổi từ đầu nên chẳng có cách nào khác cả.

Thực tế với trường hợp CĐT tự giám sát thi công thì chỉ có cách giám sát chặt chẽ, từng ly từng tí, phải am hiểu và có thể bắt thầu chỉnh sửa và phê duyệt điều chỉnh, nghiệm thu ngay từ khi thi công thôi. Còn lại tất cả những gì đã xong rồi thì vấn đề cuối cùng còn lại chỉ là thương thảo để bắt lỗi/trừ tiền hoặc tăng mức đầu tư khi có phát sinh.

Nếu CĐT ko có kinh nghiệm, ko đủ thời gian để bám sát từng ly từng tí thì kết quả sẽ như cụ thớt đây. Đến nước này thì cùng rà soát lại, cái nào ko thể chấp nhận được thì yêu cầu sửa, cái gì du di được thì trừ tiền. Chắc cụ thớt cần người kinh nghiệm để tư vấn cái gì buộc phải sửa, cái gì thầu sai nhiều, cái gì sai ít để thương thảo cho hợp lý.

Mấy cái cụ thớt nêu thì em đánh giá tn:
1. Dò nước: Nhìn ảnh thì là nắp bịt PVC, ko rõ bịt vào đường ống hàn nhiệt hay bịt vào ống PVC (nước cấp mà bây giờ vẫn dùng ống này??). Thực tế là cái nút bịt PVC đúng là cũng ko tốt, hơn nữa thợ nó làm tạm nên ko quấn băng keo kỹ --> dò cũng là bình thường, dò vài ngày ẩm tường thì ko tốt. Cần yêu cầu lắp thiết bị vệ sinh sớm rồi test kỹ lại. Chắc ok thôi.
2. Cái này phạt trừ tiền được, nhưng trừ được chẳng đáng bao nhiêu tiền mà mình bị ức chế khi hàng ngày nhìn thấy cái đó (đúng kiểu thợ làm ẩu 1 bước rất nhỏ nhưng hại chủ quá nhiều).
3. Cái này trừ tiền vật tư và công được.

Alongcamepolly06

Xe container
Thiết kế nhà cải tạo mà tính theo m2 thì bên thiết kế phải vẽ hết ngay từ đầu: Vẽ & chụp lại hiện trạng, từ mặt bằng, mặt đứng, để vẽ lại mặt bằng tường sau cải tạo, mặt bằng bố trí nội thất trần các tầng, mặt bằng điện cải tạo các tầng gồm đầy đủ định vị các ổ cắm, công tắc điện kể cả định vị các điều hòa sau khi cải tạo, mặt bằng nc cải tạo các tầng, các mặt bằng về nội thất cũng phải vẽ hết gồm giường, tủ, tủ bếp...mà phải vẽ chi tiết để bên thi công có thể gia công lắp đặt đc. Chưa kể còn phải có cả bản vẽ 3D để chủ nhà dễ hình dung. mặt đứng cũng phải vẽ ra đầy đủ.

Đằng này vừa làm vừa chỉnh sửa, đến lúc làm xong chủ nhà nói ko đồng ý thiết kế như vậy thì dễ cãi nhao lém
làm đúng như ở trên cụ nói đấy, nhưng là người ai chả có nhầm, kể cả làm theo các bước như trên nhưng vào nội thất cũng a lê hấp lộn tùng phèo vài chỗ là bình thường! làm đúng tất cả thì cần gì chủ nhà xem lại nữa cụ!

ultra

Xe buýt
nó ép mình nhận sản phẩm, chửi bới, nạt nộ chủ nhà như mình ăn xin của nó.
mình nhiều khi ko đủ cái lý lẽ mồm để nó lại nó . Như cái đường cấp nước em nói ban đầu bị rò , nó kêu lắp thiết bị vào thì hết rò, nó cãi ko làm sai.
Nhiều cái phải mất tiền để đổi bình an.
Lần đầu e thấy người cầm tiền phải để bị ép, trước e làm nhà thợ làm láo e đuổi đi thay thợ khác mà.