[Funland] Mách em thuê nghiệm thu sau khi sửa nhà như thế nào ?

King Neptune

Xe buýt
Qua mấy thread cụ nhờ tư vấn thì em khẳng định đây không phải là tại số. Tiết kiệm quá cũng không tốt!
hổng có tiết kiệm đâu cụ. Em cũng nói nó ban đầu , làm chất lượng. Không chịu giá thì bỏ đi, đừng kí HĐ.
Ban đầu nó dụ em mua các thiết bị vệ sinh, em cũng có mua của nó để nó ăn thêm chút cho phấn khởi. Nhưng tới lúc nó nhăn nhó , trễ hàng về, sai mẫu, khó khăn khi đổi trả hàng.
Bực mình ra ngoài tiệm gần nhà mua luôn thì biết mua của nó luôn cao hơn giá thị trường rất nhiều. Ví dụ cái toilet hỏi mua giá chỉ có 2tr2, nó báo giá 2tr6. May mua từng có 4 món. Rồi dừng hẳn.
Bà bán thiết bị cho em gần nhà rất cực kì dễ thương, 1 giá không chém khách, chiều khách. Biết vậy ngay từ đâu ra đâu mua hết thiết bị, men .
Men em mua riêng nhưng cũng được chúng nó giới thiệu cửa hàng . Giá bán bằng như trên mạng hoặc cao hơn, ko hề giảm tí nào. Còn đùn men cũ tời năm 2019 cho mình. Lúc chở tới mới thấy bao bì rách bem. Vậy ra cửa hàng thì nó trưng bày hàng, mình chọn thôi , chứ có biết là men cũ đâu . Không hề yêu cầu mua men cũ giá rẻ, thấy đẹp thì mua thôi.
Nó đóng phá kinh. Dư 1 đóng men bỏ xà bần cả 1 xe toàn men.
Cái gì trong gói nó làm thì nó bớt xén của mình như sơn thì cắt phần sơn lót ( sau truy mãi nó mới khai), còn xi măng, cát thép, điện , ống, trần thạch cao , .. thì ko biết đường mà lần. Vì lúc nó làm bớt cho mình , phần dư nó gom mang đi hết.
Mấy đồ cũ nhà mình như tôn, ống sắt cắt ra cả 100 kg, sắt cây... hốt được là hốt rồi.

Chỉnh sửa cuối:

King Neptune

Xe buýt
Qua nội dung gửi của chủ top tôi có ý kiến cá nhân thế này:
1. Đây là cải tạo sửa chữa trên nhà cũ, nhìn tường mới và cũ, gạch lát nền chắc 40 x 40 nhìn nước men gạch nhà cũng lâu rồi chứ ko phải mới!?
2. Vì là sửa chữa, cải tạo chắc cũng nhỏ vì nội dung đưa lên thể hiện vậy nên chủ top-chủ nhà quyết định tự thuê làm theo ý kiến chủ quan và thuê trực tiếp. Tất nhiên, với khối lượng công việc ít và đơn giản thì phương án này tối ưu nhất.
3. Không may, là chọn phải nhà thầu, đơn giản là đội thợ làm không chuyên nghiệp nên phát sinh tất cả những điều không mong muốn, gây ức chế cả hai phía. Tôi nói cả hai phía bởi kiểu làm chủ động này giữa chủ và thợ sẽ có những hiểu nhầm, hoặc không hiểu rõ ý nhau...gần như mọi nhà làm cách này đến 90% là đều khúc mắc chủ- thợ.
4. Thật ra cách tốt nhất vẫn làm trực tiếp và phải có Báo giá cụ thể từng đầu việc làm thế nào, bao tiền kể cả không có thiết kế nhưng ít ra vẫn cần lý giải bằng lời, văn bản. Quan trọng nhất dù ít dù nhiều việc thì vẫn cần thuê đơn vị làm uy tín đắt hơn chút ok vì nó xứng đáng, hơn nữa có thêm một giám sát độc lập thuê ngoài trả lương tháng, lương giờ...để an tâm và công trình chắc chắn là chất lượng cao hơn.
* Ở trường hợp này không có phương án tư vấn nào tốt bằng phương án ngồi với nhau, nhìn nhận khách quan cả hai phía chủ-thợ và cùng nhau tháo gỡ vướng mắc, sửa đổi hay thay mới những thứ chưa phù hợp...chi phí phát sinh cân đối hai bên sao hài hòa nhất. Đây là cách tôi cho là tối ưu, văn minh. Trên đây cũng là ý kiến cá nhân tư vấn cho các cụ, mợ nếu có làm theo cách tự thuê tự làm cân nhắc thực hiện từ đầu sẽ hiệu quả và bớt nhiều việc xung khắc hai bên, không tìm được tiếng nói chung.
vâng
thầu làm thiếu trách nhiệm, tìm cách tính phát sinh, mánh mung, thì dù là có muốn 2 bên hiểu nhau cũng khó ạ.
có thầu nào chửi trù úm khách hàng như này ko cụ

Chỉnh sửa cuối:

King Neptune

Xe buýt
Công nhận sửa chữa là việc lắt nhắt hay phát sinh nhất trong công tác xây dựng, khảo sát cũng ko hết vì nhiều cái bị lấp, làm mới thấy; tinh thần hợp tác, hỗ trợ thì khác, còn lừa nhau như cụ chủ kể thì vô cùng mệt mỏi! rất sợ thuê thợ làm sửa chữa, nâng cấp nhà hiện hữu!
sửa lắt nhắt nhưng thật ra không quá phức tạp.
Xưa hồi nhỏ nhà em cũng từng lót gạch , sơn. Đội thợ lên làm gọn gàng, từ xếp việc, tự di dời nội thất qua chỗ trống . Thấy có phải nói gì đâu. Chỉ là thời đó thì mua gạch men ko đẹp.
Giờ cũng lót lại cái sàn đó. Mà thằng thầu ko tự xếp việc cho thợ làm. Sơn, ron , thợ ì ra đó đứng ngó vì không tự xếp đồ đạc. Cuối cùng ông chú già em phải lên, huy động con cháu trong nhà xếp đồ. Phản ánh với nó thì nó nói : trong HĐ ko có làm mấy cái việc sắp xếp đồ đạc, muốn làm thì tự bỏ thêm tiền ra thuê thợ nó . Thấy có ngang phè ko ?
nó còn tròng thêm : khi kết thúc thi công, kêu mình bỏ ra 800k , thuê thợ 1 ngày làm mấy cái lặt vặt như xếp đồ, đóng lại cây rèm cũ, quét nhà cửa .. làm gì thì làm hết 8 tiếng thợ về.
Nó cứ cài mình tính phát sinh từng chút như vậy .
Rồi sau nó bỏ bê, thợ làm bừa làm ẩu. Hư quá nhiều thứ. Nó xin đừng bắt đền mấy cái hư như hàn xỉ, trộn hồ xi lên thẳng gạch làm hư lung tung men hết,... Để nó xếp cho vài 3 cái tủ đồ, coi như bù vô.
Nhưng mái tôn thì nó làm hư 1 tấm. Vì khi lợp mái xong, nó ko dọn rác trên đó, nó chất đồ cũ lên trên tôn dầm dề 3 tháng trời, làm hư tôn mới luôn. Do nó quên luôn.
Tới công trình, mà ko ngó ngàng gì công trình. Lượn tới lượn lui hỏi mình mua bảo hiểm ko, có cho thuê nhà ko nó giới thiệu, có bán nhà ko nó bán dùm cho, có khách cần sửa ko , giới thiệu cho nó...?

Chỉnh sửa cuối:

formen

Xe lăn
K thuê giám sát thì mình p giám sát hàng ngày.
Bản vẽ sai thì mình chết ngay từ ý tưởng rồi
Thôi chịu khó làm 1 vòng sửa lại cái đã sửa.
Chủ yếu cụ chọn sai nhà thầu, năng lực hạn chế.

King Neptune

Xe buýt
K thuê giám sát thì mình p giám sát hàng ngày.
Bản vẽ sai thì mình chết ngay từ ý tưởng rồi
Thôi chịu khó làm 1 vòng sửa lại cái đã sửa.
Chủ yếu cụ chọn sai nhà thầu, năng lực hạn chế.
đúng rồi cụ.
cuối cùng cũng là nhìn người chưa chuẩn.
Số ko may ko tìm được người giới thiệu cho nhà thầu tốt.
Bị cảm tính, thấy nó làm chuỗi G-beauty spa ,mấy quán caphe, quán bia,... cũng được, thì nghĩ nó là công ty chuyên nghiệp. Sau mới biết thợ kể cho nội tình nó tính phát sinh , mánh với khách như thế nào
Ông hàng xóm cứ suýt xoa mãi, gặp ổng sớm là tốt rồi.
Trong khi mình đi vòng hỏi hàng xóm luôn rồi, lại ko gặp ông chú vào thời điểm đó

DuongHL

Xe container
Cái này phải nghe 2 tai chứ nghe một tai khó nói lắm.

King Neptune

Xe buýt
Cái này phải nghe 2 tai chứ nghe một tai khó nói lắm.
việc nghe cứ tham khảo thôi cụ.
cái chính em muốn chia sẻ cái mánh thầu cài cắm chủ nhà như thế nào.
em ko kêu oan . Việc đã xảy rồi thì ráng gánh.
Sau này gặp trường hợp tương tự, mong các cụ mợ nhận ra sớm thủ đoạn tụi nó làm ăn.
vẽ thiết kế vẽ ko đúng kinh nghiệm thực tế thi công. Có chỗ nó nhận vẽ riêng , nhưng mình vẫn phải trả tiền TK , dù cái TK đó mình đâu có đủ kinh nghiệm là sẽ ứng dụng được hay ko ? Trình độ thiết kế tư vấn có tốt ko , có cảnh báo nguy cơ nếu làm như thế này hay dở ra sao. Gần như trong quá trình thiết kế , nó rất ít đưa ra cảnh báo nguy cơ ko dùng được, nguy hiểm, mất an toàn... Việc sửa chữa nhà cửa đã có kết cấu sẵn, đòi hỏi phải rất kĩ tính. Thay đổi cái này cái kia mà ko tinh là hỏng ngay.
Cầm bảng vẽ đi tìm thi công, thi công xong, ở ko được thì ráng mà chịu. Nên thiết kế cũng đủ trò lắm.
Mấy đứa thiết kế vườn trẻ tuổi cũng toàn linh tinh. Nhìn bảng vẽ thì đẹp lắm, nhưng nhiều khi vẽ sai bét trong đó mà mình đâu có biết.
Ông đóng sắt, ổng vẽ tay mấy đường trên giấy. Quan trọng ông nói : chú sẽ chịu trách nhiệm làm cầu thang dùng được. Chính ông chú đã thiết kế lại và sửa lại CT cho mình , gặp người có tâm ko cần vẽ máy, ko cần lùa gà. Họ đứng ra đảm bảo bằng uy tín của mình.
Còn thằng thầu, thằng TK chưa bao giờ nó đứng ra chịu trách nhiệm, nó đổ ngược trách nhiệm cho mình.

Đừng dễ tin người như em

Chỉnh sửa cuối:

xuandai

Xe buýt
đây là vấn đề muôn thủa cụ ơi. Nhiều chủ thầu hay thiết kế non cũng ko tưởng tượng đc kq thế nào. Nên lúc làm ra chủ nhà ko dùng đc.
Còn nếu họ chủ làm thế, thì đen cho cụ thật

King Neptune

Xe buýt
đây là vấn đề muôn thủa cụ ơi. Nhiều chủ thầu hay thiết kế non cũng ko tưởng tượng đc kq thế nào. Nên lúc làm ra chủ nhà ko dùng đc.
Còn nếu họ chủ làm thế, thì đen cho cụ thật
Trong rủi cũng có may em gặp may thợ tốt như chú thợ sắt.
giờ e gọi chú riêng đóng cho khung và đá lavabo , đóng đá cầu thang, làm bếp , nội thất. 2 bên làm việc thuận lợi. Chú đó nhiều kinh nghiệm , nghiêm túc nên làm việc đơn thuần lắm, xử lý vấn đề nhanh , ko có kiểu tìm cách cắn khách .
Chú làm tới đâu, mình trả tiền nhanh gọn luôn . Trong khi thằng thầu nó ko trả tiền làm thang cho chú 2 tháng nay, dù mình báo cho chú mình đã ứng tiền cầu thang cho thầu lâu rồi , đưa cho chú giấy đòi tạm ứng xem luôn .
chú cũng kể có mấy thằng thiết kế , vẽ cũng sai C thang. Kêu chú làm, chú nói thẳng Là ko đi được . có thằng TK còn bỏ cầu thang vì quá tốn tiền sửa lại, chủ nhà la ầm lên . chuyện TK vẽ 1 đường, mà thi công ko được là nhiều lắm. Chú kêu ca khó thì thằng đó nó tìm tới chú. Còn có khi nó tìm thợ đóng cầu thang kém hơn để bớt tiền làm CT cũng có luôn…
nói chung thầu mà ẩu thì giám sát cỡ nào cũng ẩu

Chỉnh sửa cuối: