[Funland] Mách em thuê nghiệm thu sau khi sửa nhà như thế nào ?

King Neptune

Xe buýt
Nhà em sửa xong nhà. Sắp đoạn thầu đòi tiền. Mà em thấy nó làm ăn cũng chán . Hư chỗ này sửa chỗ kia.
Các cụ mợ có hay thuê bên ngoài có công ty hay chuyên gia mình sẽ thuê để lập biên bản nghiệm thu cho mình không.
Chủ nhà thuê 1 ngày để họ tới kiểm tra có được không ?
Lúc trả tiền cho thầu, ta bắt nó kí vào biên bản nghiệm thu mới trả tiền ?
Người nghiệm thu có cùng với mình gặp thầu, để thay mình để trả lời các vấn đề về thi công không ?
Các cụ mợ bày nước cho em.

--===
Đây các bác xem , thằng thầu nó làm . Hư sai chỗ nào mình vạch ra, nó chống chế cho bằng được.
1.
đường cấp nước bịt lỗ vẫn rò nước liên tục . Nó chống chế : lắp thiết bị nước vào là hết.

2
đổ thẳng xi hồ lên gạch men của mình mà không lót. Làm xong mình bắt nó phải trả về như cũ. Nó cạo cho hư men lủng. Lớp men cũ trước đây vẫn trơn tru ngon lành.

3.
Xây tường không chừa trổ cửa sổ.Mình phát hiện, lại phảiđi báo với nó
Nhiều cái khác nữa. Chắc người có chuyên môn lên kiểm tra mới thấy hết được

butchikim

Xe ba gác
Đấy là lý do cần có thiết kế, giám sát và hợp đồng khi thi công những công trình quan trọng.

NNS

Xe ngựa
cụ ko thuê tư vấn giám sát chuyên nghiệp nó làm thì phải tự giám sát thì tự nghiệm thu thôi, bố thèng nào ko giám sát mà giờ nó đi kí nghiệm thu được

demax

Xe tăng
Khổ. Cái này là do chủ nhà tự thuê thợ làm mà không có thiết kế, giám sát thi công. Giờ chi phí và thời gian kéo dài lại rước thêm cục tức vào người.
Muốn có nghiệm thu thì phải có bản vẽ thiết kế, bản vẽ hiện trạng, ảnh chụp hiện trạng, mấy cái đó mợ có không?

King Neptune

Xe buýt
Đấy là lý do cần có thiết kế, giám sát và hợp đồng khi thi công những công trình quan trọng.
ban đầu em nghĩ đơn giản , nhà sửa chữa , thấy cũng ko có gì xây mới nhiều, ko làm thay đổi kết cấu chính của căn nhà. Có xây vách ngăn phòng thôi. Còn Sàn tường chính của mình hết. Nhà cũng không xây thêm tầng.
em hỏi mấy nhà họ hàng , họ kêu nhà em sửa đơn giản thôi, sao thuê p thằng thầu làm phức tạp lên quá .
Đa phần nhà sửa chữa bên họ hàng em , gọi thợ lên làm, chẳng thấy ai thuê vẽ thiết kế như xây nhà mới.
Thầu này nó cũng vẽ cho em đó cụ, mà vẽ sai, nên em ko trả tiền thiết kế. Nó vẽ cái cầu thang sai. Bắt ông thợ sắt làm. Lúc chủ dùng ko dùng được, cãi vã với nó to , nó mới phải tháo ra. Giờ nghe ông thợ đóng cầu thang làm cho chuẩn. Nghe theo bản vẽ của nó như cám lợn.
Vậy mà nó vẫn đòi tiền thiết kế.

Sứa.

Xe điện
ban đầu em nghĩ đơn giản , nhà sửa chữa , thấy cũng ko có gì xây mới nhiều, ko làm thay đổi kết cấu chính của căn nhà.
em hỏi mấy nhà họ hàng , họ kêu nhà em sửa đơn giản thôi, sao thuê p thằng thầu làm phức tạp lên quá .
Đa phần nhà sửa chữa bên họ hàng em , gọi thợ lên làm, chẳng thấy ai thuê vẽ thiết kế như xây nhà mới.
Thầu này nó cũng vẽ cho em đó cụ, mà vẽ sai, nên em ko trả tiền thiết kế. Nó vẽ cái cầu thang sai. Bắt ông thợ sắt làm. Lúc chủ dùng ko dùng được, cãi vã với nó to , nó mới phải tháo ra. Giờ nghe ông thợ đóng cầu thang làm cho chuẩn. Nghe theo bản vẽ của nó như cám lợn.
Vậy mà nó vẫn đòi tiền thiết kế.
Làm đơn giản cũng phải có bản vẽ, giao cho thầu xd bắt phải làm đúng như bản vẽ mới trả tiền, đấy là nguyên tắc cơ bản.

duongqua

Xe container
Kiểu này chắc xây trọn gói từ thiết kế, giám sát, thi công... cho lành các cụ nhỉ?
E thấy Viettel Construction quảng cáo mượt mà lắm không biết chất lượng thế nào.

phuongmit

Xe cút kít
Mấy cái này đợt trc cụ thớt post hỏi thì đã dc tư vấn rồi nhưng k theo. Nên giờ đi vá lỗi thôi và đừng cầu kì quá, đừng áp chuẩn nọ chuẩn kia vào, dùng dc là dc thôi. Chủ nhà k có nghề, k nắm dc chi tiết các hạng mục lại gặp thợ vườn nữa, làm việc kiểu chỉ tay nói mồm, chưa chắc có bản vẽ thì khoai cả rổ

King Neptune

Xe buýt
Kiểu này chắc xây trọn gói từ thiết kế, giám sát, thi công... cho lành các cụ nhỉ?
E thấy Viettel Construction quảng cáo mượt mà lắm không biết chất lượng thế nào.
đúng gòi đó cụ. Em nghe nó thuốc hay lắm. Sau mới biết là thiết kế , giám sát phải thuê riêng hết.

Em có hỏi ông nhà hàng xóm . Ông này may có thầu làm có tâm. Thầu cũng tự thiết kế, và xây nhà cho ổng. Ổng ko phải đụng tay vô làm gì nhiều. Xây xong không giám sát kiểm tra gì nhiều, thầu trả nhà cho ở luôn. Ở tới giờ ngon lành, ít sửa lắm. Nhìn mà phát thèm. Tiếc là ko gặp ổng sớm để giới thiệu cho .

Giờ làm mấy công ty , thầu trẻ trẻ, làm bát nháo. Sau này thấy nó làm sai, mình vạch ra, thì nó nói năng hỗn láo với mình lắm, để mình sợ ko kê tội của nó ra nữa đó . Nó nhỏ hơn mình 3-4 tuổi

Chỉnh sửa cuối:

King Neptune

Xe buýt
Mấy cái này đợt trc cụ thớt post hỏi thì đã dc tư vấn rồi nhưng k theo. Nên giờ đi vá lỗi thôi và đừng cầu kì quá, đừng áp chuẩn nọ chuẩn kia vào, dùng dc là dc thôi. Chủ nhà k có nghề, k nắm dc chi tiết các hạng mục lại gặp thợ vườn nữa, làm việc kiểu chỉ tay nói mồm, chưa chắc có bản vẽ thì khoai cả rổ
có bản vẽ cụ. mà nó vẽ tào lao lắm. Thực tế ko theo được bản vẽ của nó. Nên phải chỉ tay nói mồm , sửa tới sửa lui khác xa bản vẽ.
giá vẽ của nó 130k/m2 sàn.

Chỉnh sửa cuối:

LongLH

Xe điện
có bản vẽ cụ. mà nó vẽ tào lao lắm. Thực tế ko theo được bản vẽ của nó. Nên phải chỉ tay nói mồm , sửa tới sửa lui khác xa bản vẽ.
giá vẽ của nó 130k/m2 sàn.
Thế thì không gọi là bản vẽ mà gọi là tờ giấy nháp. Bản vẽ chỉ gọi là bản vẽ khi đã được các bên chấp nhận và cứ thế làm theo nó.

Khongchuulon

Xe đạp
Cụ làm theo bản chỉ thì nghiêm thu khó nhé ,vì ko có cái gì cụ thể thì nghiêm thu cái gì.

King Neptune

Xe buýt
Thế thì không gọi là bản vẽ mà gọi là tờ giấy nháp. Bản vẽ chỉ gọi là bản vẽ khi đã được các bên chấp nhận và cứ thế làm theo nó.
thật ra là em xui gặp phải cái thằng mánh mung này thôi cụ.
Lúc nghe thợ họ kể lại với mình . Nó cũng làm cho nhiều nhà, cũng lấy tiền thiết kế cho nhiều nhà, 2 bên cũng kí kết thỏa thuận chấp nhận bản vẽ của nó.
Tới lúc thi công làm y như bản vẽ, rồi chủ nhà không xài được . Nó nói đó là ý của chủ nhà, chứ nó ko sai khi tư vấn. Rồi chủ nhà đó lại phải kêu nó sửa . Mỗi lần sửa cái này cái kia là nó tính phát sinh lên rất nhiều.

Nó làm chiêu này y với em. Nhưng sau nhớ lời thợ kể. Em nhất định không trả tiền thiết kế. Bắt nó chịu trách nhiệm tư vấn thiết kế của nó. Thi công được hạng mục nào là chủ nhà phải xài được. Ko dùng được thì phải sửa lại, sửa thì tự nó bỏ chi phí ra sửa, em ko đưa 1 đồng
Thật ra ban đầu nó lừa 1 chỗ phát sinh em phải trả 2 tr, nó dò hầm bi cũ để nối ống nước vài phát mà chém mình 2tr. Mình mới giật mình sao lại vô lý như thế . Sau đó thì mình biết mánh rồi, nên khoản khác nó tính làm trước đòi tiền sau mình ko đưa. Ko làm thì biến.
Cãi vã suốt. Vì nó biết nó ko thể lừa khoản chi phát sinh hư sai sửa như của các chủ nhà khác từ em. Nên nó ngang ngược chửi vào mặt mình lờ mờ luôn.
Tới giờ nói chung là cũng xong xuôi , hư cái cầu thang. Còn đợi mưa to xem bị thấm như thế nào nữa. Ớn nhất phần thô nó mà sai, thì mh cũng ko đủ kinh nghiệm để kiểm tra.
Thợ thì có người làm kĩ, nhất là người lớn tuổi. Còn mấy thằng nho nhỏ làm cực kì láo và ẩu.
Chú thợ sắt rất tốt. Chú nói riêng với mình cần tháo sửa thang, chứ nguy hiểm lắm. Nhưng đừng bảo là chú nói cho.
Có anh thợ còn nói cho mình biết nó làm ẩu chỗ nào, vật liệu dỏm hay tốt....
-===
Thế nên em mới đi hỏi xem giai đoạn này có ai nhận kiểm tra dùm ko ?

Chỉnh sửa cuối:

leceti

Xe tải
Trong vấn đề sửa chữa nhà nếu không có thiết kế mà là chỉ tay đặt việc sẽ rất nhiều các vấn đề phát sinh. Do vậy chủ nhà cũng cần phải tìm hiểu các đội thầu có uy tín và đặc biệt có khả năng tư vấn để chủ nhà có một sự lựa chọn hợp lý nhất. Với tình hình của cụ hiện nay mà đi thuê nghiệm thu thì không ai nhận. Vì người ta không biết dựa vào đâu để đối chiếu phần công việc. Cụ chủ phải tự nghiệm thu và đánh giá sau đó phần nào thấy chưa được thì sửa lại thôi.

King Neptune

Xe buýt
Trong vấn đề sửa chữa nhà nếu không có thiết kế mà là chỉ tay đặt việc sẽ rất nhiều các vấn đề phát sinh. Do vậy chủ nhà cũng cần phải tìm hiểu các đội thầu có uy tín và đặc biệt có khả năng tư vấn để chủ nhà có một sự lựa chọn hợp lý nhất. Với tình hình của cụ hiện nay mà đi thuê nghiệm thu thì không ai nhận. Vì người ta không biết dựa vào đâu để đối chiếu phần công việc. Cụ chủ phải tự nghiệm thu và đánh giá sau đó phần nào thấy chưa được thì sửa lại thôi.
thật sự là không may mắn tìm được nhà thầu tốt. Em cứ thấy nó có công ty, có văn phòng, làm nhiều nhà. Nó đưa mình tới xem nhà nó đang làm. Làm chuỗi spa lớn ở chỗ mình.
Chứ như gặp sớm ông hàng xóm có ông thầu tốt thì cũng đỡ .Ông hàng xóm em hỏi thi công ổng cũng không biết gì nhiều.Chỉ biết sửa nhà ngon lành ở là được. Hỏi ổng chỗ nào nghiệm thu thiết kế riêng, thì ổng ko có làm .

1 nhà hàng xóm khác cũng xây sửa. Em đã ra hỏi , và họ cũng thuê công ty thiết kế thi công vẽ trọn gói, cũng tầm tiền như em . Nên em cứ nghĩ các công ty này làm như vậy là bình thường. Chứ lúc đó không nghĩ sẽ phải thuê nhiều bên phức tạp như vậy.
Coi như cái số chứ biết làm sao

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.mocconghoa.com
Các bác vẽ bản vẽ kỹ thuật hay thòng 1 câu: kiểm tra lại hiện trạng trước khi thi công:))
Mình đã và đang làm thầu phụ (phần đồ gỗ) cho 1 bạn KTS, bạn này nó luôn bảo: anh cho thợ làm đúng bản vẽ, sai em chịu, không cần đo thực tế. Vậy mà chả bao giờ phải sửa đồ do thực tế và bản vẽ lệch nhau.
Sau xưởng mình có 1 bạn KTS trẻ, cũng học tập phương pháp xử lý như thế, và các bản vẽ cậu ấy vẽ ra, thợ khỏi cần khảo sát, đo lại, cứ làm đúng bản vẽ là lắp ngon

DuongHL

Xe container
Các bác vẽ bản vẽ kỹ thuật hay thòng 1 câu: kiểm tra lại hiện trạng trước khi thi công:))
Mình đã và đang làm thầu phụ (phần đồ gỗ) cho 1 bạn KTS, bạn này nó luôn bảo: anh cho thợ làm đúng bản vẽ, sai em chịu, không cần đo thực tế. Vậy mà chả bao giờ phải sửa đồ do thực tế và bản vẽ lệch nhau.
Sau xưởng mình có 1 bạn KTS trẻ, cũng học tập phương pháp xử lý như thế, và các bản vẽ cậu ấy vẽ ra, thợ khỏi cần khảo sát, đo lại, cứ làm đúng bản vẽ là lắp ngon
"Phối hợp với các bản vẽ khác truớc khi thi công"
Với quy mô 30 tầng, mặt sàn 3.000m2 mà kiểm tra hiện trường thì đến bao giờ?
Việc của hạng mục nào thì cứ theo bản vẽ thiết kế của hạng mục đó mà làm, sai đâu thiết kế và giám sát chịu.

Alongcamepolly06

Xe container
Công nhận sửa chữa là việc lắt nhắt hay phát sinh nhất trong công tác xây dựng, khảo sát cũng ko hết vì nhiều cái bị lấp, làm mới thấy; tinh thần hợp tác, hỗ trợ thì khác, còn lừa nhau như cụ chủ kể thì vô cùng mệt mỏi! rất sợ thuê thợ làm sửa chữa, nâng cấp nhà hiện hữu!

corolla antils

Xe buýt
Nhà em sửa xong nhà. Sắp đoạn thầu đòi tiền. Mà em thấy nó làm ăn cũng chán . Hư chỗ này sửa chỗ kia.
Các cụ mợ có hay thuê bên ngoài có công ty hay chuyên gia mình sẽ thuê để lập biên bản nghiệm thu cho mình không.
Chủ nhà thuê 1 ngày để họ tới kiểm tra có được không ?
Lúc trả tiền cho thầu, ta bắt nó kí vào biên bản nghiệm thu mới trả tiền ?
Người nghiệm thu có cùng với mình gặp thầu, để thay mình để trả lời các vấn đề về thi công không ?
Các cụ mợ bày nước cho em.

--===
Đây các bác xem , thằng thầu nó làm . Hư sai chỗ nào mình vạch ra, nó chống chế cho bằng được.
1.
đường cấp nước bịt lỗ vẫn rò nước liên tục . Nó chống chế : lắp thiết bị nước vào là hết.

2
đổ thẳng xi hồ lên gạch men của mình mà không lót. Làm xong mình bắt nó phải trả về như cũ. Nó cạo cho hư men lủng. Lớp men cũ trước đây vẫn trơn tru ngon lành.

3.
Xây tường không chừa trổ cửa sổ.Mình phát hiện, lại phảiđi báo với nó

Nhiều cái khác nữa. Chắc người có chuyên môn lên kiểm tra mới thấy hết được
Qua nội dung gửi của chủ top tôi có ý kiến cá nhân thế này:
1. Đây là cải tạo sửa chữa trên nhà cũ, nhìn tường mới và cũ, gạch lát nền chắc 40 x 40 nhìn nước men gạch nhà cũng lâu rồi chứ ko phải mới!?
2. Vì là sửa chữa, cải tạo chắc cũng nhỏ vì nội dung đưa lên thể hiện vậy nên chủ top-chủ nhà quyết định tự thuê làm theo ý kiến chủ quan và thuê trực tiếp. Tất nhiên, với khối lượng công việc ít và đơn giản thì phương án này tối ưu nhất.
3. Không may, là chọn phải nhà thầu, đơn giản là đội thợ làm không chuyên nghiệp nên phát sinh tất cả những điều không mong muốn, gây ức chế cả hai phía. Tôi nói cả hai phía bởi kiểu làm chủ động này giữa chủ và thợ sẽ có những hiểu nhầm, hoặc không hiểu rõ ý nhau...gần như mọi nhà làm cách này đến 90% là đều khúc mắc chủ- thợ.
4. Thật ra cách tốt nhất vẫn làm trực tiếp và phải có Báo giá cụ thể từng đầu việc làm thế nào, bao tiền kể cả không có thiết kế nhưng ít ra vẫn cần lý giải bằng lời, văn bản. Quan trọng nhất dù ít dù nhiều việc thì vẫn cần thuê đơn vị làm uy tín đắt hơn chút ok vì nó xứng đáng, hơn nữa có thêm một giám sát độc lập thuê ngoài trả lương tháng, lương giờ...để an tâm và công trình chắc chắn là chất lượng cao hơn.
* Ở trường hợp này không có phương án tư vấn nào tốt bằng phương án ngồi với nhau, nhìn nhận khách quan cả hai phía chủ-thợ và cùng nhau tháo gỡ vướng mắc, sửa đổi hay thay mới những thứ chưa phù hợp...chi phí phát sinh cân đối hai bên sao hài hòa nhất. Đây là cách tôi cho là tối ưu, văn minh. Trên đây cũng là ý kiến cá nhân tư vấn cho các cụ, mợ nếu có làm theo cách tự thuê tự làm cân nhắc thực hiện từ đầu sẽ hiệu quả và bớt nhiều việc xung khắc hai bên, không tìm được tiếng nói chung.