[Funland] MacBook có thực sự đáng tiền không? Tại sao?

Giày bata

Xe đạp
Dịch nhiều cụ tìm mua máy cho các nhóc học và thi online thế là em thấy có nhiều ông tư vấn mua Mac, theo em Mac chỉ dùng cho sang chảnh chứ học sinh thì chúng nó chỉ cần con Win cùi cùi cũng dư dùng. Còn đi làm thì cũng khá đặc thù, riêng ai mà làm kế toán thì Say no với Mac luôn. Mấy ông bạn em thì tư vấn tư véo loạn xị luôn.

Tư vấn 1: Ngày xưa em cũng kiểu thiên về các lap gaming, bài trừ Apple vl. Nhưng sau một thời gian dài làm dev trên Macbook, mới thấy nó tuyệt vời vcl. Từ touchpad, OS, chất liệu máy, màn hình, loa. Với nhu cầu giải trí cơ bản như xem phim/nghe nhạc/lướt web thì với em Mac là quá đủ. Còn gaming thì em có lap gaming rồi. Ông nào chê Mac không đáng tiền thì chắc là chưa đi làm/chưa có cơ hội được thực sự làm việc với Mac.

Tư vấn 2: MacBook được 1 cái là tiện tiện đủ mặt mọi người có switch tab, không bị lag ram, mọi thứ đều chạy mượt mà dù bạn có mở ti tỉ cái tab và đ đóng bao giờ quan điểm mình rõ ràng mình cần hiệu năng và thời gian, nên là máy mượt và không cần bảo hành nhiều, và không dù có quăng quật thế nào cũng không thấy nó hỏng dù năm tháng qua đi người yêu cũ thì rời còn máy thì vẫn ở đấy mình dùng khá light, nên là chỉ mình dùng air 13 từ 2014 đến 2020, rồi máy đấy để lại cho em mình vẫn dùng tốt bản thân mình bây giờ vừa upgrade lên m1 vì cần thêm hiệu năng để làm viêc, cơ bản cho mình tưng ấy tiền để mua 1 máy win ổn áp mình cũng không lấy đâu.

Tư vấn 3: Trừ ai cần phải dùng MS office nhiều thì ko nên dùng MAC. E dùng ít nên dùng các dịch vụ office online luôn thì ko ảnh hưởng nhiều lắm, còn đâu thì Mac ko có gì để chê luôn, máy hoàn thiện tốt, thiết kế đẹp, ít lỗi vặt, chạy mượt.
Mac pro e cắn răng mua hồi 2013. Dùng đến tận bây giờ chỉ phải đổi mỗi HDD gốc sang SSD vì HDD tã quá rồi. Sang SDD lại chạy mượt.
Em đang tích tiền để lúc nào lên đời lại mua Mac tiếp nhưng chắc con máy này cũng phải theo e được thêm 1-2 năm nữa vì giờ cty phát máy Win nên phần lớn công việc ở máy cty, Mac dùng việc cá nhân thôi.

Theo quan điểm của em, Macbook cực kỳ đắt đỏ, nhưng nếu bạn là 1 lập trình viên, khoản đầu tư này sẽ giúp bạn kiếm lại tiền 1 cách nhanh chóng. Hãy thử nó ít nhất 1 lần trong đời, em chắc rằng cc sẽ không muốn quay đầu lại đâu.

binhoanh

[Tịch thu bằng lái]
có tiền thì mua thôi, trải nghiệm mà cụ

Ngon đấy, 10 năm trước biết đến Mac là tạm biệt Win hẳn, đợt rồi định mua con Win cho con học cuối cùng so mãi lại làm con Pro M1 cho lành :D

Matizcoi

Xe cút kít
Nhìn cái logo miếng táo cắn dở đủ thấy sức hấp dẫn zồi :D
Em thì mua theo khả năng tài chính nên ko nắm rõ lắm, đúng tầm tiền là xơi :))

hưvô

Xe lăn
Dịch nhiều cụ tìm mua máy cho các nhóc học và thi online thế là em thấy có nhiều ông tư vấn mua Mac, theo em Mac chỉ dùng cho sang chảnh chứ học sinh thì chúng nó chỉ cần con Win cùi cùi cũng dư dùng. Còn đi làm thì cũng khá đặc thù, riêng ai mà làm kế toán thì Say no với Mac luôn. Mấy ông bạn em thì tư vấn tư véo loạn xị luôn.

Tư vấn 1: Ngày xưa em cũng kiểu thiên về các lap gaming, bài trừ Apple vl. Nhưng sau một thời gian dài làm dev trên Macbook, mới thấy nó tuyệt vời vcl. Từ touchpad, OS, chất liệu máy, màn hình, loa. Với nhu cầu giải trí cơ bản như xem phim/nghe nhạc/lướt web thì với em Mac là quá đủ. Còn gaming thì em có lap gaming rồi. Ông nào chê Mac không đáng tiền thì chắc là chưa đi làm/chưa có cơ hội được thực sự làm việc với Mac.

Tư vấn 2: MacBook được 1 cái là tiện tiện đủ mặt mọi người có switch tab, không bị lag ram, mọi thứ đều chạy mượt mà dù bạn có mở ti tỉ cái tab và đ đóng bao giờ quan điểm mình rõ ràng mình cần hiệu năng và thời gian, nên là máy mượt và không cần bảo hành nhiều, và không dù có quăng quật thế nào cũng không thấy nó hỏng dù năm tháng qua đi người yêu cũ thì rời còn máy thì vẫn ở đấy mình dùng khá light, nên là chỉ mình dùng air 13 từ 2014 đến 2020, rồi máy đấy để lại cho em mình vẫn dùng tốt bản thân mình bây giờ vừa upgrade lên m1 vì cần thêm hiệu năng để làm viêc, cơ bản cho mình tưng ấy tiền để mua 1 máy win ổn áp mình cũng không lấy đâu.

Tư vấn 3: Trừ ai cần phải dùng MS office nhiều thì ko nên dùng MAC. E dùng ít nên dùng các dịch vụ office online luôn thì ko ảnh hưởng nhiều lắm, còn đâu thì Mac ko có gì để chê luôn, máy hoàn thiện tốt, thiết kế đẹp, ít lỗi vặt, chạy mượt.
Mac pro e cắn răng mua hồi 2013. Dùng đến tận bây giờ chỉ phải đổi mỗi HDD gốc sang SSD vì HDD tã quá rồi. Sang SDD lại chạy mượt.
Em đang tích tiền để lúc nào lên đời lại mua Mac tiếp nhưng chắc con máy này cũng phải theo e được thêm 1-2 năm nữa vì giờ cty phát máy Win nên phần lớn công việc ở máy cty, Mac dùng việc cá nhân thôi.

Theo quan điểm của em, Macbook cực kỳ đắt đỏ, nhưng nếu bạn là 1 lập trình viên, khoản đầu tư này sẽ giúp bạn kiếm lại tiền 1 cách nhanh chóng. Hãy thử nó ít nhất 1 lần trong đời, em chắc rằng cc sẽ không muốn quay đầu lại đâu.
Nhu cầu và ý thích mối người 1 khác cụ ạ, nếu cụ bảo "Mac chỉ dùng cho sang chảnh" thì em nghĩ ko đúng với tất cả. Hai nữa là tại sao ko mua cái đt Nokia đen trắng chứ tội gì bỏ tiền mua cái Iphone ba mấy triệu.

Xep

Xe tăng
Máy tốt là máy phù hợp với nhu cầu của mình. Hiểu đc nhu cầu rồi thì chọn máy thôi. Những tác vụ cơ bản thì máy nào cũng có :)).

Utopia79

Xe buýt
Chả biết có tốt không nhưng em có con Mac Pro 15” 2012 thải ra cho con bé nhà em đi học vẫn chạy phe phé - chỉ phải thay mỗi pin. À, em còn một cái Mac Mini cũng 2012 từ đợt dịch năm ngoái ở nhà nhiều cũng mang ra lắp lại để nghịch, cũng vẫn chạy rầm rầm. :)

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
"Dù có quăng quật thế nào cũng không hỏng" là sai đó cụ. Cụ thử làm rơi từ trên bàn xuống coi Main nó có bung bét ra không? Trong bản Main, có mấy cái con chip nhỏ li ti, cụ mà làm rơi nó bung ra là hơi mệt. Linh kiện của Mac thay không đơn giản lắm.

Mac có một ưu điểm mà cụ cũng nói rồi, là ít khi bị lag RAM, dù có đồng thời mở rất nhiều tab. Còn một ưu điểm nữa, là khi phát hiện yếu tố nguy hại xâm nhập tới thiết bị, Mac sẽ hiện lên một cảnh báo "Bắt buộc thoát". Điểm này em rất thích ạ.

Dùng Mac hay máy nào cũng tuỳ sở thích, tài chính, không nói lên được là Mac mới sang hay gì đâu (nghe còn thấy rởm rởm nữa í, 😁). Ý nghĩ này xưa rồi ạ. Nói chung, em vẫn yêu Mac như là hơi thở, hihi.

Chỉnh sửa cuối:

xebuyt

Xe tăng
Em thích mac từ lâu rồi nhưng mãi năm năm 2010 mới có tiền mua một cái MBP, sau giờ chuyển sang MBA thì thấy như này:
Nếu chỉ web, word, mail… trừ excel, ppt và các phần mềm chuyên dụng khác thì nên dùng mac vì khởi đầu cấu hình của nó đã cao, thiết kế đẹp, pin lâu, dùng lâu thì máy vẫn thế, hđh thì nâng cấp miễn phí, trong khi đó máy dùng win thì sau 2,3 năm là thấy chậm trông thấy, ọp ẹp hơn, ko đẹp bằng.
Còn yêu cầu cv phải chạy trên nền win hoặc bảng tính xls như em nói bên trên thì thôi, ko nên dùng.
Còn trẻ con thì nên mua máy tính để bàn vì cùng mức đầu tư sẽ Pc ngon hơn lab, nhất là màn hình to hơn (trên 20inch).
Giờ nhiều máy All in one cũng đẹp.

Nhìn cái logo miếng táo cắn dở đủ thấy sức hấp dẫn zồi :D
Em thì mua theo khả năng tài chính nên ko nắm rõ lắm, đúng tầm tiền là xơi :))
Win đúng cấu hình so với Mac thì cũng ko hề rẻ sếp ạ, Thinkpad là 1 ví dụ :D

hienld

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
20 Nghĩa Đô, Hà Nội - 0908630088 - 0827788333
Website
giadungnhaviet.com
Em đã dùng Mac Air, Mac Pro và vẫn quay lại dùng Windows :)
Cái này tùy quan điểm thôi, nên thử, không nên tranh cãi.

Nhu cầu và ý thích mối người 1 khác cụ ạ, nếu cụ bảo "Mac chỉ dùng cho sang chảnh" thì em nghĩ ko đúng với tất cả. Hai nữa là tại sao ko mua cái đt Nokia đen trắng chứ tội gì bỏ tiền mua cái Iphone ba mấy triệu.
Cũng do nhu cầu thị trường mà sếp, giờ mình dùng cục gạch mà đối tác lại bảo đã gửi hình mát mẻ qua zalo rồi đấy thì có mà... ;))

hzen

Xe hơi
Mac+iPhone thì không muốn quay lại

DidiLe

Xe container

có tiền cứ mua thôi, không đủ tiền mới phải cân nhắc.

Giohanoi

Xe buýt
Em cũng đang định mua Mac cho con gái vì chẳng hiểu sao vào Zoom bằng Ipad rất ngon nhưng vào bằng Laptop thì cứ lúc được lúc không ? Đang định nhờ cậu em dân IT xem hộ mà dịch dã quá chưa mang đi được. Cái hay của Mac là nó không có virut chứ như Laptop hay bị virut mệt lắm....

joix

Xe điện
Thiết kế sang chảnh,phần cứng build cực tốt,phần mềm tối ưu,độ bền cao hơn hẳn các dòng laptop khác,touchpad cảm ứng đa điểm có từ thời chạy chip core duo 2,tích hợp đủ món ăn chơi thời thượng,nhược điểm duy nhất là giá.

"Dù có quăng quật thế nào cũng không hỏng" là sai đó cụ. Cụ thử làm rơi từ trên bàn xuống coi Main nó có bung bét ra không? Trong bản Main, có mấy cái con chip nhỏ li ti, cụ mà làm rơi nó bung ra là hơi mệt. Linh kiện của Mac thay không đơn giản lắm.

Mac có một ưu điểm mà cụ cũng nói rồi, là ít khi bị lag RAM, dù có đồng thời mở rất nhiều tab. Còn một ưu điểm nữa, là khi phát hiện yếu tố nguy hại xâm nhập tới thiết bị, Mac sẽ hiện lên một cảnh báo "Bắt buộc thoát". Điểm này em rất thích ạ.

Dùng Mac hay máy nào cũng tuỳ sở thích, tài chính, không nói lên được là Mac mới sang hay gì đâu (nghe còn thấy rởm rởm nữa í, 😁). Ý nghĩ này xưa rồi ạ. Nói chung, em vẫn yêu Mac như là hơi thở, hihi.
Hí hí, Mac đc cái mà làm pp thì đúng thảm họa mợ ạ.

DPFashionWomen

Xe buýt
Website
chaca.com.vn
Em thấy cao và nhanh mất giá

via OTOFUN for iPhone

StepUp

Xe tăng
Bọn trẻ con chưa có nhu cầu gì lớn dùng Mac là chuẩn. Bây giờ người dùng phổ thông lướt web, chat, và dùng word/excel dùng mac quá chuẩn.
Ai công việc đặc thù mà cần một số phần mềm không có trên Mac OS mới phải dùng windows thôi.

Bonus cái ảnh bên trong của Macbook pro với Thinkpad cho các cụ đánh giá :D