[Funland] Mắc kẹt ở Paris - Chuyện thật mà như đùa ở xứ Tây

Các ông chỉ giỏi cắn nhau, ra ngoài nó đá đít mắng chửi đồng bào thì im thin thít, hèn vãi.

vuongtay123

Xe tải
Thì được bồi thường vài triệu đô.
Có khi lại ngon Cụ ạ.
Cụ nghĩ nó căn cứ vào cái gì mà bồi thường cho đứa ất ơ. Cụ quá ngây thơ khi tin rằng Tây nó sẽ bồi thường cho ta nếu nó sai.

mà trong trường hợp này:
Hiện nay, bọn Pháp nó giữ theo lệnh của Bỉ: nó không làm sai
Thấy có vấn đề nó cũng cho tại ngoại chờ xác minh: nó vẫn ko làm sai
Xác minh xong là nhầm thì cho về: nó cũng ko làm sai

Vậy bồi thường cái gì

Chỉ có em Mai này bị tù oan bị giam giữ mất đủ mọi thứ thôi

Dài quá, cuối cùng là bị oan ạ

f320

[Tịch thu bằng lái]
Việc xử tại Pháp là theo quy định của luật pháp Pháp, chứ không hẳn là do Pháp thấy có vấn đề mà xử lại hay phải dẫn độ tội phạm về ngay Bỉ.

Nhờ cụ nào thông luật bên Pháp giải đáp giúp.

1. Nếu mọi thứ đều chuẩn chỉ thì tòa Pháp nó đã chuyển sang Bỉ ngay chứ không có chuyện cho tại ngoại chờ điều tra. Đây là đã "bị kết án" chứ không phải "đang điều tra" mà tòa án nó delay thế này.
Cùng suy luận như cụ em lại rút ra kêt luận ngược lại: tòa Pháp nó thấy có vấn đề nên mới cho em Mai tại ngoại chờ điều tra

RR1

Xe buýt
Em lần trên fb các cụ tham khảo, đây chỉ là phỏng đoán chứ ko phải em buộc tôi gì em ý nhé. Em nghĩ vụ này có nhiều uẩn khúc chứ ko phải đơn giản như em ý trình bày trên fb.

Theo một ông anh luật sư của mình (và mình có thêm mắm muối vào tí) thì khả năng đã xảy ra tình huống: Em Mai mua cần sa ở Hà Lan (cái này ở HL là hợp pháp, bạn Mèo biết rõ) sau đó gửi sang cho đầu mối ở Bỉ. Sau đó bạn Mai về nước, và thời gian sau đó đầu mối ở Bỉ bị bắt thì khai ra chi tiết về bạn Mai này. Toà Bỉ có đủ bằng chứng nên xử bạn Mai vắng mặt và sau đó phát lệnh truy nã. Chuyện cũng lâu lâu rồi nên dần vào quên lãng, bạn Mai thấy xin visa ko vấn đề gì, và lần trc qua TBN ko sao nên yên tâm đi. Ai ngờ qua Pháp thì bị CS Pháp bắt theo trát toà của Bỉ năm xưa. Post mới nhất bạn Mai nói mình vô tội chứ ko nói là ko có chuyện mình buôn ma tuý. Bạn ý nhắc đi nhắc lại là tôi vô tội, là cũng có ý của bạn ý như mình nói ở trên (mua bán cần sa ở Hà Lan là hợp pháp). Mấu chốt của vấn đề là liệu bọn toà Bỉ có quan liêu đến mức chỉ dựa trên một thông tin hộ chiếu bị đánh cắp mà xử sai người được không, mình cho là có thể có nhưng xác suất thấp. Anyway, tất cả chỉ là phỏng đoán.
Nếu giả sử câu chuyện đúng theo phỏng đoán của cụ, thì em Mai kia liệu có bị kết án ko nhỉ?

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nghĩ nó căn cứ vào cái gì mà bồi thường cho đứa ất ơ. Cụ quá ngây thơ khi tin rằng Tây nó sẽ bồi thường cho ta nếu nó sai.
Em nghĩ đã bản lĩnh như Chị này là có thể lắm Cụ ạ.
Thôi thì đợi kết quả coi sao đã.

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]

vuongtay123

Xe tải
Việc xử tại Pháp là theo quy định của luật pháp Pháp, chứ không hẳn là do Pháp thấy có vấn đề mà xử lại hay phải dẫn độ tội phạm về ngay Bỉ.

Nhờ cụ nào thông luật bên Pháp giải đáp giúp.

Điều 2a mà cụ trích đã trả lời mọi thứ

Tòa án Pháp tin em Mai vô tội nên cho em tại ngoại và cấm xuất cảnh

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn

mà trong trường hợp này:
Hiện nay, bọn Pháp nó giữ theo lệnh của Bỉ: nó không làm sai
Thấy có vấn đề nó cũng cho tại ngoại chờ xác minh: nó vẫn ko làm sai
Xác minh xong là nhầm thì cho về: nó cũng ko làm sai

Vậy bồi thường cái gì

Chỉ có em Mai này bị tù oan bị giam giữ mất đủ mọi thứ thôi
Kiện lại bọn Bỉ và Pháp được không cụ ? Nếu em Mai nhiều tiền theo được vụ này em nghĩ bọn Bỉ và Pháp ít nhất phải " Rút sợi dây kinh nghiệm " và bối thường!

mone

[Tịch thu bằng lái]
Nếu giả sử câu chuyện đúng theo phỏng đoán của cụ, thì em Mai kia liệu có bị kết án ko nhỉ?
kiểu này phải qua Bỉ để đối chất với đứa khai kia cũng nên

sthd

Xe lăn
không phải là Có bị kết án hay không. đã bị Bỉ kết án 4 năm rồi. giờ bắt tại Pháp thì đang chứng minh với Pháp là vô tội để Pháp thả thôi. sang Bỉ là vào thẳng tù, thi hành án 4 năm

vuongtay123

Xe tải
Kiện lại bọn Bỉ và Pháp được không cụ ? Nếu em Mai nhiều tiền theo được vụ này em nghĩ bọn Bỉ và Pháp ít nhất phải " Rút sợi dây kinh nghiệm " và bối thường!
Cụ nghĩ ngây thơ quá. Luật pháp của nước nào thì auto bảo vệ công dân nó, huống hồ đây là tòa án của 1 nước. Không đâu bằng quê hương đâu cụ

f320

[Tịch thu bằng lái]
Điều 2a mà cụ trích đã trả lời mọi thứ

Tòa án Pháp tin em Mai vô tội nên cho em tại ngoại và cấm xuất cảnh
Điều 2a này là của em Mai nói, chứ không phải trích từ luật của Pháp ra cụ ợ :)

Tại ngoại là để xét xử tiếp chứ không phải là tòa Pháp tuyên Mai vô tội và cho Mai về nước. Về cơ bản đây là vụ án của Bỉ, Pháp chỉ có thể tạm giữ để chờ dẫn độ, chứ không thể xử thay Bỉ(?!)

sthd

Xe lăn
làm gì có bồi thường. ở bất cứ đâu trên thế giới này cs đều có quyền tạm giữ. kết án sai mới phải bồi thường. tạm giữ rồi không có tội thả ra thì thoải mái. vậy nên có mà tránh xa police

Gcar

Xe container
Bọn Tây hình như nó có cái trò doạ là không nhận tội để dẫn độ thì sẽ ở tù để chờ toà về việc dẫn độ còn lâu hơn là là nhận tội!! Thấy có cụ nào nói về vụ Subin ở Canada là thế!

sthd

Xe lăn
kiểu này phải qua Bỉ để đối chất với đứa khai kia cũng nên
đối chất gì nữa. thành án rồi mà.
các cụ nhớ là vụ án mà em này vô tình vướng vào đã xử cách đây 5 năm, đã thành án rồi, nhiều thằng đã ngồi tù rồi, lời khai, nhân chứng, vật chứng đủ cả rồi thì police, tòa án, bồi thẩm đoàn nó mới kết án. giờ thì Bỉ nó chỉ việc gửi hồ sơ vụ án này cho Pháp thôi, trong đó có tài liệu liên quan đến em mai. trách nhiệm chứng minh tài liệu kia sai là của em Mai.

vậy nên em Mai cứ xác định là ăn vài cái tết ở Pháp. tiện thể mua luôn căn nhà ở cho ổn định. chứng minh được hồ sơ vụ án của nó sai thì không nhanh được. cái dấu xuất cảnh/ nhập cảnh trên visa của em chả có ý nghĩa gì. ai đi buôn ma túy mà dùng hộ chiếu xịn đâu- tòa nghĩ vậy.

hy vọng em làm được nhanh

f320

[Tịch thu bằng lái]
không phải là Có bị kết án hay không. đã bị Bỉ kết án 4 năm rồi. giờ bắt tại Pháp thì đang chứng minh với Pháp là vô tội để Pháp thả thôi. sang Bỉ là vào thẳng tù, thi hành án 4 năm
Tội phạm của Bỉ, không biết Pháp có quyền được xét xử thay Bỉ tại Pháp hay không cụ nhỉ?