[Funland] Mắc kẹt ở Paris - Chuyện thật mà như đùa ở xứ Tây

vuongtay123

Xe tải
Cụ có hiểu vấn đề " đang điều tra" với vấn đề " bị kết án" nó khác nhau như thế nào không?

Đang điều tra thì vẫn là nghi phạm, nhưng đã bị kết án thì tức là tòa nó đã thu thập đầy đủ chứng cứ về vụ đó để làm căn cứ kết án.

Giờ cụ có hóng thì hóng xem bên Bỉ họ phản hồi thế nào thôi. Sự vụ chưa có gì rõ ràng thì khách quan mà nói hãy để pháp luật làm phận sự của nó.
Nếu như tòa nó luôn đúng thì làm sao có dân oan

quynhdiem

Xe tăng
Đọc bài viết, xem qua tình tiết miêu tả lâm ly sau phiên tòa tự nhiên em bật cười khi hình dung nếu em này sống ở vườn rau Lộc Hưng hay Thủ Thiêm thì sao nhỉ? Nhẽ ông Chấn, ông Nén nên nhờ ẻm viết hộ bài văn?

f320

[Tịch thu bằng lái]
Em không hiểu tại sao bị tòa án châu Âu kết án vắng mặt rồi mà cô này vẫn xin được visa vào khối Schengen nhỉ? Bọn sứ quán cấp visa đưa thông tin hộ chiếu lên hệ thống là biết ngay.
Nó vẫn cho phép cấp visa để vào Euro nó tóm cho dễ, chả nhẽ lại mất thêm chi phí với một núi thủ tục giấy tờ cho 2 chú police sang tận Việt Nam để dẫn giải về Bỉ? :D

vuronaldo03

[Tịch thu bằng lái]
Một chiều chỗ nào hả cụ, cụ không đọc cái chính cái chỗ cụ đã quote à
Cụ đọc mà không hiểu à?
"Hay nhỉ, tất cả thông tin chỉ 1 chiều trên facebook mà cụ tin là thật (?)
Nếu chưa rõ ràng chắc chắn sự thật thì không nên nói là "chuyện thật như đùa"

Tất cả những thông tin cô này "bị oan" chỉ là do cô ta tự nói trên facebook

Vậy "chuyện thật như đùa" là "đùa" ở chỗ nào, ai "đùa" ?
Cụ đùa à?

Chỉnh sửa cuối:

4X4=16

Xe điện
Kết lộn là mợ ý đcj ăn chơi thả phanh ở Phớp đuỹ mà không phải lo ra hạn visa.

laixeboxit

Xe điện
Chuẩn bị lên VTV24 rồi.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Chị này làm cách mạng được, rơi vào hoàn cảnh như thế mà ý chí vững vàng, câu chữ liền mạch thuần thục như ngồi resort. Nhân tài thật là hiếm có
Sau có khi lại có tác phẩm “ngục trung nhật ký” vơ sừn 2.

Gcar

Xe container
Mình cop lại 1 số chi tiết về phòng giam chuẩn EU nhé:
Phòng 1:
Sau khi bị thu giữ hết đồ đạc, mình bị đưa vào nhốt ở 1 phòng giam tối không có đèn, chỉ có ánh đèn hắt vào từ phòng bên ngoài. Phòng có cửa song sắt khóa bên ngoài, lạnh lẽo với một giường đá trải đệm mút mỏng.
Mình nằm co ro trên đệm, mệt, lạnh và vẫn chưa hết sốc. Nước mắt thì đầm đìa,
Phòng 2:
Cái phòng 2m2, không có cửa sổ, cửa phòng là cánh cửa gỗ với 1 ô cửa sổ nhỏ tí có song sắt. Trong góc phòng giam có một cái giường xây bằng gạch đá, với 1 cái đệm mút mỏng. Trên giường có vứt một tấm ni lông mỏng, tôi đoán là của người bị giam trước vứt lại. Cửa phòng có 1 cái đèn vàng vàng, bật suốt ngày đêm ko bao giờ tắt.
Cạnh cái giường là 1 cái toilet xí bệt, trên tường bám đầy vết nước tiểu vàng. Mùi khai nồng nặc bốc lên. Dưới sàn nhà lênh láng nước, ko hiểu là nước gì.

Dây giày và áo lót được thu giữ ngay lập tức, chắc sợ tự tử trong tù, chu đáo ghê.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn đang tại ngoại ở Pháp thôi cụ ơi, còn đợi bên Bỉ họ điều tra như thế nào đã , chứ chưa hẳn là đã xong đâu. Nếu Bỉ họ vẫn giữ nguyên bản án sau khi đã xác minh đúng người đúng tội thì khả năng cao là em này bóc vài cuốn lịch bên Bỉ rồi.

Em cũng mong là Bỉ nó nhầm thật :)

Kết lộn là mợ ý đcj ăn chơi thả phanh ở Phớp đuỹ mà không phải lo ra hạn visa.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ trừ đi độ 90% thì là đúng ;))

Mình cop lại 1 số chi tiết về phòng giam chuẩn EU nhé:
Phòng 1:
Sau khi bị thu giữ hết đồ đạc, mình bị đưa vào nhốt ở 1 phòng giam tối không có đèn, chỉ có ánh đèn hắt vào từ phòng bên ngoài. Phòng có cửa song sắt khóa bên ngoài, lạnh lẽo với một giường đá trải đệm mút mỏng.
Mình nằm co ro trên đệm, mệt, lạnh và vẫn chưa hết sốc. Nước mắt thì đầm đìa,
Phòng 2:
Cái phòng 2m2, không có cửa sổ, cửa phòng là cánh cửa gỗ với 1 ô cửa sổ nhỏ tí có song sắt. Trong góc phòng giam có một cái giường xây bằng gạch đá, với 1 cái đệm mút mỏng. Trên giường có vứt một tấm ni lông mỏng, tôi đoán là của người bị giam trước vứt lại. Cửa phòng có 1 cái đèn vàng vàng, bật suốt ngày đêm ko bao giờ tắt.
Cạnh cái giường là 1 cái toilet xí bệt, trên tường bám đầy vết nước tiểu vàng. Mùi khai nồng nặc bốc lên. Dưới sàn nhà lênh láng nước, ko hiểu là nước gì.

Dây giày và áo lót được thu giữ ngay lập tức, chắc sợ tự tử trong tù, chu đáo ghê.

DoanPham

Xe máy
Đọc bài viết, xem qua tình tiết miêu tả lâm ly sau phiên tòa tự nhiên em bật cười khi hình dung nếu em này sống ở vườn rau Lộc Hưng hay Thủ Thiêm thì sao nhỉ? Nhẽ ông Chấn, ông Nén nên nhờ ẻm viết hộ bài văn?
Thủ thiêm thì oke, chứ lộc hưng liên quan gì hả cụ?

Được gửi từ iPad - Otofun

isak

Xe tăng
Em lần trên fb các cụ tham khảo, đây chỉ là phỏng đoán chứ ko phải em buộc tôi gì em ý nhé. Em nghĩ vụ này có nhiều uẩn khúc chứ ko phải đơn giản như em ý trình bày trên fb.

Theo một ông anh luật sư của mình (và mình có thêm mắm muối vào tí) thì khả năng đã xảy ra tình huống: Em Mai mua cần sa ở Hà Lan (cái này ở HL là hợp pháp, bạn Mèo biết rõ) sau đó gửi sang cho đầu mối ở Bỉ. Sau đó bạn Mai về nước, và thời gian sau đó đầu mối ở Bỉ bị bắt thì khai ra chi tiết về bạn Mai này. Toà Bỉ có đủ bằng chứng nên xử bạn Mai vắng mặt và sau đó phát lệnh truy nã. Chuyện cũng lâu lâu rồi nên dần vào quên lãng, bạn Mai thấy xin visa ko vấn đề gì, và lần trc qua TBN ko sao nên yên tâm đi. Ai ngờ qua Pháp thì bị CS Pháp bắt theo trát toà của Bỉ năm xưa. Post mới nhất bạn Mai nói mình vô tội chứ ko nói là ko có chuyện mình buôn ma tuý. Bạn ý nhắc đi nhắc lại là tôi vô tội, là cũng có ý của bạn ý như mình nói ở trên (mua bán cần sa ở Hà Lan là hợp pháp). Mấu chốt của vấn đề là liệu bọn toà Bỉ có quan liêu đến mức chỉ dựa trên một thông tin hộ chiếu bị đánh cắp mà xử sai người được không, mình cho là có thể có nhưng xác suất thấp. Anyway, tất cả chỉ là phỏng đoán.

sthd

Xe lăn
hy vọng em này bị oan. chứ ra vào châu âu chưa đủ để chứng minh không phạm tội trong tg không nhập cảnh. đã là tội buôn ma túy thì xxx và tòa bỉ nó sẽ nghĩ là hoàn toàn có thể đã ra/vào với tên khác.

đền bù thì không có đâu. tạm giữ chứ có kết án đâu mà đòi đền.

yeu_vo_2

[Tịch thu bằng lái]
Website
yeuvo2.com
Em lần trên fb các cụ tham khảo, đây chỉ là phỏng đoán chứ ko phải em buộc tôi gì em ý nhé. Em nghĩ vụ này có nhiều uẩn khúc chứ ko phải đơn giản như em ý trình bày trên fb.

Theo một ông anh luật sư của mình (và mình có thêm mắm muối vào tí) thì khả năng đã xảy ra tình huống: Em Mai mua cần sa ở Hà Lan (cái này ở HL là hợp pháp, bạn Mèo biết rõ) sau đó gửi sang cho đầu mối ở Bỉ. Sau đó bạn Mai về nước, và thời gian sau đó đầu mối ở Bỉ bị bắt thì khai ra chi tiết về bạn Mai này. Toà Bỉ có đủ bằng chứng nên xử bạn Mai vắng mặt và sau đó phát lệnh truy nã. Chuyện cũng lâu lâu rồi nên dần vào quên lãng, bạn Mai thấy xin visa ko vấn đề gì, và lần trc qua TBN ko sao nên yên tâm đi. Ai ngờ qua Pháp thì bị CS Pháp bắt theo trát toà của Bỉ năm xưa. Post mới nhất bạn Mai nói mình vô tội chứ ko nói là ko có chuyện mình buôn ma tuý. Bạn ý nhắc đi nhắc lại là tôi vô tội, là cũng có ý của bạn ý như mình nói ở trên (mua bán cần sa ở Hà Lan là hợp pháp). Mấu chốt của vấn đề là liệu bọn toà Bỉ có quan liêu đến mức chỉ dựa trên một thông tin hộ chiếu bị đánh cắp mà xử sai người được không, mình cho là có thể có nhưng xác suất thấp. Anyway, tất cả chỉ là phỏng đoán.

Có vẻ hợp lý

f320

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng nghiêng về hướng này của cụ :)

congchi

Xe điện
Đọc tiểu thuyết thì không thấy đề cập nhiều đến vụ bị giả danh buôn ma túy??? Mà luật bên Châu âu rất chặt chẽ, không có chuyện một người mượn danh người khác để phạm pháp sau đó người khác bị kết án cả. Vì nếu đã ra tòa kết án và bị xử vắng mặt, thì chắc chắn tòa bên đó họ có chứng cứ gì đó để xác minh rồi. Em đồ rằng cô này có dính líu hoặc liên quan đến vụ buôn bán ma túy ấy nhưng có chứng cớ ngoại phạm rõ ràng. Tóm lại là cũng có tí khói.

Em không tin là tòa nó hồ đồ đến nỗi XỬ NHẦM NGƯỜI được.
Tòa Tây thì mặc định không xử nhầm người
Tòa Ta thì mặc định xử láo.
Đúng là cứt Tây lúc nào cũng thơm.
Tởm

f320

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cuối cùng là oan thật thì sao ạ
À, đấy là việc của tòa họ sẽ giải quyết. Vấn đề cộng đồng mạng bây giờ là bình tĩnh, khách quan ngồi xem diễn biến tiếp theo là thế nào.