[Funland] Mắc kẹt ở Paris - Chuyện thật mà như đùa ở xứ Tây

sweet_heart

Xe buýt
Haizzz,

Cháu cũng ở nước ngoài nên khá quan tâm vụ này để học hỏi và rút kinh nghiệm cho bản thân và gia đình, bè bạn.

Thú thật, ngoài gia đình và bạn bè, cháu có ít niềm tin vào người Việt. Lý do thì là trải nghiệm của bản thân cá nhân. Yêu quê hương đất nước nó khác với việc bảo vệ cho cái xấu.

Nếu đúng như mọi người comment, chồng cũ của em này dính tội, em này còn mua nhà trồng cần thì đúng là em này đã góp phần làm xấu đi uy tín của người Việt ở nước ngoài. Mong em ấy bị trừng trị thích đáng để răn đe cho người sau.

Chờ thông tin chính thức nên cụ nào biết tin comment cho em hóng với ạ.

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Vâng Calemtte với Oscar Lambret em cũng ở đấy suốt. Bạn gái cũ em (giờ là bà chủ nhà em) trước ở cái Crous cạnh bệnh viện Lille, em không phải Lillois, em bên Hà Lan đi mòn
cái đường tàu từ HL sang Lille rồi, anvers, Brussels Midi, mouscron thuộc như lòng bàn tay. Xã hội Pháp Bỉ HL thế nào thể hiện rõ nhất trên tàu, thằng Bỉ nó lấy hết thói xấu của 2 thằng kia.
Bỉ là xứ NHÀ QUÊ ở giữa châu Âu mà cụ.
Tiêu tiền mặt, trốn thuế chả kém cạnh gì xứ Vệ :P :P :P

mone

[Tịch thu bằng lái]
Em nghe nói chồng cũ vẫn ở VN. Thế giờ có bị triệu tập sang Bỉ không nhỉ?
Không, nhưng đi nước nào có hđ dẫn độ là nó nhốt ngay

https://www.facebook.com/Dangnhuquynh999999999?__tn__=,dC-R-R

MỘT NỬA SỰ THẬT KHÔNG LÀ SỰ THẬT !!!
Đang yên đang lành tưởng 10 năm rồi ai thèm nhắc đến Án cần sa.

Dựa vào nội dung trả lời thì hoá ra 2010 Mai Phạm và Chồng cũ (Con trai một cán bộ Bộ dục to đoành) Đã đứng sở hữu một căn nhà trồng Cần. Còn buôn bán hay không thì khỏi lo vì “Dữ liệu Internet Bank Bỉ đã thu thập đầy đủ kèm lời khai của đồng đội”.

Nhưng Viết bài để “Tổ lái” giấu điều cần nói để tranh thủ sự “Lên đồng” của Cộng đồng mạng và Can thiệp ngoại giao thì chính Mai lại tự vả vào mặt mình vì Pháp làm gì có quyền xét xử hay luận tội đã bị Bỉ kết án. Nên phiên toà ngày 9/2/2019 chỉ đơn giản là Pháp có dẫn độ Mai sang Bỉ hay không (Gần như chắc chắn).

Mai đã chỉnh sửa lại bài viết của mình và cũng đã thừa nhận sự thật chứ không thể dùng mãi cái bài “Không biết vì tôi ở VN thời điểm đó không xuất hiện tại Bỉ nên không phạm tội. Ở Việt Nam mà vẫn điều hành trồng cần xuất sang Bỉ thì khi đường dây bị lộ vẫn ăn án như thường”.

Chỉ có cách chấp nhận sự thật thừa nhận sai phạm và đối diện với nó mà thôi.

Vì đơn giản chỉ bắt nhầm do trùng tên thì Cảnh sát Pháp không dở hơi mà không check vân tay và cả ADN nếu cần.

Chắc Bỉ chả có vân tay trên vỏ hộp cần sa từ lâu rồi ấy chứ.

Hồ sơ đã ra đến xét xử thì Bỉ đã chả check nát dữ liệu rồi ấy chứ có phải vừa làm vừa sửa lời khai như vụ án chạy thận ở Hoà Bình đâu ??????

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Không phải đâu cụ. Nhiều ông lobby cho con này đấy. Chứ chả phải là không biết đâu.
Thế mới bảo nhiều ông mang tiếng OFFER mà kiến thức chả biết mẹ gì mà cứ chém gió như thần, cứ bảo con này nó oan với thế này thế nọ, làm như bắt một người là dễ lắm ý, hệ thống luật pháp của bên Âu , Mỹ nó chả đi xa trước mình cả đến trăm năm, làm gì có chuyện nó bắt một công dân nước ngoài cứ như bắt một con gà để thịt dễ như vậy ?

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn qua khuôn mặt, cách nói năng và thái độ giao tiếp thì khả năng cao em này bị bắt nhầm thật. Đúng ra bên Bỉ phải gửi cho Interpol VN bắt từ ngày em này về VN.
Chính ý em là như vậy cụ ạ, sứ quán có thể phán đoán được nhưng họ lại không thể khẳng định công khai trước dư luận là cô này có tội hay không hoặc bản án của tòa Bỉ chính xác hay không. Đó đều không phải thẩm quyền của họ.
Có thể cô bạn này không biết điều đó, cứ nghĩ đơn giản là không một ai biết gì về quá khứ ở Hà Lan bởi đã rất lâu rồi mọi việc có vẻ như chìm xuồng. Lúc xin vísa đi Malta ở sứ quán Pháp chắc cũng không nghĩ rằng việc cấp vísa và bị bắt là hai vấn đề khác nhau. Người ta có thể truy nã cô không có nghĩa là người ta phải cấm cô nhập cảnh mà thậm chí ngược lại.
Mà vừa xem clip này, có lẽ "tìm một sự bảo lãnh về mặt ngoại giao để có thể về Việt Nam rồi quay lại khi phía Pháp yêu cầu" là lý do mà bạn ấy viết loạn cả facebook lên để kêu gọi cộng động gây áp lực dư luận như thế:

Ps: đề nghị của bạn ấy là Bộ Ngoại giao Việt Nam lấy thể diện quốc gia để bảo lãnh cho bạn ấy về nước và bạn ấy hứa sẽ quay lại Pháp ngay khi được yêu cầu. Các cụ có ai đồng ý thì giơ tay ạ.

hatrang1234

Xe buýt
vấn đề nó ko phải là nó đi hay không, thằng lười đi thì gần nó cũng chẳng đi, vấn đề là nó sẽ ko thể nào chứng minh lời nó nói là nó ko đi sang Bỉ được, vì đúng như cụ nào nói, Bỉ với Hà Lan như rốn rùa với Gia Lâm, cụ bảo tao chỉ ở bên này sông đếch đi sang bên kia gây án được, nhưng đố cụ chứng minh được đấy. Từ Rotterdam (như thành phố HCM của VN ) đi Antwerpen (như Sài Gòn của Đông Lào) chỉ có 30' tàu thường thôi ạ
Em đã học ở Rotterdam từng đi Antwerpen, chi đi mất 1 giờ 40 bằng Bus thôi.

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Em ko thích đôi mắt của em ấy.

Em nghĩ bọn Tây với công nghệ của nó, đơn giản như Camera, nó giám sát 1 công dân thì ko phải khó. Nước bé tí chứ có gì đâu.

Lexus 717

Xì hơi lốp
À,
Đúng là mềnh (và chắc không ít người) gà mờ về chức năng của LSQ, ĐSQ thật.
Giờ đọc mới biết LSQ (hoặc ĐSQ) có chức năng là nơi nhận thông báo triệu hồi một công dân (của nước mình) nào đó từ tòa án nước sở tại (nếu công dân đó đã rời nước sử tại). Và LSQ (hay ĐSQ) phải có trách nhiệm thông báo lệnh triệu hồi đó cho công dân kia
Còn ngu nhiều lắm! Nhìn ngay vụ Huawei khi Can bắt người theo tống đạt của Mỹ, bọn TQ cũng ngoạc mồm lên tố cáo Can vi phạm công ước LHQ về các quyền lãnh sự. Ngay lập tức Can nó vả cho vào mồm đưa ra bằng chứng đã thông báo lãnh sự tới ĐSQ TQ tại Can về sự việc.

newbiess

[Tịch thu bằng lái]
Còn ngu nhiều lắm! Nhìn ngay vụ Huawei khi Can bắt người theo tống đạt của Mỹ, bọn TQ cũng ngoạc mồm lên tố cáo Can vi phạm công ước LHQ về các quyền lãnh sự. Ngay lập tức Can nó vả cho vào mồm đưa ra bằng chứng đã thông báo lãnh sự tới ĐSQ TQ tại Can về sự việc.
Ấy riêng vụ này thì mời cụ đọc lại. Can đã thông báo nhưng không kịp thời theo đúng thoả thuận giữa 2 bên. Điều này phía TQ đã ngay lập tức phản bác và Can phải im miệng

Và ai đó có nghĩ em Mai này oan cũng chẳng có gì là ngu cụ nhé. Căn bản là thông tin đưa ra chưa đầy đủ, cứ mập mờ thì ai cũng có thể phán đoán mọi khả năng. Chưa kể Châu Âu cũng từng xử nhầm đầy ra, rồi giờ cũng ko còn đáng tin cậy sau bao nhiêu vụ fake news từ truyền thông chính thống do chính phủ bảo kê

newbiess

[Tịch thu bằng lái]
Thực sự khi mới đọc câu chuyện của bạn Mai này em cũng cho là bạn này vô tội , chắc bị bắt nhầm do trùng tên. Thấy rất thông cảm, thương. Nghĩ mình mà rơi vào cảnh này thì thật khủng khiếp.

Nhưng có mấy điều khiến em bán tín bán nghi:

- bạn này học ở Hà Lan mấy năm mà nói chưa từng sang Bỉ. Rất khó tin. Sinh viên đi học châu Âu đứa nào cũng tranh thủ đi mấy nước châu Âu. Hà Lan và Bỉ quá gần nhau, nói chưa đi nghe khó tin

- bạn này từng ở Hà Lan mấy năm trời. Vậy mà từ 2011 đến tận 2019 chưa sang lại châu Âu lần nào. Trong khi cũng làm ăn với mấy đối tác châu Âu, Mango hay maisons gì đó. Rất khó hiểu. Thông thường ai đã đi học châu Âu nếu có về nước định cư làm ăn thì lâu lâu vài năm sẽ sang châu Âu 1 lần, thăm lại bạn bè, enjoy châu Âu vv.

- không nói gì đến kết quả phiên toà ngày 9 tháng 1

chính vì còn bán tín bán nghi , thắc mắc thế nên em ko dám lên tiếng gì trong thớt. Giờ mới dám lên tiếng ...

isak

Xe tăng
Ấy riêng vụ này thì mời cụ đọc lại. Can đã thông báo nhưng không kịp thời theo đúng thoả thuận giữa 2 bên. Điều này phía TQ đã ngay lập tức phản bác và Can phải im miệng

Và ai đó có nghĩ em Mai này oan cũng chẳng có gì là ngu cụ nhé. Căn bản là thông tin đưa ra chưa đầy đủ, cứ mập mờ thì ai cũng có thể phán đoán mọi khả năng. Chưa kể Châu Âu cũng từng xử nhầm đầy ra, rồi giờ cũng ko còn đáng tin cậy sau bao nhiêu vụ fake news từ truyền thông chính thống do chính phủ bảo kê
Vâng phán đoán là quyền của mỗi người nhưng suy nghĩ kiểu là người V phải bênh nhau hay kêu gọi cộng đồng mạng chung tay đòi thả em ý thì em nghĩ hơi bị nhiệt tình thái quá để bị xỏ mủi dắt đi rồi.

kimma

Xe điện
Có lẽ cụ nói đúng hết, trừ một việc là lý do viết facebook. Có lẽ em ấy ảo tưởng là nhờ sức mạnh cộng đồng qua facebook để gây áp lực với sứ quán, và có thể thông qua ngoại giao để cho em ấy một cơ may thoát về Việt Nam. Tự em ấy đã dự trù: ưu tiên nhất là được quay về Việt Nam, sau đó mới là yêu cầu luật sư khiếu nại bản án ở Bỉ để sau này quay lại châu Âu tự do.

Còn để thanh minh với bạn bè, gia đình... thì chắc không cần phải viết facebook ầm ĩ và kêu gọi share thế. Chính bản thân em ấy, trong phần gần đây nhất (và chắc là cuối cùng) đã lên tiếng trách móc những người không tin và không ủng hộ em ấy là anh hùng bàn phím đồng thời để yên cho những người khác kêu gọi trả tự do em ấy.

Sứ quán không thể biết có thật em này buôn ma tuý hay không, mặc dù có thể phán đoán với những thông tin họ có. Vì vậy phản ứng như thể hiện là rất đúng mực.

Kịch thế là hạ rồi, nhưng chắc là VTV, Bộ Ngoại giao nên có thông báo chính thức về kết quả ph để toàn dân hiểu rằng: không thể bị bắt vì trùng hay lộ ID trừ khi chủ nhân cái ID bị lộ ấy có nằm trong một đường dây ma tuý nào đó.

Vâng, có lẽ vậy. Lý do chắc là vì em ấy biết người Việt mình thích đọc và dễ tin những chuyện li kỳ giật gân hơn là đặt nghi vấn.
Không 1 ai có thể kêu gọi trả tự do hay tuyên vô tội cho em này cả . Kể cả CP VN. Nên cô bé đó nếu có ý đồ này thì quả thật ngụ đai :D.
Nhưng cũng có thể như vậy . Ko gì ko thể sảy ra trường hợp. Thằng ku bạn trai nó trộm pass nó đi thuê. Và cô bé này có thể đồng ý cho mượn....Có trời mới biết. Em đoán là như này. Cô ta sẽ phải đối chất với người bị bắt. Khả năng cũng cao đấy. Nhưng bị đi lý qua bỉ thì nằm kho phải ít nhất 3 tuần mới đc ra tòa đôus chất. Vì đã thành án rồi. Và tòa sẽ phải triệu tập những nhân vật của vụ án. Khoản này em e là khó. Vì đến 90% những nhân vật này đã đc tự do. Nếu họ có giấy tờ thì có tốc mà nắm. Bằng ngược lại thì có mà tìm chim.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Mợ này nhìn ngọt nước đấy chứ các cụ ;)

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Tới bruxelles nhớ ghé gare du nord nhé
Đã có công đi Âu châu thì cụ sang hẳn phố Đèn Đỏ Amsterdam thăm các em cùng xem bảo tàng xếch cho ló hoành.
Cụ nhớ lai chim cho cả làng ô ép chiêm ngưỡng :)) :)) :))