[Funland] Lý Tiểu Long: một tượng đài bất tử

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Mịa huyền thoại China phải xét lại, có khi không nuốt nổi Từ Hiểu Đông ..........lúc thua sẽ bào chữa là do nhẹ cân quá cũng nên.....!
Trong các huyền thoại võ thuật Tàu thì em nghĩ chỉ 2 người thực sự có khả năng chiến thật và thực tế họ cũng đánh nhau thật, đó là Tôn Lộc Đường và Lý Thư Văn. Cụ họ Tôn thời trẻ hệt như Từ Hiểu Đông bây giờ, đi khắp nơi đá quán, hạ nhục rất nhiều võ quán :)) , còn cụ họ Lý có đệ tử là cận vệ của Phổ Nghi, Mao Trạch Đông và Tưởng Giới Thạch.

Em vẫn thích Lý, nhiều cụ cứ bảo Lý chỉ biết múa, nhưng thời ổng sàn MMA làm gì đã có mà đấu. Ít nhất ông ấy cũng lập ra môn võ tổng hợp thực chiến là triệt quyền
Thứ 2 nữa là ông ấy không leo lẻo chuyện biển Đông như Thành Long
Thời ngày xưa, võ đài VN là đánh nhau sống chết đấy cụ. Giờ mới là võ thể thao.

Cái đó em không biết. Cụ đi hỏi gia đình ông Lý đấy. Nhưng mà võ sư nhà mình ngày xưa có ông nào đánh võ đài đâ nhỉ. Ông nào cũng nói võ đạo, không lên đánh kiếm tiền như giờ. Võ sư Trần Tiến nghe sách bảo có đi đánh, nhưng cũng chỉ nghe qua sách vở, không có hình ảnh, phim ghi lại. Kiểu giai thoại thôi.
Tổ sư sáng lập Aikido cũng không thượng đài, mà vẫn có người theo. Thế mới tài!
Thêm nữa, chắc là không có ai tổ chức giải đấu, không ai mời. Vì tự dưng không lẽ ổng đi khiêu chiến người ta. Đang đóng phim cả đống tiền mah. bên mma thì phải theo cân hạng, ông bầu xem giò ông nào ngon ngang trình mới ráp cặp. Em đoán thế!
Cụ này là huấn luyện viên võ thuật của đặc công đấy cụ. Thời ngày xưa thì làm gì có máy quay phim, chụp ảnh để ghi lại. Cụ Trần Tiến sinh năm 1911, thời đỉnh cao đánh đài là thập niên 1930s thì lấy đâu ra hình ảnh, tư liệu.

Võ phân ra một số thể loại chính: Võ thực chiến, Võ biểu diễn, Võ thể thao... Võ thực chiến là võ trên chiến trường như võ tướng ngày xưa hay lính đặc nhiệm biệt kích, hay tụi giang hồ đường phố chém nhau ấy không giới hạn gì cả, miễn sao hạ gục đối thủ nhanh gọn lẹ "one hit". Võ biểu diễn thì như ta thấy trên phim ảnh. Võ thể thao như MMA, có luật lệ, có hạng cân, có giới hạn... kiểu như 2 con gà chọi nhau, bịt cựa bịt mỏ, con nào dai con ấy thắng thôi.
Võ thuật bản chất là để giết người, cụ ạ. Chẳng có cái gọi là biểu diễn hay thể thao nào ở đây hết. Cái cụ gọi là biểu diễn thì đó chỉ là "giống võ thuật" thôi. Còn cái gọi là thể thao thì thà tập thể dục, thể thao bình thường còn tốt hơn.

Mọi đòn thế của võ thuật đều nhằm mục đích duy nhất là làm đối thủ đau đớn. Chỉ là về sau, cái thứ củ chuối có tên là "bài quyền" ra đời mới khiến mọi người nghĩ nó dùng để biểu diễn :)) . Thực tế thì chỉ có các dòng võ thuật bị ảnh hưởng bởi Tàu mới có bài quyền thôi, còn lại đều ko có.

Như các môn phái của Tàu xuất phát từ thủ bác (tức võ tay chân), giốc để (tức vật) và kỹ kích (tức sử dụng vũ khí).

Em nghĩ không cần bọn MMA như McGregor , Khabib vv bọn Senchai , Buakaw nó cũng dư sức cho Lý nằm sàn trong vòng 1 phút . Vì sao ?? Vì đơn giản thời gian tập luyện + sức chịu đựng , kinh nghiệm của bọn nó hơn Lý nhiều lần .
Cụ đã nói đúng lại còn nói to.

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Chính anh Long cũng đã thừa nhận khi trả lời phóng viên là không chơi được Tây lông.

HoangGlory

Xe buýt
Thôi , chỉ cần giao đấu với cậu em út làng MMA gốc việt này đã, cậu này KO nhiều mĩ đen mĩ trắng rồi đó.

willboy

Xe buýt
Cụ khéo tưởng tượng quá, có thằng ngoài đường nào năm đi oánh nhau đâm chém 3600h/năm đâu. Nếu nó trải qua 3600h/năm oánh nhau đâm chém, em sợ là nó tàn tật rồi cụ ạ.
Thời chiến trận trước đây, 10 vạn ông lính ra trận, trải qua 100 trận chọn lọc tự nhiên, ông nào còn tồn tại được (năng lực+may mắn) thì lên làm tướng. Còn bây giờ thì đúng là võ giời thì vẫn thua củ đậu bay cụ ạ!
[/QUOTE]

Thời loạn thì chiến binh được đề cao, ngày xưa oánh nhau bằng đao kiếm mới sống qua 100 trận là giỏi, chứ giờ toàn vũ khí hạng nặng với súng ống, lại tên lửa dẫn đường thì chắc chỉ hơn nhau ở chữ may mắn thôi............. thời bình thì tinh thần tập thể, kỷ luật được đề cao, nên cá nhân không có nghĩa lý gì so với củ đậu bay hoặc súng ống cả.

shiluo

Xe container
Thời chiến trận trước đây, 10 vạn ông lính ra trận, trải qua 100 trận chọn lọc tự nhiên, ông nào còn tồn tại được (năng lực+may mắn) thì lên làm tướng. Còn bây giờ thì đúng là võ giời thì vẫn thua củ đậu bay cụ ạ!
Cụ lại nhầm về việc chọn tướng rồi
Đánh nhau thời nào cũng vậy, tướng không phải là ông giỏi nhảy vào táng nhau mà là người đưa ra chiến lược, chiến thuật, rèn quân,.. chứ đưa mấy ông tướng ra tuyến đầu thì không khác gì lính cả, cụ đừng tin phim ảnh có mấy ông tướng cầm kiếm tung hoành giữa ba quân. Mấy ông lính cả đời cũng chỉ tham gia 3-4 trận là căng chứ không phải cả trăm trận đâu cụ, nếu đánh khỏe và sống sót thì được thưởng và có thể thăng cấp trong quân đội nhưng cũng không đáng kể (thường thì tham gia một vài trận là về quê sống với vợ, ai cũng có gia đình cả)

willboy

Xe buýt
Cụ lại nhầm về việc chọn tướng rồi
Đánh nhau thời nào cũng vậy, tướng không phải là ông giỏi nhảy vào táng nhau mà là người đưa ra chiến lược, chiến thuật, rèn quân,.. chứ đưa mấy ông tướng ra tuyến đầu thì không khác gì lính cả, cụ đừng tin phim ảnh có mấy ông tướng cầm kiếm tung hoành giữa ba quân. Mấy ông lính cả đời cũng chỉ tham gia 3-4 trận là căng chứ không phải cả trăm trận đâu cụ, nếu đánh khỏe và sống sót thì được thưởng và có thể thăng cấp trong quân đội nhưng cũng không đáng kể (thường thì tham gia một vài trận là về quê sống với vợ, ai cũng có gia đình cả)
Cụ rất uyên thâm về khoản này, chắc người quân đội!!!

Lý T Long em thấy chỉ là diễn viên, thời xưa trình độ quay phim kém nên xem không thích. Đấm đá thì cứ phải nhìn chuyên nghiệp, mấy anh diễn viên bảo giỏi thì em ứ tin.

nhuataiche

Xe container
Em nghĩ không cần bọn MMA như McGregor , Khabib vv bọn Senchai , Buakaw nó cũng dư sức cho Lý nằm sàn trong vòng 1 phút . Vì sao ?? Vì đơn giản thời gian tập luyện + sức chịu đựng , kinh nghiệm của bọn nó hơn Lý nhiều lần .
Mấy tên tuổi bác kể ra, nếu sinh cùng thời với LTL thì có lẽ ko lên đài được mà đang lang thang ngoài phố kiếm ăn từng bữa. Lý do rất đơn giản: điều kiện kinh tế xã hội lúc đó thua rất xa bây giờ, điều kiện ăn tập, hlv các kiểu đều thua rất xa, thậm chí có thể nói là ko có gì.
Em ngưỡng mộ LTL ở tinh thần vượt khó, sự thành công trên đường đời, tư duy trong tập luyện. Trình độ võ thuật thì em ko dám bàn vì em ko biết võ, nhưng em thắc mắc một chuyện. Rất nhiều tài liệu nhắc đến tốc độ ra đòn nhanh phi thường của LTL, cộng thêm thân hình đầy cơ bắp. Những bác ko phục LTL sao ko nhắc đến chi tiết này nhỉ ?

Phục Quy

Xe tăng
Mấy tên tuổi bác kể ra, nếu sinh cùng thời với LTL thì có lẽ ko lên đài được mà đang lang thang ngoài phố kiếm ăn từng bữa. Lý do rất đơn giản: điều kiện kinh tế xã hội lúc đó thua rất xa bây giờ, điều kiện ăn tập, hlv các kiểu đều thua rất xa, thậm chí có thể nói là ko có gì.
Em ngưỡng mộ LTL ở tinh thần vượt khó, sự thành công trên đường đời, tư duy trong tập luyện. Trình độ võ thuật thì em ko dám bàn vì em ko biết võ, nhưng em thắc mắc một chuyện. Rất nhiều tài liệu nhắc đến tốc độ ra đòn nhanh phi thường của LTL, cộng thêm thân hình đầy cơ bắp. Những bác ko phục LTL sao ko nhắc đến chi tiết này nhỉ ?
Vâng nói như cụ em cũng không biết nói sao , vì đa phần các võ sỹ Muay đều xuất phát từ nhà nghèo đến với võ thuật để đổi đời . Mà em đã nói ở phía trên thời đó võ đài cũng không hề thiếu cụ ạ .
Kể cả điều kiện thế nào thì 1 người tập võ lên đài để sinh nhai thì cường độ tập luyện + sức chịu đựng nó cũng vượt xa 1 diễn viên võ sỹ kiểu nghiệp dư .
Vâng em thấy Lý hay nhất là tốc độ ra đòn khá nhanh , nhưng võ thuật không chỉ mỗi tốc độ là đủ đâu cụ , còn thể lực , sức mạnh , lì đòn và kinh nghiệm vv nữa cụ ạ . Còn về cơ bắp thì Lý em thấy có phần hơi mỏng cơm cụ ạ .

nhuataiche

Xe container
Vâng nói như cụ em cũng không biết nói sao , vì đa phần các võ sỹ Muay đều xuất phát từ nhà nghèo đến với võ thuật để đổi đời . Mà em đã nói ở phía trên thời đó võ đài cũng không hề thiếu cụ ạ .
Kể cả điều kiện thế nào thì 1 người tập võ lên đài để sinh nhai thì cường độ tập luyện + sức chịu đựng nó cũng vượt xa 1 diễn viên võ sỹ kiểu nghiệp dư .
Vâng em thấy Lý hay nhất là tốc độ ra đòn khá nhanh , nhưng võ thuật không chỉ mỗi tốc độ là đủ đâu cụ , còn thể lực , sức mạnh , lì đòn và kinh nghiệm vv nữa cụ ạ . Còn về cơ bắp thì Lý em thấy có phần hơi mỏng cơm cụ ạ .
Đúng là ko biết nói sao vì so sánh thời đó và thời nay rất khó. Thời nào cũng có các võ sĩ sẵn sàng thượng đài để đổi đời, nhưng rất rõ ràng thời xưa ko thể có đủ điều kiện như thời nay. Các võ sĩ mà bác kể tên ra, thành công của họ ngoài sự nỗ lực của bản thân thì còn có sự đóng góp quan trọng của chế độ ăn tập, kiến thức kinh nghiệm của đội ngũ hlv, chăm sóc y tế của các bác sĩ thể thao, những thứ mà thời của Lý đều ko có hoặc rất ít.

LTL nghe nói chỉ nặng tầm 60-62 kg gì đó thôi, nếu so sánh với các võ sĩ cùng hạng cân thì cơ bắp khá là khủng đó.

Em rất thích tư duy của Lý khi tự luyện tập, tự mình huấn luyện cho mình. Những thứ khác em ko đủ hiểu biết để bàn tới.

meotamthe

Xe cút kít
Các bác ấy đều coi đó là diễn cụ nhé, dù Tây lông nó rất khâm phục khả năng của Lý Tiểu Long.

nhuataiche

Xe container
Các bác ấy đều coi đó là diễn cụ nhé, dù Tây lông nó rất khâm phục khả năng của Lý Tiểu Long.
Em cho là triết lý võ thuật của LTL rất thực dụng, khá khoa học, ko màu mè hoa mỹ một cách vô bổ nên tây lông thích.

Phục Quy

Xe tăng
Cái phim bóc mẽ Lý cụ nào post cũng do Mỹ đóng mà cụ .
Ngay Chuck Norris từng đóng phim với Lý đã nói đại ý ông ta là dân chuyên nghiệp còn Lý thì không ? Ông ta không muốn nói thẳng là Lý không có cửa với ông ta thế thôi cụ ạ .

meotamthe

Xe cút kít
Cái phim bóc mẽ Lý cụ nào post cũng do Mỹ đóng mà cụ .
Ngay Chuck Norris từng đóng phim với Lý đã nói đại ý ông ta là dân chuyên nghiệp còn Lý thì không ? Ông ta không muốn nói thẳng là Lý không có cửa với ông ta thế thôi cụ ạ .
Cụ bảo phim ảo, giờ lại lấy phim ra làm dẫn chứng, em thấy cụ cảm tính rồi.
Chuck Norris cũng sáng lập môn phái đó cụ, số phim ông ta đóng cũng không ít, cũng ảo vãi nồi luôn, theo cách lấy phim làm dẫn chứng của cụ, ông ta nói cũng chả đáng tin.

meotamthe

Xe cút kít
Thôi , chỉ cần giao đấu với cậu em út làng MMA gốc việt này đã, cậu này KO nhiều mĩ đen mĩ trắng rồi đó.
Em xem đúng đoạn sút phải chym, ở ngoài đường lấy đâu ra trọng tài nhỉ ;)) thể thao vẫn là thể thao thôi.

Gary Hoàng

Xe tải
Trong các huyền thoại võ thuật Tàu thì em nghĩ chỉ 2 người thực sự có khả năng chiến thật và thực tế họ cũng đánh nhau thật, đó là Tôn Lộc Đường và Lý Thư Văn. Cụ họ Tôn thời trẻ hệt như Từ Hiểu Đông bây giờ, đi khắp nơi đá quán, hạ nhục rất nhiều võ quán :)) , còn cụ họ Lý có đệ tử là cận vệ của Phổ Nghi, Mao Trạch Đông và Tưởng Giới Thạch.

Thời ngày xưa, võ đài VN là đánh nhau sống chết đấy cụ. Giờ mới là võ thể thao.

Cụ này là huấn luyện viên võ thuật của đặc công đấy cụ. Thời ngày xưa thì làm gì có máy quay phim, chụp ảnh để ghi lại. Cụ Trần Tiến sinh năm 1911, thời đỉnh cao đánh đài là thập niên 1930s thì lấy đâu ra hình ảnh, tư liệu.

Võ thuật bản chất là để giết người, cụ ạ. Chẳng có cái gọi là biểu diễn hay thể thao nào ở đây hết. Cái cụ gọi là biểu diễn thì đó chỉ là "giống võ thuật" thôi. Còn cái gọi là thể thao thì thà tập thể dục, thể thao bình thường còn tốt hơn.

Mọi đòn thế của võ thuật đều nhằm mục đích duy nhất là làm đối thủ đau đớn. Chỉ là về sau, cái thứ củ chuối có tên là "bài quyền" ra đời mới khiến mọi người nghĩ nó dùng để biểu diễn :)) . Thực tế thì chỉ có các dòng võ thuật bị ảnh hưởng bởi Tàu mới có bài quyền thôi, còn lại đều ko có.

Như các môn phái của Tàu xuất phát từ thủ bác (tức võ tay chân), giốc để (tức vật) và kỹ kích (tức sử dụng vũ khí).

Cụ đã nói đúng lại còn nói to.
Cụ nói em ưng, thầy em bảo bản chất của võ thuật là để hạ gục đối thủ càng nhanh càng tốt nên đỉnh cao của võ thuật là sự thô thiển, chứ đòi đẹp mà hiệu quả thì chỉ có ở truyện Kim Dung thôi ạ.

Phục Quy

Xe tăng
Cụ bảo phim ảo, giờ lại lấy phim ra làm dẫn chứng, em thấy cụ cảm tính rồi.
Chuck Norris cũng sáng lập môn phái đó cụ, số phim ông ta đóng cũng không ít, cũng ảo vãi nồi luôn, theo cách lấy phim làm dẫn chứng của cụ, ông ta nói cũng chả đáng tin.
Em có nói là lấy phim làm dẫn chứng về khả năng võ thuật đâu cụ ?
Cụ nói Tây nó tôn sùng Lý thì em cái đó là dẫn chứng về Tây nó cũng chỉ coi Lý là diễn viên hết sức bình thường thế thôi . Chứ không phải là 1 người có khả năng võ thuật phi thường ở đây .