[Funland] Lý Tiểu Long: một tượng đài bất tử

meotamthe

Xe cút kít
Em thấy cụ hazz thật đấy , em nói rõ cho cụ lần nữa nhé . Cái đoạn phim em đưa lên để ví dụ cho cụ thấy Tây nó cũng như ta không phải ai cũng nghĩ như cụ và fan của cụ Lý là cái gì Lý cũng nhất được chưa cụ ?
Và em cũng đã nói với cụ Chuck Norric ông ta chê Lý không chuyên nghiệp và ông là dân chuyên nghiệp thì cụ hiểu rồi chứ ? Và Chuck là người từng vô địch nước Mỹ về karate chứ không phải chỉ như Lý thuần diễn viên không thành tích gì , có khác nhau không cụ ?
Em không hiểu nhưng cái Triệt Quyền Đạo có thì rất nhiều môn khác có từ lâu rồi cụ ạ , và TQĐ khi Lý chết thì nó cũng gần như chết yểu . Điều đó chứng tỏ TQĐ cũng không có gì hơn các môn khác .

Và cụ ạ cụ nhầm lẫn lớn MMA nó không phải là môn võ mà nó là 1 giải đấu , kể cả cụ có học võ cổ truyền lên đó đánh cũng được chả sao ? Và cụ chưa bao giờ xem MMA từ lúc khởi đầu những năm 90 ? Nếu xem cụ sẽ thấy nó khác biệt lớn , lúc đó các võ sỹ hầu hết không toàn diện như bây giờ , trải qua nhiều trận thì người tham gia cần bắt buộc phải học đủ các kỹ thuật chứ chả phải do anh Lý tiên phong nào cả .
Cụ ạ cụ xem video Lý chống 2 ngón tay hít đất được mấy cái ? Em xem tất cả các clip chưa khi nào được quá 5 cái cụ ạ . Vậy mà chả hiểu có tin ông ấy hít được 200 cái ? Em không thấy nên em không thể tin thế thôi . Còn 5 cái em tự tin là làm được

Cụ hoành tráng thế thì đưa clip của cụ lên đê, cho anh em Ofer mở tầm mắt để từ đó còn biết cụ nick Phục Quy ở otofun chống đẩy bằng 2 ngón tay được 5 cái hơn Lý Tiểu Long, những phần khác em thấy không cần nhiều lời. Mời cụ !

cuongni

[Tịch thu bằng lái]
xem nhiều thứ văn hóa kung fu từ truyện đến phim bay bổng đúng đến lúc anh MMA nghiệp dư Từ Hiểu Đồng bắt đầu xóa trắng ....

Phục Quy

Xe tăng
Cụ cho mọi người vài clip thượng đài mà cụ nói tới được không. Theo em hiểu thì clip đó là trong buổi giao lưu với đại hội Karate Long Beach 1967, trong đó gặp rất nhiều tên tuổi huyền thoại của Karate lúc đó như Chuck Norris, Joe Lewis

Em thấy chuyện LTL đấu với ai không quan trọng, không lẽ MMA cầm không đấu với người dạy võ của mình. Em thấy hai bên đối kháng đều đánh rất thực chất không phải kiểu biểu diễn đẹp mắt, cũng chả có cố định chiêu thức nào cả, tất cả đều diễn ra nhanh, chuẩn xác đúng như tinh thần của MMA sau này. Cũng nhờ buổi giao lưu này mà LTL trở nên nổi tiếng.hơn bao giờ hết

và tinh thần MMA trở nên phổ biến, không phụ thuộc vào môn võ nào kể cả Karate, Taekwondo... mà là tổng hợp tất cả.
Clip về Ali thì quá nhiều cụ ạ .

Còn đây là clip về võ đài những năm 60

Đánh với học trò nó khác với người ngoài chứ cụ ?

Phục Quy

Xe tăng
Cụ hoành tráng thế thì đưa clip của cụ lên đê, cho anh em Ofer mở tầm mắt để từ đó còn biết cụ nick Phục Quy ở otofun chống đẩy bằng 2 ngón tay được 5 cái hơn Lý Tiểu Long, những phần khác em thấy không cần nhiều lời. Mời cụ !
Cái đó thì 1 người bình thường cũng có thể làm được cụ ạ , vì nó chả có gì ghê gớm cao siêu tin hay không là tùy cụ .

meotamthe

Xe cút kít
Cái đó thì 1 người bình thường cũng có thể làm được cụ ạ , vì nó chả có gì ghê gớm cao siêu tin hay không là tùy cụ .
Em hỏi thật, cụ có up clip của cụ lên được không, nếu cụ khẳng định cụ làm được 5 cái chống đẩy bằng 2 ngón tay như Lý Tiểu Long thì mời cụ up clip lên đây, đơn giản vậy thôi, không phải lằng nhằng dài dòng, chả nhẽ cụ định mồm miệng đỡ chân tay ?

Phục Quy

Xe tăng
Em hỏi thật, cụ có up clip của cụ lên được không, nếu cụ khẳng định cụ làm được 5 cái chống đẩy bằng 2 ngón tay như Lý Tiểu Long thì mời cụ up clip lên đây, đơn giản vậy thôi, không phải lằng nhằng dài dòng, chả nhẽ cụ định mồm miệng đỡ chân tay ?
Hít 5 cái thì cụ đến lớp võ thuật nào thì bất cứ ai cũng có thể làm được , vì nó không có gì ghê gớm . Em nói rõ cụ tin hay không thì tùy cụ .
Úp hay không quan trọng gì ? Những điều cụ nói cụ cũng có clip không ? Điều đơn giản em nói cụ không tin , thì tại sao em phải tin điều cao siêu của cụ ?

meotamthe

Xe cút kít
Hít 5 cái thì cụ đến lớp võ thuật nào thì bất cứ ai cũng có thể làm được , vì nó không có gì ghê gớm . Em nói rõ cụ tin hay không thì tùy cụ .
Úp hay không quan trọng gì ? Những điều cụ nói cụ cũng có clip không ? Điều đơn giản em nói cụ không tin , thì tại sao em phải tin điều cao siêu của cụ ?
Thôi cụ nhé, hít đất 2 ngón tay cụ nói cụ làm được 5 cái, em hỏi cụ up clip chứng minh, cụ cứ lẩn tránh mãi, vậy nên ta dừng ở đây nhé.

Phục Quy

Xe tăng
Thôi cụ nhé, hít đất 2 ngón tay cụ nói cụ làm được 5 cái, em hỏi cụ up clip chứng minh, cụ cứ lẩn tránh mãi, vậy nên ta dừng ở đây nhé.
Em thấy cụ buồn cười thật đấy , em chưa hề hứa up clip cho cụ nhé . Những em khẳng định chuyện đó cực kỳ bình thường gần như ai cũng có thể làm được . Còn em không muốn up clip vì cụ cũng có đưa cái clip nào về huyền thoại như cụ nói đâu ?
Tranh luận kiểu sa đà công kích cá nhân thì em cũng không ham , chào cụ nhé !

playstation_vn

Xe tải
Một clip của LTL đấu với võ sĩ Karate

Chỉnh sửa cuối:

playstation_vn

Xe tải
cụ ơi, mấy cái trò mãi võ sơn đông, luyện thì có luyện nhưng mẹo là chính, cụ đừng có tin. khác gì ảo thuật của coperfil đâu. Nội giời thì vẫn là xương thịt giới hạn nó ko khác quá nhiều đâu.
Ừ thì Sơn Đông mãi võ, ừ thì luyện nhưng mẹo là chính, ừ khác gì ảo thuật của coperfil.
Đúng là cố võ sư - đại lực sĩ Hà Châu vẫn như người thường - cũng có xương, có thịt như mọi người. Cố võ sư - đại lực sĩ Hà Châu cũng đã từng đi trên đường bị tai nạn - ô tô cán vào bàn chân nên bị tật.
Nhưng mà cụ bảo "MẸO LÀ CHÍNH" thì cụ biểu diễn như cố võ sư - đại lực sĩ Hà Châu đã từng biểu diễn để cõi off này mở mang tầm mắt đi.

meotamthe

Xe cút kít
Ừ thì Sơn Đông mãi võ, ừ thì luyện nhưng mẹo là chính, ừ khác gì ảo thuật của coperfil.
Đúng là cố võ sư - đại lực sĩ Hà Châu vẫn như người thường - cũng có xương, có thịt như mọi người. Cố võ sư - đại lực sĩ Hà Châu cũng đã từng đi trên đường bị tai nạn - ô tô cán vào bàn chân nên bị tật.
Nhưng mà cụ bảo "MẸO LÀ CHÍNH" thì cụ biểu diễn như cố võ sư - đại lực sĩ Hà Châu đã từng biểu diễn để cõi off này mở mang tầm mắt đi.
Đòi hỏi mấy cụ giỏi võ bằng mồm ấy biểu diễn là việc rất khó đấy ;))

playstation_vn

Xe tải
Đòi hỏi mấy cụ giỏi võ bằng mồm ấy biểu diễn là việc rất khó đấy ;))
Đúng rồi cụ à.
Đến như bọn Ý sau khi xem cụ Hà Châu biểu diễn nội công còn phải thán phục:
"Sau chuyến lưu diễn gây tiếng vang lớn tại Liên Xô (cũ) năm 1989, đến năm 1991 Hà sư phụ vừa biểu diễn vừa dạy hơn 1 tháng ròng rã trên đất Ý. Sau một màn biểu diễn công phu Thiết thủ công kê đầu trên gạch làm đe đập đá, khi người Ý dùng búa đập vỡ tảng đá trên đầu xong, Hà sư phụ đứng dậy thì khán giả vỗ tay tán thưởng không ngớt và hét to: “Ummo Hà Châu”. Lời khen tặng này ám chỉ Hà sư phụ không phải người bình thường ở Trái đất mà là người thuộc hành tinh Ummo, có những siêu năng lực kỳ bí.

Sức lan tỏa của năng lực phi thường Hà Châu chẳng mấy chốc rộng khắp thế giới. Đến nỗi Dorling Kindersley, một nhà xuất bản có uy tín hàng đầu thế giới đã giới thiệu võ sư Hà Châu trong sách “Những người có khả năng siêu phàm” bán khắp thế giới được ấn hành năm 1991 và tái bản năm 1992. Trong quyển sách trên, nhà xuất bản Dorling Kindersley giới thiệu 3 nhân vật có khả năng siêu phàm:
1. Một thuật sĩ Yoga người Ấn Độ có khả năng chôn sống dưới cát hàng tháng;
2. Võ sư Nhật Bản Hohan Soken (1889-1982) thuộc gia tộc Matsumura có khả năng biểu diễn bài quyền Bạch hạc trên tấm ván thả nổi trên mặt nước;
3. Hà Châu, võ sư đại lực sĩ của Việt Nam với nhiều tuyệt kỹ công phu kỳ dị.

nhuataiche

Xe container
Lại vác sơn đông mãi võ ra khoe :))
Sơn đông mãi võ tầm quốc tế và là một trong những người nổi tiếng nhất Hong Kong thời đó ! Sơn đông mãi võ kiếm tiền triệu và được tạp chí Time coi là một trong những nhân vật có ảnh hưởng nhất thập niên !

STElectrics

Xe lăn
Bọn này gặp e tuổi éo gì
Em bắn phát giữa trán đi luôn éo kịp kêu :)) :))
Đấm, đá thằng khác dăm bảy cái thì ai cũng có thể làm được. Dí súng vào đầu người ta lạnh lùng bóp cò thì em nghĩ thế giới cũng không nhiều người dám, kể cả cụ nhá! :D

Andydo

Xe điện
Trong các huyền thoại võ thuật Tàu thì em nghĩ chỉ 2 người thực sự có khả năng chiến thật và thực tế họ cũng đánh nhau thật, đó là Tôn Lộc Đường và Lý Thư Văn. Cụ họ Tôn thời trẻ hệt như Từ Hiểu Đông bây giờ, đi khắp nơi đá quán, hạ nhục rất nhiều võ quán :)) , còn cụ họ Lý có đệ tử là cận vệ của Phổ Nghi, Mao Trạch Đông và Tưởng Giới Thạch.

Thời ngày xưa, võ đài VN là đánh nhau sống chết đấy cụ. Giờ mới là võ thể thao.

Cụ này là huấn luyện viên võ thuật của đặc công đấy cụ. Thời ngày xưa thì làm gì có máy quay phim, chụp ảnh để ghi lại. Cụ Trần Tiến sinh năm 1911, thời đỉnh cao đánh đài là thập niên 1930s thì lấy đâu ra hình ảnh, tư liệu.

Võ thuật bản chất là để giết người, cụ ạ. Chẳng có cái gọi là biểu diễn hay thể thao nào ở đây hết. Cái cụ gọi là biểu diễn thì đó chỉ là "giống võ thuật" thôi. Còn cái gọi là thể thao thì thà tập thể dục, thể thao bình thường còn tốt hơn.

Mọi đòn thế của võ thuật đều nhằm mục đích duy nhất là làm đối thủ đau đớn. Chỉ là về sau, cái thứ củ chuối có tên là "bài quyền" ra đời mới khiến mọi người nghĩ nó dùng để biểu diễn :)) . Thực tế thì chỉ có các dòng võ thuật bị ảnh hưởng bởi Tàu mới có bài quyền thôi, còn lại đều ko có.

Như các môn phái của Tàu xuất phát từ thủ bác (tức võ tay chân), giốc để (tức vật) và kỹ kích (tức sử dụng vũ khí).

Cụ đã nói đúng lại còn nói to.
Như vậy học võ tàu vẫn thực chiến được như đặc công đấy? Vấn đề là phương pháp tập thêm thể lực, sức chịu đựng thôi. Cụ đồng ý không!

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Như vậy học võ tàu vẫn thực chiến được như đặc công đấy? Vấn đề là phương pháp tập thêm thể lực, sức chịu đựng thôi. Cụ đồng ý không!
Võ Tàu ngày nay là phát triển từ thủ bác, giốc để, đều là chiến đấu trên chiến trường mà ra.

Có cụ ở đây quote em thiếu thẻ nên em lười quote lại, đại khái cụ đó cho bài quyền là kết quả của việc tạo ra cách đánh thực tế. Cơ mà cần phải nhớ rõ chỉ có võ Tàu và các vùng ảnh hưởng của nó mới có bài quyền. Còn lại đều ko có.

Võ thuật thế giới đại để chia làm mấy vùng lớn: võ Tàu, võ Nhật, võ Đông Nam Á, võ châu Âu, võ châu Phi và võ Trung Đông. Trong các vùng lớn này, độc chỉ có võ Tàu mới có bài quyền => bài quyền ko cần thiết. Lí do: quá nhiều động tác, quá mất thời gian, tập luyện ko đc tích sự gì. Võ Tàu sẽ thành võ thực chiến tốt nếu bỏ bài quyền => thực tế môn Tán thủ đã làm điều đó, còn Sáo lộ thì đơn giản là học bài quyền biểu diễn kiếm điểm lấy huy chương.

Nếu ai đó nghĩ bài quyền dùng để luyện thực chiến thì đó là suy nghĩ ngu ngốc nhất trên đời. Còn ai đó lại lôi mớ "võ đạo", "thượng võ" gì đó ra thì càng ngu ngốc hơn. Những từ đó chỉ có tác dụng khi mình mạnh hơn đối thủ, còn khi yếu hơn thì cố mà nghĩ cách để thắng. Võ kém mà tỏ ra "võ đạo" thì chỉ tổ bị toang máu mặt thôi :))

Andydo

Xe điện
Võ Tàu ngày nay là phát triển từ thủ bác, giốc để, đều là chiến đấu trên chiến trường mà ra.

Có cụ ở đây quote em thiếu thẻ nên em lười quote lại, đại khái cụ đó cho bài quyền là kết quả của việc tạo ra cách đánh thực tế. Cơ mà cần phải nhớ rõ chỉ có võ Tàu và các vùng ảnh hưởng của nó mới có bài quyền. Còn lại đều ko có.

Võ thuật thế giới đại để chia làm mấy vùng lớn: võ Tàu, võ Nhật, võ Đông Nam Á, võ châu Âu, võ châu Phi và võ Trung Đông. Trong các vùng lớn này, độc chỉ có võ Tàu mới có bài quyền => bài quyền ko cần thiết. Lí do: quá nhiều động tác, quá mất thời gian, tập luyện ko đc tích sự gì. Võ Tàu sẽ thành võ thực chiến tốt nếu bỏ bài quyền => thực tế môn Tán thủ đã làm điều đó, còn Sáo lộ thì đơn giản là học bài quyền biểu diễn kiếm điểm lấy huy chương.

Nếu ai đó nghĩ bài quyền dùng để luyện thực chiến thì đó là suy nghĩ ngu ngốc nhất trên đời. Còn ai đó lại lôi mớ "võ đạo", "thượng võ" gì đó ra thì càng ngu ngốc hơn. Những từ đó chỉ có tác dụng khi mình mạnh hơn đối thủ, còn khi yếu hơn thì cố mà nghĩ cách để thắng. Võ kém mà tỏ ra "võ đạo" thì chỉ tổ bị toang máu mặt thôi :))
E hem, hồi nhỏ em có học teakwondo, có quyền cụ ơi. Mỗi đai là 1 bài quyền, thi lên đai phải đánh quyền, mấy cấp đai sau thì ráp vô đấu. Karate cũng có quyền mà cụ.
Có điều em thấy quyền của teakwondo nó đơn giản, không múa may nhìu như tàu, nhưng cũng có mấy động tác thừa, múa may