[Funland] Lý luận được trang bị của một thành viên đa cấp Forex.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Mình tham gia bình luận thớt này vì thấy chủ thớt là 1 bạn trẻ rất thông minh, có trình độ, nhưng lại lập một thớt giúp mọi người từ chối tham gia đa cấp một cách nhạt toẹt. Mình thấy có gì đó không đúng lắm với trình độ của bạn ấy.
Bác đánh giá cháu hơi cao rồi ạ. Mong bác hạ mức đánh giá về cháu xuống mức bình thường ạ.

dtrung

Xe điện
80% bị thua lỗ (theo báo cáo bắt buộc phải công bố của các broker Âu - Mỹ).
Vậy là 20% còn lại cùng nhà sàn ăn được tiền của 80% này phải không ạ? Cho em hỏi ngu thêm môn này thì về mặt vĩ mô nó có đem lại lợi ích gì cho nền kinh tế không ạ, kiểu chứng khoán dù đánh bạc cũng nhiều nhưng về lý thuyết nó là kênh giúp huy động được vốn cho các dự án đầu tư hay các công ty mở rộng quy mô....

dientinh2001

Xe tải
Trước đây em cũng từng tham gia, về bản chất nếu không phải đầu tư dài hạn mà chỉ có lướt sóng thì forex/vàng... là một dạng mua đi bán lại, người thắng thì có kẻ thua. Một dạng zero sum game. Chỉ có chủ sàn giao dịch cắt phế mỗi lượt giao dịch là thu tiền thật thôi ạ.

Đầu tư thì có nhiều nhưng lành nhất là đầu tư lòng tin ý, như cái bọn Shincheonji ở Hàn chỉ có bán một niềm tin chúng mày sẽ được tao cứu rỗi mà thu phế 40% thu nhập hàng tháng đấy, làm phải cho ra làm như thế chứ

Lucifer2306

Xe tăng
Vậy là 20% còn lại cùng nhà sàn ăn được tiền của 80% này phải không ạ? Cho em hỏi ngu thêm môn này thì về mặt vĩ mô nó có đem lại lợi ích gì cho nền kinh tế không ạ, kiểu chứng khoán dù đánh bạc cũng nhiều nhưng về lý thuyết nó là kênh giúp huy động được vốn cho các dự án đầu tư hay các công ty mở rộng quy mô....
Có tác dụng cụ nhé. Ví dụ như vàng/dollar lên giá, đồng nghĩa với tiền của cụ bị mất giá. Vì cụ không chấp nhận bị mất tiền oan do lạm phát nên nên cụ mua lượng vàng/dollar (dùng đòn bẩy) tương đương với giá trị tiền mặt cụ có. Như vậy trong cả hai trường hợp giá vàng lên/xuống thì trị giá tài sản thật của cụ vẫn đứng yên. Đây gọi là công cụ phòng hộ rủi ro (hedging). Còn cụ bảo có lãi được không thì xin thưa là có, chỉ có 20% có khả năng kiếm lời từ đầu cơ tài chính, nhưng đã kiếm là kiếm được rất nhiều, nên nhiều người biết rủi ro cao nhưng vẫn lao vào.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Người giầu sử dụng Forex làm công cụ phòng hộ tài sản. Cá mập tạo sóng để vặt tiền của người nghèo nhưng giầu trí tưởng bở. Người nghèo nuôi ảo mộng làm giàu bằng Forex.

dtrung

Xe điện
Có tác dụng cụ nhé. Ví dụ như vàng/dollar lên giá, đồng nghĩa với tiền của cụ bị mất giá. Vì cụ không chấp nhận bị mất tiền oan do lạm phát nên nên cụ mua lượng vàng/dollar (dùng đòn bẩy) tương đương với giá trị tiền mặt cụ có. Như vậy trong cả hai trường hợp giá vàng lên/xuống thì trị giá tài sản thật của cụ vẫn đứng yên. Đây gọi là công cụ phòng hộ rủi ro (hedging). Còn cụ bảo có lãi được không thì xin thưa là có, chỉ có 20% có khả năng kiếm lời từ đầu cơ tài chính, nhưng đã kiếm là kiếm được rất nhiều, nên nhiều người biết rủi ro cao nhưng vẫn lao vào.

Em không hỏi lợi ích cá nhân người chơi, ý em hỏi nó có hiệu ứng tích cực gì cho vĩ mô (nền kinh tế hay lưu thông vốn, tài chính cho sxkd....)

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Em không hỏi lợi ích cá nhân người chơi, ý em hỏi nó có hiệu ứng tích cực gì cho vĩ mô (nền kinh tế hay lưu thông vốn, tài chính cho sxkd....)
Về cơ bản chả có hiệu ứng tích cực gì cho vĩ mô. Dân chơi Forex luôn tự ru ngủ bằng lập luận: hoạt động mua/bán của họ là tạo thanh khoản cho thị trường. Thực ra nếu khối lượng giao dịch của trader được bỏ ra ngoài, thì phần giao dịch còn lại của các ngân hàng, vẫn đảm bảo tính thanh khoản thoải mái ạ.

Lucifer2306

Xe tăng
Phòng hộ rủi ro đó cụ. Các tổ chức tài chính lớn, các ngân hàng, quỹ tiền tệ, vàng đều tham gia vào cuộc chơi này, hoặc đầu cơ hoặc phòng hộ rủi ro. Ở tầm vĩ mô nó làm tăng thanh khoản cho thị trường, bổ sung các phương án phòng ngừa rủi ro cho các định chế tài chính trên. Vĩ mô hơn nữa thì em không biết.
Thị trường ngoại hối (forex) là một thành phần không thể tách rời của thị trường tài chính. Chẳng qua nó không dành cho đa số mọi người, phần lớn khi tham gia bị mất tiền nên họ có một cái nhìn hằn học về nó. Nhưng thực tế thì một số cá nhân, tổ chức vẫn chiến thắng khi đầu cơ trên thị trường này. Mà nói về đầu cơ thì bất động sản, chứng khoán cũng không hề kém cạnh, nhất là thị trường VN.

Chỉnh sửa cuối:

Cap Còm

Xe điện
Ôi dồi, cái bọn này dai như đỉa, đúng chất đa cấp. Em bảo ngon thì về bảo họ hàng hang hốc cùng làm đi. Bán nhà cửa mà làm đi, 15-20%/tháng thì sợ gì. Thế là mất hút!
Trên fb, zl suốt ngày đăng lãi x3, x4, x10, lải nhải dạy khôn, ngứa tai.

refineman79bqt

Xe tải
Đọc bài của thớt thấy nhảm nhảm càm nhàm... không hiểu. Đọc tiếp nhiều còm thì lại thấy hay, nhất là những còm phản biện gắt. Cảm ơn CCCM >:D<>:D<>:D<

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ngao có câu rồi: pho mát miễn phí chỉ có trong bẫy chuột thôi.

Chu An

Xe điện
Cháu coi việc bác lôi bố mẹ cháu vào cuộc tranh luận là một điều không cần thiết.
Bác có thể lấy một dẫn chứng khác thay thế, cháu tin rằng bác đủ khả năng nghĩ ra một ví dụ khác ạ.
Rất thông minh, đúng mực và lịch sự. Ngưỡng mộ bạn!

ubisapro

Xe trâu
E cứ đa cấp với bảo hiểm là e né. Bạn bè nói chuyện mà động tới mấy cái này là e về luôn cho khoẻ :))

LeThiChich

Xe hơi
Các ông dụ thôi các ông ăn %, tôi thua các ông có mất gì đâu mà lại đc, chung trí hướng cái lol .
Bác nói đúng lại còn nói to. Thằng chủ thớt nó đang đưa ra luận điểm cc gì đó để trả lời cho câu hỏi mà ae thường phi nhổ vào mặt chúng nó: Sao ngon thế ko rủ họ hàng mày vào.

Dangminhquan

Xe điện
Forex thì không phải đa cấp, nó là một sản phẩm tài chính.
Nhưng đa cấp có thể biến mọi sản phẩm thành cơ hội gạ gẫm, kể cả Forex.
Có phải forex đánh nến không cụ.
Trước có anh bạn cùng công ty chơi cái này.Rủ nhà em chơi mãi,em xem một hồi nó đánh thì kết luận ông chỉ có việc chọn một trong hai cửa lên hoặc xuống.Chả có cái gì bám víu được vào cái biểu đồ ấy để đánh cả.Nói chung lừa tất.