[Thảo luận] Lý do tại sao cứ ngồi trên SH hoặc Liberty .. là không phải đội mũ BH ?

anhtho

Xe ngựa
Chuyện này nó quá thường rồi, chắc không nói ra thì cụ nào cũng thấy rõ hiện tượng này mỗi ngày khi ra đường. Thậm chí có lần em đứng chờ đèn ở ngã tư Điện Biên Phủ với Hoàng Diệu còn có chiếc SH chở 3, ba cái đầu xanh đỏ (tất nhiên là ko mũ nên em mới biết tóc hi-light) cứ hồn nhiên nói năng cười xới lới trong khi ngay sau đó khoảng 2 mét là có 1 chú xxx, còn trong nữa là vài ba chú xxx đang đứng làm nhiệm vụ, thật cứ như trò hề.
Vấn đề cũng thường nếu như toàn bọn choai choai con nhà này nọ có tiền rồi đi xe đẹp và ko sợ gì khi bị phạt vài ba cái đồng lẻ hoặc alô vài ba cú cầm tay. Nhưng hôm qua em nhìn thấy 1 chiếc SH với 2 anh bạn ăn mặc khá lịch sự, tầm tuổi cũng trên 3 chục, trông rõ là giới trí thức hoặc IT i tiếc gì đó .. và cũng không đội mũ bảo hiểm ! Hai đồng chí đó chắc chắn không phải con cái nhà ai mà họ chính là 'nhà ai', có nghĩa là họ đủ sức làm ra đồng tiền, tự chịu trách nhiệm với bản thân, có học hành và họ thừa biết không đội MBH là sai nhưng họ vẫn không thèm đội. Có vẻ như việc đội MBH khi đi mấy con xe đó làm cho họ quê đi, kém cỏi đi và không xứng để đi một con xe như thế.
Vấn đề họ ko đội mũ, nếu chẳng may có tai nạn xẩy ra thì họ là kẻ bị thiệt đầu tiên và cũng ko ảnh hưởng mấy tới những người khác, trong đó có em (trừ gia đình bè bạn họ). Nhưng ngay cả khi không có vấn đề gì xẩy ra (tay lái giỏi) thì họ đã làm cho luật pháp bị lỏng lẻo, cứ như kiểu: " pháp luật không động tới những người tôn quý" vậy.
Em viết mấy dòng trên để giải tỏa bức xúc và cũng mong cụ nào có SH thì cũng không nên a dua theo cái trào lưu "không đội MBH".

Chỉnh sửa cuối:

butchikim

Xe ba gác
anhtho nói:
2 anh bạn ăn mặc khá lịch sự, tầm tuổi cũng trên 3 chục, trông rõ là giới trí thức hoặc IT i tiếc gì đó ..
Cụ phân biệt trí thức với IT i tiếc dư nào vậy...ma IT i tiếc là không trí thức phỏng cụ

Phichzin

Xe buýt
Theo cháu thì họ đã dành nhiều trí óc ( có thể nói là hết óc ) để làm ra tiền mua dc SH, Lamber....v..vv rồi nên không cần bảo vệ ÓC nữa
Hoặc không còn ÓC để suy nghĩ rằng MBH là cần thiết ( cho sự AT của mình, cho sự thể hiện nhận thức của mình, cho XH ) nữa

yaris 6984

Xe máy
Website
www.facebook.com
bao nhiêu giá trị dồn hết vào cái xe rồi thì người ngồi tren xe làm gi còn giá trị nữa. có chết thì cũng chấp nhận thôi. Với cả mbh làm xấu tóc các nam thanh nữ tú nên chả ai ngó ngàng đến nó cả, 1 điều hiển nhiên bị bắt thì ta nộp tiền, tiền là nước nên ko phải lăn tăn

tuxedo_hmt24

Xe tăng
ai có óc thì mới cần đội mũ để bảo vệ cụ ạ! ko có óc thì ko cần đội mũ vì chả ai cần bảo vệ 1 cái rỗng tuếch!

vaicate

Xe tải
Mấy cái thằng đấy không phải nói gì chứ đúng là loại thiểu năng, yên ổn không muốn tự nhiên phải mở mồm ra xin xỏ hoặc bị người ta chửi

ngocdaihiep

Xe hơi
Nếu xxx có bắt rồi lại cho đi ngay thôi, kiểu gì chả có màn gọi điện thoại cho người thân. Tốt nhất lờ lớ lơ đi, có khi lại bắt được em Uây hồ cẩm đào.

anhtho

Xe ngựa
Cụ phân biệt trí thức với IT i tiếc dư nào vậy...ma IT i tiếc là không trí thức phỏng cụ
Cụ bắt bẻ ghê quá. Thực sự nhìn 2 người đi SH hôm đó em thấy mặt mũi rất sáng láng, ăn mặc lại rõ là lịch duyệt chứ không ngổ ngáo hoặc chơi bời như các chú choai choai, thế nên em mới suy nghĩ. Chiếc SH cứ đi phía trước mũi xe, và em đi sau nên có điều kiện ngắm hơi lâu.

ndkhoivtv

Xe tăng
Cái SH đắt nhất cũng chỉ 1/3 xiền cái xe cỏ nhà cháu, thế thì vênh vác cái nỗi gì các cụ nhỉ! Cái vấn đề ở đây là bởi vì một phần cái xã hội này từ rất lâu rồi... đã quên mất sự xấu hổ khi cần thiết thôi!

FujiS5200

Xe điện
Em thấy duy nhất ở đấy là sự nhờn luật. Cả ông không đội lẫn ông áo vàng. Nói trắng ra là sự bất lực của pháp luật. Hết.

30M-7352

[Tịch thu bằng lái]
bao nhiêu giá trị dồn hết vào cái xe rồi thì người ngồi tren xe làm gi còn giá trị nữa. có chết thì cũng chấp nhận thôi. Với cả mbh làm xấu tóc các nam thanh nữ tú nên chả ai ngó ngàng đến nó cả, 1 điều hiển nhiên bị bắt thì ta nộp tiền, tiền là nước nên ko phải lăn tăn
Chuẩn ko phải chỉnh, cũng chỉ vì cái vụ mũ bảo hiểm này mà cháu thì ko muốn đội MBH làm xấu quả tóc đẹp thế là cháu đi mua 4B các cụ ạhh.
Cháu nghĩ đi SH hay Li thì cũng thường thôi, vì tối thiểu 02 cái SH mới được một cái Buổi Sáng, nhưng mà khi SH x 2 bị bắt thì cũng bị phạt như bình thường. Cháu đồ rằng xxx nghĩ như thế này các cụ ạhh.
Thành phần óc bé do mất công để kiếm tiền mua SH với Li hết rồi cho nên có bắt chúng nó cũng chẳng được gì. Còn thành phần lấy 02 con SH hàn với nhau rồi lắp cái mái che chắc chắn là thừa Money nên bắt SH x 2 kiểu gì cũng có xèng. Chứ theo cuộc khảo sát mới nhất của cháu thì 90% đi SH thì chỉ đủ tiền uống trà đá (Ko tin các cụ cứ ra khắp các quán trà chanh từ phố huế lên đến hồ gươm...) toàn thấy SH thôi, còn 10% đi SH x 2 thì chán cái vẻ nóng nực nên cũng ngồi cùng các anh SH để chém gió, thỉnh thoảng vênh mặt lên nói rằng "Trông thế thôi chứ hàn 02 cái SH vào với nhau để cho thành 4B ko dễ đâu nhé, phải có cả trục cat dăng và bộ vi sai mới chuyển động được nhé, mà khó nhất là cải tiến số lùi đấy" Nghe nói các bác 27 - 07 đã cải tạo thành công SH có cả cài số lùi rồi các bác ạhh. Thôi cháu xin mạn phép rút lui, cụ nào có bực tức thì ném đá cháu nhẹ tay thôi nhé, chứ đừng ném vỡ đầu cháu tội nghiệp cháu lắm.

Qua Cơn Mê

Xe tải
Chung quy cũng vì một chữ "sĩ" thôi , bây giờ đối với nhiều người việc vi phạm luật cũng là một cách thể hiện bản thân . Nếu cụ nào hay dùng Facebook thì sẽ thấy có rất nhiều thanh niên thích chụp ảnh đi xe máy không đội mũ bảo hiểm rồi đưa lên Facebook để khoe khoang như là vừa lập được chiến công . Bọn này cứ phải để đến lúc bị tai nạn ngã vỡ đầu vỡ mặt ra thì chúng nó mới tỉnh ngộ .

sh150i1980

Xe tăng
Ai gọi cháu đó , có cháu đây , hum nay cháu đi chuẩn bị sinh nhật mệt hết cả người ,giờ lại bị cụ gọi cháu

WhiteGet

Xe điện
ai có óc thì mới cần đội mũ để bảo vệ cụ ạ! ko có óc thì ko cần đội mũ vì chả ai cần bảo vệ 1 cái rỗng tuếch!
E đồng ý với cụ, mà cho e nói bậy phát, éo *** mấy chú xxx, cứ thấy 4 bánh thì lao ra bắt như đúng rồi, còn xe máy vi phạm thì hầu như đứng dương mắt ếch lên nhìn!

jolie1701

Xe buýt
Sáng cafe, trưa Bia hơi, chiều nấu cơm + rửa bát
Bức xúc là đúng thôi, nhưng mà nhà cháu thiết nghĩ : Đội mũ BH là bảo vệ quyền lợi của chính những người tham gia giao thông, có nên chăng nếu người tham gia GT thiếu may mắn khi xảy ra tai nạn thì nhà cháu hỏi khí không phải thì cấp cứu có ưu tiên người đội mũ không ?????...bên cạnh đấy sự phát triển đô thị hóa ngày càng đẹp, để thấy vẻ đẹp của Hà nội thì đội mũ có thưởng lãm được không nhỉ.......................????????????? theo ngu ý của nhà cháu thì vấn đề cuối là do ý thức từ chính những cá nhân tham gia GT......

Chỉnh sửa cuối:

DuongNV

Xe buýt
Cái SH đắt nhất cũng chỉ 1/3 xiền cái xe cỏ nhà cháu, thế thì vênh vác cái nỗi gì các cụ nhỉ! Cái vấn đề ở đây là bởi vì một phần cái xã hội này từ rất lâu rồi... đã quên mất sự xấu hổ khi cần thiết thôi!

Thật đáng buồn vì cụ nói đúng quá!

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Theo em nghĩ họ đang tưởng mình đi mui trần nên không cần đội mũ. Mà mấy xxx có cái lạ là như sợ mấy ông này hay sao đó, không bao giờ bắt, trừ mấy xxx cơ động. Hay là mấy ông đấy sợ rằng đội mũ thì dân thường không biết giá trị xe của họ các cụ nhỉ.

Chỉnh sửa cuối: