[Funland] Lý do CSGT giữ bằng lx 4b

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Theo quy định hiện hành, trường hợp xử phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức và không phải được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì không cần lập biên bản. Do đó, trường hợp bạn vi phạm lỗi điều khiển xe ô tô chạy quá tốc độ 5 km/h thì bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng nên bạn không được phép nộp phạt tại chỗ.

atoxet

Xe tăng
Xxx đã giữ bằng mà vẫn cầm BB chạy được á? Hài à?
Vẫn chạy tốt. Tôi bị 1 phát dừng xe nơi cấm dừng cấm đỗ, bị CSGT lập biên bản, thu bằng lái, trong tgian họ giữ bằng lái thì cầm theo biên bản thay cho bằng lái (cậu CSGT cũng nói rõ ràng với tôi như thế). Sau khi nộp phạt thì họ trả lại bằng lái.

Xe_loi

Xe tăng
Có bị nộp đúng thủ tục rồi mới thấy khổ bcm. E là iem cứ thích linh động xong dồi em chửiiiii

atoxet

Xe tăng
Từ 10-20kmh thì mới bị giữ gplx - quê.
10-20kmh thì bị tước quyền sử dụng bằng lái (nôm na là cấm lái xe)
Còn cứ lập biên bản là họ thu bằng lái, tuỳ từng lỗi mà có thể được lái xe tiếp hay không.

sskkb

Xe tăng
Đừng phức tạp thế cụ, hãy đơn giản. Tai nạn là to chuyện rồi, lỗi giao thông khác nhiều.

Những việc cụ nói kia là lỗi nghiêm trọng (nếu chưa muốn nói là tội do chưa ra tòa), đã nghiêm trọng thì luật cũng đang thực hiện như cụ nghĩ thôi, ở đâu thì đó xử lý.

Việc vi phạm luật giao thông là lỗi thông thường chưa gây hậu quả, lỗi thì có thể sửa và trả giá bằng tài chính. Phạt nhiều hay ít do luật, muốn chế tài thêm như tước giấy phép hay cấm lái vĩnh viễn cũng được nhưng việc xử lý nó thì không cần phải mất việc thời gian và tiền bạc như qui định bây giờ.

Em không biết xứ hiện đại nó làm như thế nào mà em mong muốn xứ ta nên lập BB, giữ bằng và gửi về CA nơi cư trú của người vi phạm để họ xử lý cho đỡ mất thời gian và tốn tiền quay lại mấy trăm hoặc cả nghìn cây chuối. Em biết hiện nay qua bưu điện gì đó nhưng chưa phổ biến và không rõ ràng. Việc khó khăn này là cơ hội cho người vi phạm làm hư xxx và ngược lại.
Cụ à, cuộc sống nó vốn phức tạp. Nếu cụ địch tách riêng 1 cái vi phạm để có 1 phương án xử lý thì sẽ 1 có cơ số người gào lên là tại sao không có phương án riêng cho các loại vi phạm khác.

Nếu cụ đã muốn so sánh với sự văn minh hiện đại, cụ nên có 1 vài ví dụ, chứ đừng theo ý thích cá nhân của cụ.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Giữ bằng họ có giấy không nhỉ, vì bằng lái xe nó ghi cả xe máy.
Chả lẽ vi phạm xe ô tô lại không cho lái xe máy?
Biên bản có ghi là tạm giữ 1 bằng lái xe ...... mà cụ, cái này để đảm bảo cụ phải tới để thực hiện trách nhiệm nộp phạt vi phạm đúng ngày tháng năm họ đã ghi trong biên bản, trong thời gian đó cụ cầm biên bản lái xe thoải mái như vẫn có bằng vì chưa có quyết định xử phạt :D

nguyen_kia

Xe điện
Việc lớn nên bắt đầu bằng việc nhỏ, cái gì cũng dễ dãi lại sinh ẩu, coi thường. Lỗi tốc độ 6km tuy nhỏ nhưng nó liên quan đến việc tập trung lái xe đảm bảo ATGT.
Một lần khó khăn cho nhớ và tập trung hơn, đôi khi sơ sểnh 1 giây thôi là to chuyện rồi.
Đúng đó cụ. Tuy nhiên cũng còn vài thứ bất cấp về biển báo. Biển báo đô thị, tốc độ nên làm to, vị trí dễ quan sát, nếu dài quá (nên qui định bn km) thì có biển nhắc lại để ae tài xế thuận tiện quan sát xử lý. Việc xử lý thu giữ GPX lái và trả lại cũng còn có bất cập.

Toilatoi242_2

Xe tải
10-20kmh thì bị tước quyền sử dụng bằng lái (nôm na là cấm lái xe)
Còn cứ lập biên bản là họ thu bằng lái, tuỳ từng lỗi mà có thể được lái xe tiếp hay không.
Thì mốc quá từ 5-10 kmh thì là tạm thu giữ gplx, còn tài vẫn đảm bảo lưu thông với xe đó - chứ ko bị tước quyền điều khiển xe.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Việc giữ bằng lái khi vi phạm một số lỗi nhất định đã được quy định rõ trong luật GTĐB.
Trường hợp này CSGT làm đúng hoàn toàn, không nhận hối lộ. Sao nhiều cụ vẫn còm tiêu cực nhỉ?
Cụ nói rất chuẩn. Lỗi ko được giữ thì có tặng thêm họ trả dám giữ cái này quy định rõ luật. Nghị định. Xxx chỉ thực hiện lại đúng đủ thôi.

AcidS

Xe điện
Bước 1: Đăng ký với cơ quan Công an giao thông bằng cách ghi và ký vào mặt sau tờ biên bản vi phạm; Bước 2: Người vi phạm đến bưu điện gần nhất để đăng ký và nộp tiền bao gồm tiền phạt và phí dịch vụ bưu điện; Bước 3: Khi nhận được tiền nộp phạt, Cảnh sát giao thông sẽ chuyển phát giấy tờ tạm giữ cho người vi phạm.
Các bước này giờ được ghi hẳn trong Thỏa thuận hợp tác số 69/TTHT-C67-BĐVN của Cục thì phải được nộp phạt qua bưu điện.
Thậm chí theo thông tư hướng dẫn 65 của Cục thì phạt nguội còn nộp tại nơi cư trú nữa mà.

Minmatday

Xe tải
Vụt cũng được cụ ạ nếu là cần thiết, nhưng gây khó làm mất thời gian xử lý, tạo cơ hội cho bọn XXX ăn bẩn và thằng dân ngu xìa tiền làm thất thoát ngân sách nhà nước thì chả có gì là văn minh cả.

Tiền chưa đủ thì chế tài kèm vào nhưng chế tài phải văn minh nhé!
vụt ở Sing hay lao động công ích ở tây đều là các hình phạt kèm theo tiền để chống loại thừa tiền! Cụ xanh rờn là chỉ tiền thôi, kèm theo gì đó cho là văn minh lúa nước?

Tony_Le

Xe container
vụt ở Sing hay lao động công ích ở tây đều là các hình phạt kèm theo tiền để chống loại thừa tiền! Cụ xanh rờn là chỉ tiền thôi, kèm theo gì đó cho là văn minh lúa nước?
Cụ đọc hết chưa hay cũng lại vào giữa topic phán kiểu thầy bói xem voi? Phạt tiền đã có luật rồi, em ủng hộ việc chế tài kèm theo càng nhiều, càng nặng càng tốt nhưng không phải bắt đi xa 1000 cây chuối để giải quyết việc bé tý làm mất thời gian và tiền bạc một cách vô ích. Văn minh đấy gọi là văn minh lúa nước đấy.

Tony_Le

Xe container
Bước 1: Đăng ký với cơ quan Công an giao thông bằng cách ghi và ký vào mặt sau tờ biên bản vi phạm; Bước 2: Người vi phạm đến bưu điện gần nhất để đăng ký và nộp tiền bao gồm tiền phạt và phí dịch vụ bưu điện; Bước 3: Khi nhận được tiền nộp phạt, Cảnh sát giao thông sẽ chuyển phát giấy tờ tạm giữ cho người vi phạm.
Các bước này giờ được ghi hẳn trong Thỏa thuận hợp tác số 69/TTHT-C67-BĐVN của Cục thì phải được nộp phạt qua bưu điện.
Thậm chí theo thông tư hướng dẫn 65 của Cục thì phạt nguội còn nộp tại nơi cư trú nữa mà.
Cái này cũng rất hay nhưng cũng vẫn còn bất cập, cá nhân em thấy em không thể trao đổi với người xử lý vi phạm của em (tại trụ sở), không được xem các bằng chứng nếu em yêu cầu. Nếu em không chấp nhận ký BB hoặc có ký mà không chấp nhận lỗi như BB viết thì cũng không thực hiện nộp phạt qua bưu điện. Em không được trưng những bằng chứng mà em có qua Cam hành trình hoặc điện thoại của em cho người có thẩm quyền cao hơn. Các bạn CSGT đứng ở hiện trường chưa chắc đã đúng hết, vậy nên gửi về CA địa phương xử lý là có lợi hơn cho cả xã hội.

AcidS

Xe điện
Cái này cũng rất hay nhưng cũng vẫn còn bất cập, cá nhân em thấy em không thể trao đổi với người xử lý vi phạm của em (tại trụ sở), không được xem các bằng chứng nếu em yêu cầu. Nếu em không chấp nhận ký BB hoặc có ký mà không chấp nhận lỗi như BB viết thì cũng không thực hiện nộp phạt qua bưu điện. Em không được trưng những bằng chứng mà em có qua Cam hành trình hoặc điện thoại của em cho người có thẩm quyền cao hơn. Các bạn CSGT đứng ở hiện trường chưa chắc đã đúng hết, vậy nên gửi về CA địa phương xử lý là có lợi hơn cho cả xã hội.
Chắc dần dần, hiện nay mới xử lý phạt nguội tại công an nơi cư trú theo thông tư 65. Nhưng công nhận lúa mì cả bao thật, đi phượt xuyên Việt về xong mà dính lỗi không phải phạt nguội lại quay lại Đắc Nông giải quyết thì thật là ô hô ai tai.

_AHA_

Xe điện
Em có ông bạn dịp Tết đi qua Hoa Thanh Quế đường HCM, bị máy bắn quá có 6km mà bị giữ bằng khi xxx dừng lại báo lỗi. Nộp trực tiếp không dc là sao các cụ nhỉ?
Chấp nhận bị giữ bằng theo luật. Gửi giấy qua bưu điện VNPT nộp phạt chờ đủ hạn giữ bằng họ gửi về tận nhà.

Tony_Le

Xe container
Chắc dần dần, hiện nay mới xử lý phạt nguội tại công an nơi cư trú theo thông tư 65. Nhưng công nhận lúa mì cả bao thật, đi phượt xuyên Việt về xong mà dính lỗi không phải phạt nguội lại quay lại Đắc Nông giải quyết thì thật là ô hô ai tai.
Vì thế đi hơi xa xa (chả cần đến tận Đắc Nông, chỉ cần tầm Nghệ An thôi) có dính lỗi là lại nhăm nhăm làm hư cán bộ, sau đó lại lên mạng auto, bất cập là đây chứ đâu, he he!

Cuonglv

Xe tăng
Từ 5-10km thì sẽ phạt 800-1000. Csgt giữ gplx để đảm bảo tài xế nộp phạt thôi. Trường hợp này ko bị tước gplx nên có Bb giữ gplx thì vẫn lái bình thường

Muon_biet

Xe cút kít
Em có lần vào nhà hàng Thanh Thanh chỗ Diễn Châu, Nghệ An. Lúc ăn xong trên đường ra Hà Nội, em phóng xe con 80km/h. Đến gần biển báo hết hạn chế tốc độ 60km/h thì bị CSGT giơ gậy chắn trước xe (01 xe biển NA chạy vượt em không bị chặn); em xuống xe bảo sao chặn xe nguy hiểm thế? lúc này mấy giờ? (thời gian dừng xe em là 14h25p). Chú CSGT bắt tay em và bảo bác đi cẩn thận, xin lỗi và bảo đoạn đường phía trước cũng bắn tốc độ đấy. Tại sao thì các cụ tự đoán....

Tony_Le

Xe container
Em có lần vào nhà hàng Thanh Thanh chỗ Diễn Châu, Nghệ An. Lúc ăn xong trên đường ra Hà Nội, em phóng xe con 80km/h. Đến gần biển báo hết hạn chế tốc độ 60km/h thì bị CSGT giơ gậy chắn trước xe (01 xe biển NA chạy vượt em không bị chặn); em xuống xe bảo sao chặn xe nguy hiểm thế? lúc này mấy giờ? (thời gian dừng xe em là 14h25p). Chú CSGT bắt tay em và bảo bác đi cẩn thận, xin lỗi và bảo đoạn đường phía trước cũng bắn tốc độ đấy. Tại sao thì các cụ tự đoán....
Không hiểu lắm, vậy cụ đi 80 cây chuối là sai hay đúng? Liên quan gì đến mấy giờ hả cụ?