Chi hội [Lưu trữ] Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa

Trạng thái
Thớt đang đóng

nothinghd

Xe điện
Àh, thông báo cụ Na là cái lọc gió động cơ của em vẫn mới nguyên nhé, không có rúm ró gì hết, chắc là do trình lái của cụ kém quá thôi :))
Gấu nhà em đã tổng xỉ vả em tơi bời vì trình lái kém, khiến gấu phải nhịn đói chờ taxi về; giờ cụ nại còn xát muối vào nòng em lữa à =))

laodatma

Xe điện
Em cũng tự AQ giống cụ, mình thay đúng hàng anh Hải (bao bì ghi rõ: thay thế cho Carens, Thaco ChuLai...) có vấn đề gì còn ăn vạ được chứ bên ngoài thì platium or iridium cũng có xác xuất sai mã về lắp vào rồi lại tháo ra lắp bugi cũ rồi đó cụ :D

Má sau này cũng chớ có cọ rửa bugi (đặc biệt là loại thường) làm gì vì công là 80k/4c đấy các cụ nhé! =))
Chủn ạ, em hoàn toàn đồng ý với cụ :)
Trong buồng đốt, hỗn hợp xăng và không khí bị nén ở áp suất cao, chỉ cần tí ti tia lửa thì đã... bùm roài :D, vấn đề em nghĩ thô dịch là cái bugi có quẹt ra tia lửa điện hay ko thôi, chứ còn quẹt ra tia to, hay cháy đùng đùng như.. que diêm chắc cũng chả ý nghĩa lắm =)). 200k/4 cái và chạy tầm 30k km là ok roài :P em tự AQ phát :)) (bố khỉ, mà có khi ra ngoài chợ giời mua bugi NGK đấy có khi chỉ có 25-35k/cái cũng nên =)))

Chỉnh sửa cuối:

laodatma

Xe điện
Em cập nhật việc theo dõi ăn uống của kem (đường HĐ-HN giờ cao điểm sáng nay) sau khi thay bugi mới

Tình hình là có cải thiện phết, trước khi thay cái Average thường cỡ 7-8. Em sẽ tiếp tục theo dõi liên tục trong một thời gian nữa xem độ ổn định của việc tiêu thụ nhiên liệu thế lào :D

Orient Sea

Xe điện
Em cập nhật việc theo dõi ăn uống của kem (đường HĐ-HN giờ cao điểm sáng nay) sau khi thay bugi mới
...
Tình hình là có cải thiện phết, trước khi thay cái Average thường cỡ 7-8. Em sẽ tiếp tục theo dõi liên tục trong một thời gian nữa xem độ ổn định của việc tiêu thụ nhiên liệu thế lào :D
Cụ có cái cục ODB II rồi đấy à :)

laodatma

Xe điện
Đâu có cụ ơi! đây là thông tin lấy từ cái cục Hud Bluetooth for iphone đấy ạ! Gét cái là nó chỉ dùng được với duy nhất soft của nó chạy trên các idevice (với các tính năng nghèo nàn, thông số theo dõi được cũng không nhiều) chứ không chơi được với các soft scan pro chạy trên những nên tảng khác. Em xài tạm cho đỡ nghiền thôi chứ vẫn rất trông chờ QĐ của cụ cho tái khởi động chương trình OBD II adapter để sở hữu thêm con OBD II wifi adapter như đã hoàn thiện mọi thủ tục đầu tiên =))

Cụ có cái cục ODB II rồi đấy à :)

Carens_SX

Xe buýt
Em cũng tự AQ giống cụ, mình thay đúng hàng anh Hải (bao bì ghi rõ: thay thế cho Carens, Thaco ChuLai...) có vấn đề gì còn ăn vạ được chứ bên ngoài thì platium or iridium cũng có xác xuất sai mã về lắp vào rồi lại tháo ra lắp bugi cũ rồi đó cụ :D

Má sau này cũng chớ có cọ rửa bugi (đặc biệt là loại thường) làm gì vì công là 80k/4c đấy các cụ nhé! =))
Em thì nghĩ khác cụ, anh Hải cũng nhập hàng về để bán thôi chứ có tự SX được đâu.

Đơn giản nhất là lọc dầu cũng có đến 2-3 loại, lọc gió DH cũng thế. Tuy nhiên, em nhận thấy hàng TH không phải là loại ngon nhất, tuy nhiên giá thì chát hơn cả hàng tốt bán ở ngoài.

Em so sánh với MAST chứ không nói đến các cửa hàng bên ngoài, MAST thì các cụ nhà KCC đều biết rõ rồi. Cá nhân em thì bây giờ vẫn mua đồ bên ngoài, trừ dầu hộp số, trợ lực em và anh Hải thôi :D

laodatma

Xe điện
Ý em đâu có nói là anh Hải sx đâu, ý là đồ của anh ấy thì chắc chắn vụ tương thích với xe anh ấy bán ra vì đã được chọn lựa & test kỹ càng thôi mờ. Nếu chạy không ra gì thì em cứ vác xe sang ăn vạ, còn nếu mua bên ngoài & đặc biệt là qua mạng nếu có vấn đề gì (nếu thôi nhé chứ em không nói là sẽ chắc chắn có vấn đề gì) thì hơi khó để xử lý (trên OF này cũng như OS đã từng xảy ra nhiều vụ tương tự & kết quả thường là người mua mua nhầm chứ người bán chẳng bao giờ bán nhầm cả).

Thế nên mấy cái đồ liên quan mật thiết đến vận hành (lọc, bơm xăng, bugi, cảm biến ...) của xe thì em thấy vẫn nên vào chính hãng hơn (dù nó có hơi đắt hơn so với bên ngoài) còn những thứ mình tự thay đơn giản kiểu lọc gió hay đồ ngoài da (gương, đèn, gạt mưa và thậm chí cả lốp ...) thì mua ngoài cho chủ động & đỡ tốn xèng ạ! :D
Em thì nghĩ khác cụ, anh Hải cũng nhập hàng về để bán thôi chứ có tự SX được đâu.

Đơn giản nhất là lọc dầu cũng có đến 2-3 loại, lọc gió DH cũng thế. Tuy nhiên, em nhận thấy hàng TH không phải là loại ngon nhất, tuy nhiên giá thì chát hơn cả hàng tốt bán ở ngoài.

Em so sánh với MAST chứ không nói đến các cửa hàng bên ngoài, MAST thì các cụ nhà KCC đều biết rõ rồi. Cá nhân em thì bây giờ vẫn mua đồ bên ngoài, trừ dầu hộp số, trợ lực em và anh Hải thôi :D

ngocanhpdc

Xe tăng
Ý em đâu có nói là anh Hải sx đâu, ý là đồ của anh ấy thì chắc chắn vụ tương thích với xe anh ấy bán ra vì đã được chọn lựa & test kỹ càng thôi mờ. Nếu chạy không ra gì thì em cứ vác xe sang ăn vạ, còn nếu mua bên ngoài & đặc biệt là qua mạng nếu có vấn đề gì (nếu thôi nhé chứ em không nói là sẽ chắc chắn có vấn đề gì) thì hơi khó để xử lý (trên OF này cũng như OS đã từng xảy ra nhiều vụ tương tự & kết quả thường là người mua mua nhầm chứ người bán chẳng bao giờ bán nhầm cả).

Thế nên mấy cái đồ liên quan mật thiết đến vận hành (lọc, bơm xăng, bugi, cảm biến ...) của xe thì em thấy vẫn nên vào chính hãng hơn (dù nó có hơi đắt hơn so với bên ngoài) còn những thứ mình tự thay đơn giản kiểu lọc gió hay đồ ngoài da (gương, đèn, gạt mưa và thậm chí cả lốp ...) thì mua ngoài cho chủ động & đỡ tốn xèng ạ! :D
Tất cả linh kiện này, cụ mua ở ngoài rồi vào anh Hải lắp (chỉ mất tiền công), lính của anh Hải sẽ kiểm tra linh kiện có phù hợp không căn cứ trên số seri và xuất xứ sản phẩm (em thấy các chú ấy có 1 cái list để kiểm tra), nếu phù hợp các chú ấy mới lắp và vẫn chịu trách nhiệm về độ tương thích (chất lượng thì không nhá) của linh kiện. Nên tốt nhất và mua ở ngoài và vào hãng lắp (không nên tự lắp -trừ lọc gió :)))

vt_hoa

Xe tăng
Nhưng em đưa cái lọc dầu của em nhờ thay hộ thì được KIA GP trả lời không thay hàng ngoài đưa vào mà chẳng xem xét gì cả. Kết quả em vẫn phải thay lọc dầu 120k trong khi cái của em có 45k.

Chỉnh sửa cuối:

laodatma

Xe điện
Kinh nghiệm của em là có định thay cái gì mà mình có đồ sẵn là cụ trao đổi ngay với tư vấn kỹ thuật tiếp cụ khi vào xưởng để họ vào phiếu công xá luôn! khi đã vào phiếu rồi thì mấy chú em dưới xưởng không có dám cự nự gì đâu ạ! Nếu xuống xưởng rồi cụ mới lôi đồ ra thì có thể gặp mấy vụ như cụ nói! :D

Nhưng em đưa cái lọc dầu của em nhờ thay hộ thì được KIA GP trả lời không thay hàng ngoài đưa vào mà chẳng xem xét gì cả. Kết quả em vẫn phải thay lọc dầu 120k trong khi cái của em có 45k

Beck

Xe điện
Về linh kiện phụ tùng thì em toàn chơi hàng ngoài, rẻ hơn nhiều. Em thấy chỗ MAST họ cũng đã khẳng định được uy tín, và chuyên bán buôn, bán lẻ cho tất cả các gara, các đại lý auto, kể cả các hãng xe trong cả nước, hệ thống quản lý bán hàng, quản lý kho của họ cũng rất chuẩn, quản lý bằng mã vạch, các mặt hàng có mã số theo đối tác cung cấp hết, ví dụ các cụ cần thay linh kiện gì đấy chỉ cần đọc code của linh kiện đấy là họ cung cấp hàng ngay. Từ đấy có thể yên tâm về chất lượng hàng hóa ở đây.

Còn cái bugi như cụ Ma lo lắng thì cũng kô đến nỗi thế ạ. Bugi trên thị trường hiện tại có 2 thương hiệu phổ biến là NGK và DENSO và đều được thiết kế và sản xuất theo 1 chuẩn chung, 2 thương hiệu đều có các loại bugi tương ứng giống nhau, do vậy bugi theo xe Carens là NGK-5xxx(? em quên rồi) nếu muốn thay qua DENSO thì sẽ có tương ứng là ID - IK16 (có 1 trang web để chọn loại bugi cùng loại, em cũng quên roài), nên hoàn toàn yên tâm ạ, hãng thì cũng thế thôi, không chuẩn hơn đc đâu, chỉ có mỗi lợi thế là thợ ở hãng nó quen việc tháo lắp hơn mà thôi. :-?

laodatma

Xe điện
Thì em nêu là lý thuyết chung vậy còn vẫn có thể áp dụng những trường hợp ngoại lệ khi cần! Cụ lưu ý cái vụ tấm cản nhiệt nắp capo để đặt vấn đề với cụ KMV luôn CN tới ở 3B nhé! :D
Về linh kiện phụ tùng thì em toàn chơi hàng ngoài, rẻ hơn nhiều. Em thấy chỗ MAST họ cũng đã khẳng định được uy tín, và chuyên bán buôn, bán lẻ cho tất cả các gara, các đại lý auto, kể cả các hãng xe trong cả nước, hệ thống quản lý bán hàng, quản lý kho của họ cũng rất chuẩn, quản lý bằng mã vạch, các mặt hàng có mã số theo đối tác cung cấp hết, ví dụ các cụ cần thay linh kiện gì đấy chỉ cần đọc code của linh kiện đấy là họ cung cấp hàng ngay. Từ đấy có thể yên tâm về chất lượng hàng hóa ở đây.

Còn cái bugi như cụ Ma lo lắng thì cũng kô đến nỗi thế ạ. Bugi trên thị trường hiện tại có 2 thương hiệu phổ biến là NGK và DENSO và đều được thiết kế và sản xuất theo 1 chuẩn chung, 2 thương hiệu đều có các loại bugi tương ứng giống nhau, do vậy bugi theo xe Carens là NGK-5xxx(? em quên rồi) nếu muốn thay qua DENSO thì sẽ có tương ứng là ID - IK16 (có 1 trang web để chọn loại bugi cùng loại, em cũng quên roài), nên hoàn toàn yên tâm ạ, hãng thì cũng thế thôi, không chuẩn hơn đc đâu, chỉ có mỗi lợi thế là thợ ở hãng nó quen việc tháo lắp hơn mà thôi. :-?

Carens_SX

Xe buýt
Nhưng em đưa cái lọc dầu của em nhờ thay hộ thì được KIA GP trả lời không thay hàng ngoài đưa vào mà chẳng xem xét gì cả. Kết quả em vẫn phải thay lọc dầu 120k trong khi cái của em có 45k.
Tụi này vớ vỉn rồi cụ ah,em vẫn thay hàng ngoài bình thường chứ có sao đâu

Catdontlove

Xe buýt
Các cụ ơi, em mua cái cơlê xích, cả nhà minh thay lọc dầu, lọc xăng cho bõ ghét A.Hải các cụ nhé.

KMV

Xe tải
Mạn phép tham gia với các bác một chút nhé:
1. Để đảm bảo lợi ích của khách hàng (được sử dụng sản phẩm và dịch vụ chính hãng) và uy tín của công ty bên em sẽ không thực hiện việc thay đồ, phụ tùng không rõ nguồn gốc.
2. Giá phụ tùng trôi nối trên thị trường có thể rẻ hơn, nhưng nguồn gốc những phụ tùng này có ai dám đảm bảo? và một câu hỏi là tại sao giá lại rẻ vậy?
3. Với các loại lọc gió, lọc nhớt...hoặc các phụ tùng khác nhìn hình thức bên ngoài nếu không tinh sẽ khó phát hiện đâu là hàng chính phẩm, đâu là hàng chợ...các bác mới thay vào xe vẫn chạy OK, nhưng không ai dám đảm bảo rằng sau thời gian dài sử dụng chất lượng xe không có vấn đề.
Vì vậy, rất mong các bác sử dụng dịch vụ và phụ tùng chính hãng để được đảm bảo về chất lượng xe, đảm bảo tính an toàn và tiết kiệm trong quá trình sử dụng.
Xin cảm ơn các bác!

Carens_TH

Xe tải
Cụ KMV cho em hỏi ở Trường Hải chỗ cụ có bán cái nút cao su bịt ở gầm xe ko ợ, em chăm rửa xe quá làm bay mất mấy cái nút cao su ấy rồi, giờ e ko bịt vào ngay đi mưa nó chui vào thì toi :)

vt_hoa

Xe tăng
Nhớt cụ mua thì nhờ ga ra ngoài thay cho hoặc tự thay còn vào hãng đương nhiên là không rồi

chip&moon

Xe tăng
vt_hoa nói:
Nhớt cụ mua thì nhờ ga ra ngoài thay cho hoặc tự thay còn vào hãng đương nhiên là không rồi
Ơ, trước em xách nhớt ngoài vào thay vô tư mà?
Kia Long Biên.

(Sent from my mobile using Forum Runner)

vt_hoa

Xe tăng
Thế thì từ lần BD sau trở đi em sang bên Long Biên vậy

Trạng thái
Thớt đang đóng