Chi hội [Lưu trữ] Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa

Trạng thái
Thớt đang đóng

dunghud

Xe tăng
Nói chung xe cụ Na chưa rửa bia thì vẫn còn hay chục chặc lắm, cụ nên mời thầy Flamme (RẤT GIỎI PHONG THỦY NHƯNG KHOẢN ĐOÁN TỈ SỐ BĐ ĐỪNG NGHE NHÉ) xem ngày lành tháng tốt còn rữa xe,

Chỉnh sửa cuối:

nothinghd

Xe điện
Hôm trước nhắc cụ Nat dùng bơm nước áp lực cao xịt kiểm tra nhưng hôm đó chắc bơm của cụ yếu không làm gì được đành phải nhờ trời
Bugi đỏ gạch cua thế là ok rồi, em chỉ sợ nó đen và ướt ( đốt không hết) hoặc khô trắng ( lửa sớm ) thôi, cụ kiểm tra luôn lọc gió điều hòa đi, đưa V2 vào tắm táp massage phun nước vào tất cả các cửa kính xem còn chỗ nào thấm nước nữa thì sử lý ngay.
Lọc gió điều hòa còn ngon cụ ạ :) em mới thay chưa được tháng mà. Hôm qua thợ mở ra xịt thì mới thấy cái lọc gió động cơ nhăn nhúm thảm hại thế, lẽ ra em nên thay luôn dầu và lọc dầu cho an tâm, cơ mà móm roài :((; các gioăng kính hôm nay đi xịt rửa tóe loe, ok ko thấy ngấm hay giột ở đâu cả :)

Cụ còn giữ các hóa đơn bảo dưỡng, thay thế của các lần trước không? nếu đấy cũng là ủy quyền TH cụ mang lên tận A.Hải hỏi xem, con cháu nhà anh ấy làm ăn kiểu gì
Các đại lý THACO ở các tỉnh chỉ là thuộc vào hệ thống phân phối bảo dưỡng của anh Hải về mặt giấy tờ thôi, bản chất họ vẫn là các công ty kinh doanh độc lập và chả có tí vốn nào từ anh Hải, Anh Hải chỉ quản lý về mặt nhận diện thương hiệu; chuyển giao quy trình bảo dưỡng sửa chữa, đào tạo... Các đại lý phân phối họ phải ứng xèng ra 100% để lấy xe, nhập hàng cụ ạ; cho nên giá cả cũng vô thiên lủng lắm. Có chăng chỉ là giá bán xe nguyên chiếc thì còn tuân theo giá anh Hải công bố; còn phụ tùng thì đương nhiên họ phải tự cân đối để bù đắp chi phí họ đã bỏ ra.

cụ Hoangtung và linhthuy nên đưa lịch thay thế đồ ra cho anh em biết, anh em ở "thủ đô" sẽ bố trí gửi hàng đúng tiến độ cho các cụ.

Chắc chắn là em phải còn chứ, mai em phọt lên cho mà xem rồi nhờ cụ Ma dâng sớ lên a Hải.
Cụ chả dâng sớ thì anh Hải cũng biết :) Cơ mà anh ấy cũng chả quan tâm và điều chỉnh tới cái bé bé đấy đâu. Cụ có tin là giá dịch vụ và một số đồ đạc giữa anh Hải Long Biên và anh Hải Giải phóng cũng có sự chênh lệch không? :)

Chỉnh sửa cuối:

HoangTung76

Xe điện

Cụ còn giữ các hóa đơn bảo dưỡng, thay thế của các lần trước không? nếu đấy cũng là ủy quyền TH cụ mang lên tận A.Hải hỏi xem, con cháu nhà anh ấy làm ăn kiểu gì
Chắc chắn là em phải còn chứ, mai em phọt lên cho mà xem rồi nhờ cụ Ma dâng sớ lên a Hải.

HoangTung76

Xe điện
cụ Hoangtung và linhthuy nên đưa lịch thay thế đồ ra cho anh em biết, anh em ở "thủ đô" sẽ bố trí gửi hàng đúng tiến độ cho các cụ.
Đúng rồi ấy cụ ạ, em cũng đang tính như thế đấy.

laodatma

Xe điện
Đầu bugi đỏ gạch cua nhưng cái phần sứ cách điện có ngấn là dầu hiệu phải thay rồi các cụ ạ (mấy KTV bẩu vậy). Như cái của em thì nó cũng không đỏ đều đẹp như hồi đầu mới đi :D Đến mức đen ướt thì có hiện tượng chết máy or trắng thì máy gằn lắm, nhưng cái đó thì khi cho lên máy quét các thời gian phun, đốt sẽ có hiện tượng bất thường & phát hiện ra ngay (đấy là em hóng mấy chú KTV bẩu vậy) =))

Bugi đỏ gạch cua thế là ok rồi, em chỉ sợ nó đen và ướt ( đốt không hết) hoặc khô trắng ( lửa sớm ) thôi, cụ kiểm tra luôn lọc gió điều hòa đi, đưa V2 vào tắm táp massage phun nước vào tất cả các cửa kính xem còn chỗ nào thấm nước nữa thì sử lý ngay.

Chỉnh sửa cuối:

ca_ce

Xe tăng
Đầu bugi đỏ gạch cua nhưng cái phần sứ cách điện có ngấn là dầu hiệu phải thay rồi các cụ ạ (mấy KTV bẩu vậy). Như cái của em thì nó cũng không đỏ đều đẹp như hồi đầu mới đi :D Đến mức đen ướt thì có hiện tượng chết máy or trắng thì máy gằn lắm, nhưng cái đó thì khi cho lên máy quét các thời gian phun, đốt sẽ có hiện tượng bất thường & phát hiện ra ngay (đấy là em hóng mấy chú KTV bẩu vậy) =))
]
xe em không có bugi do vậy không phải thay thế mới chán chứ:D

laodatma

Xe điện

Beck

Xe điện
Cái lọc gió điều hòa này em nhớ ko nhầm bọn Trọng Thiện quê em nó cũng xơi của em khoảng 3 lít gì đó/ 1cai, đắt thế không biết.
Phụ tùng e toàn mua chỗ Mast mỗi thứ cả lốc như mua sữa cho con :), lọc nhớt 45k/c, lọc gió động cơ 120k/1c, rotuyn cân bằng 160k/1c... Hàng Mobis, chỗ này bán buôn nên rẻ, các gara
, có khi cả phụ tùng anh Hải cũng ra đây mua cũng nên.:D

laodatma

Xe điện
Báo cáo các cụ em đã nhận được phản hồi của Thaco, xin đưa nguyên văn lên đây để các cụ lưu ý nếu gặp bất ky vấn đề gì trong vận hành (vd như cụ Na bị lội nước) cũng như sử dụng dịch vụ sửa chữa, bảo đưỡng của Thaco có thể trao đổi trực tiếp với đường dây nóng để được hỗ trợ kịp thời :D
[FONT=&quot]Hi Bốn,

Trước hết mình rất cám ơn Bốn & các anh em (đặc biệt là Sơn) đã chăm sóc v2 của mình hôm nay. Quả thay bugi platium hơi bị oách, hôm nay có ae trong KCC cũng đi bảo dưỡng ở Kia GP không có đồ đó nên rất gen tỵ :D. Mấy cái lẫy của miếng ốp đúng là nếu k sang Bốn thì có mà đi tìm toét mắt =))

Vừa lên OF thấy có vụ việc thành viên KCC bị chặt chém tại xưởng dịch vụ ủy quyền của Thaco nên mình thấy cần thông tin để Bốn biết & tìm hiểu xem thế nào! Nếu thực sự chỗ đó là xường dv ủy quyền của Thaco thì hơi choáng (đồng ý có thể giá linh kiện, phụ tùng thay thế mỗi vùng có thể khác nhau nhưng chênh lệch nhiều vậy sẽ làm khách hàng sock).

Link cụ thể đây:
Bắt đầu câu chuyện http://www.otofun.net/threads/307117-faq-cau-hoi-thuong-gap-va-tra-loi-ve-su-dung-bao-duong?p=9809252#post9809252
Tiếp theo ở đây : http://www.otofun.net/threads/307117-faq-cau-hoi-thuong-gap-va-tra-loi-ve-su-dung-bao-duong?p=9809405#post9809405
Và vấn đề chính ở chỗ này: http://www.otofun.net/threads/307117-faq-cau-hoi-thuong-gap-va-tra-loi-ve-su-dung-bao-duong?p=9811012#post9811012

Mình thì nghĩ sự chênh lệch này có thể là do Thaco không làm dv trực tiếp như tại HN, nhưng qua câu cứ đội giá lên thế này thì thiệt thòi cho ae khách hàng ở xa trung tâm quá!

Như mình đã trao đổi mấy lần có lẽ Bốn nên áp dụng pp như trước đây ở OS (lập nick giao lưu online & thay mặt Thaco giải đáp các vướng mắc cả về kỹ thuật & chất lượng dv). Như vậy đàn dần sẽ tạo dựng lòng tin cho ae khách hàng Carens nói riêng & Kia nói chung. Được cái hội này cũng rất có uy tín trên OF & OS . Nếu làm tốt thì tiêng lành đồn rất xa đấy! :D

-----
[/FONT]
[FONT=&quot]Chào anh Đạt![/FONT]
[FONT=&quot]Trước tiên xin thay mặt Thaco cảm ơn những ý kiến đóng góp rất bổ ích của anh và KCC, về vấn đề anh nêu trong nội dung mail bên dưới, cụ thể giá cả phụ tùng thay thế, sửa chữa của xe Carens em đã kiểm tra giá phụ tùng và công. Về cơ bản thì OK, giá không vượt quá quy định của công ty. Tuy nhiên có thể cung cách phục vụ của Đại lý chưa tốt nên làm khách hàng chưa thực sự hài lòng về chất lượng DV của Thaco tại Hải Phòng.[/FONT]
[FONT=&quot]Hiện nay, tại Hải Phòng Thaco đang gấp rút hoàn thiện các hạng mục công trình của Kia Hải Phòng, đây là chi nhánh và trạm dịch vụ Kia chính hãng của Thaco, còn từ trước Thaco chưa Ủy quyền cho Đại lý, đơn vị nào làm chuyên biệt về dịch vụ xe Kia Du lịch tại Hải Phòng, ở Hải Phòng chỉ có Đại Lý Trọng Thiện làm bán hàng kèm cả du lịch và thương mại do vậy về dịch vụ họ cũng tương tự.[/FONT]
[FONT=&quot]Việc nữa liên quan đến vụ support anh em KCC trên OF và OS cái này em sẽ triển khai trong thời gian tới để an hem dịch vụ cùng tham gia hỗ trợ các anh, do tính chất công việc của em khá bận rộn thường có ít thời gian tham gia được lại bỏ dở như trước, nên lần này em sẽ chia sẻ cho an hem khác họ tham gia cùng các anh. Tuy nhiên, nếu có bất kỳ an hem nào chạy Carens hay Kia nói chung có vấn đề thắc mắc, phàn nàn về chất lượng dịch vụ của Thaco thì bác vui lòng mail hoặc thông tin cho e nhé, em sẽ cố gắng giải quyết thấu đáo mọi vấn đề an hem quan tâm. Mục tiêu cuối cùng là tạo mối quan hệ thân thiết giữa khách hàng và Thaco vì lợi ích của cả hai bên.[/FONT]
[FONT=&quot]Trân trọng cảm ơn anh![/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot]TRẦN VĂN BỐN[/FONT][FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]Phụ trách Kinh doanh DV Thaco PC KVBB [/FONT]
[FONT=&quot]DĐ: 093[/FONT][FONT=&quot]8 806 193[/FONT]
[FONT=&quot]----------------------------[/FONT][FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]

[/FONT]

[FONT=&quot]CN KVBB - [/FONT][FONT=&quot]CÔNG TY PP ÔTÔ DU LỊCH CHU LAI TRƯỜNG HẢI [/FONT]
[FONT=&quot]2A Ngô Gia Tự, Đức Giang[/FONT][FONT=&quot], Long Biên, Hà Nội. [/FONT][FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]ĐT: 04 3 [/FONT][FONT=&quot]6526708[/FONT][FONT=&quot] – Fax: 04 3 [/FONT][FONT=&quot]6526707 [/FONT]
[FONT=&quot]Website: www.truonghaiauto.com.vn [/FONT][FONT=&quot][/FONT]

HoangTung76

Xe điện
Em cảm ơn cụ Ma và cụ Bốn nhiều nhé. Hình như Kia Hải Phòng dang xây dựng ngay cạnh nhà em thì phải, hi vọng Kia nhanh có xưởng tại quê em để bọn em an tâm công tác, bây giờ dưới quê em xe Kia nhiều lắm òi.

Phụ tùng e toàn mua chỗ Mast mỗi thứ cả lốc như mua sữa cho con :), lọc nhớt 45k/c, lọc gió động cơ 120k/1c, rotuyn cân bằng 160k/1c... Hàng Mobis, chỗ này bán buôn nên rẻ, các gara
, có khi cả phụ tùng anh Hải cũng ra đây mua cũng nên.:D
Cụ rảnh thì mua hộ em mấy cái lọc nhớt, lọc gió động cơ, lọc gió điều hòa nhé, mỗi thứ 2 cái e dùng dần, khi nào hết lại nhờ sau. :)) đợt tới đi NĐ mang đi luôn cho em nhé. Bao nhiu xèng em chuyển khoản cho cụ ỏ hôm về NĐ e gửi cụ luôn.

Chỉnh sửa cuối:

huycm

Xe tăng
Cái chân sứ nó đỏ gạch cua phía ngoài là do bẩn thôi cụ Ma ạ. Em chỉ quan tâm đến mầu gạch cua ở phần lõi sứ trong cơ, nếu các đầu cực chưa mòn thì cụ cho tí xăng vào dùng bàn chải ( hoặc dây phanh xe đạp) cọ một lúc là lại trắng sáng ngay. Nếu thử cụ tháo bugi xe máy ra làm là thấy ngay.

laodatma

Xe điện
Võ cọ bugi đấy thì em làm suốt hồi học nghề sửa xe máy :D Hồi bảo dưỡng 3,5 vạn em cũng có yêu cầu mấy ae thợ tháo & vệ sinh kiểu đó & khi tháo ra lúc đó chưa thấy có cái khoang đỏ ở phần sứ (mà em đã khoanh đâu). Lần này sau khi khi bảo đưỡng 4 vạn thấy có hiện tượng đột biến về tiêu thụ nhiên liệu (em theo dõi rất kỹ vụ này) thì tháo ra mới thấy có khoang đỏ nên quyết định thay ngay. Mà loại platium này thì theo khuyến cáo lại không nên làm sạch theo kiểu võ với bugi thường các cụ ạ! :D
http://www.oto-hui.com/a629/bugi-oto.html

Cái chân sứ nó đỏ gạch cua phía ngoài là do bẩn thôi cụ Ma ạ. Em chỉ quan tâm đến mầu gạch cua ở phần lõi sứ trong cơ, nếu các đầu cực chưa mòn thì cụ cho tí xăng vào dùng bàn chải ( hoặc dây phanh xe đạp) cọ một lúc là lại trắng sáng ngay. Nếu thử cụ tháo bugi xe máy ra làm là thấy ngay.

nothinghd

Xe điện
Bố khỉ, em tưởng 1 củ/1 cái bugi thì đảm bảo em xắn tay áo lên ngồi cọ rửa ngay, cơ mà có 50k/cái :)) cho em nên thay luôn và ngay ạ.
Oánh giá:
- Tuổi thọ: chắc chắn thua mấy em bugi pờ la ti num 200k/cái roài
- cảm nhận khác: em chả cảm thấy gì khác biệt nhiều :D - chờ vài lần đổ xăng và vài chuyến đi đường dài rồi mới có kết luận :P

Beck

Xe điện
Bố khỉ, em tưởng 1 củ/1 cái bugi thì đảm bảo em xắn tay áo lên ngồi cọ rửa ngay, cơ mà có 50k/cái :)) cho em nên thay luôn và ngay ạ.
Oánh giá:
- cảm nhận khác: em chả cảm thấy gì khác biệt nhiều :D - chờ vài lần đổ xăng và vài chuyến đi đường dài rồi mới có kết luận :P
Àh, thông báo cụ Na là cái lọc gió động cơ của em vẫn mới nguyên nhé, không có rúm ró gì hết, chắc là do trình lái của cụ kém quá thôi :))

ca_ce

Xe tăng
Oánh giá:
cụ giữ lại chỗ bugi đó thay dần cho con mui trần của cụ cho đơ phí *-:)

Carens_SX

Xe buýt
Anh Hải máy chém kinh quá, bugi platin ngon hơn loại thường nhưng nếu ngon nhất thì là Iridium. Loại Iridium cũng chỉ có 230k/con thôi mà anh Hải chém anh em hơn 200k/cái rồi.

laodatma

Xe điện
Thay làm sao đc cụ, nó to gấp đôi mờ :-?
Nếu honda thì cùng size đầu vặn tháo lắp nhưng còn ren & thông số kỹ thuật có hợp không thì em k dám chắc. Cái cỡ gấp đôi là bugi của mấy con xe chạy xăng pha nhớt hồi xưa: java, babetnhe, simson ... cơ :D

Chỉnh sửa cuối:

laodatma

Xe điện
Mấy cái platium với iridium thực tế củng có tác dụng kéo dài tuổi thọ là chính, giang hồ đồn thì platium tầm 80k, iridium tầm 100k so với loại thường tầm 35-40k là tối đa. Còn tụi khoai tây đã tổng kết là những chuyện cải thiện việc đôt, tăng hiệu suất như qc chỉ là ảo tưởng. Nói chung là dùng cho biết thôi cụ ơi! :D
Oánh giá:
Anh Hải máy chém kinh quá, bugi platin ngon hơn loại thường nhưng nếu ngon nhất thì là Iridium. Loại Iridium cũng chỉ có 230k/con thôi mà anh Hải chém anh em hơn 200k/cái rồi.

nothinghd

Xe điện
Mấy cái platium với iridium thực tế củng có tác dụng kéo dài tuổi thọ là chính, giang hồ đồn thì platium tầm 80k, iridium tầm 100k so với loại thường tầm 35-40k là tối đa. Còn tụi khoai tây đã tổng kết là những chuyện cải thiện việc đôt, tăng hiệu suất như qc chỉ là ảo tưởng. Nói chung là dùng cho biết thôi cụ ơi! :D
Chủn ạ, em hoàn toàn đồng ý với cụ :)
Trong buồng đốt, hỗn hợp xăng và không khí bị nén ở áp suất cao, chỉ cần tí ti tia lửa thì đã... bùm roài :D, vấn đề em nghĩ thô dịch là cái bugi có quẹt ra tia lửa điện hay ko thôi, chứ còn quẹt ra tia to, hay cháy đùng đùng như.. que diêm chắc cũng chả ý nghĩa lắm =)). 200k/4 cái và chạy tầm 30k km là ok roài :P em tự AQ phát :)) (bố khỉ, mà có khi ra ngoài chợ giời mua bugi NGK đấy có khi chỉ có 25-35k/cái cũng nên =)))

Trạng thái
Thớt đang đóng