Chi hội [Lưu trữ] Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hindu

Xe tải
Em có một câu hỏi muốn hỏi các bác, đó là con carens của em cứ chạy lên đến 1000km/h là vô lăng bị rung. Hôm trước em cũng đã đọc ở đâu đấy có một bác hỏi về vấn đề này, bây giờ tìm lại thì không thấy. Bác nào biết cách giải quyết chỉ giúp em với?
Em ạ cụ, với tốc độ 1000km/h thì em dự là các cuộc đua công thức I cũng không thể cảm nhận được vô lăng sẽ rung dư lào???????????

ca_ce

Xe tăng
Thấy back Beck cười em mới đọc kỹ lại. 100km/h thôi bác ơi
chỉ có nguyên nhân như sau thôi :
- Lốp hoăc Lazang - mời cụ đi cân bằng động và cân chỉnh lại nhé
- Nếu đã kiêm tra rồi mà vẫn bị thì kiểm tra lại đường của anh #

mfbe

Xe máy
Vậy thì em lại phiền các cụ thêm tí nữa, các cụ cho em cái địa chỉ cân bằng động nào ổn ổn em với?

hanoien

Xe điện
Em ạ cụ, với tốc độ 1000km/h thì em dự là các cuộc đua công thức I cũng không thể cảm nhận được vô lăng sẽ rung dư lào???????????
Gần bằng tốc độ âm thanh
"tốc độ âm thanh trong không khí là khoảng 344 m/s (769,5 mph hay 1238 km/h)

chip&moon

Xe tăng

ca_ce

Xe tăng
Gần bằng tốc độ âm thanh
"tốc độ âm thanh trong không khí là khoảng 344 m/s (769,5 mph hay 1238 km/h)
tốc độ này cao hơn tốc độ boing ổn định giữa HN - HCM rồi, lúc đó có khoang 980km/h thôi

VNimation

Xe buýt
Website
www.vni.pro.vn
Tiếng kêu này nếu cụ nghe thấy nó phát ra khi đánh hết lái ở tốc độ chậm (ví dụ như quay đầu) thì có lẽ là lại có vấn đề ở cái phớt cổ trục vô lăng (?!!!) chứ chả liên quan gì đến dầu lái cụ nhé. Xe cụ Tuấn Carens đã bị dư thế; thay cái phớt đó thì rẻ xèng - chỉ vài trăm k; nhưng công thay thì hơi chát :))

Tầm 1 vạn xe em cụ có tiếng kêu kin kít thế khi đánh hết lái, nhưng sau đó một thời gian lại hết, tới giờ là 4 vạn rồi chưa thấy tái phát :); cụ cứ theo dõi thêm ít bữa nữa xem sao.
Cái phớt chỉ 50K thôi nhưng công thay hết 500K :D
Mất thêm 1 lít dầu trợ lực nữa :D + khoảng 1/2 ngày. Cụ không nên làm vào thứ 7 vì thường hôm đó rất đông và xưởng chỉ làm đến 3h chiều là nghỉ.
Riêng cái vụ phớt thước lái này, cụ nào còn bảo hành thì nên xử lý luôn, free of charge.

Trường hợp của em cũng hết bảo hành, tuy nhiên sau khi có ý kiến với bên TH thì được miễn phí tiền công, chỉ mất tiền phụ tùng thôi ah. :D
Đã mời rượu các cụ ah! Để e mang qua bắt đền anh Hải vậy. Vụ công 500K + dầu chát nhỉ, thay phớt có 50K :))

Orient Sea

Xe điện
Carens_SX nói:
Riêng cái vụ phớt thước lái này, cụ nào còn bảo hành thì nên xử lý luôn, free of charge.

Trường hợp của em cũng hết bảo hành, tuy nhiên sau khi có ý kiến với bên TH thì được miễn phí tiền công, chỉ mất tiền phụ tùng thôi ah. :D
Cụ làm ở xưởng nào của TH?

tuan508

Xe tải
Xe em bây giờ đánh lái mà ko kêu là e thấy thiếu thiếu :)) các cụ cứ chuẩn bị sẵn 1 năm thay phớt 1 lần đi nhá, bệnh kinh niên roài

Beck

Xe điện
cụ cứ đùa, xe em đi 4 năm mà chưa bị kêu
Xe em đúng là chính xác luôn đấy, 1 năm thay 1 lần. Ngày 1/7 tới là tròn 3 năm, không biết có kêu tiếp kô? Hi vọng nó kêu để em xử lý Trường Hải cho ra ngô ra khoai luôn.

Orient Sea

Xe điện
Beck nói:
Xe em đúng là chính xác luôn đấy, 1 năm thay 1 lần. Ngày 1/7 tới là tròn 3 năm, không biết có kêu tiếp kô? Hi vọng nó kêu để em xử lý Trường Hải cho ra ngô ra khoai luôn.
ca_ce nói:
cụ cứ đùa, xe em đi 4 năm mà chưa bị kêu

Xe em cũng chưa bị kêu ca gì :)

Chỉnh sửa cuối:

Cloudless

Xe tải
V2 em lần này lại gặp vấn đề về cái cửa lái bên tài. Em bấm khóa bằng remote xong, thò tay kéo cửa, vẫn mở được các cụ ah (các cửa khác thì không nhé). Em đã check lại thì thấy cái chốt cửa bên lái nặng hơn các bên khác ợ.
Có cụ nào gặp tình huống này không ạ? Chỉ cho em cách chữa với.

nothinghd

Xe điện
V2 em lần này lại gặp vấn đề về cái cửa lái bên tài. Em bấm khóa bằng remote xong, thò tay kéo cửa, vẫn mở được các cụ ah (các cửa khác thì không nhé). Em đã check lại thì thấy cái chốt cửa bên lái nặng hơn các bên khác ợ.
Cũng có cụ dính lỗi ở cửa ồi. Mấy lỗi này vào hãng xử lý trong một nốt nhạc; mà cụ xe mới, còn BH, chắc sẽ được xử miễn phí :)

Linhthuynd

Xe buýt
Hôm trước xe em cũng bị cửa sau bên phụ. Sau khi em lấy tay đẩy lẫy chốt vài lần thì lại khóa bình thường, đến nay chưa thấy hiện tượng lặp lại. Trường hợp của cụ cứ ra ga ra để các chú thợ xử lý, nếu tự tin thì cụ cứ lột tấm ốp cửa ra kiểm tra nguyên nhân xem do khô mỡ hay lẫy có vấn đề gì.

Beck

Xe điện
Hôm trước xe em cũng bị cửa sau bên phụ. Sau khi em lấy tay đẩy lẫy chốt vài lần thì lại khóa bình thường, đến nay chưa thấy hiện tượng lặp lại. Trường hợp của cụ cứ ra ga ra để các chú thợ xử lý, nếu tự tin thì cụ cứ lột tấm ốp cửa ra kiểm tra nguyên nhân xem do khô mỡ hay lẫy có vấn đề gì.
Cụ cũng nên vào hãng bảo dưỡng lại luôn đi, có hiện tượng rồi đấy ạ, chứ để nó cứng rồi mà xử lý thì cũng hơi xót xa đấy.

Trạng thái
Thớt đang đóng