Chi hội [Lưu trữ] Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa

Trạng thái
Thớt đang đóng

Orient Sea

Xe điện

nothinghd

Xe điện
Ôi roài, thích Sygic thì các cụ bán hết iXXX đi, mua em ăn roi mà sài Sygic miễn phí. :D
ố, hay thía à? cụ cho em cái thùy linh với ;;) hôm trước em về, dùng My Track ghi lại hành trình, nhưng ghi tầm 5 tiếng là nó báo force close :(

Orient Sea

Xe điện
Cụ cứ vào Market, tìm Sygic là được. Cài đặt xong nó cho chọn quốc gia để tải bản đồ về. Bản đồ VN khoảng 100 MB. Giao diện của Sygic thì hay nhưng navigation thì chuối cả nải. Em tìm đường đi từ nhà đến CQ, nó chỉ ra Nguyễn Trãi, rồi vòng về Lương Thế Vinh, theo đó đâm ra đại lộ Thăng Long, đi Mỹ Đình rồi rẽ ra Phạm Hùng, ... :))

laodatma

Xe điện
Nói chung mấy vụ GPS thì chỉ tác dụng khi đi tỉnh xa, về chỗ lạ chứ ở khu vực các cụ quen roài thì nó chỉ ngu như chấy. Thằng sygic em chỉ bồ kết nhất là nó có cập nhật nhiều địa chỉ về các dv rất chi tiết (đi đâu muốn tìm các quán nhậu, hay mấy chỗ có ... đủ cả =)))

Cụ cứ vào Market, tìm Sygic là được. Cài đặt xong nó cho chọn quốc gia để tải bản đồ về. Bản đồ VN khoảng 100 MB. Giao diện của Sygic thì hay nhưng navigation thì chuối cả nải. Em tìm đường đi từ nhà đến CQ, nó chỉ ra Nguyễn Trãi, rồi vòng về Lương Thế Vinh, theo đó đâm ra đại lộ Thăng Long, đi Mỹ Đình rồi rẽ ra Phạm Hùng, ... :))

Chỉnh sửa cuối:

caren2010

Xe hơi
Lúc mới mua xe em chạy với dầu của anh Hải, nghe nói là dầu phuy Caltex 10W30 hay 10W40 gì đó, thấy ổn, nhưng ngại đi xa nên thay dầu ở bên ngoài, toàn là 20W50, thấy máy ì, hao xăng hơn hẳn. Đọc HDSD thì thấy khuyến cáo dùng 5W20 hay 5W30. Em thì chỉ quan tâm đến chỉ số sau, nhưng ra hàng dầu thì 5W20, 5W30, 10W30 cùng một giá nên mua dùng thử 5W20. Thấy đỡ hao xăng như thời dùng dầu anh Hải, máy êm ái hơn, bốc hơn, nên nói để các cụ cùng kiểm tra. Bạn em chạy xe AT, thử dầu 5W20 cũng thấy ăn ít xăng hơn hẳn. Xe em là MT nên chỉ số tiêu thụ xăng ít hơn AT chút cụ ạ. Các cụ trong OS cũng nói kinh nghiệm xe mới dùng dầu 5W20, trên 40K km thì dùng 5W30, trên 100K thì dùng 10W40.
Lúc đầu em cũng dùng dầu anh Hải nhưng đi 1000km thì em thay Mobil 0W-40 đến giờ đi 1,7 vạn thì thấy ăn uống xăng khác hẳn và máy chạy êm, bốc hơn.

hanoien

Xe điện
Trước tết em thấy đông khách rửa xe quá nên tự phun rửa tại nhà, nhưng đoạn ống nước ngắn quá, áp lực lại k đủ mạnh, có cụ nào biết mua ống nước và đầu phun rửa xe ở đâu k?

mth

Xe hơi
Tết này em cũng tự rửa xe, trông cho đỡ bẩn chứ thực ra không sạch gầm lắm :P. À mà cản sau của em bẹp một tí thì các cụ bảo nên ra đâu làm giá hợp lý nhỉ (kèm theo sơn sửa cái chỗ xước :P). Em có bảo hiểm nhưng là miễn thường 1 triệu nên tính là tự làm để lần sau mua bảo hiểm cho rẻ hơn :D

Cám ơn các cụ.

À về vụ đỡ tốn xăng lần này em cũng về Hải Phòng, nhưng đi phố nhiều hơn trước, tính ra tầm 10 lít 100km. Em lục trí nhớ thì lần trước tiết kiệm có thể do lốp bơm hơi căng, vì hôm vào anh Hải bảo dưỡng anh ấy nói lốp căng nên xì ra 1 ít, sau đó em cũng ko bơm lại :D.

Chỉnh sửa cuối:

Orient Sea

Xe điện
Trước tết em thấy đông khách rửa xe quá nên tự phun rửa tại nhà, nhưng đoạn ống nước ngắn quá, áp lực lại k đủ mạnh, có cụ nào biết mua ống nước và đầu phun rửa xe ở đâu k?
Ra chợ giời tha hồ chọn cụ ợ :)

nothinghd

Xe điện
sau một hồi đảo lốp lòng vòng, giờ em chả nhớ cái cảm biến nào ở lốp nào nữa :D

mth

Xe hơi
Chuột lại vào xe em, sáng mở ca bô thấy 1 mẩu xuơng gần chỗ ắc quy, lại vác băng phiên treo ở đó, cú đời, nhưng ngắm nghía vẫn chưa thấy dấu vết gặm nhấm xuơng. Nghe ông trông xe bảo mấy cái xe phủ bạt không đi có chuột làm tổ trong đó :D. May quá bãi của mình có vài chú đắp chiếu nên cũng đỡ, và còn 1 đội săn chuột 1 tuần 1 lần đến bắt về bán (cảnh bảo các cụ ăn thịt chuột đồng rởm :D, thấy mấy cụ trông xe bảo có 2 thằng, 1 cầm vợt, 1 cầm đèn pha, rọi vào mắt chuột làm nó lóa rồi chụp ngay :D).

Orient Sea

Xe điện
Chuột lại vào xe em, sáng mở ca bô thấy 1 mẩu xuơng gần chỗ ắc quy, lại vác băng phiên treo ở đó, cú đời, nhưng ngắm nghía vẫn chưa thấy dấu vết gặm nhấm xuơng. Nghe ông trông xe bảo mấy cái xe phủ bạt không đi có chuột làm tổ trong đó :D. May quá bãi của mình có vài chú đắp chiếu nên cũng đỡ, và còn 1 đội săn chuột 1 tuần 1 lần đến bắt về bán (cảnh bảo các cụ ăn thịt chuột đồng rởm :D, thấy mấy cụ trông xe bảo có 2 thằng, 1 cầm vợt, 1 cầm đèn pha, rọi vào mắt chuột làm nó lóa rồi chụp ngay :D).
Cũng thấy nhiều cụ kêu băng phiến ko còn tác dụng và bẩu ra phố Thuốc Bắc mua mỡ trăn bôi... :)

tuan508

Xe tải
Caren điều hoà mấy chiều các cụ ơi? E dự là 1 chiều, phỏng ợ?! Tại vì bật đh 25 hay 30 độ chả khác zì nhau, ấy mà tắt đi thì cả xe ấm sực lên :P

vungocanhxd

Xe tăng
Caren điều hoà mấy chiều các cụ ơi? E dự là 1 chiều, phỏng ợ?! Tại vì bật đh 25 hay 30 độ chả khác zì nhau, ấy mà tắt đi thì cả xe ấm sực lên :P
Cụ rõ thật là! Thế hệ điều hòa một chiều chỉ tồn tại ở legana thôi cụ nhá. Ô tô tất cả là một chiều, chiều nóng là nó lấy hơi nóng từ nước làm mát đưa lên cụ phải nổ máy đến lúc nóng máy rồi hãy bật. Chú ý đổ bù nước làm mát nhé

xdthienha

Xe điện
Để nhiệt độ cao lên rồi ko bật AC nữa là ấm mà.

nothinghd

Xe điện
Cái điều hòa CR chán ốm :P mùa đông chả cần bật mà cũng ấm ồi ---> điều hòa 1 chiều thật :D, hôm 27 tết em về CB, mặc nhõn cái áo sơ mi, lúc dừng xuống đèo gió cứ thía phi xuống ---> suýt tèo vì lạnh :))

dunghud

Xe tăng
Cái điều hòa CR chán ốm :P mùa đông chả cần bật mà cũng ấm ồi ---> điều hòa 1 chiều thật :D, hôm 27 tết em về CB, mặc nhõn cái áo sơ mi, lúc dừng xuống đèo gió cứ thía phi xuống ---> suýt tèo vì lạnh :))
Lần sau tè bậy vào chỗ kín nhé và phải khởi động truowcs khi ấy,kg cảm dới

hieuhic

Xe điện
sau một hồi đảo lốp lòng vòng, giờ em chả nhớ cái cảm biến nào ở lốp nào nữa :D
Cụ có muốn check xem cảm biến nào ở lốp nào thì để CN này đi off em phán cho.
Đơn giản lắm, cách làm thế này nhé : Em sẽ ngồi trên xe cụ, bật màn hình TPMS lên và quan sát, còn cụ chạy vòng quanh xe, khi nào em hô xì hơi lốp bánh nào thì cụ xì cho em mà nhớ phải xì hết sạch luôn. Chỉ cần xì hết 3 lốp là em phán cho cụ 4 cảm biến nằm ở vị trí nào ngay. Thế nhé, CN này nhớ mang xe đi nhé, em không lấy công đâu :))

chip&moon

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi phát, từ hôm Tết tự dưng xe em đi vào chỗ xóc, ổ gà thấy kêu lịch kịch dưới gầm, trước không bị vậy.
Liệu giảm xóc hay thước lái có vấn đề gì không nhỉ, em thấy nhiều cụ kêu ca về thước lái của xe anh Hải?

nothinghd

Xe điện
Các cụ cho em hỏi phát, từ hôm Tết tự dưng xe em đi vào chỗ xóc, ổ gà thấy kêu lịch kịch dưới gầm, trước không bị vậy.
Liệu giảm xóc hay thước lái có vấn đề gì không nhỉ, em thấy nhiều cụ kêu ca về thước lái của xe anh Hải?
Cụ theo dõi thêm xem sao, mà đi vào chỗ xóc kêu lịch kịch là đúng ồi :D cụ thử kiểm tra lại 2 ốc hãm ở 2 ụ 2 bên góc khoang máy phía trên, em thấy cụ Lý bảo là xe đi lâu có thể ốc hãm ý ko còn chặt có độ zơ nên đi qua chỗ xóc sẽ có động lịch kịch tí. Cách làm là tháo đầu bịt cao su ra và thò cờ lê vào thít nó chặt thôi :) cụ ko tin tay thì hú cụ Lý - cụ ấy sẽ xúi cụ tự xử ở đâu :))

Còn cái vụ thước lái, em nghĩ chả phải là các cụ nhà mềnh kêu ca là tèo thước lái đâu, chỉ là cái lỗi con con gioăng cót két mà.

Trạng thái
Thớt đang đóng