Chi hội [Lưu trữ]Những bản tin và lời bình luận "hot" sau ngày sinh nhật lần thứ 1 của LPC!!!

Trạng thái
Thớt đang đóng

ducan

Xe tăng
K phải bóng bàn, CỤ cũng là trưởng lão, cụ alo cho CỤ Chủ Tịt rùi lập cái thớt mới ra nghị quyết kêu gọi A E, T2 là tập trung quyên góp cho hero thui cho đảm bảo tiến độ, không các HỘI khác là trc hết, mình phải lấy điểm chứ phải không các CỤ
Cũng được, thế thì cụ ducan làm cái thớt Lệ Quyên đê, cho cái số TK lên, ai nộp TM thì thứ 2.
Nhưng vẫn cần bóng bàn mấy vấn đề sau:
1. Tiền thu được gửi cho quỹ từ thiện của OF hay gửi trực tiếp cho hội chữ thập đỏ của các tỉnh bị bão lụt?
2. Ngoài TM ra, theo các cụ có quyên góp hiện vật không? (quần áo, đồ dùng học tập, nhu yếu phẩm, vv ). Nếu có nhận hiện vật thì phải nghĩ đến chỗ chứa, vận chuyển ...
3. Các cụ thêm vào nhá ...
3.
Tấm lòng của các cụ em xin ghi nhận nhưng em có vài ý kiến sau muốn đóng góp . Làm từ thiện cốt ở cái tâm , không phải là việc chạy đua thành tích với các chi hội khác . Quyên góp bao nhiêu , ủng hộ ra sao , tương trợ những đối tượng nào cần bàn bạc cụ thể , tránh việc nước chảy chỗ trũng , người cần thì không có còn người không đến nỗi khó thì lại được hưởng như nhiều vụ các đối tượng móc với mấy tay nhà báo PR sự khốn khó không có thật của mình lên mặt báo rồi chia nhau tiền từ thiện từ khắp nơi gửi về . Làm từ thiện trước là để giúp người qua cơn khốn khó , sau là để tích đức cho bản thân . Tuy nhiên nếu chỉ là phong trào nhất thời kiểu a dua căn bệnh thành tích thì em xin kiếu , năm nào chả có thiên tai , lũ lụt , ở chỗ nào chả có người khốn cùng cần giúp đỡ .
Với tất cả những ý kiến chủ quan trên em thiết nghĩ cái gì mang tính phong trào mà không xuất phát từ tấm lòng thì khó bền lâu . Việc làm từ thiện phải có định hướng cụ thể mới mong giúp được đúng đối tượng và lâu dài .

mutd

Xe hơi
Tấm lòng của các cụ em xin ghi nhận nhưng em có vài ý kiến sau muốn đóng góp . Làm từ thiện cốt ở cái tâm , không phải là việc chạy đua thành tích với các chi hội khác . Quyên góp bao nhiêu , ủng hộ ra sao , tương trợ những đối tượng nào cần bàn bạc cụ thể , tránh việc nước chảy chỗ trũng , người cần thì không có còn người không đến nỗi khó thì lại được hưởng như nhiều vụ các đối tượng móc với mấy tay nhà báo PR sự khốn khó không có thật của mình lên mặt báo rồi chia nhau tiền từ thiện từ khắp nơi gửi về . Làm từ thiện trước là để giúp người qua cơn khốn khó , sau là để tích đức cho bản thân . Tuy nhiên nếu chỉ là phong trào nhất thời kiểu a dua căn bệnh thành tích thì em xin kiếu , năm nào chả có thiên tai , lũ lụt , ở chỗ nào chả có người khốn cùng cần giúp đỡ .
Với tất cả những ý kiến chủ quan trên em thiết nghĩ cái gì mang tính phong trào mà không xuất phát từ tấm lòng thì khó bền lâu . Việc làm từ thiện phải có định hướng cụ thể mới mong giúp được đúng đối tượng và lâu dài .
Cụ nói hay quá, việc này phải bóng bàn thật kỹ và biến thành một hoạt động của LPC được thì tốt. Việt Nam mình còn rất nhiều nơi, nhiều người cần trợ giúp chứ không chỉ có vụ miền Trung này.

gabeu

Xe tải
E là e ủng hộ cụ Ducan, e thấy nhiều lúc như ở cơ quan chẳng hạn, 1 năm quyên ghóp vài lần nhưng chưa bao giờ e biết được kết quả của những lần quyên ghóp như vậy. E thấy mình nên tính những cái thiết thực hơn, quyên ghóp là việc nên làm nhưng mình hãy làm vừa sức mình và mang tính thiết thực cao hơn. Ngu ý của e là vậy

Taplai2009

Xe máy
Xin phép các cụ cho nhà em nói vài lời ạ, em đồng tình với ý kiến của cụ ducan, đúng là lũ lụt năm nào cũng có, mỗi lần như vậy là cả nước chung tay góp sức, đóng góp biết bao nhiêu mà kể nhưng cũng không biết tới tay người dân bị nạn được bao nhiêu. Nếu có thể ta tìm một vài trường hợp cụ thể, giúp tận tay họ bằng cách mình đi tới nơi gặp gỡ trực tiếp. Nếu không tổ chức đi tập thể được (vì sẽ rất tốn kém như các cụ đã có ý kiến) thì trong nhà mình thể nào chẳng có cụ nào đó đi công tác (hoặc liên lạc với OFers của khu vực miền Trung) và chúng ta sẽ tận dụng thời gian đó để giúp đỡ họ. Trước đây em cũng có may mắn được tham gia một vài hoạt động từ thiện em nhận thấy rằng việc quyên góp nhiều tiền mà không có người thực hiện trực tiếp thì cái tâm của mình gửi tới người cần giúp sẽ không được trọn vẹn. Nếu các cụ tận mắt chứng kiến đôi bàn tay họ nhận từng bát cơm, miếng bánh từ mình mắt rưng rưng lúc ấy cảm xúc thật khó tả. Em có vài suy nghĩ như vậy xin được bày tỏ cùng các cụ, còn việc làm từ thiện em luôn ủng hộ tới cùng.

@ Em và một vài người bạn hiện đang muốn thực hiện một kế hoạch nếu các cụ ủng hộ thì em sẽ trình bày cụ thể sau. Nhưng tóm lại sơ sơ là thế này, sẽ kêu gọi quyên góp quần áo, sách vở, tiền bạc, và sẽ chuẩn bị một ít chăn ấm cho mùa đông để mang tới một vài Bản thực sự nghèo ở Lào Cai. Mình chuẩn bị đồ và quyên góp ở đây, đầu Lào Cai sẽ có đại bản doanh ở đấy hai bên cùng kết hợp sẽ thuận tiện hơn. Cụ nào nhiệt tình chịu khổ tốt thì đi cùng bọn em áp tải đồ lên đó. Tạm thời là thế đã ạ.

Chỉnh sửa cuối:

HERO@

Xe buýt
Đồng tình với ý kiến ủng hộ miền Trung của các cụ. Ý kiến của cụ ducan & mợ taplai2009 rất hay. Cá nhân em cũng đang định mấy hôm nữa đi ủng hộ ;)

Kho

Xe điện
@ ducan:cụ đúng là phát ngôn viên cuả bộ ngoại giao LPC cụ viết súc tích,ấn tượng hay quá...
@ taplai:mợ nưã làm e cảm động quá..
LPC chúng ta có những con người dư này thì k có j là k thể k làm đc....đúng k các Cụ

Chỉnh sửa cuối:

giaophuong

Xe điện
1. Hôm nay SN mình mà chả có Lacer nào gửi Quà,tặng hoa,buồn chết đi được,tự bồi dưỡng thêm bát cơm cho đỡ buồn vậy. 2.Thày Giáo nghèo vượt khó sắp dẫn đàn em thơ dại vào nơi miền trung khốn khó,chẳng ai tài trợ,toàn nói chuyện quyên góp đâu đâu...chán chả muốn ăn no.

ducan

Xe tăng
1. Hôm nay SN mình mà chả có Lacer nào gửi Quà,tặng hoa,buồn chết đi được,tự bồi dưỡng thêm bát cơm cho đỡ buồn vậy. 2.Thày Giáo nghèo vượt khó sắp dẫn đàn em thơ dại vào nơi miền trung khốn khó,chẳng ai tài trợ,toàn nói chuyện quyên góp đâu đâu...chán chả muốn ăn no.
1 - Chúc mừng sinh nhật cụ Giáo nhé ..........địa chỉ ở đâu đấy ạ@-)
2 - Mới sắp thôi mà cụ , lúc nào đến hẵng tính cho nó thời sự phỏng ạ=))=))=))

Kho

Xe điện
E xin chúc mừng sinh nhật cụ Giáo ạ

giaophuong

Xe điện
Suốt từ hôm nọ tới nay dùng DT của Ducan tì tì,hay ra phết,Thanks Ducan phát nữa,Đi Huế với Anh đi..

ducan

Xe tăng
chuyện nhỏ cụ giáo ơi , cơ mà cái vụ kia cụ nói dư lày :Thày Giáo nghèo vượt khó sắp dẫn đàn em thơ dại vào nơi miền trung khốn khó,chẳng ai tài trợ xong cụ rủ em đi thì em làm sao dám bám càng , đùa cụ tí thôi , em dạo này vừa bận , nếu đi cả gấu thì đóng cửa hàng --> đói , nếu đi một mình thì cửa hàng có mỗi gấu không quản nổi , thôi để lần khác có vụ nào ngắn ngày hơn 1 chút cho em theo làm giáo dục với cụ nhé

giaophuong

Xe điện
Vàng lên ma đuổi thế này thì Ducan khó rời cửa hàng lắm nhỉ,"ăn cơm thịt bò thì lo ngay ngáy,ăn cơm cháy thì ngáy o o" hehe

Anthq

Xe tăng
Ơ thế SN cụ giáo ạ. Em xin chúc cụ luôn trẻ khoẻ để dẫn dắt các em nhá :)

Kho

Xe điện

BTKiên3103

Xe buýt
Em cũng hoan nghênh và ủng hộ ý kiến của cụ Ducan-mợ Taplai2009 và các cụ các mợ của LPC ( đúng là gia đình kiểu mẫu OF )...!!!
Nhưng theo em muốn làm từ thiện thì ko thiếu , đâu đâu cũng có kể cả ngay Hà Nội này thôi...rất đơn giản là các cháu bé bị HIV ở TT LĐXH số 2 Hà Nội thiếu thốn đủ điều (em đã từng lên thăm cùng 1 đoàn Thanh niên tình nguyện trên đó,cũng vô cùng...) và còn nhiều nơi cần giúp đỡ lắm ( trẻ em khuyết tật , trẻ em trường Nguyễn Đình Chiểu , trại dưỡng lão......).
Nếu mình đi được những nơi đó vừa hiệu quả vừa thiết thực và gia đình LPC càng gần gũi nhau hơn. ( coi như buổi off ra ngoại ô thành phố vừa làm từ thiện được vừa đi đây đó thay đổi ko khí..)
Vâng em xin hết ạ...các cụ số má cứ chém tiếp,em xin hóng hớt dù các cụ tổ chức như nào em cũng ủng hộ cả tấm lòng ( tấm lòng thôi còn tiền thì tuỳ vào khả năng em tới đâu em ủng hộ tới đó,em ko chạy đua vũ trang được...fun nhé các cụ đừng để bụng)

@cụ Giaophuong : Chúc mừng sinh nhật bác ! Chúc bác thêm 1 lần sinh nhật là thêm nhiều sức khoẻ,thêm nhiều niềm vui,thêm...thêm...(bác thích thêm gì chỗ...là bác sẽ đạt được đó)

Chỉnh sửa cuối:

sepbu

Xe điện
chào các Cụ ! tranh thủ về nhà ghé qua đây nghe ngóng , hóng hớt chuyện các Cụ 1 chút
Nghe các Cụ bàn về quyên góp từ thiện , em cũng cảm thấy trong long háo hức lắm , qua 1 số ý kiến của các Cụ Mợ, em xin kể 1 việc thiện mà em được chứng kiến trong mấy ngày em ăn nằm túc trực trong bệnh viện, quả thật nếu ai chứng kiến những hoàn cảnh như vậy sẽ không khỏi mủi lòng.
- Chỉ trong mấy ngày trong viện Nhi Thủy Điển , em mới thấy số lượng trẻ em đến khám mỗi ngày đông kinh khủng , em để ý trong bãi xe không dưới chục chiếc xe có gắn logo otofun đưa con đi khám bệnh ở đây. Nhưng đó chỉ bề nổi , nhũng thứ có thể nhìn thấy ngay ... nhưng có ai biết rằng , phía sau đó là rất nhiều gia đình nghèo đưa con đến đây khám bệnh với hy vọng con mình sẽ được khỏi bệnh, muốn là như vậy nhưng không phải ai cũng có tiền để trang trải mọi chi phi cho dù là 1 phần cơm trong ngày.
- Em có dạo qua căngtin của bệnh viện vào buổi trưa , ở đây ngày nào cũng có 1 hội đứng ra làm từ thiện , phát các suất cơm từ thiện cho các gia đình nghèo... nhìn các bố ,các mẹ bế con nhận các phần cơm đó mà không khỏi rơm rớm nước mắt. Nhìn nhưng đứa trẻ mà thật thương, nhìn ánh mắt của bố mẹ rạng ngời khi nhận những phần cơm đó mà em không khỏi chạnh lòng .
Lúc đó , em cũng nghĩ ngay đến ý tưởng, tại sao hội LPC mình không làm những chương trình từ thiện như thế nhỉ , vừa thiết thực , vừa có ý nghĩa...
Và khi đọc những ý kiến của Các Cụ , các Mợ ... em cũng xin đưa 1 ý kiến nhỏ như vậy ... cũng mong các Cụ cân nhắc mọi phương án , xem nên làm theo phương án nào là hiệu quả nhất.
Có đôi lời như vậy , mong các Cụ để ý!

Kho

Xe điện
@sepbu.f1 nhà e đỡ chưa?sáng nay a cũng đưa f1 nhà a vào đấy khám alo cho e nhưng k đc định vào thăm chaú 1 tí....thôi cố gắng lên nhé..đặc biệt phải giữ sức khoẻ đấy..năm ngoái a cũng trông f1 gần tháng trong đó a biết

Kho

Xe điện
chào các Cụ ! tranh thủ về nhà ghé qua đây nghe ngóng , hóng hớt chuyện các Cụ 1 chút
Nghe các Cụ bàn về quyên góp từ thiện , em cũng cảm thấy trong long háo hức lắm , qua 1 số ý kiến của các Cụ Mợ, em xin kể 1 việc thiện mà em được chứng kiến trong mấy ngày em ăn nằm túc trực trong bệnh viện, quả thật nếu ai chứng kiến những hoàn cảnh như vậy sẽ không khỏi mủi lòng.
- Chỉ trong mấy ngày trong viện Nhi Thủy Điển , em mới thấy số lượng trẻ em đến khám mỗi ngày đông kinh khủng , em để ý trong bãi xe không dưới chục chiếc xe có gắn logo otofun đưa con đi khám bệnh ở đây. Nhưng đó chỉ bề nổi , nhũng thứ có thể nhìn thấy ngay ... nhưng có ai biết rằng , phía sau đó là rất nhiều gia đình nghèo đưa con đến đây khám bệnh với hy vọng con mình sẽ được khỏi bệnh, muốn là như vậy nhưng không phải ai cũng có tiền để trang trải mọi chi phi cho dù là 1 phần cơm trong ngày.
- Em có dạo qua căngtin của bệnh viện vào buổi trưa , ở đây ngày nào cũng có 1 hội đứng ra làm từ thiện , phát các suất cơm từ thiện cho các gia đình nghèo... nhìn các bố ,các mẹ bế con nhận các phần cơm đó mà không khỏi rơm rớm nước mắt. Nhìn nhưng đứa trẻ mà thật thương, nhìn ánh mắt của bố mẹ rạng ngời khi nhận những phần cơm đó mà em không khỏi chạnh lòng .
Lúc đó , em cũng nghĩ ngay đến ý tưởng, tại sao hội LPC mình không làm những chương trình từ thiện như thế nhỉ , vừa thiết thực , vừa có ý nghĩa...
Và khi đọc những ý kiến của Các Cụ , các Mợ ... em cũng xin đưa 1 ý kiến nhỏ như vậy ... cũng mong các Cụ cân nhắc mọi phương án , xem nên làm theo phương án nào là hiệu quả nhất.
Có đôi lời như vậy , mong các Cụ để ý!
việc làm từ thiện như sepbu nêu thì hình như trong box quỹ từ thiện of các cụ nhà ta cũng đã và đang làm thì phải e nhớ k nhầm hình như gọi là "Nồi Cháo Cho Em" hàng tuần các cụ ý nấu 1 nồi cháo to ở chùa Thanh Nhàn rồi chuyển đến bệnh viện K phân phát cho những người bệnh tại đó ....các Cụ thử nghiên cứu xem sao nhé

anhvt77

Xe tải
Em thấy Mợ Tập Lai 2009 có kinh nghiệm quyên góp ủng hộ từ thiện nhiều rồi. Mợ đứng ra tổ chức, định hướng cho PLC để các Members PLC tham gia.

@ Chúc mừng sinh nhật Bác Giao phương, chúc Bác thêm Tuổi còn mọi cái đều ............không ...........? E chẳng biết nói sao, các Cụ vào chúc tiếp hộ E.

bvhadelpiero

Xe lăn
Quả là lão làng có khác, phân tích đâu ra đấy, em phục lun, ghi nhận ý kiến đáng giá cả CỤ, thống nhất T2 miễn bàn nhìu :)

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng