[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

nhadongcon

Xe hơi
Em hỏi các cụ kinh nghiệm: khi chuyển nhà đất sang chung cư em muốn chuyển cả bàn thờ sang thì có kiêng kỵ gì không. Thằng xưởng gỗ nó cứ bảo sang nhà mới phải thay bàn thờ mà bàn thờ kia nhà em cũng phù hợp kích thước và được đóng bằng gỗ hương nên thấy tiếc.
Thì cụ đóng mới nó lại có thêm việc. Còn cụ thích như nào cứ làm, mang đi còn hơn để lại nhà cũ, chắc gì chủ mới của nhà cũ nó đã dùng, lại vứt đi thì không phải kỵ hơn à?!

dsoleil

Xe máy
Chả là nhà em đang nộp tiền căn họ chung cư 118m2. Cũng đua đòi muốn thiết kế sao cho sang trọng nên muốn tìm công ty thiết kế, thi công hoàn thiện phần thô, làm điện nước và nội thất hoàn chỉnh. Qua tự tìm hiểu, nhà em đang kết Công ty Morehome vì văn phòng gần nhà (Phạm Văn Đồng, Cầu Giấy, Hà nội), đơn vị này lại lớn, có mấy xưởng nội thất, có đủ đội ngũ thi công xây, điện, nước... Các bác có kinh nghiệm cho nhà em ý kiến tư vấn có nên chọn Morehome không và khi đặt hàng cần chú ý những gì.
Morehome thì ok rùi nhưng cụ phải trả giá cao hơn bên khác đó bây h có nhiều cty thiết kế nội thất quan trọng cụ chọn vật tư thiết bị cho ngôi nhà thui chứ thi công thì như nhau thui

kimvanchinh

Xe tăng
Kính chào các cụ nhờ các cụ tư vấn giúp e mặt bằng này thì đèn bố trí nên dùng loại nào ạ? Downligt hay chiếu điểm ạ? E thích chiếu điểm định bố trí đèn rạng đông loại 6,5w ko biết như vậy có đủ sáng ko theo mặt bằng bố trí đen này. Mong các cụ cho ý kiến ạ
Chịu khó đọc các trang trên đã có đoạn tôi viết về đèn trong căn hộ: tính công suất bóng, cường độ chiếu sáng, nhiệt độ màu và chọn độ hoàn màu cho từng khu vực. Nhà bác KTS nó vẽ linh tinh và chưa chắc KTS đã có đủ trình độ, kiến thức và kinh nghiệm về đèn chiếu sáng. Về nguyên tắc, đè ray nhà bác có 2 đoạn rất đắt tiền và phải chọn nó trước (loại xịn của Đức, hoặc loại đểu hãng VN hoặc tàu???). Sau đó chiếu chủ đạo phải là downlight loại bình thường dòng panasonic hoặc philipp OK (cho các không gian khách, hành lang, vệ sinh và ngủ ). Mỗi khu vực cần tính toán cường độ chiếu sáng LUX khác nhau, nhiệt độ màu của đèn khác nhau, sẽ ra công suất bóng ... Các không gian c ần nhấn nhá có thể dùng spotlight rất đẹp như bếp, khu vực có treo tranh... Ngoài ra đèn tường phải dùng để tạo ánh sáng hắt trần và các phương án sáng có mầu ấm trong phòng ngủ, khách...

Ngoài lề: nhà cụ nó tk phòng ngủ khá rộng mà kê giường sát tường, sát góc rất phản cảm . Đèn phong khách nên chia đều hay hơn để chùm . Trần nên làm giật cấp nó rộng và đẹp hơn để phẳng toàn bộ không gian lớn PK và ngủ 1...

MrLazY

Xe hơi
Chịu khó đọc các trang trên đã có đoạn tôi viết về đèn trong căn hộ: tính công suất bóng, cường độ chiếu sáng, nhiệt độ màu và chọn độ hoàn màu cho từng khu vực. Nhà bác KTS nó vẽ linh tinh và chưa chắc KTS đã có đủ trình độ, kiến thức và kinh nghiệm về đèn chiếu sáng. Về nguyên tắc, đè ray nhà bác có 2 đoạn rất đắt tiền và phải chọn nó trước (loại xịn của Đức, hoặc loại đểu hãng VN hoặc tàu???). Sau đó chiếu chủ đạo phải là downlight loại bình thường dòng panasonic hoặc philipp OK (cho các không gian khách, hành lang, vệ sinh và ngủ ). Mỗi khu vực cần tính toán cường độ chiếu sáng LUX khác nhau, nhiệt độ màu của đèn khác nhau, sẽ ra công suất bóng ... Các không gian c ần nhấn nhá có thể dùng spotlight rất đẹp như bếp, khu vực có treo tranh... Ngoài ra đèn tường phải dùng để tạo ánh sáng hắt trần và các phương án sáng có mầu ấm trong phòng ngủ, khách...

Ngoài lề: nhà cụ nó tk phòng ngủ khá rộng mà kê giường sát tường, sát góc rất phản cảm . Đèn phong khách nên chia đều hay hơn để chùm . Trần nên làm giật cấp nó rộng và đẹp hơn để phẳng toàn bộ không gian lớn PK và ngủ 1...
Cảm ơn cụ nhé. Để e nghiên cứu thêm vụ này ạ

Phương.pt277

Xe đạp
Bác Chính và các cụ khác cho cháu xin ít tư vấn. Chuyện là đây là phòng con cháu, tạm thời con bé nên phòng chơi là chính. cháu muốn mở rộng cửa để không gian được kết nối ra thêm với bên ngoài, để con chơi bên phòng đó vẫn nhìn thấy ba mẹ yên tâm chơi trong đó tránh tha lôi ra khu phòng khách, nên cháu cho đập. Ý tưởng là sau đó cháu bo 2 góc thạch cao cho nó mềm mại hơn, lắp thêm cái cửa lùa sang bên trái. Mà cháu trót đập to quá, 1m3 lận. Các bác tư vấn giúp xem vậy thì cửa chất liệu gì thì đảm bảo ạ? thấy bảo cửa gỗ mà to thế thì nó cong vênh.

ảnh cửa nhà đập.jpg

tuan2681

Xe điện
Em hỏi các cụ kinh nghiệm: khi chuyển nhà đất sang chung cư em muốn chuyển cả bàn thờ sang thì có kiêng kỵ gì không. Thằng xưởng gỗ nó cứ bảo sang nhà mới phải thay bàn thờ mà bàn thờ kia nhà em cũng phù hợp kích thước và được đóng bằng gỗ hương nên thấy tiếc.
ban thờ thì e lại nghe là mang đi được,
bát hương thần linh thì để lại k mang đi, còn bát hương gia tiên thì phải mang theo.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Bác Chính và các cụ khác cho cháu xin ít tư vấn. Chuyện là đây là phòng con cháu, tạm thời con bé nên phòng chơi là chính. cháu muốn mở rộng cửa để không gian được kết nối ra thêm với bên ngoài, để con chơi bên phòng đó vẫn nhìn thấy ba mẹ yên tâm chơi trong đó tránh tha lôi ra khu phòng khách, nên cháu cho đập. Ý tưởng là sau đó cháu bo 2 góc thạch cao cho nó mềm mại hơn, lắp thêm cái cửa lùa sang bên trái. Mà cháu trót đập to quá, 1m3 lận. Các bác tư vấn giúp xem vậy thì cửa chất liệu gì thì đảm bảo ạ? thấy bảo cửa gỗ mà to thế thì nó cong vênh.

ảnh cửa nhà đập.jpg
Cửa lùa thì mợ làm cửa nhôm thôi .

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
cửa nhôm kiểu vân gỗ phải k cụ. cụ có chỗ nào/hãng nào làm món này gt giúp e với
Mợ có thể tham khảo các hệ hoppo ,kinlong , sigico , roto .... là các hệ tầm trung. Mợ check thư riêng e nhắn nhé

kimvanchinh

Xe tăng

ảnh cửa nhà đập.jpg
Theo tôi, nên làm cửa gỗ thịt chia ô kính trong 2 cánh thì mới hợp với 2 cánh 2 bên. Còn không cứ nhôm singfa bản nhỏ hoặc nhôm kính khung dán vân gỗ 2 cánh mở

Tĩnh Lặng

Xe tải
Các cụ cho cháu hỏi chi phí hoàn thiện (không gồm nhân công) khoảng bao nhiêu 1m2 ợ, các thứ cháu dùng loại khá . Giá cả lên ác quá cháu phải tính trước để còn xoay tiền.

trungngothu

Xe tăng

ảnh cửa nhà đập.jpg
Cụ tham khảo kiểu này

Vit09

Xe hơi
E đọc mới dc hơn chục thớt ạ, e cũng đag muốn sửa sang và làm nội thất lại cho căn nhà 5 tầng, dt gần 20m/ tầng. Các cụ có biết đơn vị nào làm thiết kế, thi công ổn ko ạ?

trungkienhj

Xe tải
Mợ có thể tham khảo các hệ hoppo ,kinlong , sigico , roto .... là các hệ tầm trung. Mợ check thư riêng e nhắn nhé
Cụ cho em xin số điện thoại liên lạc với nhà em cũng sắp đi vào hoàn thiện muốn bác tư vấn cho 1 số thứ.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Các cụ cho cháu hỏi chi phí hoàn thiện (không gồm nhân công) khoảng bao nhiêu 1m2 ợ, các thứ cháu dùng loại khá . Giá cả lên ác quá cháu phải tính trước để còn xoay tiền.
Bác cần cung cấp thông tin là hoàn thiện hạng mục nào ( nhà đã xây dựng nhưngx gì rồi? Xây thô đã hoàn thiện mặt ngoài hay mới chỉ xây thô toàn bộ ) thì mới có thể tư cấn được cụ ạ .

Tĩnh Lặng

Xe tải
Bác cần cung cấp thông tin là hoàn thiện hạng mục nào ( nhà đã xây dựng nhưngx gì rồi? Xây thô đã hoàn thiện mặt ngoài hay mới chỉ xây thô toàn bộ ) thì mới có thể tư cấn được cụ ạ .
Mới chỉ xây thô toàn bộ. Nhân công thì cháu đã thuê bao gồm điện, nước, ốp lát rồi cụ ạ.

Mợ còn xuân

Xe tải
Em mới lắp bồn rửa đa năng Xiaomi cho căn bếp: Chậu đôi, máy lọc nước, thu rác và xay, khay khử khuẩn dao thớt, MRB 12 bộ, khoang chậu rửa có xục siêu âm... khá tiết kiệm diện tích và chất lượng

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
AZH_Brandbook Catalogue Vol01_Final_Hà Nội_page-0035.jpg

Mời các cụ tham khảo phòng ăn phong cách monaco