[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
Đợt em lắp con mitsu âm trần nối gió 48k inverter 2 chiều giá rẻ giật mình lắm cụ ạ mà lại đẹp.
Tủ đứng thì nhiều loại, cơ mà giấu ống cũng mệt đó, 50m thì 30.000 sợ hơi thiếu.
Ray màu đen bên phải kéo dài trên trần la phông là gì vậy bác

freakingprime

Xe buýt
Đợt em lắp con mitsu âm trần nối gió 48k inverter 2 chiều giá rẻ giật mình lắm cụ ạ mà lại đẹp.
Tủ đứng thì nhiều loại, cơ mà giấu ống cũng mệt đó, 50m thì 30.000 sợ hơi thiếu.
cái này lúc muốn vệ sinh dàn lạnh với ống gió thì phải tháo trần ra à?

CuChuoi59

Xe đạp
cái này lúc muốn vệ sinh dàn lạnh với ống gió thì phải tháo trần ra à?
Tháo trần gỗ giả ra đc cụ ơi, nhưng thực ra luồn vòi xịt qua ống gió gần nhất là đc, k nhất thiết phải tháo trần
Còn bt nó có lưới lọc bụi, chỉ cần tháo mặt slot ở giữa là rút đc lưới lọc 2 bên ra để vệ sinh lưới lọc

Đây là cách ng ta vệ sinh ống gió ở bển, còn vn thì em chưa gọi bao giờ, k biết ntn

Chỉnh sửa cuối:

martin01

Xe hơi
Các cụ giúp em mua sàn gỗ công nghiệp châu âu loại nào dung được ạ ? cho e xin địa chỉ luôn. Hôm trc em thấy cụ chính bảo Kronoswiss không biết thế nào

Chào cụ chủ thread và cccm!

Lâu lâu em dạo qua threat và thấy có nhiều bài viết vi phạm nội quy như quảng cáo, rao vặt; công kích nhau. Nhiều người vô tư quote những bài viết đó nhưng lại không thấy có sự nhắc nhở hay báo cáo vi phạm của cụ chủ thread cũng như các thành viên trong thread.

Thread của chúng ta được BĐH cho phép lưu trữ, không bị khóa và không bị xóa đương nhiên thông tin trong thread phải có giá trị và sạch, không có các bài viết vi phạm nội quy của OF.
Vậy em nhắc lại các điều kiện cần và đủ để cccm hợp tác cùng BĐH để giữ thread.

Sau nhắc nhở này, các hình thức vi phạm sẽ được coi là cố tình và bị xử lý ở mức cao nhất căn cứ nội quy diễn đàn

Trân trọng.

Các cụ giúp em mua sàn gỗ công nghiệp châu âu loại nào dung được ạ ? PM cho e xin địa chỉ luôn. Hôm trc em thấy cụ chính bảo Kronoswiss không biết thế nào
Em lấy ví dụ luôn

Ở trên là một bài viết ở dạng câu hỏi có rất nhiều trong thread.
Bản thân bài viết này chưa vi phạm nhưng dễ dẫn đến các bài viết trả lời vi phạm nội quy của diễn đàn

CCCM PM cho cụ/mợ martin01 thì không sao, nhưng công khai địa chỉ, số ĐT của nhà cung cấp lên bài viết thì là vi phạm nội quy

Vậy để tránh việc vô tình gây ra sự vi phạm cho người khác, cụ/mợ martin01 nên ghi thêm như
phần đỏ em đã biên ở trên.

martin01

Xe hơi
Em lấy ví dụ luôn

Ở trên là một bài viết ở dạng câu hỏi có rất nhiều trong thread.
Bản thân bài viết này chưa vi phạm nhưng dễ dẫn đến các bài viết trả lời vi phạm nội quy của diễn đàn

CCCM PM cho cụ/mợ martin01 thì không sao, nhưng công khai địa chỉ, số ĐT của nhà cung cấp lên bài viết thì là vi phạm nội quy

Vậy để tránh việc vô tình gây ra sự vi phạm cho người khác, cụ/mợ martin01 nên ghi thêm như
phần đỏ em đã biên ở trên.
vâng em rút kinh nghiệm cụ chủ nhé, cụ góp ý chuẩn nên e nghe theo, e cám ơn đã nhắc nhơ em. mong thread được duy trì để mọi người đều có thêm kiếm thức và chia sẻ

Minhloc90

Xe máy
Các bác cao nhân trên đây cho em hỏi chút nhà em đang làm tủ bếp. tủ trên thì em làm MDF chống ẩm cánh Acrylic rồi nhưng tủ dưới đang phân vân làm toàn bộ bằng nhựa Picomat hay gỗ Plywood (giá bên nội thất báo 2 chất liệu sẽ bằng tiền nhau). cảm ơn các cụ

cuchuoi0509

Xe tăng
Các bác cao nhân trên đây cho em hỏi chút nhà em đang làm tủ bếp. tủ trên thì em làm MDF chống ẩm cánh Acrylic rồi nhưng tủ dưới đang phân vân làm toàn bộ bằng nhựa Picomat hay gỗ Plywood (giá bên nội thất báo 2 chất liệu sẽ bằng tiền nhau). cảm ơn các cụ
Plywood ngon hơn chứ. Picomat chủ yếu dùng cho nvs thôi cụ, ít mở ra mở vào, cánh nhẹ

trungngothu

Xe tăng
Plywood chịu nước bằng các loại gỗ thịt cấp thấp, còn picomat thì chịu nước hoàn toàn, còn về độ bền tổng thể thì picomat ko bằng do chịu lực yếu. Picomat tốt nhất chỉ làm những chỗ có thể có nước trực tiếp thôi

Chỉnh sửa cuối:

SangoCoban

Xe tải
Website
cobanjsc.com
Nếu 02 vật tư này bằng tiền nhau thì cụ nên làm bằng gỗ nhựa toàn bộ. Nhưng yêu cầu thêm:
1. Mỗi khoang tủ làm thành 1 modul rời, tức là các khoang tủ cạnh nhau không chung vách/ hồi tủ.
2. Gỗ nhựa bắt buộc phải sơn hoàn thiện, hoặc phải phủ mặt PVC của Picomat.
Ưu điểm: không ngại nước, không ngại mối. Ưu điểm này của gỗ nhựa thì plywood không có được.
Nhược điểm: gỗ nhựa mềm hơn nên độ bám vít kém hơn. Khắc phục bằng cách: dùng vít dài bắt ray; bản lề xuyên qua 02 vách của 2 khoang tủ cạnh nhau; bảo trì càng sớm càng tốt trong trường hợp có lung lay cánh tủ, ngăn kéo . . .=> của bền tại người sử dụng.
Nếu sản xuất được như vậy thì khó có khả năng giá thành sản phẩm gỗ nhựa bằng với giá plywood cụ ạ.

Trc em tham rẻ gặp đội thợ nó làm đi làm lại, sửa lại chục lần rồi mà vẫn k làm cẩn thận, xong nó chán nó bùng luôn k làm nữa :(, mặc dù em cũng có động viên tiền nong phụ đàng hoàng
Thợ mình giờ chán lắm cụ ạ. Nhà em họ làm lỗi tùm lum. Sửa đi sửa lại mãi mà họ vẫn ko nản đâu cụ ạ. Sửa nhiều thì cai lỗ chứ thợ vẫn nhơn nhơn ko ấy mà

Minhloc90

Xe máy
Nếu 02 vật tư này bằng tiền nhau thì cụ nên làm bằng gỗ nhựa toàn bộ. Nhưng yêu cầu thêm:
1. Mỗi khoang tủ làm thành 1 modul rời, tức là các khoang tủ cạnh nhau không chung vách/ hồi tủ.
2. Gỗ nhựa bắt buộc phải sơn hoàn thiện, hoặc phải phủ mặt PVC của Picomat.
Ưu điểm: không ngại nước, không ngại mối. Ưu điểm này của gỗ nhựa thì plywood không có được.
Nhược điểm: gỗ nhựa mềm hơn nên độ bám vít kém hơn. Khắc phục bằng cách: dùng vít dài bắt ray; bản lề xuyên qua 02 vách của 2 khoang tủ cạnh nhau; bảo trì càng sớm càng tốt trong trường hợp có lung lay cánh tủ, ngăn kéo . . .=> của bền tại người sử dụng.
Nếu sản xuất được như vậy thì khó có khả năng giá thành sản phẩm gỗ nhựa bằng với giá plywood cụ ạ.
Cảm ơn tư vấn của cụ ạ. Ý cụ bảo làm toàn bộ bằng nhựa picomat phải không ạ. Em sợ nếu làm module rời sẽ không còn giá cũ. cụ nói rõ hơn phần sơn hoàn thiện hoặc phủ mặt PVC em với. bình thường là phủ gì vậy cụ? với theo cụ nếu khoang chậu rửa em làm Picomat còn các thùng tủ phía dưới e làm Plywood ổn không cụ.

trungngothu

Xe tăng
Cảm ơn tư vấn của cụ ạ. Ý cụ bảo làm toàn bộ bằng nhựa picomat phải không ạ. Em sợ nếu làm module rời sẽ không còn giá cũ. cụ nói rõ hơn phần sơn hoàn thiện hoặc phủ mặt PVC em với. bình thường là phủ gì vậy cụ? với theo cụ nếu khoang chậu rửa em làm Picomat còn các thùng tủ phía dưới e làm Plywood ổn không cụ.
Nên làm thế cụ ạ, tận dụng dc tối đa các ưu điểm của từng loại ván, và khi đó riêng khoang chậu rửa sẽ là 1 modul rời, bắt vít kiểu gì cũng ngon. Thật ra điểm yếu nhất của nhựa ko phải là bắt vít mà chính là kết cấu của nó. Nó xốp thì mới nhẹ, nhưng cũng vì thế nó chịu lực kém, dễ bị võng, xẹp.
cụ nào là khoang tủ rông trên 8-900 thì sẽ rõ, nếu ko có thanh tăng cứng thì chưa cần để đồ, bản thân nó đã võng, dù có ép laminate 2 mặt thì cũng chỉ dc 1 thời gian. Đáng chú ý hơn là gỗ nhựa có thể bị lún, với tủ dưới để chắc chắn phải làm chân liền với bệ đỡ 1 khối với nhiều thanh giằng, nhưng làm như thế sẽ ko có cách nào vệ sinh dưới chán tủ, nhất là khi có nước nôi tràn ra cũng chịu chết. Còn làm chân nhựa, chán inox, toàn bộ tải trọng sẽ dồn vào vài điểm, hiện tượng tách, nứt các mối ghép trên mặt đá rất dễ sảy ra.
bề mặt ván thô picomat rất dễ ố vàng, vì vầy cần phủ thêm lớp bảo vệ, sơn, phủ pvc hay ép laminate là 1 lựa chọn cần thiết.

Hai Nguyen

Xe điện
Em sửa nhà, phần bếp đang minh họa theo công năng sử dụng của gia đình như thế này

Kích thước bếp 3.5m nên em dự làm bếp chữ I + bàn đảo (có chậu rửa)

bên tay tủ lạnh có 1 kệ trang trí nhỏ 20cm để chai rượu, lọ hoa, cây cảnh.... mục đích tânj dụng khoảng mở của cánh tủ lạnh do bên phải là tường)

(em sửa theo minh họa 3D),

các bác tư vấn như thế có ổn ko a

trungngothu

Xe tăng
Vi phạm: Trong bài sử dụng hình ảnh có yếu tố quảng cáo
Xử lý: nick @trungngothu sẽ bị dừng viết bài đến ngày 30.8.2021
Tiếp tục vi phạm sẽ bị dừng viết bài trên toàn diễn đàn

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

SangoCoban

Xe tải
Website
cobanjsc.com
Phương án dùng gỗ nhựa cho khoang chậu rửa và dùng plywood cho các khoang khác là phương án phổ thông rất nhiều nhà đã làm rồi cụ ạ, phương án này ổn, tiết kiệm chi phí hơn việc dùng toàn bộ gỗ nhựa. Có 02 điểm cần lưu ý:
1. Khu nhà cụ không bị mối. Kể cả căn hộ ở tầng cao cũng vẫn có khả năng bị mối.
2. Hoàn thiện bề mặt có thể không đồng màu giữa gỗ nhựa và plywood.
Gỗ nhựa bắt buộc phải phủ bề mặt: sơn, phủ PVC ( bên Picomat có bán sẵn), phủ Laminate.
Gỗ nhựa nguyên bản, chưa xử lí bề mặt có màu trắng, với một số tủ bếp em đã xem, dùng ván gỗ nhựa pha ra rồi ghép thành thùng luôn, không xử lí bề mặt, sau một thời gian nhìn buồn cười lắm.

Minhloc90

Xe máy
Phương án dùng gỗ nhựa cho khoang chậu rửa và dùng plywood cho các khoang khác là phương án phổ thông rất nhiều nhà đã làm rồi cụ ạ, phương án này ổn, tiết kiệm chi phí hơn việc dùng toàn bộ gỗ nhựa. Có 02 điểm cần lưu ý:
1. Khu nhà cụ không bị mối. Kể cả căn hộ ở tầng cao cũng vẫn có khả năng bị mối.
2. Hoàn thiện bề mặt có thể không đồng màu giữa gỗ nhựa và plywood.
Gỗ nhựa bắt buộc phải phủ bề mặt: sơn, phủ PVC ( bên Picomat có bán sẵn), phủ Laminate.
Gỗ nhựa nguyên bản, chưa xử lí bề mặt có màu trắng, với một số tủ bếp em đã xem, dùng ván gỗ nhựa pha ra rồi ghép thành thùng luôn, không xử lí bề mặt, sau một thời gian nhìn buồn cười lắm.
Cảm ơn cụ. vậy em thiên về phương án làm toàn bộ tủ dưới bằng nhựa Picomat. Phải phủ bề mặt và tìm giải pháp gia cố cho chắc chắn hơn ạ