[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

tinaliuyifei

Xe hơi
Cụ chính cần kts như vậy phải chấp nhận bỏ thêm chi phí tk.
Có thể cụ cảm thấy nó đơn giản nhưng giá thị trường kts nó như vậy rồi.những anh kts làm dc và có tâm làm thì ko chịu ở trong mấy cty chi phí tk rẻ.

L.C.D

Xe container
Em thấy thớt này rất bổ ích cho những ng ko chuyên muốn sửa sang nhà cửa. Nhờ thớt này mà em có thêm ham mê học hỏi, đầu tư thời gian ngâm cứu về cách bố trí cũng như công năng của đồ nội thất. Em ko có kiến thức chuyên môn, nhưng nhờ nghiên cứu kỹ mọi vấn đề, em đã hoàn thành việc sửa nhà có thể nói là thành công, sản phẩm thực tế đúng với mong muốn của em về công năng. Về khía cạnh thẩm mỹ, em tự biết mình ko có chuyên môn hay thẩm mỹ cao nên hoàn toàn ko đặt ra nhu cầu làm đẹp, chỉ mong nhà cửa nom ấm cúng và ko xấu xí quá. Bởi vậy khi làm nội thất, em yêu cầu bỏ hết các chi tiết trang trí, làm đơn giản hết mức để đỡ nguy cơ trang trí sai, quê... Sản phẩm của em đây ạ:

JWalker

Xe buýt
Cái gọi là "nghề" bản chất là sự quen tay. Nhiều khi quen tay thành máy móc. "Nghề" nào cũng vậy, nhất là về sáng tác, văn học hay nghệ thuật cần tư duy thì nhiều người không phải theo "nghề" còn hay hơn vạn lần người mang tiếng làm "nghề". Về sự đào tạo thì học trường trường là 1 phần, học từ thầy google có khi 10 lần nên đẹp là đẹp thôi, tùy thuộc vào công năng, sở thích và điều kiện. Cá nhân em thấy cụ Chính với sự tìm hiểu của cụ cũng chẳng khác gì 1 thợ thiết kế cả. Theo em thiết kế quan trọng nhất là gió và ánh sáng tự nhiên. Còn thiết kế chung cư hiện nay thì giống nhau đến 8 phần 10,. Cái gọi là "đồng bộ" chính là "công nghiệp" nhìn phòng nào cũng một tông đến nhàm mắt. Nên thiết kế cái khung về công năng, ánh sáng và gió quan trọng nhất. Còn đồ đạc thì nên mua sắm dần hợp sở thích vui hơn. Kể cả giường tủ bàn ghế...

Xuân Trường

Xe buýt
Em thấy thớt này rất bổ ích cho những ng ko chuyên muốn sửa sang nhà cửa. Nhờ thớt này mà em có thêm ham mê học hỏi, đầu tư thời gian ngâm cứu về cách bố trí cũng như công năng của đồ nội thất. Em ko có kiến thức chuyên môn, nhưng nhờ nghiên cứu kỹ mọi vấn đề, em đã hoàn thành việc sửa nhà có thể nói là thành công, sản phẩm thực tế đúng với mong muốn của em về công năng. Về khía cạnh thẩm mỹ, em tự biết mình ko có chuyên môn hay thẩm mỹ cao nên hoàn toàn ko đặt ra nhu cầu làm đẹp, chỉ mong nhà cửa nom ấm cúng và ko xấu xí quá. Bởi vậy khi làm nội thất, em yêu cầu bỏ hết các chi tiết trang trí, làm đơn giản hết mức để đỡ nguy cơ trang trí sai, quê... Sản phẩm của em đây ạ:

bộ bàn ăn bị lệch màu so với đồ đạc rồi cụ ạ :P

Thực ra thì không đi theo chuẩn chung cũng được, tuy nhiên muốn phá chuẩn thì mình lại phải là người cực am hiểu cái chuẩn chung. Việc bố trí màu sắc nếu không biết phối màu thì các cụ có thể theo nguyên tắc màu 60-30-10 cho nó dễ.

Em thì thấy nhà cụ Chính nhìn bản vẽ tới thi công hoàn thiện nó là 2 cái nhà khác nhau quá :D. Cụ chỉ muốn tìm giá rẻ thiết kế nhưng lại bắt những người đó phải biết thông gió, biết phối ánh sáng... thì cụ tìm làm sao được :D

JWalker

Xe buýt
Nhà mình, cứ mình thích và hợp lý với mình là được cụ ơi hehe.
Em cũng có nói trong stream em share đó, có 5 bậc nhu cầu, tùy vào nhu cầu của cụ cụ làm sao cho hợp lý là đc ạ :D
klq em cũng có 1 công trình có góc giống phòng ngủ của cụ góp vui ạ
GIANG - NTT - Wuyhoang00381_2.jpg
Mỗi cái ảnh phòng ngủ thì chả nói lên đẹp xấu gì được, nhưng em kỵ gương phòng ngủ lắm. Giống mấy nhà nghỉ rẻ tiền. Thêm mấy cái xọc xọc đầu giường em thấy nhiều nhà làm chỉ tổ bám bụi khó vệ sinh. Màu sắc cũng không được ấm cúng mà khá lạnh lẽo. 😉

JWalker

Xe buýt
Ôi giời, thế có khi cụ nên đọc về bài "Cái chết của tinh hoa" cụ ạ :D
Thời buổi Google nó thế, Google một lúc thành "chuyên gia" hết cả hihi.
Em chưa sso
Ôi giời, thế có khi cụ nên đọc về bài "Cái chết của tinh hoa" cụ ạ :D
Thời buổi Google nó thế, Google một lúc thành "chuyên gia" hết cả hihi.
Google ngày nay nó là hàng nghìn giờ ngồi thư viện "nghiên cứu" ngày xưa đấy ạ. Google cũng có nhiều kiểu. Nếu hiểu nguyên lý thì nó đủ cả . Em chưa đọc cuốn gì đó cụ giới thiệu mà search cũng k ra nhưng đoán nó do mấy thằng thủ chấp vào văn hoá nào đó viết ra thôi.
Ví dụ em đang đứng trên nguyên tắc cân bằng âm dương để nói chuyện. Phòng ngủ mang tính âm nhiều, cần tính dương để cân bằng lại đem lại sự ấm cúng thoải mái mà cụ để màu lạnh lại táng gương đầu giường cho mát mẻ. Hoặc rực lửa như cụ nghĩ thì cúng rất đáng buồn..cười. Tất cả mọi quy luật thiết kế mà không thuận với tự nhiên đối với em đều là hỏng . Chủ hay thợ mà thích tông đen kịt hay trắng toát cả căn hộ chẳng hạn thì đúng là chúng ta cũng chẳng có gì để nói nữa cả . Cụ đưa cái ảnh thì em bình cái ảnh thôi. Xấu đẹp như cụ nói tùy mỗi người mà.

L.C.D

Xe container
Nhà mình, cứ mình thích và hợp lý với mình là được cụ ơi hehe.
Em cũng có nói trong stream em share đó, có 5 bậc nhu cầu, tùy vào nhu cầu của cụ cụ làm sao cho hợp lý là đc ạ :D
klq em cũng có 1 công trình có góc giống phòng ngủ của cụ góp vui ạ
GIANG - NTT - Wuyhoang00381_2.jpg
Các phòng ngủ nhà em khá nhỏ, do vậy em cày nát các mẫu phòng ngủ trên web để chọn mẫu phù hợp với mong muốn của em là: phòng có đủ giường, tủ, 1 bàn nhỏ làm việc/học mà vẫn thoáng (em là mợ nhưng ko trang điểm nên bỏ luôn bàn trang điểm ạ).

L.C.D

Xe container

Thực ra thì không đi theo chuẩn chung cũng được, tuy nhiên muốn phá chuẩn thì mình lại phải là người cực am hiểu cái chuẩn chung. Việc bố trí màu sắc nếu không biết phối màu thì các cụ có thể theo nguyên tắc màu 60-30-10 cho nó dễ.

Em thì thấy nhà cụ Chính nhìn bản vẽ tới thi công hoàn thiện nó là 2 cái nhà khác nhau quá :D. Cụ chỉ muốn tìm giá rẻ thiết kế nhưng lại bắt những người đó phải biết thông gió, biết phối ánh sáng... thì cụ tìm làm sao được :D

Nhà em mỗi bàn ăn là khác màu với các đồ gỗ nhưng nó cùng tông với sàn cụ ạ :P

JWalker

Xe buýt
Cụ xem lại màn hình cụ có chuẩn màu ko đã nhé =)) Tone cam và ghi Beige ánh nâu mà cụ bảo lạnh thì em chịu cụ đấy =)) âm với chả dương
Ghi còn lạnh hơn trắng cụ nhé. Cụ có thấy bệnh viện nào có màu khác ghi và trắng không. Và cụ có hiểu tại sao không 😉 lạnh hay nóng nhìn tổng thể là đủ, tranh cãi tiểu tiết làm gì cụ ơi. Có em hotgirl với cái giương to vật vậy thì cụ thấy nóng là được rồi.

tinaliuyifei

Xe hơi
Mình vẫn nghĩ đầu tư phần mời kts tk là phần vô cùng cần thiết.chủ yếu xem tài năng kts đến đâu.hay vẽ rồi thi công là 2 cái nhà khác hoàn toàn nhau.google đa năng nhưng mình sao chắt lọc dc hết 1 sớm 1 chiều.kts họ dc dạy dc học dc trải nghiệm nhiều năm.còn nếu xây nhà bảo ko quan tâm đẹp xấu mà chỉ cần công năng đủ là dc thì em nghĩ dối lòng.ai bỏ tiền tỷ ra mà chả muốn sp đẹp 1 chút
Còn cái p ngủ của bác tùng,ý kiến cá nhân là vẫn như cũ,ko thể nào thất vọng về sp của bác tùng dc.màu cực kì hài hòa ko bị ngang bị 1 chi tiết nào đó phá tổng thể.còn tông lạnh tông nóng là do sở thích của chủ nhà mà

JWalker

Xe buýt
Tại sao tây cứ phải là tây mà tây với đông không thể đồng nhất. Em đang nói tổng thể mà cụ không hình dung ra lại phải mang bức ảnh ra chê máy em còi hiển thị không chuẩn 😞 Ngay cả cái ảnh chụp cụ đã phải cố chấp vào nguyên tắc màu sắc rồi thì mãi dừng ở bản nháp của một ông thầy nào đó thôi. Chúng ta đâu cùng hệ quy chiếu phải không cụ kiến trúc sư. Em hết ạ.

L.C.D

Xe container
Mỗi cái ảnh phòng ngủ thì chả nói lên đẹp xấu gì được, nhưng em kỵ gương phòng ngủ lắm. Giống mấy nhà nghỉ rẻ tiền. Thêm mấy cái xọc xọc đầu giường em thấy nhiều nhà làm chỉ tổ bám bụi khó vệ sinh. Màu sắc cũng không được ấm cúng mà khá lạnh lẽo. 😉
À mà em đang góp vui với cụ ý 1 góc phòng ngủ giống với phòng ngủ của cụ ý cơ mà, chứ em đâu có câu nào bảo "Hãy nhìn đây mà học tập" mà cụ cồng nghe nó chát chúa thế nhỉ? Cái gì mà mỗi 1 góc ko nói đc hết cả nhà với cả bla bla =))
Em thấy sp của cụ Tùng đẹp, ko quê. Trong còm của cụ ấy, em đơn giản chỉ nhìn nhận cụ ấy chia sẻ sản phẩm tương tự nhà em, thực lòng em ko nghĩ sâu xa là cụ ấy có ý so sánh nhà em xấu hơn nhà cụ ấy làm hay ko. Mà em nghĩ cụ Tùng ko có ý đó. Giả sử cụ ấy có ý đó thì em cũng ko phiền gì hết vì em đã xác định em ko chuyên, em làm nhà đáp ứng công năng là tốt rồi.
Về cái sự đẹp hay các thứ thuộc về nhu cầu, mỗi cá nhân 1 khác. Cái này em cho là chúng ta nên học cách tôn trọng lẫn nhau. Ko nên tranh luận gay gắt thiếu thiện chí làm gì cho mệt mỏi.

ToyotaAltis9063

Xe điện

Em hơi dốt tiếng anh cụ có thể Việt sắp giúp em được không ạ. :D

L.C.D

Xe container
Mà nói thêm là nhà em làm hoàn toàn mẫu mã em lấy từ printerest đưa cho bạn thiết kế, bạn ấy vẽ thành bản 3D chứ ko phải sáng tác gì (nếu em tự vẽ đc bản 3D thì chắc chắn ko nhờ đến bạn tke). Sau đó bạn ấy xuất ra bản vẽ kỹ thuật có chi tiết các kích thước của các thứ đồ. Em tiếp tục đọc các bản vẽ và chỉnh sửa từng chi tiết. Do vậy khi hoàn thiện, mọi thứ đúng ý em đến 95%. Em cho đó là thành công rực rỡ của em. Thành công nữa là có mấy nhà cùng khu đã sang xin xem nhà và xin bản thiết kế của em. Thành công nữa nữa là bà chị em nhờ em tìm mua 1 căn cho con gái vì thấy nhà em rộng rãi và “ok quá” :))

Demchinhhang.net

Xe container
Văn hóa sinh hoạt của chủ nhà sẽ quyết định phần lớn thiết kế. Nếu các cụ cứ cãi nhau nhìn xấu với đẹp thì 100 năm cũng không xong, cứ chốt câu tôi thích làm gì được tôi thì hết phim hoàn dân kéo về. Em làm nhà luôn đưa ra các tiêu chí theo mức độ ưu tiên rồi từ đó bám theo với khả năng mình có. Lúc đó xấu đẹp tự nó hiện ra theo tiêu chí và mình có thể lượng hóa được cái đẹp với cái xấu, lúc đó có khen hay chê cũng có chỉ số:))

ToyotaAltis9063

Xe điện
Góp vui với các cụ ảnh thi công / concept của phòng ngủ nhà em.
Ảnh chụp vội set vội bằng con Siêu thiên hà ghi chú nhị thập, ko phải máy ảnh ạ.
Cụ cho em hỏi ngu tí các căn cụ thiết kế này thì cụ cũng phải kiêm luôn decor nội thất đúng không ạ, vì em ví dụ nếu cụ chỉ thiết kế nhà thôi thì nhiều khi gia chủ họ cũng không biết sẽ đặt đồ đạc gì vào cho hợp lý, rồi không biết mua đồ ở đâu, màu sắc như nào cho hợp không gian, như ở quê nếu thiết kế nhà kiểu hiện đại, tối giản mà các cụ lại cứ thích kê các bộ bàn ghế, giường tủ gỗ thịt vào thì trông cũng không hợp.

ToyotaAltis9063

Xe điện
Chuẩn rồi cụ, nhưng thẩm mỹ là 1 yếu tố khó nói mạnh, giống kiểu cụ kia bỏ qua hết sách vở kinh viện, mặc kệ dân chuyên 1 mình 1 lối thì có đến thánh can được :)) Khách hàng nào tôn trọng và muốn em làm thì em sẽ làm tới, vì đằng nào nhà cũng ko thể đẹp đc nếu bàn ghế, đồ đạc, thậm chí tranh ảnh, ga gối bị lạc tông cụ ạ. Em đi chọn từ màu gạch, màu gỗ, màu sơn tường,vv... cùng với khách hàng luôn.
Tất cả những điều đó đều nằm trong phạm vi thiết kế của em. Thế nên mới có câu "đắt xắt ra miếng" cụ ạ.
Vâng, em thì ủng hộ nếu đã bỏ vài tỏi ra làm nhà thì nên thuê kts thiết kế sao cho hợp lý, hợp phong thuỷ, ánh sáng trong phòng chiếu ra sao, đồ nội thất thì nên dùng hãng nào là tốt, vừa giá tiền,... mà cụ có làm luôn cả kết cấu với điện, nước không. Còn tất nhiên thì kts cũng có người giỏi người kém, nhưng có học hành thì vẫn hơn chứ.

ToyotaAltis9063

Xe điện
"Hợp lý" là được cụ ạ. Chi phí dành cho bên em cũng phải hợp lý.
1 người làm 1 năm 100 cái nhà, dành thời gian cho cái nhà cụ tầm nửa tháng, với 1 người 1 năm làm 10 cái nhà, dành thời gian song hành cùng nhà cụ ít là 3-4 tháng, thì chi phí phải khác chứ cụ nhỉ :D
Nhưng tất nhiên, budget cứ đảm bảo là đc, còn sang chảnh thì em làm kiểu sang chảnh, tối giản gần gũi thì em làm gần gũi tối giản. Chứ em chỉ chuyên tâm thiết kế, ko thi công, ko bán đồ, nên cụ chi nhiều tiền hơn cho thi công mà kết quả ko xứng đáng em còn thấy tiếc thay cụ, chứ ko như "thị trường" mà các cụ kia vẫn coi nó là "chuẩn", nghĩa là cứ thiết kế thì sẽ đội thêm 1 mớ chi phí vô lý theo kiểu "ăn ra".
Vâng tất nhiên chi phí thì phải hợp lý rồi ạ, ý em là nếu chi thuê tất như vậy thì chủ nhà yên tâm sẽ không phải lo lắng gì, có người tính toán rồi tư vấn cho.

kimvanchinh

Xe tăng
Vâng tất nhiên chi phí thì phải hợp lý rồi ạ, ý em là nếu chi thuê tất như vậy thì chủ nhà yên tâm sẽ không phải lo lắng gì, có người tính toán rồi tư vấn cho.
Cụ ấy chỉ thiết kế và tư vấn giám sát tác giả thôi, còn làm các thứ bác phải đi tìm các thợ mộc xây điện họ làm cho.