[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

musiclife

Xe tăng
Tóm lại giá một mét dài bếp trung bình là bao nhiêu tiền (Gỗ MDF chống ẩm an cường)

kimvanchinh

Xe tăng
Tóm lại giá một mét dài bếp trung bình là bao nhiêu tiền (Gỗ MDF chống ẩm an cường)
Bác hỏi như người không biết gì ấy. Bác lên Hữu Bằng hỏi thì họ trả lời là 5 triệu 1 mét dài. 4 triệu cũng có chỗ làm. Bác hỏi cty cao cấp hơn thì họ cũng chỉ trả lời là khoảng 7 triệu cả tủ trên tủ dưới tính bao đến bản lề thường. Còn bác hỏi chuyên gia về bếp thì những thành phần gỗ dù An Cường với Arcylic picomat đủ thứ tầm 7-8 tr ok . Nhưng đó chưa phải là phần giâ trị lớn nhất của bếp. Bếp nó đắt ở phụ kiện và thiết bị cũng như mặt đâ , ốp tường nữa. Ví dụ mặt đá vicostone loại đẹp lại nối cắt rộng cỡ 20 tr/ mét dài. Kính ốp 2 tr. Chậu rửa và vòi nước 15 tr nữa, lọc nước 5 tr, tủ trên lắp bản lề Blum 3 tr cộng chạn nâng hạ 6 tr thì riêng mét tủ chậu rửa là trên 50 triệu rồi bác (chưa tính tủ gỗ và các giá inox gắn gầm). Riêng phần gỗ thường khu bếp làm 2 loại cốt gỗ (ac , picomat ) phủ mặt tuỳ nhu cầu và tk có thể 4 loại: arcylic, lamimat, melamin, sơn bệt, có khi đôi chỗ dùng gỗ tự nhiên nữa. Giá thành các loại khá khác nhau. Giá thành riêng gỗ làm ac như bác nói mà phủ laminate kết hợp melamin thì 6-7 tr làm ok

Chỉnh sửa cuối:

musiclife

Xe tăng
Bác hỏi như người không biết gì ấy. Bác lên Hữu Bằng hỏi thì họ trả lời là 5 triệu 1 mét dài. 4 triệu cũng có chỗ làm. Bác hỏi cty cao cấp hơn thì họ cũng chỉ trả lời là khoảng 7 triệu cả tủ trên tủ dưới tính bao đến bản lề thường. Còn bác hỏi chuyên gia về bếp thì những thành phần gỗ dù An Cường với Arcylic picomat đủ thứ tầm 7-8 tr ok . Nhưng đó chưa phải là phần giâ trị lớn nhất của bếp. Bếp nó đắt ở phụ kiện và thiết bị cũng như mặt đâ , ốp tường nữa. Ví dụ mặt đá vicostone loại đẹp lại nối cắt rộng cỡ 20 tr/ mét dài. Kính ốp 2 tr. Chậu rửa và vòi nước 15 tr nữa, lọc nước 5 tr, tủ trên lắp bản lề Blum 3 tr cộng chạn nâng hạ 6 tr thì riêng mét tủ chậu rửa là trên 50 triệu rồi bác (chưa tính tủ gỗ và các giá inox gắn gầm). Riêng phần gỗ thường khu bếp làm 2 loại cốt gỗ (ac , picomat ) phủ mặt tuỳ nhu cầu và tk có thể 4 loại: arcylic, lamimat, melamin, sơn bệt, có khi đôi chỗ dùng gỗ tự nhiên nữa. Giá thành các loại khá khác nhau. Giá thành riêng gỗ làm ac như bác nói mà phủ laminate kết hợp melamin thì 6-7 tr làm ok
Cám ơn thông tin cụ chia sẻ. Nếu được cụ inbox em công ty làm bếp có uy tín hoặc công ty cụ đã làm

trieutuan1312

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Đến h em vẫn chưa hiểu tại sao mọi người lại dùng tủ Laminate kết hợp với melamine. Nếu dùng vậy sao ko dùng hẳn Melamine nguyên chiếc cho lành :(

gacan

Xe tăng
Các bác cho e hỏi Toto, inax, caesar thì chất lượng có khác nhau nhiều quá k? E dùng Toto, inax thấy cũng same2. Caesar e qua nhà bạn nhìn cũng thấy k khác nhau j cả? Chất lượng thì chưa kiểm chứng.

kimvanchinh

Xe tăng
Đến h em vẫn chưa hiểu tại sao mọi người lại dùng tủ Laminate kết hợp với melamine. Nếu dùng vậy sao ko dùng hẳn Melamine nguyên chiếc cho lành :(
Melamin có ưu điểm là màu, mẫu vân đa dạng nhưng khả năng chịu va đập chống xước kém (hãy đọc các tài liệu về cấu trúc melamin). Do vậy melamin chỉ thích hợp làm thùng tủ ( trừ thùng tủ chậu rửa cần chịu nước không nên dùng melamin mà phải picomat hay inox mới tốt) và cùng lắm là cánh tủ trên . Laminat trông bề ngoài không khác melamin mấy nhưng nó là cả một công nghệ vượt trội về tấm phủ với độ rắn , chống trày xước và dán cạnh ưu việt hơn, đắt hơn khá nhiều. Laminate thợ mộc không tự dán mặt được mà thường phải mua nguyên tấm từ nhà máy . Arcylic còn đẹp và đắt hơn, mép cạnh dán theo công nghệ nolines dán ở nhà máy lớn. Gia công arcylic theo từng miếng cánh tủ đặt hàng. Do vậy, laminate hoặc arcylic thường được chọn làm cánh tủ, có khi chỉ cánh tủ dưới va đập nhiều

Chỉnh sửa cuối:

kimvanchinh

Xe tăng
Các bác cho e hỏi Toto, inax, caesar thì chất lượng có khác nhau nhiều quá k? E dùng Toto, inax thấy cũng same2. Caesar e qua nhà bạn nhìn cũng thấy k khác nhau j cả? Chất lượng thì chưa kiểm chứng.
Toto nếu sx ở Nhật thì đẳng cấp cao, giá rất đắt nhưng đẹp. Toto sx tại Việt Nam hoặc TQ nếu so với inax hay casar theo tôi vẫn đẹp hơn về mẫu mã trang nhã gọn gàng hơn. Về phủ bề mặt công nghệ nano chống dính mới trông men toto tôi thấy vẫn mịn màng hơn. Phụ kiện sắt kèm theo tôi thấy cũng có vẻ tốt hơn chút. Tuy vậy inax và casar giờ cạnh tranh mạnh nên họ làm cũng tốt, đẹp, giâ cũng mềm hơn chút. 2 ông toto và inax cũng giống so sánh cola với pepsi thôi bác ạ.

L.C.D

Xe container
Em muốn làm mặt bàn bếp thụt xuống 1 chút như ảnh này, có chỗ nào nhận làm ko các bác nhỉ?

kimvanchinh

Xe tăng
Các cụ tư vấn giúp em với, em có căn hộ nguyên bản của chủ đầu tư thì là như ảnh bên dưới, nhưng nếu bố trí và làm bếp theo như chủ đầu tư thì bếp bé quá, trừ đi phần tủ lạnh rộng cỡ 75cm thì tủ bếp còn dài được có 2m7 bố trí các thiết bị như: chỗ để máy rửa bát, nồi cơm điện, nồi chiên không dầu, lò vi sóng này nọ rất khó.
Giờ em tính đập bỏ bức tường chỗ giữa tủ lạnh với tủ giày đi rồi đặt tủ lạnh vào góc chỗ nhẽ ra đặt tủ giày, nhưng có 2 vấn đề em đang thấy lăn tăn đấy là: thứ nhất tủ lạnh gần cửa nhà vệ sinh quá (mặc dù nhìn chếch chứ không phải chính diện), thứ hai là mở cửa căn hộ cái nhìn thấy luôn tủ lạnh và nhìn xuyên vào bếp luôn, như thế có kỳ quá không các cụ? và theo phong thủy thì có xấu không (trước còn có bức tường + tủ giày). Theo các cụ nếu bố trí lại như thế có ổn không, nhất là về phong thủy này nọ.

Em cũng muốn hỏi thêm các cụ là với căn hộ này thì em có thể đặt ban thờ ở đâu là hợp lý được? căn hộ có hướng ban công nhìn ra đông nam, em thuộc Đông tứ mệnh. Em tìm mãi chưa ra được phương án đặt bàn thờ hợp lý.

Nguyên bản chủ đầu tư:
View attachment 5404769
View attachment 5404771

Em định bố trí lại như thế này:

Nhà mà chưa hoàn thiện có thể sửa thì thu hẹp WC chung> Bếp thì chật, WC thừa và to quá. Nghiên cứu đặt tủ lạnh chính chỗ góc WC ấy, tắm không cần vách kính, chậu rửa đưa vào góc. Cũng nên chọn loại tủ lạnh vừa vừa 400 lít là OK, loại 1.2m quá lớn đối với căn hộ.

kimvanchinh

Xe tăng
Em muốn làm mặt bàn bếp thụt xuống 1 chút như ảnh này, có chỗ nào nhận làm ko các bác nhỉ?
Mẫu bác dẫn của vicostone mà. Chính vicostone họ thi công OK. Mặt bếp rõ ràng phải rộng và đặt bếp ở bàn đảo thích hợp hợn ở bếp cạnh tường. Hỏi bác Ngothutrung xem họ báo giá thi công thế nào chứ tôi thấy giá có thể khá cao vì phải chồng 2 lớp đá 2cm lên nhau mới đẹp được. Miếng cắt ở ô thụt không thể làm tấm dưới được do có kích thước bé hơn. Chậu rửa bắt buộc phải lắp chậu âm bàn.

L.C.D

Xe container
Mẫu bác dẫn của vicostone mà. Chính vicostone họ thi công OK. Mặt bếp rõ ràng phải rộng và đặt bếp ở bàn đảo thích hợp hợn ở bếp cạnh tường. Hỏi bác Ngothutrung xem họ báo giá thi công thế nào chứ tôi thấy giá có thể khá cao vì phải chồng 2 lớp đá 2cm lên nhau mới đẹp được. Miếng cắt ở ô thụt không thể làm tấm dưới được do có kích thước bé hơn. Chậu rửa bắt buộc phải lắp chậu âm bàn.
Cháu cũng nghĩ là chồng 2 lớp đá (có thể chồng 2 lớp 12mm là ok). Để cháu hỏi giá cụ thể xem sao ạ. Nếu loại đá visco giá rẻ thì cháu cố nghiến răng cho ra sản phẩm đúng mong muốn ạ.

L.C.D

Xe container
Cháu thấy WC cũng bé mà cụ, bóp lại chắc cũng không thêm được bao nhiêu, cháu nghĩ phần đang phí diện tích trong nhà nhất là chỗ cửa ra vào, hơi bị to, giờ chắc chỉ có phương án đẩy cái tủ lạnh ra chỗ đấy như cháu đã trình bày là hợp lý nhất, nhưng cháu cứ lăn tăn mãi vụ cái tủ lạnh hơi gần cửa nhà vệ sinh với nhà bếp tông hốc tông hoác lúc từ cửa chính nhìn vào.
Cụ làm cái vách CNC chắn ở vách tủ lạnh luôn, trên vách còn có thể treo trang trí những món nhỏ xinh để bước vào nhà là thấy dễ chịu.

L.C.D

Xe container
Làm vách ngăn dài thì vướng hết lối đi mợ ạ, làm ngắn thì chỉ chắn được hướng nhìn từ cửa chính vào cái tủ lạnh thôi, chứ còn hướng cửa tủ lạnh với cửa nhà vệ sinh vẫn y nguyên mà mợ
Cửa wc ko chiếu thẳng vào tủ lạnh thì ko cần che cụ ơi. Em thấy khoảng đó đủ thoáng rộng để làm vách trang trí mà.

kimvanchinh

Xe tăng
Nhà ít người thì wc chung chỉ cần rất bé là ok (kiểu Nhật). Muốn chắn thì làm cái tấm bình phong kiểu vách ngăn cắt cnc ngăn tầm nhìn là ok thôi

trieutuan1312

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Melamin có ưu điểm là màu, mẫu vân đa dạng nhưng khả năng chịu va đập chống xước kém (hãy đọc các tài liệu về cấu trúc melamin). Do vậy melamin chỉ thích hợp làm thùng tủ ( trừ thùng tủ chậu rửa cần chịu nước không nên dùng melamin mà phải picomat hay inox mới tốt) và cùng lắm là cánh tủ trên . Laminat trông bề ngoài không khác melamin mấy nhưng nó là cả một công nghệ vượt trội về tấm phủ với độ rắn , chống trày xước và dán cạnh ưu việt hơn, đắt hơn khá nhiều. Laminate thợ mộc không tự dán mặt được mà thường phải mua nguyên tấm từ nhà máy . Arcylic còn đẹp và đắt hơn, mép cạnh dán theo công nghệ nolines dán ở nhà máy lớn. Gia công arcylic theo từng miếng cánh tủ đặt hàng. Do vậy, laminate hoặc arcylic thường được chọn làm cánh tủ, có khi chỉ cánh tủ dưới va đập nhiều
Em đồng ý với cụ là về cấu tạo Laminate nó ưu điểm hơn do vậy giá thành cũng đắt hơn, nhưng nếu xét về thẩm mĩ làm 1 cái tủ mà thùng cánh nó cọc cạch nhìn như kiểu quần đùi áo phông đi giày tây ấy :)) . Em thực sự ko cảm thụ nổi cái vấn đề ấy. Nếu mà Laminate kết hợp Melamine em làm luôn vernner nhìn có cảm tình hơn nhiều :D ý kiến cá nhân của em thôi ak

kimvanchinh

Xe tăng
Em đồng ý với cụ là về cấu tạo Laminate nó ưu điểm hơn do vậy giá thành cũng đắt hơn, nhưng nếu xét về thẩm mĩ làm 1 cái tủ mà thùng cánh nó cọc cạch nhìn như kiểu quần đùi áo phông đi giày tây ấy :)) . Em thực sự ko cảm thụ nổi cái vấn đề ấy. Nếu mà Laminate kết hợp Melamine em làm luôn vernner nhìn có cảm tình hơn nhiều :D ý kiến cá nhân của em thôi ak
Nhà tôi làm đồ gỗ toàn bộ veneer và gỗ thịt nhưng riêng bếp không có tý veneer nào, có tý gỗ thịt làm vài thanh chịu lực bên trong thôi. Vấn đề là veneer chịu va đập rất kém và bề mặt thớ gỗ tôi không thích. Bếp hiện đại thường làm màu sắc thì arcylic và sơn bệt là bề mặt đẹp dễ kiến trúc nhất. Nếu dùng laminate hay melamin thì cũng nên dùng màu đồng chất chứ không nên dùng vân gỗ. Còn tại sao phải nhiều màu và nhiều loại vật liệu là : 1. Bếp có khoang kín , khoang hở, có bề ngoài và bên trong thùng tủ (phần sử dụng), có tủ dưới, tủ trên ngăn cách nhau bằng mặt đá và ốp tường. Ngăn kéo và hộc tủ bếp khác với ngăn kéo tủ đứng là chia lắt nhắt, để rất nhiều đồ vặt kèm các loại giâ inox nên thường toàn bộ lòng hộc tủ màu sáng dùng sang và tiện hơn màu tối. Trong khi cánh bên ngoài có thể màu tối. Tôi phải đặt arcylic mặt ngoài và riềm thì màu tối còn mặt trong lại trắng cho đồng màu với hộc tủ. 2. Công năng các ngăn ở bếp rất phức tạp , nhất là khoang chậu rửa có nguy cơ chảy nước cao nên phải dùng loại chịu nước. Các ngăn khác bình thường. 3. Tủ trên và dười khác hẳn nhau về công năng và tần suất sử dụng, chịu va đập nên tủ dười cần vật liệu đắt tiền hơn trong khi tủ trên chỉ cần mnelamin là ok. 4. Đó là chưa nói tủ có phần chân 10cm cần để rỗng và dùng vật liệu nhựa cộng nhôm chuyên dụng mới chuẩn.

kimvanchinh

Xe tăng
Kết hợp là để giảm giá thành mà vẫn đẹp bác ạ. Đó là cả một nghệ thuật của quản trị chi phí. Thùng bếp ít va đập thì dùng min hay sơn bệt ok. Cánh bếp cần đẹp, chịu va đập mới làm laminate hay arcylic. Đó là chưa nói thùng chậu rửa làm laminate hay arcylic không tốt bằng picomat sơn bệt. Các hãng arcylic chuyên gia công cánh tủ chi phí 1,3 tr/ mét2 họ thường chỉ làm cánh chứ bác mà làm bếp 100% arcylic cho đồng bộ thì thiên hạ họ cười cho ngay, giâ rất cao. Ngày nay không chỉ bếp mà các đồ gỗ khác như tủ đứng cũng hay kết hợp thùng tủ một vật liệu nhưng cánh lại vật liệu khác thường là đắt tiền như laminate hay arcylic hay kính nhôm cao cấp.

trieutuan1312

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Kết hợp là để giảm giá thành mà vẫn đẹp bác ạ. Đó là cả một nghệ thuật của quản trị chi phí. Thùng bếp ít va đập thì dùng min hay sơn bệt ok. Cánh bếp cần đẹp, chịu va đập mới làm laminate hay arcylic. Đó là chưa nói thùng chậu rửa làm laminate hay arcylic không tốt bằng picomat sơn bệt. Các hãng arcylic chuyên gia công cánh tủ chi phí 1,3 tr/ mét2 họ thường chỉ làm cánh chứ bác mà làm bếp 100% arcylic cho đồng bộ thì thiên hạ họ cười cho ngay, giâ rất cao. Ngày nay không chỉ bếp mà các đồ gỗ khác như tủ đứng cũng hay kết hợp thùng tủ một vật liệu nhưng cánh lại vật liệu khác thường là đắt tiền như laminate hay arcylic hay kính nhôm cao cấp.
Đúng là làm cái nghề này 5 người mười ý cụ nhỉ :D
Bản thân em cũng chỉ thích vernner vì những cái thớ gỗ của nó. Dùng gỗ thịt thì chi phí lại quá cao. Nên dùng vernner là tối ưu vs em. Kể cả những chỗ chịu ẩm, em chọn phương án dùng gỗ tự nhiên chứ ko dùng picomat hay thùng inox. Nếu như thiết kế màu trơn thì có nhiều cách phối khác nhau, nhưng phương án vân gỗ thì em vẫn thích dùng vernner hơn, đơn giản là những thớ gỗ nó vẫn mang lại cảm xúc nhất định, chứ ko như vân của melamine hay laminate :D

kimvanchinh

Xe tăng
Đúng là làm cái nghề này 5 người mười ý cụ nhỉ :D
Bản thân em cũng chỉ thích vernner vì những cái thớ gỗ của nó. Dùng gỗ thịt thì chi phí lại quá cao. Nên dùng vernner là tối ưu vs em. Kể cả những chỗ chịu ẩm, em chọn phương án dùng gỗ tự nhiên chứ ko dùng picomat hay thùng inox. Nếu như thiết kế màu trơn thì có nhiều cách phối khác nhau, nhưng phương án vân gỗ thì em vẫn thích dùng vernner hơn, đơn giản là những thớ gỗ nó vẫn mang lại cảm xúc nhất định, chứ ko như vân của melamine hay laminate :D
Không hẳn là 5 người 10 ý đâu mà nó là quá trình đang chuyển biến về đồ gỗ, nội thất ở Việt Nam.
Đồ gỗ Việt Nam chưa đạt đẳng cấp về thiết kế hội hoạ và cả chất lượng nữa nên đa số đồ vẫn là vân gỗ dù là gỗ thịt hay gỗ cn. Một phần quan trọng nữa là do thẩm mỹ người Việt nữa. Ở các nước phát triển đồ gỗ hiện nay thiên về sơn bệt và các vật liệu phủ đẹp sang và bền như arcylic, laminate, màu và vân gỗ chỉ dùng những chỗ cần thiết. Khi tôi ở bên châu Âu, tôi rất thích đồ gỗ màu sắc. Cả một căn hộ có khi chỉ một vài chỗ dùng màu và vân gỗ, nhiều vân gỗ đã được biến màu thành sáng trắng hoặc hạt dẻ đậm, nhạt...

Gỗ tự nhiên bên tây họ cũng làm, nhưng ít, giá thành cao mà thẩm mỹ không đẹp, dễ cong vênh, không kiến tạo được những đường nét mạnh kiểu hiện đại.Nhưng về Việt nam tôi vẫn bị ám màu gỗ và vân gỗ. Do vậy nhà tôi 80% đồ gỗ là gỗ thịt và veneer.

Tôi có dùng vài mảng sơn bệt và bắt đầu thấy hiệu quả của màu do sơn bệt hoặc arcylic mờ tạo ra.

Thanh niên có khi dùng đồ gỗ 100% màu sơn theo thiết kế hợp phong, cách và sự độc đáo căn hộ.

Ngày xưa các cụ dùng sập gụ tủ chè nhưng giờ ít người dùng.

Bếp và cái sofa (đa phần là bọc da) giờ theo gu châu Âu nhiều, ít người đóng sofa gỗ. Kiểu Đức Dương tôi thấy rất tốn tiền mà dùng không thích, sang nhưng không đẹp.
Bếp không nên dùng màu gỗ, nếu có cũng nên dùng màu biến cách đi cho hiện đại chứ màu cánh gián hay hạt dẻ tôi thấy không đẹp bằng các màu công nghiệp..
Arcylic cũng có nhiều bề mặt vân gỗ cho những người yêu vân gỗ.

Chỉnh sửa cuối:

trieutuan1312

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Nếu mà về thiết kế tổng thể thì em đồng ý với cụ. Các bên như Đức Dương, Đông Dương hay Đồng Gia em thấy chỉ thiên về đống đồ, chứ về thiết kế thì em thấy ngộp quá vì ko gian phủ đầy tủ, kệ nguyên màu vân gỗ. Em cũng hay tham khảo thiết kế của nước ngoài, thiên về hiện đại, thấy xử lý ko gian tổng thể râts ok, kể cả các mảng nhấn vách gỗ, nan gỗ

Chỉnh sửa cuối: