[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

thienfurniture

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Liền kề 01, 96 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, HN
Website
thienfurniture.vn
Thớt này tôi theo dõi từ đầu, bác chủ thớt lúc đầu cũng chỉ lập nên để tìm cty thiết kế nội thất chung cư cho mình, thông tin trong thớt khá nhiều và có ích cho mọi người có cùng mong muốn như bác thớt vì có nhiều người tham gia có kinh nghiệm là các bác thiết kế- thi công - KTS ...Đây là những đóng góp tôi cho là đáng giá nhất- tuy nhiên giờ khá nhiều sạn đọc rất chối như: Nhận xét một vài ý kiến xấu- đẹp theo cảm nhận riêng của mình trong khi đó tuổi tác, thẩm Mỹ là rất khác nhau, chưa kể là mình mới chỉ bỏ thời gian tìm hiểu cưỡi ngựa xem hoa tầm 1-2 năm mà phán chê hết người làm chuyên nghiệp hàng chục năm vậy! Các KTS chả lẽ họ đào tạo ra lại không bằng người không được đào tạo sao?
( tôi không kiếm sống bằng bất cứ việc gì liên quan đến nghề này nhé - nói vậy cho khách quan)
Em hoàn toàn đồng tình với ý kiến của cụ ạ :) :) :)

xuongmochanoi

Xe tăng
Website
xuongmochanoi.com
Hà Trần furniture cụ ạ. Bộ bàn ghế ăn này ko phải kiểu mặt đá cứng hay mặt kính, nhưng mặt gỗ thân thiện với người sử dụng, ko lạnh lẽo. GHế thiết kế đúng form người Việt nên ngồi rất thoải mái. Nhược điểm là mặt bàn em ko thích đặt kính nên xước với lõm nhiều do gỗ óc chó mềm :vNhược điểm là mặt bàn em ko thích đặt kính nên xước với lõm nhiều do gỗ óc chó mềm :v

Mình không hiểu làm sao mà bạn lại nói "Nhược điểm là mặt bàn em ko thích đặt kính nên xước với lõm nhiều do gỗ óc chó mềm :v"
Mặt bàn trên là gỗ, gỗ gì cũng vậy, nếu không biết cách làm sẽ bị cong vênh, cái này là do kỹ thuật của thợ.
Còn gỗ óc chó "Mềm" thật buồn cười.
Gỗ óc chó nếu mua loại hàng gỗ loại, gỗ non thì nó kiểu như gỗ rác ấy, còn nếu là óc chó nhập khẩu thì nó đanh gỗ, cứng như gỗ Gụ ta. nhược điểm loại óc chó nhập khẩu chỉ là nó có nhiều mắt.

xuongmochanoi

Xe tăng
Website
xuongmochanoi.com

tieucats

Xe hơi
Em hoàn toàn đồng tình với ý kiến của cụ ạ :) :) :)
Tôi nghĩ thế nào thì nói vậy thôi, ví như một chuyện nhỏ tôi kể sau đây: trước tết tôi đem cây nến bằng đồng bị gãy phần ren đi Hàn vì tôi vặn gãy, ông thợ Hàn đồng mở xưởng tại nhà đã khá lâu khi thấy tôi hướng dẫn cách làm còn gắt lên ( tôi là kỹ sư cơ khí - chuyên sửa chữa máy móc) tôi không nói gì thêm nữa-nhưng đến lúc Làm không được thì lại áy náy, xin lỗi, tôi không cho làm nữa và đem đến chỗ mấy ông chuyên sản xuất đồ thờ lại ok luôn mà mình không phải tham gia! Đấy ! Làm nghề nào biết nghề đó vẫn là câu nói đâu có sai!!!

kimvanchinh

Xe tăng
Cám ơn bác tieucats đã có góp ý rất tâm huyết.
Tôi có ý kiến như thế này:
I/
Tôi vốn là người làm khoa học (khoa học kinh tế và quản trị) nên khi tôi tiếp cận đến cái chung cư nhà mình tôi đặt vấn đề với tư cách là một người tiêu dùng hầu như mù tịt về nội thất, cần thảo luận với mọi người cùng quan tâm để tôi học thêm và đạt được các mục đích của mình trong quá trình tìm đối tác và làm nội thất. Rất may mắn, qua thớt này, đối tượng tham gia có 3 loại:
1. Người tiêu dùng như tôi.
2. Các KTS là những người vừa cung cấp dịch vụ thiết kế, vừa có thể cung cấp cả dịch vụ xây dựng, sản xuất đồ gỗ và lắp đặt thiết bị.
3. Một số ít người bán hàng (đồ lẻ hoặc đồ gỗ...).
Việc trao đổi 3 chiều một cách chân thành và vô vị lợi với 3 đối tượng trên là rất quan trọng.
Tiêu dùng thì cần mua mọi thứ và rất dễ sai lầm (hàng tỷ thứ trong xây dựng và nội thất gia đình mà chưa quen, mới mua lần đầu là chính..., nếu không học và trao đổi rất dễ sai lầm, hoặc dễ bị người bán họ dẫn dụ vào mê hồn trận mà tôi gọi là "thị trường thông tin bất đối xứng" , sẽ mua phải thứ mà người bán có chứ không phải thứ mình cần, hoặc bị ăn chặn về giá.
Các KTS họ cũng cần lắng nghe ý kiến chân thành, vô vị lợi của khách hàng.
Các nhà sản xuất cũng vậy, họ càn bán được hàng nhưng cũng cần nâng cao uy tín đối với khách hàng và hiểu được nhu cầu của khách.

Nhiều chuyện rất bình thường đối với giới chuyên môn KTS nhưng đối với khách hàng lại là rất cần thiết. Ví như sơn nhà nên dùng sơn lót loại gì?
Nhiều chuyện mà chỉ trên những topic của khách hàng như thế này mới nói công khai chứ trong giới làm ăn có khi họ coi là chuyện làm ăn cần kín đáo: ví dụ chiết khấu hafele, panasonic giờ bao nhiêu % và khi làm những việc cần dùng hafele, panasonic, daikin, dulux... mình nên mua vật tư bóc tách hay khoán gọn cho thợ... Mỗi hàng tiền hàng có khi vài chục triệu, chiết khấu 30, có khi 40% là khoản tiền không nhỏ đối với người tiêu dùng không nhiều tiền mà lại nhiều thời gian như tôi...

Đó là lý do ban đầu topic đi chung chung về tìm công ty, nay đi sâu vào chi tiết thi công, mua đồ, sắm đồ (theo tiến độ tôi là chủ topic dang làm nhà).

II/

Công ty Intel họ có những buổi sinh hoạt ngoại khóa, mời những người nổi tiếng ở bất cứ lĩnh vực gì về nói chuyện. Buổi nói chuyện tất nhiên là hay vì người nổi tiếng thì giỏi và hay rồi. Ở dưới nghe là các nhà IT của hãng, ai thích nghe thì nghe, ai không thích thì về. Ấy vậy mà họ thấy mỗi khi ngồi nghe những lĩnh vực khác lạ, có tác dụng kích não rất tốt. Thi thoảng lại có người reo lên và chạy về phòng làm việc viết lại phát kiến khi ngồi nghe kích não...

Trong nghề kiến trúc nội thất (cả kiến trúc xây dựng cũng vậy). Người trong nghề là các KTS rất cần nghe tiếng nói của những người khác nghề, nhất là tiếng nói của khách hàng là chủ nhân ông, người chi tiền, người thụ hưởng cuối cùng các sản phẩm của KTS (xét về mặt thị trường).

Nghề KTS là nghề sáng tạo ra cái đẹp, không những sáng tạo bằng trí tưởng tượng và bản vẽ mà còn là người cầm chịch đưa sáng tạo đó thành hiện thực đồ vật đến cho người tiêu dùng... Ở đây KTS cần cộng tác của thợ mộc (người làm) và người tiêu dùng (người chi tiền và quyết định cuối cùng).
Ông Quách Thái Công giờ trở thành nhà thiết kế nội thất tầm quốc tế (ông đã về VN mở Cty và chỉ thiết kế và cấp đồ cho các căn hộ hàng chục tỷ trở lên riêng nội thất), vốn không phải là KTS được đào tạo mà là một dân "tay ngang" từ một thợ chụp ảnh thời trang...
Nói vậy để biết: không phải cứ KTS lâu năm thì giỏi về lĩnh vực này và mọi người không có quyền bình xét, phê phán. Không phải người được đào tạo trường lớp KTS thì người không được đào tạo không được coi thường.
Các bác cứ hỏi thử 1 công ty nội thất xem họ có bao nhiêu KTS được đào tạo về nội thất hành nghề lâu năm?
Các bác hãy xem các Cty nội thất họ tuyển người trả lương cao: họ cần bằng cấp KTS nội thất (bằng này rất khó tuyển vì mới đào tạo) hay chỉ cần người có óc thẩm mỹ, có kỹ năng hội họa, có năng lực vẽ Autocat ra bản 3D cho khách hàng?
Chưa nói nội thất (giống như thời trang), nó phát triển đến mức nhiều KTS và nhà SX họ chuyên sâu về chỉ một vài nhóm đồ: bàn ăn, thậm chí chân bàn thôi, sofa, thậm chí chỉ bàn sofa, bàn thờ, tủ bếp, thiết bị tủ bếp.... Và khi đã chuyên môn hóa sâu, đối với họ lĩnh vực khác họ gà mờ có khi còn hơn cả khách tiêu dùng bình thường...

Do vậy, việc một người ngoại đạo mới tìm hiểu nghiêm túc một hai năm, thậm chí một vài tháng hoàn toàn có quyền bàn luận và bình phầm với một KTS lâu năm, đào tạo bài bản, không phải về những chuyện chuyên sâu mà về những giá trị chung cho cả bên tiêu dùng và bên sản xuất, cung cấp dịch vụ...

Trên topic này tôi rất mừng được tiếp chuyện và đối thoại rất bình thường (có phê phán) với những đại thụ về KT như bác ngothutrung, bác Trần anh Tùng , bác seeyou, bác thiènfuniture... Tôi có thể viết về kiến trúc nội thất, thậm chí phê phán sản phẩm các bác ấy theo góc nhìn của tôi. Tôi thấy các bác ấy rất hài lòng và sẵn sàng giúp tôi hiểu thêm về các việc cần thiết, nhiều khi các bác ấy giúp tôi về chuyên môn rất quý...

Đồng thời tôi cũng có mời khéo những người vào topic với mục đích thương mại hoặc ba hoa không có ích cho mọi người...

Còn chuyện topic trên mạng với diễn đàn như thế này sao cầu toàn được. Đôi khi có những bài viết comment không thiện chí hoặc ít giá trị cũng phải chấp nhận thôi. Bác gọi là nhiều "sạn" mà nói rất chung chung theo tôi là không nên. Bác nên chỉ bảo thẳng cái nào sạn, cái nào thịt thì hay hơn.

Cũng đôi điều dông dài, tôi muốn topic sẽ còn kéo dài, mang lại lợi ích cho nhiều người, nhiều bên.

Chỉnh sửa cuối:

tieucats

Xe hơi
Em làm nghề Kỹ thuật: cơ khí chế tạo nên dùng thang đo bằng 1/1000mm nó quen rồi, các bác bỏ quá cho!
I-Theo quan điểm của em: KTS là ông giải quyết vấn đề: “yêu cầu của chủ đầu tư “( đề bài) trong quá trình này hai bên thương thảo - ( vì ở khâu này CĐT- chủ đầu tư, ít có kinh nghiệm cả về thẩm Mỹ và công năng trong thị trường bạt ngàn..còn KTS mà không có tâm thì CĐT mới cần tìm hiểu kỹ để giảm chi phí nếu có thời gian, nếu không chỉ cần chọn thuê 1 ông tư vấn giám sát là đủ.
II-KTS phải là bên đặt bản vẽ, giám sát thợ mộc thi công và cả lắp đặt hoàn thiện đúng yêu cầu kỹ thuật, không cần có xưởng càng dễ làm
III- kênh bán hàng sẵn em không có ý kiến

Chỉnh sửa cuối:

xuongmochanoi

Xe tăng
Website
xuongmochanoi.com
À, tại vì em cũng chơi với người làm đồ xuất khẩu, nhập khẩu khá nhiều nên cũng tạm có 1 nhúm kiến thức, và ko phải ngẫu nhiên mà em hỏi cụ thế, vì trước khi hạ thấp bất cứ sản phẩm hay lời nói nào cũng đều cần có lý do và dẫn chứng rõ ràng cụ à :D
Rất cảm ơn Cụ đã góp ý, mình cũng không bao giờ hạ thấp ai, nhưng với những bạn sale nhiều bạn kiểu như cưỡi ngựa xem hoa, nhưng hay nói như đúng rồi, làm người dùng hiểu sai về bản chất của sản phầm, kiểu như vậy mình sẽ không bao giờ ngồi yên, bởi nó sẽ ảnh hưởng đến công lao thực sự của những người thợ tâm huyết.
Cảm ơn Cụ, chúc Cụ một ngày tốt lành.

tieucats

Xe hơi
Vâng bác:@kimvanchinh - em hỏi bác nhé: những thiết bị cơ khí của tủ bếp, phụ kiện .... không hề rẻ bác nhé, mà lại nhiều chủng loại, bác có tìm hiểu không ạ? Còn sạn thì nhiều, đọc khá khó chịu ví như: việc khen chê một món đồ hoặc một thiết kế mà CĐT đã mua sắm rồi chụp lên đây ( vì rõ là CĐT thích và tâm huyết mới khoe) nhưng em không nói cụ thể còm nào - tránh đôi co không cần thiết! Vì em cũng muốn thớt có thông tin chất lượng cao

Chỉnh sửa cuối:

nguoiquantu

Xe buýt
E thấy thớt rất hay, e vào đọc tìm hiểu dần.

kimvanchinh

Xe tăng
theo WIKI: Gỗ óc chó thuộc dòng gỗ quý, nó đẹp và đắt tiền, nhưng thuộc nhóm 4 (xếp theo độ cứng thì phải).
Do vậy, tôi thấy, gỗ óc chó làm mặt bàn ăn khó chịu được va đập và chịu nước (kiểu nước mắm), thậm chí nhiệt .

Óc chó khổ gỗ nhỏ, cong queo, bàn ăn luôn phải ghép gỗ...

Các nhà sx bàn ăn óc chó luôn khuyến cáo phủ kính hoặc khăn mới bền được.

Tôi lại không thích dùng khăn hay phủ kính.

Cuối cũng tôi không chọn óc chó.

Tôi chọn gỗ súc (khá rẻ ở VN - ít nhất so với óc chó)

Nhóm 1,2 đầy như Lim, dâu, hương, cẩm, gần đây là me tây...

Với công nghệ phủ sơn nano mới, gỗ súc giữ màu, vân và chịu nước , va đạp rất tốt,

Độ bền thì vạn đại,

Ai không thích bàn gỗ súc thì đặt làm bàn ăn gỗ thịt nguyên tấm, ít nhất mặt bàn trên 4cm dày tôi chắc là đẹp và tốt.

Giá một cái bàn của Hatran hoặc Buivanngo hơn 20 triệu quá đắt mà bàn kiểu vậy dùng 10 năm chắc phải chế tác lại vì sứt mẻ mặt .

Với 2/3 số tiền đó tôi đặt được cái bàn ăn tốt hơn gỗ thịt... Đẹp thì do tay nghề thợ thôi.

Các bác trong nghề cho ý kiến vì tôi không biết hết về gỗ. Rất có ích cho các bác cần làm bàn ăn. Tôi thì tôi đang làm rồi.

largo_kent

Xe tăng
Mình không hiểu làm sao mà bạn lại nói "Nhược điểm là mặt bàn em ko thích đặt kính nên xước với lõm nhiều do gỗ óc chó mềm :v"
Mặt bàn trên là gỗ, gỗ gì cũng vậy, nếu không biết cách làm sẽ bị cong vênh, cái này là do kỹ thuật của thợ.
Còn gỗ óc chó "Mềm" thật buồn cười.
Gỗ óc chó nếu mua loại hàng gỗ loại, gỗ non thì nó kiểu như gỗ rác ấy, còn nếu là óc chó nhập khẩu thì nó đanh gỗ, cứng như gỗ Gụ ta. nhược điểm loại óc chó nhập khẩu chỉ là nó có nhiều mắt.
Óc chó chứ óc voi mà vợ tay to đập mạnh cái bát, con làm rơi cái nĩa cũng lõm hết bác ạ. Em ko dùng gỗ gụ gì đó nên ko biết, cái bàn nhà em chắc gỗ óc chó rác vì em thấy mặt bàn nó ko có dấu hiệu của mắt nào hết.

kimvanchinh

Xe tăng
Vâng bác:@kimvanchinh - em hỏi bác nhé: những thiết bị cơ khí của tủ bếp, phụ kiện .... không hề rẻ bác nhé, mà lại nhiều chủng loại, bác có tìm hiểu không ạ? Còn sạn thì nhiều, đọc khá khó chịu nhưng em không nói ở đây vì cũng là chủ quan - tránh đôi co không cần thiết! Vì em cũng muốn thớt có thông tin chất lượng cao
Có chứ bác, bất cứ cái gì tôi mua trên 2 tr tôi đều tìm hiểu và so sánh các tiêu chí để ra quyết định mua hàng từ cấp cao (ví dụ bếp là phải mặt kính shcott ceran, quạt tourbin, hãng chế tạo Đức), đến hàng rẻ tiền (ví dụ cái ống đũa, giá thớt dao, kệ chạn tôi đặt 1 cơ sở trên Đan Phượng làm bằng inox 304 - giá rẻ hơn Hafele chục lần nhưng chất liệu inox như nhau, lại tiện dụng cho cách tôi cắm đũa và up bát)... nhưng cái bản lề cửa tủ và ray giảm chấn tôi lại mua đích thực hafele (không mua đồ tàu). Tôi đặt đóng bếp nhưng riêng cánh tủ tôi yêu cầu phải đặt một cty chuyên gia công cánh tủ sx (PMA - chất lượng tương đương ancuong nhưng giá rẻ hơn do tôi đàm phán ...) .

Nhiều thiết bị như cái ray giảm chấn thôi có hàng chục hãng nước ngoài tôi chỉ chọn 1-2 hãng như hafele, eurogold, carric... mà mình thấy chúng same same nhau cả chất và giá, mình chỉ cần chọn 1 hãng nào mình có cơ hội tiếp cận nhà phân phối tin cậy và giá chiết khẩu tốt...

Tôi chọn đến tận cách sơn (công nghệ sơn) bề mặt gỗ để chỉ định cho xưởng sx sau khi có ý kiến của KTS. Nhiều cái anh em sx họ cũng chưa biết vì mới (ví dụ sơn nano quét bề mặt gỗ), mình phải tìm nới bán sơn và yêu cầu họ làm...

largo_kent

Xe tăng
theo WIKI: Gỗ óc chó thuộc dòng gỗ quý, nó đẹp và đắt tiền, nhưng thuộc nhóm 4 (xếp theo độ cứng thì phải).
Do vậy, tôi thấy, gỗ óc chó làm mặt bàn ăn khó chịu được va đập và chịu nước (kiểu nước mắm), thậm chí nhiệt .

Óc chó khổ gỗ nhỏ, cong queo, bàn ăn luôn phải ghép gỗ...

Các nhà sx bàn ăn óc chó luôn khuyến cáo phủ kính hoặc khăn mới bền được.

Tôi lại không thích dùng khăn hay phủ kính.

Cuối cũng tôi không chọn óc chó.

Tôi chọn gỗ súc (khá rẻ ở VN - ít nhất so với óc chó)

Nhóm 1,2 đầy như Lim, dâu, hương, cẩm, gần đây là me tây...

Với công nghệ phủ sơn nano mới, gỗ súc giữ màu, vân và chịu nước , va đạp rất tốt,

Độ bền thì vạn đại,

Ai không thích bàn gỗ súc thì đặt làm bàn ăn gỗ thịt nguyên tấm, ít nhất mặt bàn trên 4cm dày tôi chắc là đẹp và tốt.

Giá một cái bàn của Hatran hoặc Buivanngo hơn 20 triệu quá đắt mà bàn kiểu vậy dùng 10 năm chắc phải chế tác lại vì sứt mẻ mặt .

Với 2/3 số tiền đó tôi đặt được cái bàn ăn tốt hơn gỗ thịt... Đẹp thì do tay nghề thợ thôi.

Các bác trong nghề cho ý kiến vì tôi không biết hết về gỗ. Rất có ích cho các bác cần làm bàn ăn. Tôi thì tôi đang làm rồi.
Bác nói đúng đoạn trên đó ạ, như cái bàn Hatran em mua được sơn rất nhiều lớn. Bị lõm nhìn vào em mới thấy sơn nhiều lớp như thế nào. Em lại ko thể ưa mắt nổi cái mầu gỗ thịt nguyên tấm, nên đành cắn răng mua cái bàn của Hatran. Mà ko đến 20tr đâu bác, em mua có hơn chục triệu thôi. Cả bộ bàn ăn + 5 ghế em nhớ em mua có 24tr. Đáng giá nhất là cái ghế ạ, nó vẫn vững chắc, êm ái, da ko bị nhăn hay xẹp sau 2 năm sử dụng, tư thế ngồi được thiết kế rất thoải mái và dễ chịu.

kimvanchinh

Xe tăng
Óc chó chứ óc voi mà vợ tay to đập mạnh cái bát, con làm rơi cái nĩa cũng lõm hết bác ạ. Em ko dùng gỗ gụ gì đó nên ko biết, cái bàn nhà em chắc gỗ óc chó rác vì em thấy mặt bàn nó ko có dấu hiệu của mắt nào hết.
Do gỗ óc chó có nhiều mắt và thân gỗ không lớn nên các xưởng họ sx phải:
1. Dùng veneer óc chó: gỗ chỉ phủ lớp bề mặt 0,3-0,6-1mm, loại này rẻ tiền.
2. ghép các thanh gỗ óc chó với nhau theo công nghệ ghép miếng.
3. Dùng gỗ có mắt, thường có lỗ, vá các lỗ lại...

largo_kent

Xe tăng
Do gỗ óc chó có nhiều mắt và thân gỗ không lớn nên các xưởng họ sx phải:
1. Dùng veneer óc chó: gỗ chỉ phủ lớp bề mặt 0,3-0,6-1mm, loại này rẻ tiền.
2. ghép các thanh gỗ óc chó với nhau theo công nghệ ghép miếng.
3. Dùng gỗ có mắt, thường có lỗ, vá các lỗ lại...
Vâng, chắc là thế ạ. Chẳng qua em quá thích bộ bàn ghế ăn này nên là mua thôi, bàn có xước có lõm thì vài năm em lại thay cho nội thất mới mẻ. Chứ đến đời con em khéo nó sốn trên sao hỏa rồi thì giữ đồ nội thất bền ngàn năm làm gì :v

kimvanchinh

Xe tăng
Bác nói đúng đoạn trên đó ạ, như cái bàn Hatran em mua được sơn rất nhiều lớn. Bị lõm nhìn vào em mới thấy sơn nhiều lớp như thế nào. Em lại ko thể ưa mắt nổi cái mầu gỗ thịt nguyên tấm, nên đành cắn răng mua cái bàn của Hatran. Mà ko đến 20tr đâu bác, em mua có hơn chục triệu thôi. Cả bộ bàn ăn + 5 ghế em nhớ em mua có 24tr. Đáng giá nhất là cái ghế ạ, nó vẫn vững chắc, êm ái, da ko bị nhăn hay xẹp sau 2 năm sử dụng, tư thế ngồi được thiết kế rất thoải mái và dễ chịu.
Bàn hatran 15 tr mà dài 1,4m thì là gỗ ghép thanh. Cũng có khi là veneer. Nếu là veneer thì mau hỏng.

Màu và chất lượng sơn phủ bề mặt gỗ một phần lớn là do chất gỗ (ví dụ gỗ óc chó hay lim, gụ màu gỗ tối rồi thì không làm sáng được); nhưng phần nữa là do tay nghề thợ họ phủ màu, có cái tẩy chút màu nguyên thủy và sơn các lớp phủ bề mặt.

Hatran, Dức Dương, Bùi Văn Ngọ là những công ty đạt đỉnh cao nghệ thuật trong sx đồ gỗ óc chó.

Nhưng trong xã hội cũng có rất nhiều bác thợ giỏi khác làm tốt không chỉ gỗ óc chó mà các loại gỗ khác đẹp chả kém óc chó

thienfurniture

Xe tăng
Liền kề 01, 96 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, HN
Website
thienfurniture.vn
Có chứ bác, bất cứ cái gì tôi mua trên 2 tr tôi đều tìm hiểu và so sánh các tiêu chí để ra quyết định mua hàng từ cấp cao (ví dụ bếp là phải mặt kính shcott ceran, quạt tourbin, hãng chế tạo Đức), đến hàng rẻ tiền (ví dụ cái ống đũa, giá thớt dao, kệ chạn tôi đặt 1 cơ sở trên Đan Phượng làm bằng inox 304 - giá rẻ hơn Hafele chục lần nhưng chất liệu inox như nhau, lại tiện dụng cho cách tôi cắm đũa và up bát)... nhưng cái bản lề cửa tủ và ray giảm chấn tôi lại mua đích thực hafele (không mua đồ tàu). Tôi đặt đóng bếp nhưng riêng cánh tủ tôi yêu cầu phải đặt một cty chuyên gia công cánh tủ sx (PMA - chất lượng tương đương ancuong nhưng giá rẻ hơn do tôi đàm phán ...) .

Nhiều thiết bị như cái ray giảm chấn thôi có hàng chục hãng nước ngoài tôi chỉ chọn 1-2 hãng như hafele, eurogold, carric... mà mình thấy chúng same same nhau cả chất và giá, mình chỉ cần chọn 1 hãng nào mình có cơ hội tiếp cận nhà phân phối tin cậy và giá chiết khẩu tốt...

Tôi chọn đến tận cách sơn (công nghệ sơn) bề mặt gỗ để chỉ định cho xưởng sx sau khi có ý kiến của KTS. Nhiều cái anh em sx họ cũng chưa biết vì mới (ví dụ sơn nano quét bề mặt gỗ), mình phải tìm nới bán sơn và yêu cầu họ làm...
Em xin đính chính 1 chút xíu đó là thiết bị Hafele và phụ kiện Hafele là của TQ cụ nhé! Còn Hafele phân phối Blum, kessebohmer, bosch, smeg... là hàng chất rồi ạ! Chúc cụ cuối tuần vui vẻ!

largo_kent

Xe tăng
Hatran ko làm đâu bác kimducchinh ơi, nhà đấy chỉ mua về buôn thôi. Thêm thông tin cho bác biết, nơi nào sản xuất đồ Hatran thì là một trong mấy ông còn lại bác kể đó ạ :v

tieucats

Xe hơi
Có chứ bác, bất cứ cái gì tôi mua trên 2 tr tôi đều tìm hiểu và so sánh các tiêu chí để ra quyết định mua hàng từ cấp cao (ví dụ bếp là phải mặt kính shcott ceran, quạt tourbin, hãng chế tạo Đức), đến hàng rẻ tiền (ví dụ cái ống đũa, giá thớt dao, kệ chạn tôi đặt 1 cơ sở trên Đan Phượng làm bằng inox 304 - giá rẻ hơn Hafele chục lần nhưng chất liệu inox như nhau, lại tiện dụng cho cách tôi cắm đũa và up bát)... nhưng cái bản lề cửa tủ và ray giảm chấn tôi lại mua đích thực hafele (không mua đồ tàu).
Đây bác nhé: Chất liệu inox như nhau ( vì cùng mác 304 nhưng 304 TQ thì không chắc) nhưng không có nghĩa là đồ Đan Phượng làm bền như đồ Hafele bác nhé, vì mối Hàn của Đan Phượng có được sử lý như của Hafele không? Kỹ thuật sử lý mối hàn inox ( SUS304) sẽ quyết định độ bền sản phẩm đấy ạ- chưa kể so sánh về thẩm Mỹ....Bác có thấy so sánh như vậy là chủ quan không ạ?

largo_kent

Xe tăng
Kính các cụ xem 1 món đồ rất bình thường, nhưng thể hiện trình độ cơ khí tuyệt hảo của thợ Việt Nam, rất tiếc những yếu tố tinh tế của nó thì trừ giới kts làm thật ăn thật thì rất ít ng tiêu dùng thấy được cái đẹp của nó.