[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

trungngothu

Xe tăng
Em nhờ các cụ tư vấn giúp với ạ.
Em đang dự định làm tấm vách treo Tivi:
1. Nếu làm như hình dưới thì sẽ dùng vật liệu PVC giả đá hoặc đá đúng không ạ?
Nếu dùng đá thì e cảm giác nặng nề + chắc chi phí cao
Nếu dùng PVC thì có ổn về độ bền + thẩm mĩ không ạ?
2. Có thêm ý tưởng làm hệ nan gỗ tự nhiên như ảnh bên dưới. Nhưng nếu nan gỗ em cảm giác hơi tối.

Nhờ các cụ tư vấn thêm xem ngoài mấy giải pháp trên thì còn giải pháp nào cho tấm ốp này nữa không ạ?
Em cảm ơn các cụ nhiều!

View attachment 8227899
View attachment 8227900
Cần sang trọng, bền bỉ và đủ tài chính thì nên ốp đá cụ ạ, tự nhiên hoặc nhân tạo đều dc. Pvc chỉ nên dùng khi kinh phí hạn chế thôi ạ,

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Em nhờ các cụ tư vấn giúp với ạ.
Em đang dự định làm tấm vách treo Tivi:
1. Nếu làm như hình dưới thì sẽ dùng vật liệu PVC giả đá hoặc đá đúng không ạ?
Nếu dùng đá thì e cảm giác nặng nề + chắc chi phí cao
Nếu dùng PVC thì có ổn về độ bền + thẩm mĩ không ạ?
2. Có thêm ý tưởng làm hệ nan gỗ tự nhiên như ảnh bên dưới. Nhưng nếu nan gỗ em cảm giác hơi tối.

Nhờ các cụ tư vấn thêm xem ngoài mấy giải pháp trên thì còn giải pháp nào cho tấm ốp này nữa không ạ?
Em cảm ơn các cụ nhiều!

View attachment 8227899
View attachment 8227900
Vách vân đá sau tivi nếu dùng đá đôus xứng thì chi phí khá cao đấy cụ . Kinh tế thì dùng được pvc vân đá phủ bóng , bền với đẹp thì ko bằng đá thật rồi cụ .

Dream22015

Xe buýt
Vách vân đá sau tivi nếu dùng đá đôus xứng thì chi phí khá cao đấy cụ . Kinh tế thì dùng được pvc vân đá phủ bóng , bền với đẹp thì ko bằng đá thật rồi cụ .
E chỉ ở mức chấp nhận để làm cẩn thận chứ chưa đến đoạn hoàn toàn dư giả về kinh tế nên nếu phương án đá nó đắt quá thì cũng không dám cố cụ ạ. Với cả e cũng ngại làm đá chẳng may nứt vỡ lại phải thay thế thì vất vả mọi người.
Nhưng hiện tại thị trường có khi 70-80% xử dụng phương án PVC này đúng không cụ?
Và nếu dùng PVC thì loại tốt của PVC là loại nào ạ?
E đang băn khoăn giữa PVC và nan gỗ tự nhiên. Làm gỗ tự nhiên là thuận tiện thi công nhất vì thợ mộc nội thất chủ động triển khai đc 100%.
Có kiểu gì làm vật liệu gỗ tự nhiên mà vẫn sáng sủa kiểu này không cụ nhỉ?
E cảm ơn cụ nhiều!

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
E chỉ ở mức chấp nhận để làm cẩn thận chứ chưa đến đoạn hoàn toàn dư giả về kinh tế nên nếu phương án đá nó đắt quá thì cũng không dám cố cụ ạ. Với cả e cũng ngại làm đá chẳng may nứt vỡ lại phải thay thế thì vất vả mọi người.
Nhưng hiện tại thị trường có khi 70-80% xử dụng phương án PVC này đúng không cụ?
E đang băn khoăn giữa PVC và nan gỗ tự nhiên. Làm gỗ tự nhiên là thuận tiện thi công nhất vì thợ mộc nội thất chủ động triển khai đc 100%.
E cảm ơn cụ nhiều!
Theo cá nhân em thấy thì 2 bên ốp vách gỗ và ở giữa làm vân đá hiện tại là hài hoà nhất rồi cụ ạ . Ốp full nan gỗ nhìn nó tối mà lại không có điểm nhấn . Cụ có thể tham khảo thêm sơn tường giả đá , gỗ MDF phủ laminate vân đá . Nhưng các loại trên em thấy không phù hợp với gỗ óc chó này . PVC vân đá này nó có thể làm theo kích thước thực tế, vân đá nhìn thật . dùng tấm ốp thì phải cắt theo kích thước tấm mà vân đá nhìn cũng không được tự nhiên lắm . Về chất lượng PVC thì nó cũng có mấy loại , cụ dùng loại phủ bóng thì tốt hơn . Em hay thi công cho khách dùng loại bên Ha Linh thấy chất lượng ổn cụ ạ .

NoithatAV

Xe đạp
Nhiệt Tình, Chu Đáo, Tận Tâm, Tinh Tế, Tỉ Mỉ
Website
noithatav.com
Bụi liên quan gì đến bếp trên đâu cụ . Chắc cụ nhầm với không có tủ kịch trần 😂
k có tủ thì bày đồ trực tiếp ra ngoài mà cụ. Thế thì nhà phải ít bụi nếu không phải lau đồ suốt thôi

CDX 1.8_Red

Xe tải
Em đang có nhu cầu tư vấn thiết kế, sửa nhà cũ, cụ nào là nhà thầu có kinh nghiệm inbox cho em xin thông tin nhé, và nhờ các cụ chia sẻ một số công trình các cụ đã thi công nhé
Cụ đã tìm được nhà thầu chưa thì ib zalo em làm trực tiếp cả thiết kế, thi công. 0904482515. Em mới lamg xong căn chung cư ở times nên đang rảnh

CDX 1.8_Red

Xe tải
Các cụ cho hỏi chi phí hoàn thiện nhà chung cư thô tầm bao nhiêu ạ?

E đang chuẩn bị hoàn thiện 1 căn 140m2, 4pn, 3 wc, không đập phá, giữ nguyên thiết kế ban đầu của cđt.

E tính bỏ tầm 300tr cho hệ thống điều hòa âm trần, 100tr cho hệ thống cấp khí tươi vs 7-8tr/m2 cho chi phí hoàn thiện, nội thất gỗ (gỗ cn an cường, đồ vs Toto).

Các cụ xem như thế có đủ k ạ?
Cụ tìm được nhà thầu chưa? E mới làm cải tạo xong 1 căn gần như còn thô không do đập phá hết. Cần đơn vị tk, tc trọn gói hoặc theo hạng mục cũng đc ib zalo 0904482515

abc.xyz.123

Xe hơi
Em
Cụ đã tìm được nhà thầu chưa thì ib zalo em làm trực tiếp cả thiết kế, thi công. 0904482515. Em mới lamg xong căn chung cư ở times nên đang rảnh
Ok cụ, dạo này em đang hơi bận, để hôm nào rảnh em nhờ cụ tư vấn thêm

trungngothu

Xe tăng
E cảm ơn cụ nhiều!
Cụ sợ đá nặng với đắt thì có thể tham khảo cái này, e vừa mới hoàn thiện xong

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Em cảm ơn cụ nhiều!
MDF vân đá ko phù hợp với thiết ké cụ lựa chọn đâu . MDF bị giới hạn về khổ , sẽ phải cắt gép , có mạch gép nhìn không liền lạc . Vân đá trên ván MDF ko có vân đối xứng và độ bóng không cao . Giá thành cũng không rẻ hơn PVC vân đá . PVC có thể đặt kích thước không cần ghép khổ ( trừ khi khổ quá lớn )

Dream22015

Xe buýt
MDF vân đá ko phù hợp với thiết ké cụ lựa chọn đâu . MDF bị giới hạn về khổ , sẽ phải cắt gép , có mạch gép nhìn không liền lạc . Vân đá trên ván MDF ko có vân đối xứng và độ bóng không cao . Giá thành cũng không rẻ hơn PVC vân đá . PVC có thể đặt kích thước không cần ghép khổ ( trừ khi khổ quá lớn )
Em cảm ơn cụ. Bên gỗ đang định hướng dùng hệ nan gỗ. Bảo như vậy nhìn sang hơn :)
E thấy hơi tối nhưng có lẽ theo phương án đó cho nó dễ chứ cho mấy vật liệu giả vân đá e sợ nó không tinh tế mà cũng không kinh tế cụ ạ :)

Xưa em nhớ có kiểu ốp các tấm gỗ phía sau nhưng tìm trên mạng k thấy hình nào ưng. Nhìn tấm phía dưới thì kiểu như gỗ công nghiệp, tấm ghép vào nhau trông cũng bí nên chắc e làm hệ thanh như trên cụ ạ. E đang phân vân nên làm các nan này kích thước và khoảng cách như nào? Nan to hay nan bé :)

Cảm ơn cụ rất nhiều đã rất nhiệt tình tư vấn!

Chỉnh sửa cuối:

Ryan848

Xe container
Cụ nào biết chỗ tìm mua phụ kiện VVP chính hãng nhắn giúp em ạ.

trungngothu

Xe tăng
Em cảm ơn cụ. Bên gỗ đang định hướng dùng hệ nan gỗ. Bảo như vậy nhìn sang hơn :)
E thấy hơi tối nhưng có lẽ theo phương án đó cho nó dễ chứ cho mấy vật liệu giả vân đá e sợ nó không tinh tế mà cũng không kinh tế cụ ạ :)
View attachment 8230231

Sưa em nhớ có kiểu ốp các tấm gỗ phía sau nhưng tìm trên mạng k thấy hình nào ưng. Nhìn tấm phía dưới thì kiểu như gỗ công nghiệp, tấm ghép vào nhau trông cũng bí nên chắc e làm hệ thanh như trên cụ ạ. E đang phân vân nên làm các nan này kích thước và khoảng cách như nào? Nan to hay nan bé :)

View attachment 8230232
1 kiểu đá nhân tạo kết hợp óc chó ạ

Chỉnh sửa cuối:

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
View attachment 8230231

Sưa em nhớ có kiểu ốp các tấm gỗ phía sau nhưng tìm trên mạng k thấy hình nào ưng. Nhìn tấm phía dưới thì kiểu như gỗ công nghiệp, tấm ghép vào nhau trông cũng bí nên chắc e làm hệ thanh như trên cụ ạ. E đang phân vân nên làm các nan này kích thước và khoảng cách như nào? Nan to hay nan bé :)

View attachment 8230232
Cụ làm nan thì làm nan nhỏ sẽ phù hợp với thiết kế như cụ gửi . Làm nan 2 -2 cụ ạ