[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

kimvanchinh

Xe tăng
Vâng, cảm ơn cụ! Căn hộ e nhận bàn giao đã bao gồm nội thất cơ bản (sàn gỗ, trần, đèn chiếu sáng, điều hoà, full WC và hệ thống tủ + thiết bị bếp).

E cần bổ sung đồ 2 p ngủ, sofa, bàn ăn và Decor mảng miếng tạo phong cách.

Một số cty chuyên thiết kế thì ko có xưởng => e băn khoăn về chất lượng các xưởng vệ tinh đối tác của họ. E lại cứ nghĩ những cty có chuỗi Showroom thì chất lượng đồ họ tốt hơn!

Mấu chốt e nghĩ, tìm được đơn vị thiết kế “CHẤT” nhưng lại có xưởng thi công đảm bảo chất lượng khó phết !
Bác thử đến Châu Á (VP và showroom của họ ở tầng 2 bách hóa Nghĩa Tân, xưởng trên Mê Linh)., Cty nội thất Miền Bắc (2 cty này trước đây là 1), cao cấp hơn thì Morehome sẽ rất thich hợp với nhu cầu của bác.

nguyenquangpt

Xe tăng
Bác thử đến Châu Á (VP và showroom của họ ở tầng 2 bách hóa Nghĩa Tân, xưởng trên Mê Linh)., Cty nội thất Miền Bắc (2 cty này trước đây là 1), cao cấp hơn thì Morehome sẽ rất thich hợp với nhu cầu của bác.
Vâng, cảm ơn cụ !

kimvanchinh

Xe tăng
Hôm nay tôi phát hiện ra một điều nữa là các công ty nội thất cũng chỉ chuyên và mạnh về 1-2 loại vật liệu nào đó thôi. Ví dụ, bác nào chuyên gỗ tự nhiên thì làm đồ gỗ tự nhiên rất tốt và giá cạnh tranh, bác nào làm chuyên veneer thì rất mạnh về veneer, bác nào chuyên đồ laminate melamine thì mạnh về đồ dòng đó. Nếu cả căn hộ mình đặt đúng chủng loại các bác ấy mạnh thì chất lượng tốt, gía cạnh tranh. Tuy nhiên nhu cầu của chủ nhiều khi không hẳn vậy. Ví dụ, chiếc bàn ăn của tôi tôi chỉ thích nó phải là gỗ tự nhiên (không dùng mặt kính, đá, hoặc phủ khăn vải), bề mặt phải đủ bóng, cứng để chống xước và chịu nước (nước mắm nữa). Rất ít công ty chuyên đồ gỗ CN đáp ứng được nhu cầu này, nếu làm giá rất đắt hoặc không thật đẹp. Và giải pháp của tôi là phái mua chiếc bàn ăn riêng ở các công ty chuyên đóng bàn ăn đáp ứng yêu cầu của mình.

Đó là chưa nói trong ngành nội thất có những công ty/ xưởng thợ phát triển rất chuyên sâu như chuyên làm bếp, chuyên làm bàn thờ (như bác Ngô Thu Trung trên nhóm của chúng ta đây là cựu giảng viên ĐH kiến trúc, qua tìm hiểu tôi đánh giá là bậc thầy về làm bếp, đặc biệt là ứng dụng các phụ kiện mới cơ và điện - tất nhiên bác ấy làm các thứ khác nữa). Các công ty chuyên sâu này chắc chắn sẽ có giá thành cạnh tranh và chất lượng tốt hơn nếu ta chọn cùng loại vật liệu.

Kết luận của tôi là: có khi thiết kế thì thiết kế tổng thành nhưng khi đặt thi công, nếu cần có khi phải tách riêng một số hạng mục nội thất, ví dụ bếp đặt riêng cho công ty nào mình thấy hợp về bếp, thậm chí một số đồ gỗ như bàn ăn, bàn thờ phải mua riêng đơn chiếc sao cho phù hợp với thiết kế tống về màu sắc, kiểu dáng, kích thước...

kimvanchinh

Xe tăng
Đúng đó cụ ah, mà e qua showroom nội thất châu á ở Nghĩa Tân rồi. E đánh giá kém hơn Hoàn Mỹ ấy!
Hoàn Mỹ đồ siêu thị thì đẳng cấp và choáng ngợp rồi bởi nó chuyên về bán hàng qua các siêu thị đồ gỗ. Châu Á tôi biết họ 20 năm nay họ mở xưởng, đi sâu vào một số vật liệu như veneer, chuyên đóng đồ, thi công theo hợp đồng lớn đơn chiếc như làm văn phòng... Mảng căn hộ họ không chú tâm lắm nhưng nếu đặt sẽ được thiết kế và thi công rất đẹp. Đồ căn hộ là đồ đơn chiếc được thiết kế, thi công theo phong cách của KTS và yêu cầu của chủ nhà, không phải đồ hàng loạt và nó sẽ đẹp khi phù hợp với từng căn hộ cụ thể. Bác cần làm việc cụ thể với KTS và xem vật liệu chọn, xem mẫu sản phẩm mới quyết đùng được.

nguyenquangpt

Xe tăng
Hoàn Mỹ đồ siêu thị thì đẳng cấp và choáng ngợp rồi bởi nó chuyên về bán hàng qua các siêu thị đồ gỗ. Châu Á tôi biết họ 20 năm nay họ mở xưởng, đi sâu vào một số vật liệu như veneer, chuyên đóng đồ, thi công theo hợp đồng lớn đơn chiếc như làm văn phòng... Mảng căn hộ họ không chú tâm lắm nhưng nếu đặt sẽ được thiết kế và thi công rất đẹp. Đồ căn hộ là đồ đơn chiếc được thiết kế, thi công theo phong cách của KTS và yêu cầu của chủ nhà, không phải đồ hàng loạt và nó sẽ đẹp khi phù hợp với từng căn hộ cụ thể. Bác cần làm việc cụ thể với KTS và xem vật liệu chọn, xem mẫu sản phẩm mới quyết đùng được.
Vâng, có thể Showroom chỗ Nghĩa Tân họ ko bày đồ để phục vụ khách tham quan! Để hnao e xuống Mê Linh Hà Đông xem đồ họ lần nữa !

kimvanchinh

Xe tăng
Suốt bao năm làm facebooker thì e có biết được hai chỗ là Golden Ratio với Concept Warehouse làm đẹp, cái này thì cụ tự kiểm chứng ạ :) Chủ yếu tuỳ gu của cụ thôi
Quả là 2 chỗ bác giới thiệu là bậc KTS chuyên nghiệp và rất tâm huyết, có tài năng. Xây nhà mới, nhất là biệt thự đắt tiền mà được các bác ấy thiết kế kiến trúc và cả ngoại và nội thất thì thật tuyệt.
Tuy nhiên, tôi đoán và cảm nhận rõ rệt rằng giá thành cuối cùng cho các sản phẩm sáng tạo khá cầu kỳ, kiểu cách, độc đáo đó không dành cho giới trung lưu chứ đừng nói là bình dân. Cảm nhận nữa là dấu ấn của KTS quá mạnh, có nguy cơ lấn át các ý tưởng và nhu cầu sử dụng thực tế của người tiêu dùng. Những công trình , đồ vật để ngắm thì rất đẹp, khoe cho hàng xóm cũng rất đáng phục nhưng sử dụng nó hàng ngày chưa chắc đã thuận tiện, hài lòng cho gia chủ.
Rất tiếc cá nhân tôi 67 tuổi không còn cơ hội để làm việc với 2 KTS này. Gu của tôi là giản dị, sang trọng, hợp lý, giá phù hợp kiểu người già.

kimvanchinh

Xe tăng
Hay bác mở thớt ở đó phân loại từng đơn vị thi công (từng loại vật liệu) tốt đi ah !!! để mọi người cùng đóng góp, ai có nhu cầu thi công mục gì thì có tư liệu ạ !
Úi, bác. Sao làm được? Trong rừng thị trường nội thất gần trăm ngàn căn nhà một năm riêng Hà Nội (khoảng 60 ngàn căn/ năm), có hàng chục ngàn khách hàng bên cầu và hàng trăm có khi hàng nghìn nhà cung ứng nội thất thật giả lẫn lộn (thợ may ăn giẻ, thợ vẽ ăn hồ, thợ mộc cũng ăn gì đó). Họ cung ứng từ trọn gói xây thô đến chuyên môn hóa chỉ làm rèm, chỉ bàn ăn, chỉ bếp, chỉ cây cảnh, chỉ phào, chỉ bàn lề nhập Đức Hafele, chỉ bếp từ đểu mác Đức sx Trung Quốc... không ai có thể lên danh mục và xếp hạng được.

Hàng hóa thì không có khái niệm tốt xấu chung chung. Vấn đề là sở thích, nhu cầu và đặc điểm vật liệu, đồ gỗ có đáp ứng sở thích, nhua cầu của bạn hay không. Và giá có tương xứng với đồ gỗ sản xuất hay không?

Nhu cầu của mình là gì, khả năng tiếp cận, thẩm định các nhà cung ứng của mình đến đâu, túi tiền của mình ra sao thì mình ra quyết định cho mình thôi. Cẩn thận thì quyết định đúng, sơ xuất thì sai trả giá phải chịu thôi.

Tôi mới đầu chủ quan món nội thất và hoàn thiện thô căn hộ, định giao khoán trắng cho cậu em họ có công ty thiết kế xây dựng từ A-Z, nhưng đi sâu vào câu chuyện, thấy muốn đẹp, giá tốt, bền thì phải mất công khó nhọc thôi. Chả có ai làm thay mình được. Kể cả trường hợp bạn bận việc, lười học hỏi chuyên môn để ra quyết định thì bạn vẫn phải đầu tư thời gian để dứt khoát cái gì mình quyết, cái gì trông chờ các nhà sản xuất, tư vấn và anh em họ làm...

kimvanchinh

Xe tăng
Không biêt có phải bác muốn trao đổi về Cty nội thất MyHome không?

Nếu đúng thì đánh giá của tôi về Cty này không cao.
1. Đây là Công ty chuyên về sx đồ gỗ hàng loạt để bán ở siêu thị/ showroom, không thích hợp với nhu cầu cần thiết kế thi công chuyên biệt cho căn hộ cụ thể. Họ nặng về tư vấn chọn đồ có sắn của họ rồi trang trí thêm này nọ thôi. Xem căn hộ mẫu của họ tôi khẳng định là không hề có bàn tay của KTS nội thất tý nào hay chỉ là loại KTS tay ngang (nhân viên đồ họa 3D).
2, Họ chuyên về đồ văn phòng làm những công trình lớn (chắc giá khá cạnh tranh). Vậy cũng không thích hợp với thiết kế thi công căn hộ bé tẹo nhưng lại cần tỷ mỷ và chất lượng chu đáo.
3. Thị trường nội thất giờ phát triển quá mạnh, nhất là lĩnh vực thiết kế nội thất (các công ty luôn tìm kiếm nhân lực trả lương khá cao). Do đó công ty nào quảng cáo nhiều thì là những công ty yếu kém hoặc họ quá nhiều nhân viên ăn theo thuộc phòng sale. Những công ty/ cá nhân thiết kế, sản xuất uy tín họ không hết việc, quảng cáo làm gì cho khổ. Tự khách hàng đến với họ đã đủ làm rồi.

kimvanchinh

Xe tăng
Ah, e thấy bác đã bỏ thời gian ra tìm hiểu. Và cũng khá chọn lọc => trong tay ắt hẳn có nhiều đầu mối oki nên ý kiến vậy thôi ah!
Tôi dự kiến bỏ ra khoảng 300tr cho hoàn thiện thô + điện nước và khoảng 300-400tr cho nội thất. Tôi cho rằng, nếu mình nỗ lực để quyết định đúng, không những mình sẽ có sản phẩm ưng ý mà còn tiết kiệm chi phí 10-15% là chắc chắn so với phương án khoán gọn hoặc nhắm mắt tin bừa vào ai đó. Với số tiền tiết kiệm đó, tôi sắn sàng chi phí thời gian, công sức tương xứng thôi.

Tôi chỉ có trong tay kiến thức và kỹ năng đang học từ 1 tuần nay trên web, cộng kinh nghiệm mấy chục năm trước (kể cả thành công lẫn trả giá) khi làm nhà ở cho mình sửa vặt, cộng tôi tích cực sử dụng người quen có chuyên môn đồng quan điểm để họ tư vấn thêm, hỗ trợ để quyết định, có đoạn phải nhờ họ kiểm định các công đoạn (ví dụ nghiệm thu thô các đồ gỗ đóng mộc trước khi họ sơn phủ phải có chuyên môn mới thẩm định được).

Công ty thì tự lọc qua tìm hiểu trên web, thăm showroom, gặp KTS và giám đốc (tránh tiếp xúc với saler), rồi chốt lại 2-4 Cty là đủ, trao đổi với họ sinh rất nhiều ý tưởng và cũng là cơ sở để mình biết tý kỹ thuật và mức giá để đàm phán ký các công đoạn hợp đồng.

nguyenquangpt

Xe tăng
Tôi dự kiến bỏ ra khoảng 300tr cho hoàn thiện thô + điện nước và khoảng 300-400tr cho nội thất. Tôi cho rằng, nếu mình nỗ lực để quyết định đúng, không những mình sẽ có sản phẩm ưng ý mà còn tiết kiệm chi phí 10-15% là chắc chắn so với phương án khoán gọn hoặc nhắm mắt tin bừa vào ai đó. Với số tiền tiết kiệm đó, tôi sắn sàng chi phí thời gian, công sức tương xứng thôi.

Tôi chỉ có trong tay kiến thức và kỹ năng đang học từ 1 tuần nay trên web, cộng kinh nghiệm mấy chục năm trước (kể cả thành công lẫn trả giá) khi làm nhà ở cho mình sửa vặt, cộng tôi tích cực sử dụng người quen có chuyên môn đồng quan điểm để họ tư vấn thêm, hỗ trợ để quyết định, có đoạn phải nhờ họ kiểm định các công đoạn (ví dụ nghiệm thu thô các đồ gỗ đóng mộc trước khi họ sơn phủ phải có chuyên môn mới thẩm định được).

Công ty thì tự lọc qua tìm hiểu trên web, thăm showroom, gặp KTS và giám đốc (tránh tiếp xúc với saler), rồi chốt lại 2-4 Cty là đủ, trao đổi với họ sinh rất nhiều ý tưởng và cũng là cơ sở để mình biết tý kỹ thuật và mức giá để đàm phán ký các công đoạn hợp đồng.
Vâng, chúc bác hoàn thiện được căn hộ ưng ý !!!

cobangchuacotien

Xe tăng
Tôi dự kiến bỏ ra khoảng 300tr cho hoàn thiện thô + điện nước và khoảng 300-400tr cho nội thất. Tôi cho rằng, nếu mình nỗ lực để quyết định đúng, không những mình
sẽ có sản phẩm ưng ý mà còn tiết kiệm chi phí 10-15% là chắc chắn so với phương án khoán gọn hoặc nhắm mắt tin bừa vào ai đó. Với số tiền tiết kiệm đó, tôi sắn sàng chi phí thời gian, công sức tương xứng thôi.

Cụ có căn hộ gần giống dt của em, căn em mua cũng cần tk lại sao cho phù hợp với nhu cầu sử dụng và lo ngại nhất là chống thấm lại khu vệ sinh. Loay hoay hơn tháng nay mà em vẫn chưa chốt đc phương án khả thi, cụ nhiều kinh nghiệm và thông tin đưa qua thớt này để em tham khảo với nhé. Cảm ơn cụ.

kimvanchinh

Xe tăng
Cụ có căn hộ gần giống dt của em, căn em mua cũng cần tk lại sao cho phù hợp với nhu cầu sử dụng và lo ngại nhất là chống thấm lại khu vệ sinh. Loay hoay hơn tháng nay mà em vẫn chưa chốt đc phương án khả thi, cụ nhiều kinh nghiệm và thông tin đưa qua thớt này để em tham khảo với nhé. Cảm ơn cụ.
1.Căn tôi giao thô, nền tắm nguyên xi măng đã chống thấm nên kiểm định dễ. Nếu mà họ giao đã lát nền mà thấm thì khổ: phải bật gạch lên trét lại cổ trần các ống thoát, chống thấm ngâm nước hết thì thôi. Khó và quan trọng là phối hợp chống thấm ở tầng trên để trần nhà mình không ngấm.
2.Khó của chọn đối tác là sửa thô phải căn cứ vào nhu cầu đặt đồ nội thất và bố trí công năng. Do vậy phải chọn nhà thiết kế, sx nội thất trước, thảo luận về mọi chuyện để kết hợp đồng với họ, có bản vẽ concept nội thất rồi mới ra bản vẽ sửa tường thô, điện nước... để làm thủ tục sửa. Khi làm thì làm thô trước.

cobangchuacotien

Xe tăng
1.Căn tôi giao thô, nền tắm nguyên xi măng đã chống thấm nên kiểm định dễ. Nếu mà họ giao đã lát nền mà thấm thì khổ : phải bật gạch lên trét lại cổ trần các ống thoát, chống thấm ngâm nước hết thì thôi. Khó và quan trọng là phối hợp chống thấm ở tầng trên để trần nhà mình không ngấm.
2.Khó của chọn đối tác là sửa thô phải căn cứ vào nhu cầu đặt đồ nội thất và bố trí công năng. Do vậy phải chọn nhà thiết kế, sx nội thất trước, thảo luận về mọi chuyện để kết hợp đồng với họ, có bản vẽ concept nội thất rồi mới ra bản vẽ sửa tường thô, điện nước... để làm thủ tục sửa. Khi làm thì làm thô trước.
Nhà cụ giao thô và đã chống thấm rồi cũng k yên tâm đâu. Vệ sinh nào CĐT cũng chống thấm nhưng em biết rất nhiều căn vẫn bị thấm, chủ yếu bong tróc vữa tường chính nhà mình. Cụ nên chú ý điểm này nhé. Vì vậy, nhà em cdt hoàn thiện đủ, em vẫn làm lại.

kimvanchinh

Xe tăng
Nhà cụ giao thô và đã chống thấm rồi cũng k yên tâm đâu. Vệ sinh nào CĐT cũng chống thấm nhưng em biết rất nhiều căn vẫn bị thấm, chủ yếu bong tróc vữa tường chính nhà mình. Cụ nên chú ý điểm này nhé. Vì vậy, nhà em cdt hoàn thiện đủ, em vẫn làm lại.
Quá chuẩn bác ạ. Tôi không rõ lắm về món này : Khi chống thấm và lát gạch WC nhà mình thì dễ rồi, bảo đảm sàn nhà mình và tường WC không ngấm và ẩm bong vữa. Tuy nhiên, còn trần nhà mình thì phải kiểm tra chống thấm của nhà phía trên sao cho khô trần mới Ok và cho làm trần phía dưới.

sondh21563

Xe máy
E thích cách đặt vấn đề cách giao tiếp của cụ chủ thớt này. E cũng có trải nghiệm nhận chung cư bàn giao thô rồi tự hoàn thiên. Tìm được nhà thầu vừa đạt yêu cầu thẩm mỹ, chất lượng với giả cả hợp lý là quá khó. Theo E mình nên ưu tiên chọn 1 tiêu chí quan trọng hơn các thứ khác thì sẽ dễ tìm hơn. E thì đơn giản nên cứ đi loanh quanh các căn hộ khác đang hoàn thiện, thấy đội nào làm ưng ý là kết nối luôn. Tìm hiểu thông tin qua mạng bây giờ E thấy ảo lắm. Cụ chủ hoàn thiện nhà xong thì post lên đây cho mọi người tham khảo với nhé.

kimvanchinh

Xe tăng
E thích cách đặt vấn đề cách giao tiếp của cụ chủ thớt này. E cũng có trải nghiệm nhận chung cư bàn giao thô rồi tự hoàn thiên. Tìm được nhà thầu vừa đạt yêu cầu thẩm mỹ, chất lượng với giả cả hợp lý là quá khó. Theo E mình nên ưu tiên chọn 1 tiêu chí quan trọng hơn các thứ khác thì sẽ dễ tìm hơn. E thì đơn giản nên cứ đi loanh quanh các căn hộ khác đang hoàn thiện, thấy đội nào làm ưng ý là kết nối luôn. Tìm hiểu thông tin qua mạng bây giờ E thấy ảo lắm. Cụ chủ hoàn thiện nhà xong thì post lên đây cho mọi người tham khảo với nhé.
1. Đánh giá Cty nội thất qua thực tế họ đang thi công thì quá chuẩn rồi. Tuy nhiên, quan trọng nhất là KTS phụ trách công việc mình đặt, phải tiếp xúc với nhân vật này cộng với quan sát thực tế đồ gỗ và cách họ thi công thì kết được.
2. Khó cho chủ nhà là muốn tìm 1 công ty trọn gói nhưng nếu công việc nhiều quá (như của tôi từ xây trát, ốp, điện nước trần sàn sơn đến nội thất đến gần chục việc thì khó tìm Cty nào có đội thợ chuyên, do vậy phải bóc tách, nhưng bóc tách vừa vừa thôi không rất khổ trong quản lý, phối hợp và làm thủ tục vào ra công trình (khác nhà riêng thì mọi chuyện dễ dàng hơn).
3. Mạng chỉ là bước đầu để mình rà soát và tìm kiếm bước đầu. Để kết hợp đồng phải mấy bước tìm hiểu thực địa tay bắt mặt giao mới kết chứ. Nhưng khi làm việc với nhau rồi lại phải sử dụng mạng như email, facebook trao đổi ý kiến và thông tin giữa khách hàng và Cty mới hiệu quả.

kimvanchinh

Xe tăng
Quá chuẩn bác ạ. Tôi không rõ lắm về món này : Khi chống thấm và lát gạch WC nhà mình thì dễ rồi, bảo đảm sàn nhà mình và tường WC không ngấm và ẩm bong vữa. Tuy nhiên, còn trần nhà mình thì phải kiểm tra chống thấm của nhà phía trên sao cho khô trần mới Ok và cho làm trần phía dưới.
WC nhà tôi đây. Sau khi nhận sẽ phải: 1. Sửa những gì thuộc WC như dịch tường, dịch đầu nối điện, nước... 2. Chống thấm lại lần nữa sàn bằng cách bơm bổ sung keo chống thấm và ngâm nước quấy xi măng theo kiểu cổ điển. 3. Nghiệm thu sàn tầng trên (trần thô nhà mình), bảo đảm không rõ rỉ, ẩm vữa... 4. Sau đó mới cho làm nước, điện và ốp , lát, trần ...

sondh21563

Xe máy
Ống thoát nằm ngang trên hình có độ nghiêng không cụ? Cái ống này mà không có độ nghiêng là phiền lắm đấy, phiền cho cả nhà bên trên lẫn nhà cụ sau này

cobangchuacotien

Xe tăng
WC nhà tôi đây. Sau khi nhận sẽ phải: 1. Sửa những gì thuộc WC như dịch tường, dịch đầu nối điện, nước... 2. Chống thấm lại lần nữa sàn bằng cách bơm bổ sung keo
chống thấm và ngâm nước quấy xi măng theo kiểu cổ điển. 3. Nghiệm thu sàn tầng trên (trần thô nhà mình), bảo đảm không rõ rỉ, ẩm vữa... 4. Sau đó mới cho làm nước, điện và ốp , lát, trần ...

Sàn tầng trên khó bắt họ làm theo ý mình lắm cụ ơi, nhất là căn, toà của cụ vì trong hợp đồng đã xử lý chống thấm. Lúc nào họ làm cụ lưu ý họ nếu k xử lý lại là thấm xung quanh tường nhà, ẩm mốc, bẩn thỉu em nghĩ họ sẽ làm ngay.

wmek

Xe đạp
Quả là 2 chỗ bác giới thiệu là bậc KTS chuyên nghiệp và rất tâm huyết, có tài năng. Xây nhà mới, nhất là biệt thự đắt tiền mà được các bác ấy thiết kế kiến trúc và cả ngoại và nội thất thì thật tuyệt.
Tuy nhiên, tôi đoán và cảm nhận rõ rệt rằng giá thành cuối cùng cho các sản phẩm sáng tạo khá cầu kỳ, kiểu cách, độc đáo đó không dành cho giới trung lưu chứ đừng nói là bình dân. Cảm nhận nữa là dấu ấn của KTS quá mạnh, có nguy cơ lấn át các ý tưởng và nhu cầu sử dụng thực tế của người tiêu dùng. Những công trình , đồ vật để ngắm thì rất đẹp, khoe cho hàng xóm cũng rất đáng phục nhưng sử dụng nó hàng ngày chưa chắc đã thuận tiện, hài lòng cho gia chủ.
Rất tiếc cá nhân tôi 67 tuổi không còn cơ hội để làm việc với 2 KTS này. Gu của tôi là giản dị, sang trọng, hợp lý, giá phù hợp kiểu người già.
Thực ra cũng tuỳ budget, nhu cầu khách hàng mà kiến trúc sư họ thiết kế, chọn đồ bác ạ. Em còn biết một chỗ nữa là bên Pham Quang Duc interior thiết kế khá ok cụ có thể Google tham khảo :). Không thì bác có thể chọn Flexfit, Avalo,...

Chỉnh sửa cuối: