[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

meinLiebling

Xe hơi
Mấy đoạn trên, tôi có bàn nhiều về hút mùi rồi.
1. Đúng là nhiều nhà chạy theo thời trang hoặc lý do nào đó mua hút mùi "xịn" mất trên dưới 20 triệu, tôi cho là không cần thiết, và nó cũng không giải quyết được như cầu hay mong muốn về hút mùi triệt để.
2. Thiết kế hút mùi gắn liền với thiết kế không gian bếp, cách thức cũng như đặc điểm nấu nướng của từng nhà. Nó là một thiết bị cần có khoa học khí động học và thông gió để tính toán, thiết kế và thi công. Nếu cầu kỳ, phần thiết kế hút mùi và thông khí cho bếp cần có sự tham gia thêm của một kỹ sư chuyên nghiệp về thông gió...
Tuy nhiên, nếu chỉ dùng 1 cái hút mùi mua sẵn ở shop về lắp vào bếp thì nhà chung cư chỉ cần hút mùi thông dụng giá khoảng 3-7tr tôi cho là ổn.
Nhưng cần chú ý:
-Công suất hút tương xứng với không gian bếp.
-Kết hợp hút qua hút mùi với thông gió qua mở các cửa bếp và cửa khác.
-Độ ồn của máy chấp nhận được (càng thấp càng tốt).
-Dùng loại lưới chắn đơn giản chỉ có lọc chắn mỡ, không nên dùng loại có lớp lọc than hoạt tính vì nó cản gió và rất mau bị két hỏng. Nếu mua máy đã chót có lớp đó, hãy tháo bỏ.
-Lắp đùng kỹ thuật về vị trí, độ cao.
-Phần nối ống phía máy thổi ra cần cẩn thận. Đa số thợ lắp máy cẩu thả và tùy tiện làm khâu này. Nếu ống ra của máy là ống phi 150, cố gắng duy trì ống nối tiếp phải là 150 hoặc hơn, không nên bóp lại còn 100 hay nhiều nhà làm 90 sẽ cản gió, gây ồn thậm chí gây hiện tượng gió quật ngược vào trong. Ống nối phải là ống cứng PVC hoặc inox gò vuông, tròn, chỉ dùng ống mềm để nối đoạn rất ngắn thật cần thiết thôi.
-Thiết kế đường dẫn khí thổi phải đi theo đường ngắn nhất, các điểm uốn phải dùng cút chếch 135 (không dùng cut 90), thổi ra ngoài không gian trời là tốt nhất, nếu nhà chung cư bắt buộc phải thổi vào hộc kỹ thuật thì phải đục vách hộc để đưa ống 150 vào thân hộc kỹ thuật...
Em tiếc là đã ko bít đến thread này năm ngoái trước khi em sửa căn hộ của em. Giờ em mới đọc đc đến trang 127. Rất nhìu vấn đề em cần phải học và rút kinh nghiệm từ chính căn hộ em mới sửa khi đọc các bình luận của các bác. Có những vấn đề em có thể xử lý lại đc, có những vấn đề thì không. Tuy nhiên đó cũng là kinh nghiệm quý giá sau này.

duyanhvn

Xe máy
Các cụ cho e hỏi MDF An Cường nhập khẩu Malay là loại gì ạ? e tưởng An cường sản xuất cả gỗ mà 🤔 Hay là an cường họ dán thôi ạ

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Các cụ cho e hỏi MDF An Cường nhập khẩu Malay là loại gì ạ? e tưởng An cường sản xuất cả gỗ mà 🤔 Hay là an cường họ dán thôi ạ
Đúng là An Cường nhập khẩu malaysia đó cụ . Nhưng giá này thì khó có thể là gỗ An Cường . Cụ nên cân nhắc kỹ nhé .

cuchuoi0509

Xe tăng
sau muốn lắp đc mrb thì mặt tủ cả đá bết bát tầm 85-87 cụ ơi, sâu 60, giờ ai còn đóng tủ bếp cao 81 nữa

duyanhvn

Xe máy
sau muốn lắp đc mrb thì mặt tủ cả đá bết bát tầm 85-87 cụ ơi, sâu 60, giờ ai còn đóng tủ bếp cao 81 nữa
Đúng là An Cường nhập khẩu malaysia đó cụ . Nhưng giá này thì khó có thể là gỗ An Cường . Cụ nên cân nhắc kỹ nhé .
Cảm ơn cụ, các đơn vị làm nội thất có vẻ nhập nhằng nhỉ, khéo làm người quen cho hợp lý 😥

Với cả tại sao họ ko dùng tên hãng là gỗ MDF malaysia hãng X, hãng Y mà lại dùng mỗi từ "gỗ Malaysia", "gỗ Thái" :D vì có phải thái chỉ có duy nhất một loại đâu. Có loại tốt loại ko tốt mà nhỉ

kimvanchinh

Xe tăng
Cảm ơn cụ, các đơn vị làm nội thất có vẻ nhập nhằng nhỉ, khéo làm người quen cho hợp lý 😥

Với cả tại sao họ ko dùng tên hãng là gỗ MDF malaysia hãng X, hãng Y mà lại dùng mỗi từ "gỗ Malaysia", "gỗ Thái" :D vì có phải thái chỉ có duy nhất một loại đâu. Có loại tốt loại ko tốt mà nhỉ
1. Thợ may ăn giẻ, thợ vẽ ăn hồ mà cụ. Sau khi đã dán mép hoặc sản phẩm hoàn thiện xong, đố cụ biết là bên trong lõi gì. Sở dỹ nhiều công ty như Hapro nêu trên họ ghi như vậy vì khách hàng chỉ muốn gỗ phải an cường, giá lại phải rẻ. An Cường họ nhập cả lõi và tấm dán rồi họ chỉ gia công dán thôi. Tuy nhiên họ uy tín và bảo đảm nguồn gỗ nên uy tín, giá khá cao so với các hãng khác. Muốn làm gỗ AC thì phải chấp nhận giá AC thôi và dựa vào niềm tin cộng biện pháp kiểm định ngyên liệu trước khi xẻ tấm ra đóng thành phẩm (giống như kiểm tra gỗ mộc trước khi thợ sơn vec ni, phun PU...)
2. Thợ quen có khi càng quen càng lèn cho đau thôi. Tại vì bác cứ muốn AC, mà họ chả bao giờ mua AC bao giờ vì giá đắt...
Bác cần kiểm tra xem xưởng họ có quen làm gỗ AC không?
Xem giá họ offer có tương xứng với gỗ AC không?
Xem các lô gỗ họ nhập về cho từng đơn hàng có hóa đơn chính hãng của AC và các Cty chuyên phân phối của AC không (Vùng HN thường 90% là công ty Ái Linh có hóa đơn điện tử o giả, lẫn được).
Kiểm tra nguyên liệu nhập về trước khi xẻ gỗ có các dấu hiệu đúng AC không (thường MFC luôn có dấu AC ở mép tấm nguyên liệu, hoặc MDF cũng tùy lô cũng có ...).

Hoặc lấy mẫu ván gỗ họ chế tạo mang lên VP AC họ xác nhận (
VP Chương Dương hay VP Dịch Vọng)

Chỉnh sửa cuối:

meinLiebling

Xe hơi
Thợ thì hay à uôm chị nhỉ, ko chú tâm đến sự tiện dụng cho ng dùng. Mình mà ko chú ý là các ông í bạ đâu khoan đấy bạ đâu gắn đấy ngay í.
Nhà em thì bà già khó tính, có cái ban công em để cục nóng điều hoà tổng hơi to, mà bà xỉ vả em suốt. Mà em đã làm cái vách che đi rồi, chẳng xấu lắm, lại là ban công phòng thằng kon zai em, em dám chắc nó ko bao giờ thò mẹt ra ngắm cảnh, mà bà cứ chì chiết em là mài làm xấu phòng cháu tao :))
Em tự tay lắp các đồ phụ kiện trong nhà vệ sinh, ngắm, căn chỉnh, thậm chị như hộp đựng giấy vệ sinh em phải ngồi bồn, thử ướm, thử lấy giấy xem có đúng hay thuận với tay mh dùng hay ko thì em mới khoan và lắp. Thợ bảo để đó thợ làm nhưng em ko cần.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com

Em chỉ cụ cách để cụ có thể làm được gỗ an cường 100%. Có điều cụ chấp nhận giá của đúng an cường mới được :)

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
1. Thợ may ăn giẻ, thợ vẽ ăn hồ mà cụ. Sau khi đã dán mép hoặc sản phẩm hoàn thiện xong, đố cụ biết là bên trong lõi gì. Sở dỹ nhiều công ty như Hapro nêu trên họ ghi như vậy vì khách hàng chỉ muốn gỗ phải an cường, giá lại phải rẻ. An Cường họ nhập cả lõi và tấm dán rồi họ chỉ gia công dán thôi. Tuy nhiên họ uy tín và bảo đảm nguồn gỗ nên uy tín, giá khá cao so với các hãng khác. Muốn làm gỗ AC thì phải chấp nhận giá AC thôi và dựa vào niềm tin cộng biện pháp kiểm định ngyên liệu trước khi xẻ tấm ra đóng thành phẩm (giống như kiểm tra gỗ mộc trước khi thợ sơn vec ni, phun PU...)
2. Thợ quen có khi càng quen càng lèn cho đau thôi. Tại vì bác cứ muốn AC, mà họ chả bao giờ mua AC bao giờ vì giá đắt...
Xem các lô gỗ họ nhập về cho từng đơn hàng có hóa đơn chính hãng của AC và các Cty chuyên phân phối của AC không (Vùng HN thường 90% là công ty Ái Linh có hóa đơn điện tử o giả, lẫn được).
Kiểm tra nguyên liệu nhập về trước khi xẻ gỗ có các dấu hiệu đúng AC không (thường MFC luôn có dấu AC ở mép tấm nguyên liệu, hoặc MDF cũng tùy lô cũng có ...).

Cụ phân tích khá hay , chung quy lại là phải tiền nào của ấy. Các cụ cứ muốn An Cường mà tủ bếp trên + dưới có 5 triệu thì xưởng bọn em phá sản hết :(

chan dat

Xe hơi
Các cụ cho e hỏi, với mặt bằng cc như hình, hiện tại đã lên nội thất. Giờ e muốn chuyển bàn thờ từ vị trí cũ ra chỗ điều hoà thì có hợp lý không?, vị trí bàn thờ mới sẽ nằm từ tường nhà vệ sinh tới gần cửa ra vào.

L.C.D

Xe container
Theo e biết thì ko ai làm bàn thờ áp vào tường WC. Vị trí bàn thờ như trong thiết kế là hợp lý rồi cụ ạ.
Các cụ cho e hỏi, với mặt bằng cc như hình, hiện tại đã lên nội thất. Giờ e muốn chuyển bàn thờ từ vị trí cũ ra chỗ điều hoà thì có hợp lý không?, vị trí bàn thờ mới sẽ nằm từ tường nhà vệ sinh tới gần cửa ra vào.

cuchuoi0509

Xe tăng
cụ để góc tivi xem, chứ để trên sofa sau leo trèo với kê bàn xếp đồ ở dưới k tiện lắm. Chứ để cạnh điều hòa k ổn lắm. Mà như thiết kế ban đầu hình như ban thờ âm vào phòng ngủ kia là đẹp rồi mà nhỉ

duyanhvn

Xe máy

Cảm ơn cụ đã giải thích. Em không phải là muốn làm AC mà do các hãng khác bên nội thất đưa ra toàn MDF Thái vs MDF Malaysia thì em thấy không khác gì hàng noname cả. Vì bản thân không biết nên e muốn dựa vào 1 thương hiệu để xác định chất lượng thôi. thay vì tiền bỏ ra nhưng chất lượng ko tương xứng. Tuy nhiên các bên lại làm một kiểu khác thì em lại chả biết đâu mà lần ^^

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Việc để bàn thờ vào vách WC là không tốt cụ nhé .

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Cảm ơn cụ đã giải thích. Em không phải là muốn làm AC mà do các hãng khác bên nội thất đưa ra toàn MDF Thái vs MDF Malaysia thì em thấy không khác gì hàng noname cả. Vì bản thân không biết nên e muốn dựa vào 1 thương hiệu để xác định chất lượng thôi. thay vì tiền bỏ ra nhưng chất lượng ko tương xứng. Tuy nhiên các bên lại làm một kiểu khác thì em lại chả biết đâu mà lần ^^
Ngoài An Cường thì còn gỗ Minh Long của Việt Nam cũng là thương hiệu uy tín . Giá cả phải chăng mà chất lượng vẫn đảm bảo cụ ạ .

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Vị trí đang đătj của cụ là phù hợp về thẩm mỹ rồi , cụ chủ sinh năm bao nhiêu để e xem hướng có hợp không ?

chan dat

Xe hơi
Dạ e sinh năm 1985, ban công ĐB. Cụ nhìn giúp e nhé. Do bây giờ chuyển phải làm lại điều hoà, e thấy khó khăn nhưng vk e nó quyết tâm lắm.

chan dat

Xe hơi
cụ để góc tivi xem, chứ để trên sofa sau leo trèo với kê bàn xếp đồ ở dưới k tiện lắm. Chứ để cạnh điều hòa k ổn lắm. Mà như thiết kế ban đầu hình như ban thờ âm vào phòng ngủ kia là đẹp rồi mà nhỉ
Dạ để chỗ điều hoà thì phải chuyển Đh ra chỗ khác, vị trí âm tường thì không hợp hướng ạ.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Dạ e sinh năm 1985, ban công ĐB. Cụ nhìn giúp e nhé. Do bây giờ chuyển phải làm lại điều hoà, e thấy khó khăn nhưng vk e nó quyết tâm lắm.
Cụ là nam 1985 - Ất Sửu . Thuộc quẻ Càn mệnh Kim thuọc Tây Tứ mệnh. Hợp các hướng sau
Hướng Tây: được Sinh khí.
Hướng Đông Bắc: được Thiên y.
Hướng Tây Nam: được Diên niên.
Hướng Tây Bắc: được Phục vị.
Không hợp các hướng sau
Hướng Nam: phạm Tuyệt mệnh.
Hướng Đông: phạm Ngũ quỷ.
Hướng Bắc: phạm Lục sát.
Hướng Đông Nam: phạm Họa hại.
Ban thờ cụ đang đặt hướng Đông Nam là không hợp nhé . Đây là cách xem hướng ban thờ theo cung mệnh gia chủ . Tất cả chỉ là tham khảo thôi cụ nhé. Tín thì mình đặt lại cho yên tâm cụ ạ .

kimvanchinh

Xe tăng
1. Làm gỗ công nghiệp cũng cần đặt hàng tỷ mỷ như gỗ tự nhiên đó cụ ạ. Gỗ tự nhiên mình phải biết khung cửa gỗ lim, cánh chò, tủ rượu gỗ gụ, ghế cẩm lại hay trắc hay bày nọ... Và đặt hàng phải chỗ nào họ làm đúng nguyên liệu cam kết, quy định chi tiết cả thùng, hậu...
Gỗ công nghiệp có cốt gỗ, mặt dán, phương pháp dán, phương pháp gia cố các khớp (mộng nối). Riêng về cốt gỗ thôi có MDF và MFC là thông dụng nhất, riêng khu chậu rửa và chỗ chịu nước như WC cần làm Picomat, chỗ nào cần uốn éo có thể dùng Plywood... MDF rất tốt nhưng nó chịu lực rất kém, nếu làm những đồ cần chịu lực như tủ đứng đựng nhiều đồ, giường ngủ, giá sách lớn, có nguy cơ bị võng các tấm ngang sau này, do vậy các đồ đó nên dùng MFC hay hơn MDF.

Tấm phủ mặt thông dụng có Laminate, Melamin và sơn bệt. Hiện nay nếu nhìn bề ngoài người thường khó phân biệt Laminate và melamin cùng vân, màu. Nó chỉ khác nhau về độ chống xước và độ bền sau này sử dụng. Laminate dắt hơn melamin gần gấp đôi nên có khi người ta chỉ dùng nó cho các tấm chịu va đập như cánh tủ...

2. Về phía thợ mộc, họ phải mua nguyên liệu theo tấm chuẩn và thích đóng cùng 1 vật liệu cho tất cả lô đồ khách đặt. Họ lên TK SX và lệnh cắt gỗ theo máy tính nên nếu làm lắt nhắt quá họ không làm hoặc giá thành cao...

3. Do vậy, nếu bác làm ít, phải chấp nhận theo mẫu và thói quen nguyên liệu xưởng mộc họ vẫn làm. Tiề nào của nấy thôi, bác chọn thợ rồi đặt.
Nếu làm đủ nhiều (khoảng năm bảy chục triệu trở lên, số lượng gỗ cốt vài chục tấm), bác có quyền yêu cầu chi tiết về các yếu tố như cốt gỗ, tấm hậu, mặt phủ, phụ kiện bản lề ray...