[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

kimvanchinh

Xe tăng

kimvanchinh

Xe tăng
Các cụ có biết đội thợ nào sửa nhà ở HN uy tín k ah
Cụ sửa hạng mục gì và dự tính tổng chi phí bao nhiêu thì người mách mối mới sát được . Tôi có biết đội thợ sửa khá ok nhưng phải có chỗ ngủ cho thợ tại ctrinh. Họ làm xây, điện nước trần sàn ốp được . Cần thì inbox hay hơn trả lời công khai

kimvanchinh

Xe tăng
So với vách kính dùng phụ kiện VVP (SX TQ) inox 304 giá c ao hơn 2 lần mà kính lại 8 ly thay vì 10 ly thì biết vách Fendi thuộc đẳng cấp cao rồi . Tuy nhiên, tôi không thích cái len chắn gờ sàn của thiết kế. Tôi thường TK nhà WC chỉ có 1 lỗ thoát sàn và từ khu chung vào gian tắm không có bậu

cuncon0686

Xe tải
Hàng của các hãng lớn thì giá thành bao giờ cũng cao. Ko thể so sánh với các cơ sở nhỏ lẻ gia công được.

kimvanchinh

Xe tăng
Hàng của các hãng lớn thì giá thành bao giờ cũng cao. Ko thể so sánh với các cơ sở nhỏ lẻ gia công được.
Cái kính thì giống nhau 100% . Hải Long đạt chuẩn quốc tế rồi. Chỉ còn phụ kiện và kỹ thuật lắp đặt. Phụ kiện nếu mình mua trực tiếp được giá chiết khau đúng hãng thì rất ok. Kỹ thuật thì lựa thợ chứ không phải hãng lớn ở Việt Nam thì thợ khéo tay hơn. Cũng cần cảnh giác trả tiền thương hiệu và danh ảo quá lớn hoặc treo đầu dê bán thịt chó thôi.

largo_kent

Xe tăng
Mấy món này cứ đc báo giá ổn thì xúc thôi bác. Cứ đúng kính ngon, phụ kiện xịn, giá hợp lý là làm được. Bác đi vào lặt vặt từng món như phụ kiện phải tự mua cho rẻ...vv xong đến lúc lại mua phải phụ kiện phake như cụ Chính, vừa bực mình vừa tốn thêm tiền, được cái là có thêm hiểu biết!

Riêng vách kính tắm thì cụ có thể tham khảo công ty Hoàng Gia, là công ty con của Hải Long chuyên thi công lẻ thì phải,ở trên otofun này cũng có gian hàng của công ty đó hay sao ấy, trước em làm cũng ổn!

cuncon0686

Xe tải
Mấy món này cứ đc báo giá ổn thì xúc thôi bác. Cứ đúng kính ngon, phụ kiện xịn, giá hợp lý là làm được. Bác đi vào lặt vặt từng món như phụ kiện phải tự mua cho rẻ...vv xong đến lúc lại mua phải phụ kiện phake như cụ Chính, vừa bực mình vừa tốn thêm tiền, được cái là có thêm hiểu biết!

Riêng vách kính tắm thì cụ có thể tham khảo công ty Hoàng Gia, là công ty con của Hải Long chuyên thi công lẻ thì phải,ở trên otofun này cũng có gian hàng của công ty đó hay sao ấy, trước em làm cũng ổn!
Mình cũng phải đặt niềm tin vào chỗ nào đúng ko cụ? Cái j cũng sợ lừa đảo thì tự tay sx mới yên tâm

tinaliuyifei

Xe hơi
Mình cũng phải đặt niềm tin vào chỗ nào đúng ko cụ? Cái j cũng sợ lừa đảo thì tự tay sx mới yên tâm
chứ gì nữa.tách quá nhiều.lúc kết hợp cho thẩm mỹ cũng khó
bác nên nhớ.xây dựng ngoài độ bền vật liệu còn có độ bền sử dụng. nếu quá lắt nhắt thì độ bền sử dụng,thẩm mỹ ko cao
ngành nghề gì cũng thế cả.họ cũng cạnh tranh lắm.ko phải lời gấp 2,3 đâu
mình thấy bác kia giới thiệu công ty con của hải long.chấp nhận dc.or bác tìm công ty chuyên kính là dc.

largo_kent

Xe tăng
Đúng rồi cụ, cứ đúng công ty phân phối hoặc đại lý chính hãng mà phang là đc, vừa muốn ngon bổ rẻ, hàng chính hãng nhưng chiết khấu cao thì người khác sống bằng gì!
Đợt em làm nhà, em ko đòi hỏi thầu phải chiết khấu nọ kia, đc cái họ uy tín nên toàn dẫn em đi cho tự thanh toán. Về cơ bản các món to, tách lẻ rời thì mình tìm giá tốt nhất, còn trong 1 gói đồng bộ thì ko nên lăn tăn quá, mất thời gian.

ngu ngơ

Xe điện
chứ gì nữa.tách quá nhiều.lúc kết hợp cho thẩm mỹ cũng khó
bác nên nhớ.xây dựng ngoài độ bền vật liệu còn có độ bền sử dụng. nếu quá lắt nhắt thì độ bền sử dụng,thẩm mỹ ko cao
ngành nghề gì cũng thế cả.họ cũng cạnh tranh lắm.ko phải lời gấp 2,3 đâu
mình thấy bác kia giới thiệu công ty con của hải long.chấp nhận dc.or bác tìm công ty chuyên kính là dc.
Em quen một bạn đầu tư cho gói nội thất căn hộ 130m2 khoảng hơn 1,5tỷ. Chất lượng thì tốt nhưng chưa về ở vì cứ đến lại thấy sự lôm côm trong thiết kế :)) Khó nhất là tìm được kts chứ không phải là vật liệu. Em nghĩ kts giỏi là người phải truyền được ý tưởng thiết kế của mình cho chủ nhà, chủ nhà phải biết cách duy trì và biến đổi ý tưởng cho phù hợp trong quá trình sử dụng. Không làm được như thế thì chỉ 6 tháng, 1 năm căn nhà trở thành nhàm chán.

kimvanchinh

Xe tăng
Người Việt mình giờ có tiền làm nhà nhưng lại sống cạnh một ông khổng lồ về sx hàng giả là TQ, cộng với đạo đức kinh doanh của các hãng cũng như thợ Việt tạo nên một thị trường bát nháo rất nhiều hàng giả hàng nhái mà người có trí tuệ và tỉnh táo cần tránh. Topuc tôi lập và viết bài cũng có 1 mục đích giúp mọi người làm sao để không sa vào bẫy làm ăn của các công ty, thợ kinh doanh hàng giả.

Trong lĩnh vực xây dựng, hàng giả dễ thao túng nhất, đơn giản bởi vì nó là sản phẩm không thông dụng, người tiêu dùng chỉ mua nó 1 vài lần là cùng, thiếu kinh nghiệm.

Trong các hàng hóa xây dựng, hàng kỹ thuật không quy chuẩn là dễ làm giả nhất.

Trong các hàng hóa phi quy chuẩn thì phụ kiện cửa kính, vách kính là dễ làm giả nhất, dễ bịp khách hàng nhất.

Các phụ kiện kính có uy tín và giá vừa phải ở Việt nam có VVP, Hafele, AMG, Adder, Hand, Hander và 1 vài hãng Nhật, hàn..., nhưng VVP và Hafele là hay được dùng nhất vì thiết kế nhẹ nhàng, phù hợp, giá cả phải chăng. 2 hãng này cũng bị làm giả nhiều nhất đến mức loạn mà chính hãng cũng không làm gì được. Một cái tay cầm chính hãng giá khoảng 800k (loại SX TQ) nhưng họ làm giả bán chỉ 200K , chênh giá nhau 4 lần. Khi thợ lắp cho nhà bạn họ tráo được phụ kiện họ ăn không của bạn 3 lần giá.

FENDI LÀ HÃNG GÌ?

Tôi được biết Fendi là hãng thời trang của Ý, sản xuất thời trang thôi. Nhưng ở VN có 1 nhóm nhà kinh doanh sx và bán vách kính WC và họ nói là Fendi là hãng vách kính Úc???

Tôi không báo giờ mua Tv của hãng Gucci hoặc mua quần áo của hãng Boss.

Tôi có thể kết luận Fendi là thương hiệu thuần Việt do các nhà sx Việt lập nên và bán vách tắm cho người Việt với giá cao hơn 3-4 lần bình thường với kính Hải Long bình thường và phụ kiện đặt sx Trung Quốc gắn tên fendi là hãng vô danh tiểu tốt về cơ khí nhưng lòe được các đầu óc thiếu minh mẫn thích sang chảnh với thương hiệu rất thời trang là Fendi.

Tôi còn phát hiện UTEN cũng là hãng đểu về công tắc ổ cắm, lừa không phải cỡ bác cuncon thích làm vách kính tắm 15tr Fendi mà toàn đại gia làm biệt thự qua tay bọn nhà thầu đểu gắn thứ khỉ gió UTEN làm công tắc nhà giàu...

Và còn nhiều hãng nữa ở các mặt hàng khác nữa...

Chuyện tin hay không có niềm tin vào hãng, vào công ty, vào thương hiệu , vào thợ là chuyện kỹ năng của từng người.

Không tin vào thợ sao tôi làm được những công trình có khi chi hàng mấy tỷ bạc.

Tin vào ai mới là quan trọng.

Đố các bác đặt thợ/ công ty làm kính làm phụ kiện Hafele, VVP mà để họ tự tung tự tác mà có đúng phụ kiện hãng vào nhà mình đấy?

Công ty kính có thể đàng hoàng nhưng chính họ cũng bị lừa bởi công ty cấp phụ kiện (thường khi lắp đặt họ mới gọi bên phụ kiện cấp hàng cho).

Công ty bán phụ kiện có thể đàng hoàng nhưng có khi chỉ nhân viên thủ kho họ gian lận là hỏng hết việc của mình...

Riêng đồ Hafele tôi cứ phải bóc tách mua trực tiếp từ hãng hoặc từ các đại lý cấp 1 của chính Hafele (ví dụ Cty Hưng Thành hoặc Cty của bác Ngothutrung trên off này), dù đó chỉ là vài cái bàn lề, vài cái ray, vài cái khóa...

Các bác lên Thạch thất mà xem phụ kiện Hafele, Carriny họ dùng loại gì?

Một cái vách kính loại đơn giản: kính Hải Long có giá của nó, phụ kiện hafele có giá của nó, cộng lại khoảng 5-6 triệu, rất OK nếu tìm đúng thợ, công ty làm chuẩn.

Mất toi 15 tr cho 1 vách kính mà phụ kiện thời trang Fendi , ban đầu thấy hào nhoáng khác người, dùng vài năm biết tay nhau. Mạ đi đằng mạ, màu đi đằng màu, bản lề thì han gỉ ...

Nhà giàu còn bị lừa chứ chả gì người thường. mấy ông mua UTEN dùng 1-2 năm khóc dở mếu dở...

Tôi luôn làm và khuyên làm công tắc ổ điện phải là các hãng chính hãng xịn (dù sx tại TQ) như Simon, Schneider, Panasonic...

Đồ TQ cũng tốt nếu là chính hãng như nhôm singfa, phụ kiện nhôm Kinlong... Nhưng TQ mà làm nhái hãng Âu thì không thể tốt các bác ạ.

Chỉnh sửa cuối:

kimvanchinh

Xe tăng
Đúng rồi cụ, cứ đúng công ty phân phối hoặc đại lý chính hãng mà phang là đc, vừa muốn ngon bổ rẻ, hàng chính hãng nhưng chiết khấu cao thì người khác sống bằng gì!
Đợt em làm nhà, em ko đòi hỏi thầu phải chiết khấu nọ kia, đc cái họ uy tín nên toàn dẫn em đi cho tự thanh toán. Về cơ bản các món to, tách lẻ rời thì mình tìm giá tốt nhất, còn trong 1 gói đồng bộ thì ko nên lăn tăn quá, mất thời gian.
Bác vui lòng chỉ cho cái chính hãng FENDI nó ở đâu trên thế giới và website của nó là gì?
Và công ty phân phối hay đại lý cấp 1 của fendi nhà tắm nó là công ty nào?

Ở đây nói chuyện cụ thể chứ không phải phương pháp luận nữa.

Chính hãng và là hãng xịn quan trọng số 1.

Hàng trăm thương hiệu ở Việt nam hiện nay như Fendi, Uten, .... chỉ là hãng nhái lừa người chguws làm gì có chính hãng

Chiết khấu cũng rất quan trọng. Ví dụ mua hàng các hãng kỹ thuật như schneider, panasonic, Dulux, hafele .. mua làm nhà là số lượng khá, chiết khấu có thể cao đến 40-50%. Tổng vật tư mình mua cho ngôi nhà bình thường có thể hơn 1 tỷ, riêng tiền chiết khấu đã là 400 tr rồi bác.

Tôi mua các vật tư kỹ thuật đều chia nhóm để lấy của 1 số nhà cung cấp họ bán chiết khấu cao tội gì không lấy, tiết kiệm hàng trăm triệu.

largo_kent

Xe tăng
Bác vui lòng chỉ cho cái chính hãng FENDI nó ở đâu trên thế giới và website của nó là gì?
Và công ty phân phối hay đại lý cấp 1 của fendi nhà tắm nó là công ty nào?

Ở đây nói chuyện cụ thể chứ không phải phương pháp luận nữa.

Chính hãng và là hãng xịn quan trọng số 1.

Hàng trăm thương hiệu ở Việt nam hiện nay như Fendi, Uten, .... chỉ là hãng nhái lừa người chguws làm gì có chính hãng

Chiết khấu cũng rất quan trọng. Ví dụ mua hàng các hãng kỹ thuật như schneider, panasonic, Dulux, hafele .. mua làm nhà là số lượng khá, chiết khấu có thể cao đến 40-50%. Tổng vật tư mình mua cho ngôi nhà bình thường có thể hơn 1 tỷ, riêng tiền chiết khấu đã là 400 tr rồi bác.

Tôi mua các vật tư kỹ thuật đều chia nhóm để lấy của 1 số nhà cung cấp họ bán chiết khấu cao tội gì không lấy, tiết kiệm hàng trăm triệu.
Em có bảo Fendi là tốt và nên mua đâu cụ?
Em bảo là tìm đến các công ty chuyên làm, ví dụ như kính Hoàng Gia...vvv thì đương nhiên là uy tín và đỡ mất công cụ nhé!

Nhà em làm vách kính Hoàng Gia, phụ kiện VVP đấy cụ, các thiết bị khác là của inox BẢO, cụ rảnh mời cụ đến xem nó là phake loại mấy. Cụ cop nhặt được thông tin các nơi rồi mất lòng tin bla bla không có nghĩa là cụ hiểu hết ngành nghề của từng món.

Cùng 1 cách tiếp cận: em bảo thầu các món anh mua, món nào anh mua đc rẻ hơn em thì tốt, không thì cố gắng đúng xịn cho em là được. Và thầu dẫn em đi thanh toán tận nơi, chiết khấu đúng cho nhà thầu.
Còn cụ, sao cuối cùng cụ lại mua phải VVP (hay Hafele) fake thế? Xin thưa với cụ là hàng xịn chính hãng thì không có chiết khấu cao kiểu 50% đâu cụ ạ, trừ khi là hàng lỗi mốt, dọn kho, còn hàng fake thì mới hay chiết khấu cao thôi.

Cụ chửi Fendi, Uten chỉ là hãng nhái lừa người tiêu dùng, nhưng lại vẫn mua cái bếp Chef cũng dạng công ty khác y chang. Khi được tụi em tư vấn cho thì cụ lại bảo linh kiện Đức bla bla với rẻ là được?

Chỉnh sửa cuối:

kimvanchinh

Xe tăng
Em có bảo Fendi là tốt và nên mua đâu cụ?
Em bảo là tìm đến các công ty chuyên làm, ví dụ như kính Hoàng Gia...vvv thì đương nhiên là uy tín và đỡ mất công cụ nhé!

Nhà em làm vách kính Hoàng Gia, phụ kiện VVP đấy cụ, các thiết bị khác là của inox BẢO, cụ rảnh mời cụ đến xem nó là phake loại mấy. Cụ cop nhặt được thông tin các nơi rồi mất lòng tin bla bla không có nghĩa là cụ hiểu hết ngành nghề của từng món.

Cùng 1 cách tiếp cận: em bảo thầu các món anh mua, món nào anh mua đc rẻ hơn em thì tốt, không thì cố gắng đúng xịn cho em là được. Và thầu dẫn em đi thanh toán tận nơi, chiết khấu đúng cho nhà thầu.
Còn cụ, sao cuối cùng cụ lại mua phải VVP (hay Hafele) fake thế? Xin thưa với cụ là hàng xịn chính hãng thì không có chiết khấu cao kiểu 50% đâu cụ ạ, trừ khi là hàng lỗi mốt, dọn kho, còn hàng fake thì mới hay chiết khấu cao thôi.

Cụ chửi Fendi, Uten chỉ là hãng nhái lừa người tiêu dùng, nhưng lại vẫn mua cái bếp Chef cũng dạng công ty khác y chang. Khi được tụi em tư vấn cho thì cụ lại bảo linh kiện Đức bla bla với rẻ là được?
Đúng đấy bác, các công ty chuyên ngành và uy tín họ sẽ tư vấn đúng cho mình

largo_kent

Xe tăng
Tin vào ai mới là quan trọng.

Đố các bác đặt thợ/ công ty làm kính làm phụ kiện Hafele, VVP mà để họ tự tung tự tác mà có đúng phụ kiện hãng vào nhà mình đấy?

Công ty kính có thể đàng hoàng nhưng chính họ cũng bị lừa bởi công ty cấp phụ kiện (thường khi lắp đặt họ mới gọi bên phụ kiện cấp hàng cho).

Công ty bán phụ kiện có thể đàng hoàng nhưng có khi chỉ nhân viên thủ kho họ gian lận là hỏng hết việc của mình...

Riêng đồ Hafele tôi cứ phải bóc tách mua trực tiếp từ hãng hoặc từ các đại lý cấp 1 của chính Hafele (ví dụ Cty Hưng Thành hoặc Cty của bác Ngothutrung trên off này), dù đó chỉ là vài cái bàn lề, vài cái ray, vài cái khóa...
Sợ! :(

kimvanchinh

Xe tăng
Có một số thứ rất nhỏ nhặt nhưng nếu lơ là nó lại không nhỏ chút nào trong làm nhà.
Đó là các phụ kiện cơ khí sắt thép inox, ốc vít, đặc biệt ở các vị trí độ ẩm cao như phòng tắm, bếp...

Tôi đã thấy nhiều nhà làm bếp xong vài tháng bản lề xộc xệch, ốc vít gỉ sét, cánh cửa mở rít hoặc va đạp nhau.
Hoặc nhà vệ sinh khóa cửa vàng chóe lịch sự nhưng mạ vàng bay lỗ chỗ, gỉ sét lộ ra rất kinh, hèm khóa thì kẹt, bản lề kẹt.
Phụ kiện vách tắm ố gỉ từng chỗ, từng chỗ..., càng lau chùi bằng chất tẩy rửa mạnh cành gây gỉ sét...
Hoặc cả một bộ giá khăn khá đẹp bằng inox 304 nhưng lộ ra cái vít sắt gỉ sét đen sì...

Do vậy, việc kỹ tính trong lựa chọn, giám sát thi công các phụ kiện sắt thép, inox rất quan trọng, không thừa.

Nếu gặp công ty thi công các phần việc liên quan họ tử tế, bảo đảm đến từng con vít nở inox 304 khi bắt vít khu tắm và bếp thì cũng yên tâm. Nhưng thử hỏi các bác giưới thiệu cho tôi công ty nào ở Hà Nội làm vậy? Họ còn có lãi chứ?
Tôi luôn đòi hỏi cao hơn mức họ định làm và trả công và chi phí phát sinh nếu cần (chứ không như các bác nghĩ thiển cận là tôi chỉ muốn giá rẻ). Tôi không tiếc tiền cho những chi tiết quan trọng bên trong, thưởng thêm cho thợ nếu họ làm tốt, làm đúng yêu cầu, nhưng chi phí cho phụ kiện tôi cố gằng làm sao để không bị án đó lừa lọc, tráo hàng, treo đầu dê bán thịt chó hoặc ba hoa cả vú lấp miệng em coi đồ rởm của họ là số 1.
Dù công ty tử tế cũng không nên bỏ qua khâu thẩm định hàng mẫu tại công ty nếu thấy đúng thì chụp ảnh làm mẫu sau nghiệm thu có căn cứ.

Nếu công ty thi công họ cũng lấy phụ kiện từ bên thứ ba mình phải ra điều kiện về hàng hóa hoặc tự mình mua phụ kiện ở hãng hoặc đại lý tin cậy (giá cao hơn cũng phải mua).

Khi nhận hàng phải kiểm tra từ bao bì đến mã số hàng, mã vạch phải đúng xuất xứ ghi trên bao bì. Nhận diện bằng mắt và tay về độ tin cậy của nhà sx họ hướng dẫn...
Ốc vít khu nào cần ốc inox thì mua về (trên Thuốc Bắc bán nhiều) cho thợ làm, hoặc chấm sơn chống gỉ sau khi bắt vít chặt...

Đồ gỗ, cánh cửa, vách kính bền hay không là ở phụ kiện.

Phụ kiện cũng khá đắt tiền và hay bị tráo hàng, làm giả , làm đểu...

Dưới đây là mấy hình ảnh về nhận diện khóa Hafele so với khóa Hafele giả.

Cần nhớ bọn TQ nó SX tất tần tật cái gì có giá trị mà người VN không biết phân biệt thật giả...
Cần nhớ các Cty thi công và cung cấp phụ kiện ở VN họ chạy theo lợi nhuận là chính, họ biết chiều theo máu ham rẻ tiền của khách hàng VN và tính ưa sang chảnh hào nhoáng của người Việt...
Càn nhớ là nhiều bác thợ họ cũng mù tịt về thật giả, họ chỉ biết làm.

Chỉ có chủ nhà là phải chịu trận nếu mua phải hàng giả hoặc hưởng thụ đúng đồ thật nếu cẩn thận hoặc gặp may.

Chỉ cần chủ nhà chịu khó 1 tý, cẩn thận 1 tý, chi tiền thêm 1 tý nếu cần...

kimvanchinh

Xe tăng
Hãng lớn như Hafele, Panasonic, Gronhe... họ có chiến lược bán hàng và chiến lược giá có phân khúc rõ rệt.
-Hàng SX Âu, bán Âu Mỹ giá thường rất cao.
-Hàng SX TQ chuẩn Âu bán giá khá.
-Hàng SX TQ hay VN chuẩn chất lượng cạnh tranh cho thị trường VN thì giá cạnh tranh (không cao) nhưng chất lượng không cao.

Không cao nhưng nó còn hơn vạn lầm hàng lởm, hàng nhái, hàng lòe bịp về thương hiệu, không rõ xuất xứ.

Hãng nhỏ mà chất lượng cao thì cả chất và giá có khi còn cao hơn cả hàng hãng lớn, haown hẳn bọn hàng đểu.

Ví dụ đồ inox và phụ kiện: Hãng nhỏ BAO sx tại Việt nam họ làm phụ kiện inox rất chuẩn, giá khá cao chứ không thấp.
-Hafele hoặc Panasonic dòng bán VN chất lượng bình thường giá bình thường.

Rất tiếc cho bác, cái vách kính Fendi bác chọn nó chẳng phải hãng lớn mà thuộc nhóm hãng và hàng lởm.

Cái khóa, cái bếp, cái quạt điện, cái điều hòa... cần mua của hãng lớn và uy tín, bảo hành chuẩn.
Ngay cái cánh cửa cũng cần làm hãng chuẩn vì nó cần chuẩn khung, chuẩn gỗ, chuẩn khóa...
Nhưng cái vách kính bình thường cho nhà WC bình thường hoặc tấm tôn, bản chất nó chỉ cần vật liệu chuẩn và phụ kiện chuẩn cộng tay nghề thợ chuẩn trong lắp đặt ...

Kính thì dùng Hải Long là nhất bảng rồi (cũng giống như mặt bếp dùng vicostone là nhất) chứ kính Fendi chuyên thời btrang quần áo giwof giả danh làm kính tôi cho là lởm.
phụ kiện thì cứ chính hãng Hafele, AMG, Adler, Hander hoặc VVP mà chơi là tốt.
Phụ kiện vách kính FENDI thì chưa có tiếng ở đâu cả. Họ chỉ lòe người thôi.

Chỉnh sửa cuối: