[Funland] Lượt trận thứ 2 Vòng loại World Cup châu Á: Việt Nam quyết chiến Trung Quốc và Oman!

FFX

Xe buýt
Quay lại chuyện thủ môn, em vẫn nghĩ là nếu nhà mình chịu khó thoáng thoáng một tẹo để nhập tịch được Filip Nguyễn thì trận vừa rồi có khi được 3 điểm :)
Có cậu Patrick Lê Giang đang bắt chính tại giải Séc, đã có quốc tịch Việt Nam rồi

zizou81

Xe hơi
Nhìn lại trận thua TQ hôm qua, em thấy một số cầu thủ như Hồng Duy, Văn Toàn, Công Phượng, Quang Hải đã hết tiềm năng phát triển. Những cầu thủ nói trên không đủ thể hình, thể lực để đá thứ bóng đá tầm Châu Á ( chưa nói tầm TG).
Quả thua cuối cùng 1 phần lỗi của Thủ thành Tấn Trường. Có lẽ Tấn Trường cũng đã chạm ngưỡng, hết khả năng tiến bộ rồi. Nghỉ thôi.
Quang Hải đá tốt mà cụ, có mấy cầu thủ HAGL thì có lẽ hết tiềm năng rồi. nhìn Văn Toàn với Xuân Trường vào thay người H2 mà đá 10phut đã thở dốc.

Freeman Bodhany

Xe tăng
Quang Hải đá tốt mà cụ, có mấy cầu thủ HAGL thì có lẽ hết tiềm năng rồi. nhìn Văn Toàn với Xuân Trường vào thay người H2 mà đá 10phut đã thở dốc.
Quang Hải mất hút suốt cả trận, được mỗi quả chuyền cho Tiến Linh ghi bàn cuối hiệp 2.
Cách đá của Quang Hải em không đánh giá cao, khi gặp đối thủ bắt áp sát thì " tắt điện toàn tập ". Đấy là TQ chưa thực sự mạnh, chứ gặp Úc - Nhật thì Quang Hải có mà chỉ ngã lăn quay giữa sân liên tọi. :D

belo

Xe điện
Bàn trận Oman các cụ ơi.
Ngày xưa, tuyển VN mình từng là cảm hứng chiến thắng cho Oman đấy các cụ. Số là, sau khi chứng kiến tuyển VN hạ đệ tứ anh hào thế giới đương thời là HQ, HLV Oman đã nói với các học trò: VN thắng được HQ, không có lẽ gì Oman không thắng được HQ.
Hôm tới, thì sao, theo lý thuyết các vận động viên cần khoảng 2 tuần để thích nghi với nhiệt độ môi trường cao hơn bình thường của họ. Vậy yếu tố địa lợi của Oman đã giảm bớt khi Vn có thời gian làm quen khí hậu Tây á. Về nhân hoà và thiên thời thì em không biết.

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Ngày hôm nay, Liên đoàn bóng đá châu Á (AFC) đã công bố trọng tài bắt chính trận đấu giữa đội tuyển Việt Nam và Oman. Đó là trọng tài người Jordan, Makhadmeh Adham Mohammad Tumah

Vova

Xe container
Có cậu Patrick Lê Giang đang bắt chính tại giải Séc, đã có quốc tịch Việt Nam rồi
Em thấy thực ra tuyển mình không nhiệt tình lắm với cầu thủ gốc Việt. Như dạo trước Lee Nguyen em sợ còn nhiều khi đói bóng. Đá ở đây không được, trong khi về lại US thì đá tốt phết. Nói chung nếu kiếm được cầu thủ tốt thì cũng phải nhiệt tình săn đón, chứ cứ ngồi đợi theo kiểu yêu nước thì ông phải đá em sợ chẳng thu hút được ai. Vốn dĩ mấy cầu thủ gốc Việt đấy lớn lên ở bên kia, suy nghĩ cũng theo kiểu thanh niên bên ấy. Tiếp nữa, tham gia tuyển Việt Nam thực ra cũng không phải quá hấp dẫn kể cả về tài chính cũng như chuyên môn (trừ các chú xác định nổi tiếng chút rồi chuyển qua quảng cáo, showbiz). Chưa kể đá tốt không sao, dở vài trận là bị vùi dập không thương tiếc.
Thế hệ vừa rồi có thể coi là thế hệ vàng của bóng đá Việt Nam, bắt đầu từ giờ nếu không tìm kiếm được các nhân tố mới em sợ đội tuyển sẽ yếu đi chứ không phải trở thành đại ca ổn định của bóng đá khu vực như Thái Lan .

hjenyen211

Xe tải
các cụ cm làm cháu quan ngại ghê
liệu mấy quả đây

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Em thấy thực ra tuyển mình không nhiệt tình lắm với cầu thủ gốc Việt. Như dạo trước Lee Nguyen em sợ còn nhiều khi đói bóng. Đá ở đây không được, trong khi về lại US thì đá tốt phết. Nói chung nếu kiếm được cầu thủ tốt thì cũng phải nhiệt tình săn đón, chứ cứ ngồi đợi theo kiểu yêu nước thì ông phải đá em sợ chẳng thu hút được ai. Vốn dĩ mấy cầu thủ gốc Việt đấy lớn lên ở bên kia, suy nghĩ cũng theo kiểu thanh niên bên ấy. Tiếp nữa, tham gia tuyển Việt Nam thực ra cũng không phải quá hấp dẫn kể cả về tài chính cũng như chuyên môn (trừ các chú xác định nổi tiếng chút rồi chuyển qua quảng cáo, showbiz). Chưa kể đá tốt không sao, dở vài trận là bị vùi dập không thương tiếc.
Thế hệ vừa rồi có thể coi là thế hệ vàng của bóng đá Việt Nam, bắt đầu từ giờ nếu không tìm kiếm được các nhân tố mới em sợ đội tuyển sẽ yếu đi chứ không phải trở thành đại ca ổn định của bóng đá khu vực như Thái Lan .
Chuẩn ại! Các cầu thủ trẻ gốc Việt, được đào tạo bài bản và có triển vọng thì họ vẫn chờ đợi, cố gắng tìm kiếm các cơ hội phát triển và khẳng định mình ở các giải đấu nước ngoài!

Lựa chọn về chơi Vleage và đội tuyển VN chỉ là ưu tiên khi họ hết cơ hội thi đấu ở nước ngoài!

Còn giải pháp nhập tịch cầu thủ thì càng không ổn - từ kinh nghiệm của TQ, Indo, Malay, Phi...

D nâu

Xe điện
Quang Hải mất hút suốt cả trận, được mỗi quả chuyền cho Tiến Linh ghi bàn cuối hiệp 2.
Cách đá của Quang Hải em không đánh giá cao, khi gặp đối thủ bắt áp sát thì " tắt điện toàn tập ". Đấy là TQ chưa thực sự mạnh, chứ gặp Úc - Nhật thì Quang Hải có mà chỉ ngã lăn quay giữa sân liên tọi. :D
Không chỉ Quang Hải mất hút mà toàn đội mất hút? Hiệp 1 luôn. Em tưởng đang xem một trận nào đó của vô dịch quóc gia chứ không phải vòng loại thứ 3. Hậu vệ yếu như thế hàng tiền vệ phải vật lộn vừa lo bảo vệ khung thành vừa lên tấn công sao nổi. Trước đây hai cánh mạnh còn tham gia hỗ trợ tấn công thì các tiền vệ mới rảnh chân mà đá chứ? Hôm qua thì hiệp 1 bỏ đi vì lý do chắc cụ hiểu rồi còn gì? Riêng Quang Hải em đánh giá tiền vệ chơi hay nhất tuyển Việt Nam nhưng do đội tuyển bị chấn thương quá nhiều trụ cột như Văn Hậu và Hùng Dũng, Trọng Hoàng thì gánh team sao nổi. Mẫu Quang Hải là cầu thủ toả sáng vào thời điểm trong vòng 2 và 3 này bạn ấy có 03 bàn rồi. Tiền đạo như Văn Toàn Công Phượng còn chưa có bàn nào? Quang Hải còn phải có vai trò hỗ trợ phòng ngự và kiến tạo cho các tiền đạo nữa. Nhỏ con như bạn ấy mà toàn chơi cả trận như vậy là quá tốt. Nhanh, khoẻ, khoé. Ngoài ra còn bị cầu thủ kèm chặt nữa. Xem 02 trận gần nhất cứ Quang Hải có bóng là đội bạn phạm lỗi ngay. Tuy nhiên có trận hay trận chưa hay do điểm rơi phong độ từng trận thôi.

Chỉnh sửa cuối:

barca_vd

Xe hơi
Gelexia riverside, Yên Sở, Hoàng Mai, Hà Nội
Hình như
Ngoài chuyện giỏi chửi người.
Cụ còn giỏi cả môn nói trước quên sau nữa.
Em thật sự quan ngại về kĩ năng đọc hiểu cơ bản của cụ đấy :D Cụ có nhìn thấy cái chữ VÌ to như mả bố thằng ăn mày và cả cái vế đằng sau nó không:D hay lại đi bắt bẻ tìm mỗi chữ “thua” thôi:)) thôi, cụ lại nhà ạ !

born2run

[Tịch thu bằng lái]
MU cho ra lò lứa cầu thủ 92 như Beck , Scholes vv . Từ đó đến giờ MU chẳng đào tạo được 1 cầu thủ nào ngang tầm đám đó , chứ đừng nói là hơn .

Còn bóng đá cũng như các môn thể thao khác luôn phát triển , 1 cầu thủ Anh bây giờ hơn 1 cầu thủ Anh khác cách đây 20 năm thì nó là điều dĩ nhiên . Nhưng cầu thủ Anh phát triển , nhưng không lẽ các đội tuyển khác họ đứng yên ?

Bóng đá VN lứa cầu thủ này là tốt nhất từ trước đến giờ . Lứa kế cận thì còn lâu mới bằng cụ ạ . Bằng chứng là những đội U19 , 20 không có vẹo gì khi tham dự giải châu lục cả .
Nền bóng đá như VN đào tạo được lứa cầu thủ cả là quá trình gian nan . Bởi vì cơ sở , cách thức quản lý của ta thua xa họ . Ví dụ những đội như Hàn , Nhật kể cả Thái vv họ áp dụng bóng đá học đường nên việc phát hiện tài năng dễ hơn ta rất nhiều .
Thế thì ý cụ là sau lứa này VN nên giải tán vì không gặt hái được gì nữa đâu hay thế nào?

NhiepPhong111

Xe hơi
Thế thì ý cụ là sau lứa này VN nên giải tán vì không gặt hái được gì nữa đâu hay thế nào?
Cụ nói y như mấy anh trên vnexpress ấy,kiểu thấy V-league có tiêu cực gì thì hô hào hủy giải đấu luôn.Ý cụ kia có lẽ giống tôi - nghĩa là VN có lứa cầu thủ này là chuyện hàng chục năm,thậm chí 2-30 năm mới có 1 lần.Rất khó để có 1 lứa ngang tầm chứ đừng nói là hơn lứa cầu thủ bây giờ trong thời gian tới.Vì thế đừng có mơ hão nhiều quá như sắp tới sẽ vượt Thái,TQ...tiệm cận Nhật,Hàn...Theo suy nghĩ của tôi thì ngay lứa này cũng đã chạm trần năng lực rồi,4 năm nữa chắc gì dã vào nổi vòng loại 3 như bây giờ đâu,chưa kể nguy cơ xuống phong độ,chấn thương thì gần đây cũng nhiều người bị rồi.

Thực tế nhất thì VN quay lại "ao làng",cố mà tận dụng thời cơ kiếm thêm mấy cái AFF cup hay Sea Games,rút ngắn khoảng cách danh hiệu với Thái được bao nhiêu hay bấy nhiêu.Còn muốn bơi ra "biển lớn" thì còn cả đống thứ Vn chưa đật chuẩn.Đến cái mặt sân quốc gia tử tế còn chả có,giải V-league thì o ổn định,các hạng dưới còn khó khăn hơn nhiều,học viện bóng đá cả nước có 2-3 cái tạm ổn,bóng đá học đường gần như là zero .Ngay cả 1 tỉnh giàu như Quảng Ninh còn o nuôi nổi clb,để cầu thủ ra đi trong khi vẫn nợ lương gần trăm tỉ o trả thì cạnh tranh top 1 DNA với Thái còn khó nói gì chuyện cao xa hơn nữa

born2run

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói y như mấy anh trên vnexpress ấy,kiểu thấy V-league có tiêu cực gì thì hô hào hủy giải đấu luôn.Ý cụ kia có lẽ giống tôi - nghĩa là VN có lứa cầu thủ này là chuyện hàng chục năm,thậm chí 2-30 năm mới có 1 lần.Rất khó để có 1 lứa ngang tầm chứ đừng nói là hơn lứa cầu thủ bây giờ trong thời gian tới.Vì thế đừng có mơ hão nhiều quá như sắp tới sẽ vượt Thái,TQ...tiệm cận Nhật,Hàn...Theo suy nghĩ của tôi thì ngay lứa này cũng đã chạm trần năng lực rồi,4 năm nữa chắc gì dã vào nổi vòng loại 3 như bây giờ đâu,chưa kể nguy cơ xuống phong độ,chấn thương thì gần đây cũng nhiều người bị rồi.

Thực tế nhất thì VN quay lại "ao làng",cố mà tận dụng thời cơ kiếm thêm mấy cái AFF cup hay Sea Games,rút ngắn khoảng cách danh hiệu với Thái được bao nhiêu hay bấy nhiêu.Còn muốn bơi ra "biển lớn" thì còn cả đống thứ Vn chưa đật chuẩn.Đến cái mặt sân quốc gia tử tế còn chả có,giải V-league thì o ổn định,các hạng dưới còn khó khăn hơn nhiều,học viện bóng đá cả nước có 2-3 cái tạm ổn,bóng đá học đường gần như là zero .Ngay cả 1 tỉnh giàu như Quảng Ninh còn o nuôi nổi clb,để cầu thủ ra đi trong khi vẫn nợ lương gần trăm tỉ o trả thì cạnh tranh top 1 DNA với Thái còn khó nói gì chuyện cao xa hơn nữa
Nói thật với cụ, tư duy của cụ đúng là tư duy sau luỹ tre làng của người VN. Cụ phải hiểu là nếu mục tiêu của mình thấp thì thành tích mình đạt được cũng thấp. Sự khác nhau lớn giữa một người thành công và một người bình thường không phải nằm ở chỗ người thành công họ "thông minh" (theo nghĩa là học giỏi hơn) mà ở chỗ người thành công người ta dám làm dám đặt mục tiêu cao. Đặt mục tiêu cao thì mới nỗ lục nhiều.

Cụ nói rất nhiều nhưng chưa có gì khẳng định là lứa sau sẽ kém hơn lứa này. Cụ nói là Xavi-Iniesta thì bao nhiêu năm mới có nhưng đấy là cụ nhìn lại từ bây giờ thì thấy đấy là đỉnh cao. Làm sao cụ biết lứa bây giờ tương đương với lứa Raul hay là Luis Enrique hay Xavi-Iniesta? Nó cũng giống như cụ chơi chứng khoán. Làm sao cụ biết là chứng khoán hôm nay là đỉnh rồi? Đỉnh chỉ được nhìn thấy sau khi đã qua giai đoạn đấy thôi.

Chưa gì đã giới hạn bản thân mình thì sẽ không bao giờ đạt được gì cả. Em chẳng hiểu sao lại phải lấy Thái Lan ra làm mục tiêu? Thái Lan chẳng là cái gì mà phải làm mục tiêu của mình. Con đường của họ cũng chẳng phải là đúng mà phải bắt trước.

xebenho

Xe tải
Nói thật với cụ, tư duy của cụ đúng là tư duy sau luỹ tre làng của người VN. Cụ phải hiểu là nếu mục tiêu của mình thấp thì thành tích mình đạt được cũng thấp. Sự khác nhau lớn giữa một người thành công và một người bình thường không phải nằm ở chỗ người thành công họ "thông minh" (theo nghĩa là học giỏi hơn) mà ở chỗ người thành công người ta dám làm dám đặt mục tiêu cao. Đặt mục tiêu cao thì mới nỗ lục nhiều.

Cụ nói rất nhiều nhưng chưa có gì khẳng định là lứa sau sẽ kém hơn lứa này. Cụ nói là Xavi-Iniesta thì bao nhiêu năm mới có nhưng đấy là cụ nhìn lại từ bây giờ thì thấy đấy là đỉnh cao. Làm sao cụ biết lứa bây giờ tương đương với lứa Raul hay là Luis Enrique hay Xavi-Iniesta? Nó cũng giống như cụ chơi chứng khoán. Làm sao cụ biết là chứng khoán hôm nay là đỉnh rồi? Đỉnh chỉ được nhìn thấy sau khi đã qua giai đoạn đấy thôi.

Chưa gì đã giới hạn bản thân mình thì sẽ không bao giờ đạt được gì cả. Em chẳng hiểu sao lại phải lấy Thái Lan ra làm mục tiêu? Thái Lan chẳng là cái gì mà phải làm mục tiêu của mình. Con đường của họ cũng chẳng phải là đúng mà phải bắt trước.
Lấy cái gì ra để giành mục tiêu cao hơn lứa này ? Tre già Măng mọc mà giờ cứ đào an hết Măng thì biet lam sao

Chauthanh11

Xe điện
Nhà báo thổi kèn cho fan !
Những bài báo thế này góp phần làm người hâm mộ VN ảo
Sao lại giải tán ?
Đang hỏi cụ , cụ lấy tiêu chuẩn nào nói lứa sau giỏi hơn lứa trước .
Đào tạo ra 1 lứa bóng kiểu thế vàng , có khi mất vài chục năm . Hay cụ nghĩ giống gà công nghiệp , cứ sòn sòn ra đều nhau

Sungtazin

Xe tăng
Những bài báo thế này góp phần làm người hâm mộ VN ảo

Sao lại giải tán ?
Đang hỏi cụ , cụ lấy tiêu chuẩn nào nói lứa sau giỏi hơn lứa trước .
Đào tạo ra 1 lứa bóng kiểu thế vàng , có khi mất vài chục năm . Hay cụ nghĩ giống gà công nghiệp , cứ sòn sòn ra đều nhau
Nhà người ta trong đội hình thi đấu của đội tuyển có những chú 17, 18 tuổi (2001-2003) mà thì đấu chững chạc như người lớn, nhà mình mới mạnh dạn chi chú sinh năm 2000 vào phát, thi đấu lớ ngớ và bị chửi sập Fb luôn! Thế thì troing mong gì ở lứa kế cận (kém lứa Quang Hải dăm tuổi ?)

cưỡi chổi

Xe lăn
Tập trung bàn về trận gặp Oman sắp tói đi các cụ. So với Úc hay Arap thì Oman dễ chơi hơn. Em tin VN sẽ thắng hoặc ít nhất là hòa

Sungtazin

Xe tăng
Tập trung bàn về trận gặp Oman sắp tói đi các cụ. So với Úc hay Arap thì Oman dễ chơi hơn. Em tin VN sẽ thắng hoặc ít nhất là hòa
Em vẫn có niềm tin đội tuyển thắng Oman ở sân khách, hòa ở sân nhà và thắng Trung Quốc ở sân nhà. Tổng được 7đ, đứng thứ 4 hoặc thứ 5 bảng vui vẻ ra về chờ mua thi sau.

D nâu

Xe điện

Nhất trí quan điểm. Đi thi mà bố mẹ cứ bảo là con kém lắm so với các bạn cùng trang lứa, cùng lắm là đi để cọ xát năm nào cũng nguyên văn một câu như thế thì làm sao con nó có động lực cụ nhỉ? Ít ra bố mẹ phải nói nói được một câu là con giỏi lắm, Con không hề thua kém bạn bè gì cả. Con có thể làm được điều con mong ước con cứ mạnh mẽ tự tin lên rồi sẽ thực hiện dược điều đó.