[Funland] Lương khởi điểm trường TOP 7 triệu bi quan quá?

burjkhalifa

Xe hơi
Chẳng hiểu nổi những lớp đàn anh đàn chị, đàn cha đàn chú lại đi khích bác, chê bai lũ trẻ con.

Bọn trẻ nghĩ như nào, phát biểu gì kệ chúng nó. Nhìn tích cực thì nó tích cực, mà tiêu cực thì nó tiêu cực.
Quan điểm mỗi người một khác, và tụi trẻ chúng nó đặt vấn đề cũng hợp lý. Tầng lớp lao động chân tay & mới vào nghề, chưa có kinh nghiệm ở VN quá đông, quá dồi dào. Các doanh nghiệp vẫn còn nhỏ, non trẻ nên sử dụng lao động cũng muốn 'ăn liền', không muốn đào tạo & đầu tư.

Về lâu dài, bọn trẻ chúng nó sẽ ổn hơn lớp già - nên đừng vội chê bai chúng nó. Đất nước phát triển, gdp tăng lên trên 7-8k usd tự khắc mọi thứ sẽ vào khuôn khổ & bọn trẻ sẽ được coi trọng hơn thôi.

jazzzzz

Xe lăn
Chẳng hiểu nổi những lớp đàn anh đàn chị, đàn cha đàn chú lại đi khích bác, chê bai lũ trẻ con.

Bọn trẻ nghĩ như nào, phát biểu gì kệ chúng nó. Nhìn tích cực thì nó tích cực, mà tiêu cực thì nó tiêu cực.
Quan điểm mỗi người một khác, và tụi trẻ chúng nó đặt vấn đề cũng hợp lý. Tầng lớp lao động chân tay & mới vào nghề, chưa có kinh nghiệm ở VN quá đông, quá dồi dào. Các doanh nghiệp vẫn còn nhỏ, non trẻ nên sử dụng lao động cũng muốn 'ăn liền', không muốn đào tạo & đầu tư.

Về lâu dài, bọn trẻ chúng nó sẽ ổn hơn lớp già - nên đừng vội chê bai chúng nó. Đất nước phát triển, gdp tăng lên trên 7-8k usd tự khắc mọi thứ sẽ vào khuôn khổ & bọn trẻ sẽ được coi trọng hơn thôi.
Thực ra tư duy của các bạn trẻ rất thực dụng, đây là điểm tốt, học hành 4 năm trời, đầu tư không ít, mà đầu tư thì phải có cửa thu hồi vốn.

tunglam28062009

Xe tăng
Bây giờ toàn ông bà với bằng cấp Tiến sỹ, thạc sỹ, giáo sư, chúng nó chạy chọt cả tỷ bạc để nhận công việc với mức lương vài triệu, ko đủ tiền phấn son. Thì SV mới ra trường lương 7tr là thơm rồi.
Những trường hợp cụ nói vô cùng lắm. Người thì nhà có đk chỉ cần cv có danh. Người thì muốn nhà cv 6 7 tr đó làm bàn đạp kiếm cơm sau này. Người thì làm vì đam mê...e chơi thân cùng 2 cô bé giảng viên nn. Dạy đủ số h là thôi. Ngoài ra nhận dạy thêm ở trung tâm. E bẩu sao chúng mày chạy tiền vào đây làm j cho mất công. Mỗi tháng đc vài triệu. Thời gian đó ra trung tâm hay nhận kèm thu nhập gấp 10 lại nhàn hơn. 2 đứa nó bảo e thích cảm giác đứng lớp dạy sv + cái mác giảng viên nên bỏ tiền trăm chạy vào nhận lương vài triệu.😆

Smile1102

Xe container
Vâng. Thế hệ trẻ h khác trc rất nhiều. Tự tin, năng động, giỏi giang. Tuy nhiên nếu ko có sự điều chỉnh, va vấp sẽ dễ ảo tưởng bản thân. Sự nhẫn nại, nhẫn nhịn, kiên trì e ko thấy có nhiều ở thế hệ gen Z này.
Cháu trai e. du học ( diện học bổng ) tốt nghiệp, cũng thuộc diện khá, về muốn tự bơi. apply dc chỗ cao nhất 32tr. Kpi suốt ngày ko có thời gian để nghỉ chứ chưa muốn nói đi chơi với bạn gái. Mệt quá ko chịu dc lại phải xin vào dnnn. Cái j nó cũng có giá của nó. Muốn lương cao thì phải giỏi, phải nhẫn nại. Ko j là có ngay cả.
Theo thống kê của bon Tây thi Gen Z đc giáo dục tốt hơn nhiều so với thế hệ trước (trên toàn thế giới), thay vì chỉ cơm áo gạo tiền như chúng ta thì chúng quan tâm tới nhiều vde hơn như bình đẳng, đa dạng, biến đổi khí hậu, chính trị ...
Các cụ cũng đừng nghĩ nó ảo tưởng, miễn chúng nó học xong ko ăn bám, tự ra đời bươn chải và va chạm thì nó sẽ tự có điều chỉnh phù hợp như cháu cụ, đấy là va vấp tốt và em ko nghĩ là ảo tưởng.
Như em 4x, mới vào cty mới hơn 2 tháng, số lần thức tới 2-3 h sáng để làm việc cũng ko ít. Nó là sự đánh đổi cần thiết để nhận đc lương và vị trí tương xứng. Vậy cái cần dạy đó chính là miếng pho mát miễn phí chỉ nằm trong bẫy chuột, mọi thứ đều có sự đánh đổi và tùy thời điểm chúng ta sẽ ưu tiên và lựa chọn điều phù hợp tại thời điểm đó.
Giờ cháu cụ cần thời gian tán gái nên làm bớt, khi có vợ con mà cần kinh tế thì lại bò ra mà làm thôi, và làm chán mệt quá lại nghỉ, đấy cũng là điều bình thường trong csong.

Phú Cửng

Xe tăng
Thật khó hiểu cho nhận thức của lớp trẻ bây giờ, mọi người ạ?
Cụ vẫn tin mấy mục này của các báo là lạc quan hiếm thấy đấy ạ

Demchinhhang.net

Xe container
Em nó nói đúng mà =)) =)) =)) =)) làm giám sát khu vực của nghề bảo vệ cũng 12 triệu rồi.
Tính thế thì đội xách vôi vữa 9tr/tháng cơm nuôi luôn, em đang xây nhà và thợ cứng là 600k/ngày chủ thầu bao ăn ở (tiền điện nước em trả:)) )

vangtienluc0do

[Tịch thu bằng lái]
trẻ giờ từ sinh viên đã sướng hơn trước trong sinh hoạt chi tiêu,thành ra khi ra trường khối người còn không có việc đúng nghĩa chứ chưa nói đến lương. Mà có việc lương thấp lại bắt đầu kếu không bằng đi làm shipper.

Dũng Lục Sách

[Tịch thu bằng lái]
Đa số là suy nghĩ kiểu ban ơn, tao cho mày công việc thì ngoan ngoãn mà làm. Bài kiểu này đưa lên rất có chủ ý, nó định hướng rằng đòi hỏi thu nhập là cái gì đấy rất xấu xa, lúc đấy mấy ông chủ tha hồ thao túng, bóc lột sức lao động bọn trẻ.
Quan điểm của em là tất cả mọi giao dịch trên đời đều phải ngang giá.
Tôi cho cty ông giá trị như nào thì tôi phải nhận mức lương tương đương những gì bản thân tôi có.

Dũng Lục Sách

[Tịch thu bằng lái]
Tính thế thì đội xách vôi vữa 9tr/tháng cơm nuôi luôn, em đang xây nhà và thợ cứng là 600k/ngày chủ thầu bao ăn ở (tiền điện nước em trả:)) )
Thế thì ngon quá, cái vấn đề làm công ăn lương là chỉ quan tâm lương lậu chính sách đãi ngộ thôi, chứ quan tâm nhiều thứ làm gì.
Nhiều bố sếp lên sóng truyền hình giao giảng đạo lý là phải thế này thế kia nhưng khi tuyển dụng dám cam kết khi nào cho người ta lên làm giám đốc hay phó tổng giám đốc không? khi đạt được những điều kiện về KPI ..... Em nghĩ chẳng cty hay bên tuyển dụng nào nó dám hứa đâu.
Còn vấn đề năng lực này thì chẳng ai hay bên thứ 3 nào đứng ra kiểm chứng cả ngoài cái công ty nó tuyển mình. Còn cty nó tuyển mình nó bảo năng lực mình kém trong khi mình giỏi thì cũng không làm gì được nó ngoài việc là nghỉ việc ở cty đó.

111NoName111

Xe tải
Nghe đi nghe lại vẫn thấm câu nói của ông Lý Quang Diệu
Đúng r. Vậy nên chúng nó đòi hỏi mức lương tương xứng thì có gì sai !? K đòi hỏi thì chủ lao động tự đề xuất lương cao cho người lao động !? Thế có vẻ hơi ngược với mục đích tối đa hóa lợi nhuận của doanh nghiệp.

hoviethung

Xe lăn
Quan điểm của em là tất cả mọi giao dịch trên đời đều phải ngang giá.
Tôi cho cty ông giá trị như nào thì tôi phải nhận mức lương tương đương những gì bản thân tôi có.
Cụ nói vậy là đúng theo quan niệm về tiền lương, tiền công hiện nay đó. Tiền lương là giá cả hàng hoá sức lao động. Là số tiền người lao động nhận được theo thoả thuận với người sử dụng lao động khi làm công việc nào đó, phù hợp với tình hình cung cầu lao động trên thị trường.

Chỉnh sửa cuối:

duongphong

Xe container
Vấn đề là doanh nghiệp họ xây thang bảng lương rồi lộ trình thăng tiến kiểu bảo thủ thì có cải thiện thu nhập trong thời gian ngắn bằng mắt, bọn giỏi thuộc Gen Z nó lượn hết
Vấn đề chủ DN không nghĩ như cụ. Cty vẫn đang vẫn có thu nhập, NV có lượn, tao tuyển đứa khác. Chỉ tuyển đứa nói nó chấp hành mọi thứ, lương thấp vừa vừa, ngu tí. Nó đỡ nhảy việc :D

red_dragon88

Xe buýt
Bọn trẻ giờ có điều kiện,học hành ăn ở khác với thế hệ em hồi trc, em cuối 8X. Các cháu ngay từ trong ghế nhà trường đã tích cực học ngoại ngữ, tìm kiếm các cơ hội việc làm để va chạm thực tế,học hỏi thêm nhiều kỹ năng mềm. Em thấy là về mặt bằng chung, bọn trẻ năng động, chủ động, thực dụng hơn thế hệ em hồi trc. Sinh viên giờ thuê nhà cũng yêu cầu về cơ sở vật chất hơn hồi trc nhiều, cực ít kiểu ở xóm trọ như thế hệ trc, nhà thuê phải khép kín, có điều hòa, bếp ăn riêng.
Mức lương 7tr là nức cơ bản trung bình cho SV mới ra trường, ko quá thấp nhưng sẽ ko phù hợp với nhiều bạn trẻ, em cho là cũng bình thường. Các cụ đừng nghe mấy ông chủ hay trích dẫn châm ngôn của mấy ông chủ ra làm gì, mình đi làm nhiệt tình gắn bó với công việc nhưng mình cũng phải được tưởng thưởng tương xứng chứ không ăn bánh vẽ, nếu năng lực của các bạn mới ra trường xứng đáng nhận được mức khởi điểm cao hơn thì các bạn ấy kêu cũng hợp lý. Thế giới giờ rất đa dạng, không như thời trước nữa.

hoviethung

Xe lăn
Bọn trẻ giờ có điều kiện,học hành ăn ở khác với thế hệ em hồi trc, em cuối 8X. Các cháu ngay từ trong ghế nhà trường đã tích cực học ngoại ngữ, tìm kiếm các cơ hội việc làm để va chạm thực tế,học hỏi thêm nhiều kỹ năng mềm. Em thấy là về mặt bằng chung, bọn trẻ năng động, chủ động, thực dụng hơn thế hệ em hồi trc. Sinh viên giờ thuê nhà cũng yêu cầu về cơ sở vật chất hơn hồi trc nhiều, cực ít kiểu ở xóm trọ như thế hệ trc, nhà thuê phải khép kín, có điều hòa, bếp ăn riêng.
Mức lương 7tr là nức cơ bản trung bình cho SV mới ra trường, ko quá thấp nhưng sẽ ko phù hợp với nhiều bạn trẻ, em cho là cũng bình thường. Các cụ đừng nghe mấy ông chủ hay trích dẫn châm ngôn của mấy ông chủ ra làm gì, mình đi làm nhiệt tình gắn bó với công việc nhưng mình cũng phải được tưởng thưởng tương xứng chứ không ăn bánh vẽ, nếu năng lực của các bạn mới ra trường xứng đáng nhận được mức khởi điểm cao hơn thì các bạn ấy kêu cũng hợp lý. Thế giới giờ rất đa dạng, không như thời trước nữa.
Cụ nói đúng rồi. Sinh viên thời này năng động và điều kiện sinh hoạt học tập tốt hơn thời trước nhưng cũng có những hạn chế như số lượng sinh viên ra trường không đúng hạn khá cao. Thái độ, động cơ học tập nhiều em không xác định rõ ràng, lười học ham chơi, thiếu kĩ năng mềm trong cuộc sống...như trong trường hợp em sinh viên kia chữ viết tiếng Anh còn sai thì với con mắt nhà tuyển dụng cũng đã mất điểm rồi?

jazzzzz

Xe lăn
Em hay làm sự kiện hướng nghiệp cho thanh niên, tiếp xúc với nhiều bạn trẻ, thấy tư duy của các bạn rất khác thế hệ trước, sống làm việc và hưởng thụ, thực dụng nhưng rất năng động.
Có câu chuyện về một bạn SV gia đình không được khá giả vừa học vừa làm thêm. Bạn thích IP 11 nên đặt mục tiêu cày 4 tháng để mua nó, sau 3 tháng bạn đủ tiền và không ngần ngại phi ngay ra CH mua một cái máy mới tinh, nhiều người cho rằng bạn ấy đua đòi theo bạn bè trong khi gia đình và bản thân không dư giả, còn nhiều thứ phải lo. Nhưng cá nhân em lại thấy đó là điều rất tốt, bạn có mục tiêu để phấn đấu và cố gắng đạt được nó, khi đến đích thì tận hưởng thành quả của mình. Với những người như thế sau này sẽ thành công.

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
Chi phí cuộc sống, giá nhà đất ngang tầm Châu Âu thậm chí còn cao hơn, mà lương lại lương châu Phi, các cháu thắc mắc là đúng rồi.
Thắc mắc của các cháu không sai khi đứng góc độ người được tuyển dụng. Nhưng ở góc độ nhà tuyển dụng thì họ không nghĩ như vậy. Cái họ quan tâm không chỉ là sinh viên có gì mà cái quan trọng là họ nhận được gì từ những đối tượng tuyển dụng?
Thực ra chính giá đât cao làm cac nhà tuyển dụng ko muốn trả lương cao khi … ko cần phải trả cao

Tiền chỉ mât giá với một thứ là đất thôi ạ

Với cac hàng hoá khac, trong đó có công lao động, giá gần như ko tăng nhiều trong 10 năm qua

Bên em lương nhân viên vẫn vậy, vì ko có áp lực gì để mà tăng cả

Ko có FOMO 🤠 về sức người

Chỉ FOMO về đất thôi ạ😎

Khá trớ trêu nhg đó là một nghịch lý mà thị trường này chấp nhận

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
Công lao động vậy là hầu như ổn định

E làm 1 cái nhà hồi 2012 trả thợ cứng500k đây

meotamthe

Xe cút kít
Hồi em ra trường năm 2011 , lương khởi điểm là 1.9 triệu . đứa cháu em học ngân hàng ra trường lương khởi điểm là 11 triệu . Nhưng e ủng hộ các cháu nó đòi tăng lương nếu có năng lực thật sự
Em ra trường trước cụ 11 năm, lúc đó lương 300K, nguyên 1 năm đầu tiên dành để học việc, sau này mới dần dần có vốn đòi lương cao. Mà cái vụ tuyển dụng lão skuadi nhiều kinh nghiệm phết.